Dakta, imetimia saa kumi na moja kamili za jioni, jijini Juba huko Sudan Kusini, sawa kabisa na huko Rubaya, Masisi, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar akamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake. Rais wa Zimbabwe amfuta kazi mkuu wa jeshi kabla ya kufanyika maandamano yaliyokuwa yamepangwa. Na wakuu wa Umoja wa Ulaya wakutana jijini Paris kujadili mustakabali wa Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie kule Sudan Kusini ambako makamu wa kwanza wa rais Riek Machar amekamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake jijini Juba, kitendo ambacho chama chake cha SPLMIO kinasema kinavunja mkataba wa amani wa mwaka 2018 uliounda serikali ya umoja wa kitaifa. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Shimanyula, ametuandalia ripoti ifuatayo. Jumatano usiku msafara wa magari 20 uliokuwa na wanajeshi waliokuwa wamejihami ulionekana ukiingia kwenye makazi ya Machara ambaye baadaye alikamatwa na mkewe Angelina Teny ambaye pia ni waziri wa mambo ya ndani baada ya walinzi wao kupokonywa silaha. Paul Maideng ni msemaji wa Machara. Makamu wa kwanza wa rais Riek Machar amekamatwa. Hatujui ni kwa sababu gani wamefanya hivyo. Huu ni ukiukwaji mkubwa wa mkataba uliomaliza vita nchini Sudani Kusini, ni ukiukwaji pia wa katiba ya nchi hii. Tunataka kufahamu na kuambiwa ni kwa nini amekamatwa. Ni lazima hata kukamatwa itolewe Umoja wa Mataifa umeonya kuwa kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane kunatishia kurejea kwa vita nchini Sudani Kusini na maisha ya wananchi wa taifa hilo yako hatarini. Profesa Jack Madut Jok ni mtaalamu wa masuala ya uongozi, siasa na usalama akiwa jijini Juba. Ni hali ya hatari sana kwa Riek Mashar kukamatwa na walinzi wake kupokonywa silaha. Kinachotokea kinatukumbusha kilichotokea huko nyuma. Tunashangaa kuwa mambo hayo yanajirudia tena. Watu wanashangazwa na kinachoendelea na huenda vita vya wenyewe kwa wenyewe vikarudi. Kwa wiki kadhaa sasa Sudani Kusini imekuwa kwenye hatari ya kurejea kwa vita kufuatia serikali ya rais Salva Kiir kuwatuhumu waasi wa White Army wanaoripotiwa kuungwa mkono na Machar kuvamia kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile. Nam, Jess, James Shimanyula. Kulingana na hali hiyo, umoja wa kanda ya Afrika Mashariki kupitia katibu mtendaji wa IGAD Gebeyehu umetoa wito kwa wote waliotia saini mkataba wa amani wa Sudan Kusini kujizuia kuchochea machafuko zaidi katika nchi hiyo, wito ambao umekuja kufuatia kuripotiwa kwa uh, kukamatwa kwa makamu wa kwanza wa Rais Riek Machar. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdelfat Al-Burhan ametangaza kuwa jimbo la Khartoum limekombolewa kutoka vikosi vya RSF siku ya Jumatano, muda mfupi baada ya kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa uh, katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Sudan, Khartoum. Baraza la mpito nchini Haiti limethibitisha kuuawa kwa polisi wa Kenya aliyekuwa akihudumu katika ujumbe wa kimataifa wa kulinda amani baada ya kutoweka kwake aliposhambuliwa na magenge yenye silaha. Undani wa taarifa hii na Carol Corir. Polisi huyo ambaye ametambuliwa kuwa ni Benedikt Kabiru aliuawa siku ya Jumatatu wakati akiwa katika doria. Taarifa rasmi ya baraza hilo ilitoa rambirambi na kumpongeza Kabiru kwa ujasiri wa kukabiliana na magenge ambao wamechangia ukosefu wa usalama nchini humo. Kabiru ni polisi wa pili wa Kenya kuwawa Haiti. Mwezi uliopita, Samuel Tomboi Kitwai aliwawa nchini humo. Uthibitisho huo umekuja baada ya video ya kutatanisha iliyokuwa ikisambaa katika mitandao ya kijamii, ikionyesha afisa akiwa mikononi mwa magenge, akiwa sakafuni na sare za damu. Kiongozi wa magenge nchini Haiti kwa jina la Barbecue amekuwa akichapisha ujumbe kwenye mitandao ya kijamii akiitaka Kenya kuondoa maofisa wake, akiapa kuwamaliza. Taarifa ya mwandishi wetu Carol Korir. Sabia kupitia wizara yake ya mambo ya nje imelaani vikali wa mji wa Kenya wa kutambua uhuru wa Kosovo na kusema kwamba hatua hii ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kule Tanzania, ripoti ya mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali CAG imeeleza kuwa deni la serikali nchini humo linakaribia shilingi za nchi hiyo trilioni 100 kufikia mwezi Juni mwaka 2024. Hili limebainika wakati Charles Kichere, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, alipowasilisha ripoti yake kwa mwaka wa fedha 2023-2024 kwa Rais Samia Suluhu Hassan ikulu jijini Dar es Salaam. Kufikia tarehe 30 Juni 2024 deni la serikali lilifikia shilingi trilioni 97.35. Kiasi hii kimeongezeka kutoka shilingi trilioni 82.25 kilichokuwa kimeripotiwa katika mwaka wa fedha wa 2022/2023. Hii ni sawa na ongezeko la shilingi trilioni 15.1 ambalo ni sawa na asilimia 18.36. Deni hilo linajumuisha deni la ndani, la ndani la shilingi trilioni 31.95 na deni la nje la shilingi trilioni 65.40. Tathmini ya uendelevu wa deni la serikali imebaini kuwa deni la taifa bado ni himilivu. Ni sauti yake Charles Kichere, mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Kule Tanzania, kampuni inayotengeneza bomba la mafuta ghafi gafi la EACOP nchini Uganda imefunga mgao wake wa kwanza wa ufadhili wa nje kutoka taasisi inayoshirikiana nayo ikiwemo benki za biashara za nje kama Afrexim Bank, taarifa ya kampuni hiyo imebainisha. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko DRC ambapo leo ni miezi miwili kamili tangu jiji la Goma lianguke mikono mwa kundi la waasi wanaoungwa mkono na Rwanda M23, wanaoendelea kuchukua udhibiti wa maeneo zaidi licha ya wito wa kikanda na kimataifa kusitisha vita. Tangu wakati huo, benki zote za biashara zimefungwa kwa maagizo ya mamlaka ya serikali kuu jijini Kinshasa, huku wafanyabiashara na wananchi wa kawaida wakiathirika pakubwa. Hawa ni baadhi ya wakazi kule Goma. Maisha inakuwa uchungu, ziwezi unazidi kabisa. Twaomba wale vikuu ambao wanatuongoza kwa sasa, ayayaya, watusaidie sana kabisa, tuishi na amani. Amali isema tunakalia maeneo ambayo imekaliwa na tunashuhudia mabadiliko, mabadiliko kidogo tu, amani haijakaa vizuri kabisa, ila tunawaomba kama watatuboreshea usalama. Sisi ni wakaaji, hatuombe mingi tu watuboreshe na jakishe gisi hayo masasi ambayo unalia kidogo kidogo ikome kabisa. Na wengine wanasiasa ambao tunaishi nao huku, kwani wote ni Wakongomani, tunaomba waelewane. Mimi naona tangu hao M23 wafike hapa tumepima pata kaamani kidogo, tungeomba watu tulete tena amani zaidi, tusipime sikia tena na milio ya risasi, tugomuka amani kadogo. Lakini chenye tunapenda tunapenda wapolisi wote wa Kongo wainji yetu elewane kusudi tupate amani zaidi. Hao ni wakazi wa maeneo ya huko Goma. Mbali na Goma, wa waasi wa M23 waliteka mji mkuu wa Kivu Kusini, Bukavu, na sasa wameelekea katika maeneo ya Walikale wakijigamba kuelekea maeneo ya Kisangani. Msikilizaji, siku sita baada ya waasi hao wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kutangaza kuwa wanajiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale, vyanzo huru vinasema wasi hawa bado wanaonekana kwenye mji huo na wakazi wanaendelea kuuhama mji, mji huu huku shughuli za kijamii na za kiuchumi zikitatizika, hatua ambayo Umoja wa Mataifa inasema kwamba uh, hali hii inazidisha hali ya kibinadamu kuwa ngumu. Mashirika ya misaada pia yameripoti RFI, Goma, tisini na nane, nukta sufuri, FM. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amemfuta kazi mkuu wa jeshi Jenerali Anselem Sanyatwe siku chache baada ya maandamano ambayo yamepangwa kufanyika siku ya Jumapili yanayofanana na yale yaliyomwondoa hayati Rais Robert Mugabe. Wadadisi wa mambo wanasema hofu ya njama ya mapinduzi huenda imemsukuma Rais gwa kumtumbua, uh, kumtimua jenerali uh, Anselm. Hatua hiyo ni mabadiliko ya tatu ya serikali ambayo rais amefanya katika miezi michache iliyopita. Hali hii inadhihirisha nini? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza. Ni katika hali ya tahadhari sababu, bila shaka watu wa intelligence ya Zimbabwe wamekuwa na mashaka e, juu ya mwenendo wa kiongozi huyu wa jeshi, ndio maana wakamshauri waka rais pengine kumwondosha. Naijulikane kwamba Mnangagwa kwa, huyu ni askari, ni mtu ameshii kwenye harakati za vita na harakati zote za kijeshi kwa muda mrefu, kwa hiyo anajua sana mwenendo huu na watu wa usalama watakuwa wamemwarifu, jambo ambalo linaonyesha dhahiri shahiri kwamba huyu bwana hana uhakika, hana imani serikali na pengine kuna jambo ambalo amekuwa akilifanya ikionyesha mwenendo wa kutokuunga mkono serikali na mtazamo pengine wa rais na kadhalika. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mali inasema imekasirishwa na unyanyasaji wanaotendewa raia wake waliofukuzwa katika nchi jirani ya Mauritania na imetaka ukiukaji, e, u, ukiukaji e, wa wazi wa haki za binadamu ukomeshwe mara moja. Watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu walifanya shambulio lililoratibiwa kwenye kambi ya jeshi na kituo cha kijeshi katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwaua takriban watu 16, vyanzo vya usalama vimesema. Msikilizaji mwandishi maru, maarufu wa vitabu Boualem Sansal mwenye uraia pacha wa Ufaransa na Algeria amehukumiwa jela miaka mitano jijini Algiers alikokuwa anazuiwa tangu mwaka uliopita. Hilary ingati na maelezo zaidi. Mahakama mjini Aljas imempata Sansal na hatia ya kudharau mamlaka na uhuru wa Algeria kwa sababu ya matamshi aliyoyatoa mwezi Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne. Sansal mwenye umri wa miaka themanini alikamatwa kwenye uwanja wa ndege jijini Algiers kufuatia matamshi yake aliyoyatoa kwa chombo kimoja cha habari jijini Paris akisema wakati wa kipindi cha ukoloni Ufaransa ilitoa ardhi kubwa kwa Algeria na ndogo kwa Moroko. Aidha, alisema jimbo linalowaniwa la Sahara Magharibi ni sehemu ya Moroko, matamshi ambayo pia yalikasirisha serikali ya Algeria ambayo kwa miaka mingi haina uhusiano mzuri na Moroko. RFI. Msikilizaji, viongozi wa mataifa ya Ulaya wamekutana jijini Paris, Ufaransa kujadili namna ya kuendelea kusimama na Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi. Rais Emmanuel Macron ndiye aliyekuwa mwenyeji wa mkutano huo na amekuwa na kauli hii. Katika mkutano tuliofanya hivi punde hapa Paris katika mwaka huu wa tatu wa vita vya uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine, tumekubaliana kwamba lazima tusaidie Ukraine katika msimamo ulio bora katika kufanya mazungumzo yake na kuhakikisha kwamba amani inayotafutwa iwe imara na ya kudumu kwa raia wote wa Ukraine na watu wote wa Ulaya. Pia tumeridhishwa kwamba Ukraine ilikubali wito wa huko Jeda wa kusitisha mapigano kwa siku 30. Ujumbe wetu ni kwamba tutawasaidia wananchi na jeshi la Ukraine. Kwa pamoja, tumekubaliana kwamba vikwazo vitaendelea dhidi ya Urusi hadi pale amani itakaporejea. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Mataifa makubwa duniani yenye viwanda vya kutengeneza magari ya melani, hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza ushuru mpya wa asilimia 25, kwa magari yanayoingizwa nchini humo toka mataifa ya kigeni. Donald Trump amekuwa na kauli hii: this is the beginning of, huu ni mwanzo wa siku ya ukombozi wa Marekani. Tunaenda kurudisha baadhi tu ya pesa ambazo zimechukuliwa kutoka kwetu na watu walioketi nyuma ya dawati hili au dawati nyingine ambalo sio zuri sana, lakini wanachaguo lao. Kama unavyojua, tutazitoza nchi kwa kufanya biashara katika nchi yetu na kuchukua kazi zetu, kuchukua utajiri wetu, kuchukua vitu vingi ambavyo wamekuwa wakichukua kwa miaka mingi. Wameondoka na vingi kutoka kwenye nchi yetu, marafiki na hata maadui, na kwa kweli marafiki ndio wamekuwa wabaya zaidi kuliko hata maadui. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Wakati huo huo, utawala wa, ma wa Marekani kupitia Donald Trump n, yani umepanga kusitisha ufadhili wa Marekani kwa shirika linalosaidia kununua chanjo kwa watoto katika nchi masikini linalofahamika kama Gavi.