Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na afisa mmoja wa polisi wa kutoka Kenya katika ujumbe uliotumwa Haiti, atoweka baada ya shambulio la uh, gengi la wahalifu hali. Uh, serikali ya kijeshi nchini Niger yazindua kipindi cha mpito cha miaka mitano kuelekea utawala wa kikatiba. Naye uh, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu asema uh, jeshi la nchi yake litalazimika kuchukua baadhi ya maeneo ya Gaza iwapo kundi la Hamas halitawaachia huru mateka wote. Habari kamili, msikilizaji. Afisa wa polisi kutoka Kenya aliye kwenye kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kule Haiti ametoweka kuanzia siku ya Jumanne baada ya kushambuliwa na kushtuki, eh, kwa kushtukiza kwa genge eh, lenye silaha jijini Port-au-Prince. Carol Corrie na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya MSS, vikosi vyao vilishambuliwa na wafuasi wa genge la kihalifu walipokuwa wakisaidia kulitoa gari la polisi wa Haiti ambalo lilikwama kwenye mtaro unaoshukiwa kuchimbwa na magenge. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba askari huyo amewawa haswa, baada ya kuibuka video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zilizoonyesha mwili wa mwanajeshi ukiwa umelala sakafuni katika sare za damu. Haiti imekumbwa na wimbi lagasia za magenge tangu kuwawa kwa rais wa wakati huo Juvenal Mois mwaka elfu mbili ishirini na moja na sasa inakadiriwa asilimia themanini na tano ya mji mkuu huko chini ya udhibiti wa magenge. Kenya ilitwikwa jukumu la kuongoza kikosi hicho maalum chini ya Umoja wa Mataifa na Wakenya hao waliahidiwa polisi wa ziada, lakini msaada huo ambao ulipaswa kuwasili kufikia Novemba mwaka jana bado haujafika. Carol Korir. Rais wa Kenya William Ruto amemfuta kazi waziri wa utumishi wa umma Justin Muturi na kumpendekeza Geoffrey Ruku kuchukua nafasi yake. Hii inakuja baada ya Justin Muturi kuonekana akitofautiana na rais hadharani katika baadhi ya masuala, Rais Ruto akifunguka hivi majuzi kuwa utendakazi wa Muturi akiwa mwanasheria mkuu haukuridhisha kabla ya kuteuliwa kuwa waziri. Je, Rais amenuia nini? Calvin, uh, Calvin Muga ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Wakati ambapo yeye mwenyewe alisimama akasema ya kwamba kijana wangu alipata kuwa abducted, na wale ambao walimuabduct akapata kutaja moja kwa moja ni watu, watu, watu, watu wa aina gani ambao walifanya hiyo, basi hiyo haikuonekana vizuri sana kwa sababu mara nyingi sana uh, baraza la mawaziri ni kama familia moja. Kila wakati tunaona Justin Muturi akiwa anaenda kwenye kwenye runinga ama kwenye televisheni akiwa anatoa maneno ambayo yanazidi yana ku, kuleta tofauti kati yake na baraza la mawaziri na rais uh, William Ruto sasa, ilikuwa ni when itafanyika, sio if apate kumtoa katika baraza la mawaziri, na hata sehemi zake hapo nyuma imekuwa ni sehemi ambazo zilikuwa zinaonyesha moja kwa moja ya kwamba Justin Muturi muda wake wa kuwa katika baraza la mawaziri ilikuwa inawadia. Aidha, katika mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri Aden Duale amehamishwa kutoka wizara ya mazingira na kupewa wadhifa wa afya, huku aliyekuwa waziri wa afya Debora Barasa akipewa wizara ya mazingira. Kutoka Kenya tuelekee kule Ethiopia, msikilizaji, ambako serikali ya Ethiopia imesema itamteua mkuu mpya wa utawala wa mpito katika eneo la kaskazini la Tigray, kauli inayokuja baada ya mvutano kati ya pande zinazohasimiana kwa miezi kadhaa kutishia makubaliano tete ya amani. Kule Uganda mvua kubwa ilionyesha majira ya asubuhi katika jiji kuu la Kampala imesababisha vifo vya watu watano, wakiwemo watoto, kwa mujibu wa polisi, na kutatiza mamia ya abiria waliokwama kutokana na mafuriko na barabara kadhaa zisizopitika. Mvua hiyo ilionyesha kwa saa nyingi, ilianza majira ya saa kumi na mbili asubuhi Jumatano leo, ilikata barabara kadhaa zinazoelekea au kutoka katikati mwa jiji la Kampala. Nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA kinaendelea na mikutano ya hadhara katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo kushinikiza mageuzi ya sheria za uchaguzi. Mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lisu, akiwa jimboni Rukwa hivi leo, ameendelea kutetea msimamo wa chama hicho wa hakuna mageuzi hakuna uchaguzi hatutaki tena uchaguzi ambao unasimamiwa na mkurugenzi au watu wa halmashauri yake kwa sababu ni sawa hao hao. Sawa. Hatutaki tena uchaguzi kusimamiwa na tume ambayo imeteuliwa na rais na rais ni mwenyekiti wa CCM miaka yote ni hao hao. Tuwaambie kwamba hatutaki uchaguzi ambao wasimamizi wa vituo ni wana CCM. Inahitaji tukatae chaguzi za aina hii kufanyika. Nacho chama tawala cha CCM, chama cha Mapinduzi, kimekuwa kikikosoa msimamo wa Chadema. Stephen Wasira ni makamu mwenyekiti kaulihi, wa chama hicho, amekuwa na kauli hii akiwahutubia wafuasi wa, wa chama hicho wilayani Karagwe, ambapo amekuwa na kauli hii. Sisi tunataka amani venyewe, ukisema no reform nini kwa Kiingereza, maana yake unasema utavuruga uchaguzi, unataka vita vya wenyewe kwa wenyewe, utavurugaji, unapinga katiba. Lazima ukipinga katiba unaiweka nchi rehani, si ndio? Hakuna, hatuwezi kuruhusu hivyo. Lakini waambieni, chama peke yake ambacho kinaweza kuongoza nchi hii kwa amani, na ushahidi upo, kimeongoza kwa miaka sitini, ni Chama cha Mapinduzi na mgombea wake, Dr. Samia Suluhu Hassan ndiye anaongoza, mambo yanaenda hivyo navyo yaona. Ni sauti yake Stephen Wasira, makamu mwenyekiti wa chama tawala kule Tanzania, Chama cha Mapinduzi. Mapigano mapya kati ya muungano wa wapiganaji wa wazalendo Maimai na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda yameshuhudiwa katika kijiji cha Kampala Bulambo, wilayani wa Nyanga, karibu na mji wa Walikale. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Ripoti zinasema wapiganaji wa maimai wanaoshirikiana na wazalendo walishambulia ngome ya M23 saa 11 alfajiri siku ya Jumatano na kusababisha makabiliano makali kati ya pande zote. Wakazi wa eneo hilo na wanaharakati kutetea haki za binadamu wameripoti maafa, ila haijafahamika ni watu wangapi waliopoteza maisha. Mapigano yameendelea kushuhudiwa licha ya wito wa usitishwaji wa vita unaotolewa na viongozi wa kikanda kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC tangu waasi wa M23 walipochukua udhibiti wa miji muhimu ya Goma na Bukavu pamoja na maeneo mengine. Jumuiya za Afrika mashariki na kusini mwa Afrika sadek zimeendelea kushinikiza usitishwaji wa vita na kuhimiza upatikanaji wa suluhu kwa njia ya mazungumzo. Nam Vikta Abuso. Wakati hayo ya kijiri namna hiyo, mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yameonya kwamba hali ya kibinadamu, hasa zaidi, kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa DRC inazidi kuwa mbaya, ambapo watu wanakadiriwa kufikia milioni moja wanakabiliwa na mashambulizi ya vurugu, kulazimishwa kukimbia nyumba zao na kuhangaika kupata huduma za matibabu. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Kiwa Voi nchini Kenya tayari saa kumi na mbili na dakika tisa lakini kule Niamey nchini Niger ni saa kumi na dakika tisa kule Niger. Msikilizaji, kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdurhaman Chiani ameapishwa leo kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Jenerali Tiani ameapishwa kuongoza nchi hiyo Afrika Magharibi na kusaini mkataba mpya wa uongozi unaobadilisha katiba ya nchi hiyo. Hatua hii inafuata jitihada za kikanda ambazo zimekuwa zikiendelea kujaribu kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Mahamane Rufai, katibu mkuu wa serikali akizungumza jijini Niamey, amesema mkataba huo unaanza kutekelezwa siku ya Jumatano na umetokana na majadiliano ya kitaifa pendekezwa na jenerali Tiani kuongoza kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Kipindi hicho cha mpito kinatarajiwa kumalizika mwaka wa elfu mbili na thelathini chini ya uongozi wa Tiani ambaye atakuwa ameongoza nchi hiyo kwa jumla ya miaka saba. Hapo awali jeshi nchini Jali lilikuwa limeahidi kurejesha madaraka baada ya miaka mitatu, baada ya kuchukua madaraka mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na kuongezwa kwa muda wa mpito kunafuatia nyayo za mataifa mengine kama Mali, Gini na Bukina Faso ambayo pia yanaongozwa na wakuu wa majeshi. Hilary Ingati. Vyanzo vya usalama vimeliambia shirika la habari Reuters kwamba takriban wanajeshi wanne wa Nigeria wameuawa wakati watu wanaoshikiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu walipoanzisha mashambulizi kwenye kambi mbili za kijeshi kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Mahakama ya Guini hivi leo imeanza kusikiliza rufaa iliyowasilishwa na kiongozi wa upinzani ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa tuhuma za kumtusi na kumkashi kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumboya. Kiongozi wa mpito wa kijeshi kule Gabon, Brice Oligui Nguema, ameahidi eh, mashtaka ya haki kwa mwanamke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Sylvia Bongo na mtoto wake Nureddin wanaotuhumiwa kwa ufisadi, ubadhirifu na kughushi saini ya Rais Ali Bongo Ondimba. Aidha, katika mahojiano uh, Ali Bongo uh, uh, katika mahojiano kuniradhi na kituo cha France 24, Nguema amesema au-delà de 70 ans on ne peut plus être candidat sur le choix des Gabonais zaidi ya umri wa miaka sabini, huwezi tena kuwa mgombea. Ni chaguo la raia wa Gabon, siyo chaguo langu. Simtengi mtu yoyote. Umeona wapi jenerali anamwogopa mtu? Huu ni ujanja wa kisiasa. Tuheshimu mara moja kile ambacho raia wa Gabon wanataka na kile ambacho katiba inataka na imeagiza. Huko Ufaransa hamuheshimu sheria? Niambie, wagombea hawaheshimu sheria katika uchaguzi wa uraisi? Hawatoi faili, na kwa nini unataka iwe katika Afrika kwamba tunapaswa kukubali mara kwa mara makosa haya ambayo tunataka kubadilisha? Ni sauti yake Brice Oligui Nguema, kiongozi wa kijeshi nchini Gabon, wakati wa mahojiano maalum na eh, runinga ya France 24. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16, ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Waziri mkuu waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, akihutubia bunge, ametishia kuwa jeshi la nchi yake litalazimika kuchukua baadhi ya maeneo ya Gaza iwapo kundi la Hamas halitawaachia huru mateka wote. Minzilete Ijai na maelezo zaidi. Aidha, Netanyahu amewashutumu wanasiasa wa upinzani kwa kuchochea machafuko nchini humo kwa kufadhili maandamano dhidi ya serikali, kama ilivyoshuhudiwa katika siku zilizopita. Maelfu ya waandamanaji wamekuwa wakijitokeza jijini Jerusalem kumshutumu Netanyahu kwa kutoheshimu hali ya kidemokrasia na kuanza tena mashambulio ya anga kwenye ukanda wa Gaza bila kuwajali mateka. Wakati hayo yakijiri, Wapalestina 40 wameuawa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israeli kwa mujibu wa ya afya kwenye ukanda huo. Kundi la Hamas nalo limeonya kuwa iwapo Israeli itaendeleza mashambulio yake au kujaribu kuwaokoa mateka kwa nguvu, watarejeshwa wakiwa kwenye majeneza. Nayo tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya kibinadamu OCHA imesema wapalestina wapatao laki moja na elfu arobaini na mbili wamelazimika kuyakimbia makazi yao baada ya Israeli kuanza mashambulio mapya Machi kumi na nane. Wakati hayo yakijiri namna hiyo, mamia wa Palestina wameandamana katika, katika eneo la kaskazini mwa Gaza wakitaka vita vikomeshwe, huku wengi wao wakiimba Hamas out, yani Hamas nje. Video kadhaa katika mitandao ya kijamii zikionyesha picha za waandamanaji hao. Waandamanaji huko Uturuki wamekaidi amri ya serikali licha ya kuongezeka kwa msako mkali, ambapo karibu watu elfu moja mia tano wamekamatwa baada ya wiki moja kuanza kwa maandamano makubwa barabarani huko Uturiki, Uturuki dhidi ya utawala wa Rais Recep Tayyip Erdogan. Waziri wa ulinzi wa Uingereza John Hille amenukuliwa na vyombo vya habari akisema Rais Donald Trump amepatikana katika kesi mbaya.