Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo, karibu kuungana nami katika matangazo haya. Na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa jumuiya za kikanda SADEK na EAC waunda jopo la wasuluhishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa asema tuhuma kuwa wazungu nchini Afrika Kusini wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Na maafisa katika mazungumzo mapya ya Saudi Arabia washindwa kuonesha mafanikio na Urusi. Habari kamili, msikilizaji. Viongozi wakuu wa nchi za mataifa ya jumuiya ya afrika mashariki EAC na kusini mwa afrika SADC waliokutana Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC wameongeza idadi ya marais wastaafu kuongoza mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo. Viongozi hao wakiongozwa na rais wa Kenya William Ruto na Emerson Mnangagwa wamewaongeza wastaafu, Galema Montlande kutoka Afrika Kusini, lakini pia Catherine Samba Panza kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati na uh, Sale Wok Zeude kutoka Ethiopia kuungana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na Olusegun Obasanjo rais wa zamani wa Nigeria kwenye jopo hilo la usuluhishi. Wakati wa kikao hicho, rais wa Kenya William Ruto ametoa kauli na kusema Not getting... hali ya mambo mashariki mwa DRC haibadiliki, sort of inaendelea kuwa mbaya, inaleta hofu si tu kwetu, lakini pia kwenye ukanda wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC kwa sababu mzozo huu unaweza kusambaa kwenye nchi zingine na kuleta madhara makubwa, kuondolewa kwa watu kwenye makazi yao, maisha ya watu kupotea, na changamoto ya ukosefu wa udhibiti unaokuja nao ni suala gumu sana. Sote tuna hofu kuhusu hali hii ambayo ipo kwenye nchi jirani na tunachukua hatua zote ili kuhakikisha kuwa tunatatua mzozo huu mashariki mwa DRC kwa njia bora zaidi. Msikilizaji, viongozi hao wanatarajiwa kukutana tena katika mkutano mwingine baada ya siku saba kuendelea kutathmini hali inavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tukiwa bado huko DRC, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF hivi leo limeonya kuhusu kuzuka upya kwa ukatili unaoambatana na majeraha ya kutisha kwenye jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, na kuelezea wazi kwamba wamejaribu kufanya kila linalowezekana ili kutibu majeraha hayo. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula WFP linasema kwamba linahitaji kwa haraka dola milioni 19.8 ili kuwalisha wakimbizi e, zaidi ya elfu 120 waliokimbilia Burundi wakitokea katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo imekumbwa na utovu wa usalama. Jupita Mayaka anaeleza zaidi. WFP inasema wakimbizi hao wanapitia hali ngumu ya kibinadam ikizingatiwa kuwa wengine zaidi ya elfu sabini wameingia Burundi tangu mwezi Januari baada ya waasi wa M ishirini na tatu kuchukua maeneo zaidi ikiwemo mji wa Bukavu. Dragisa Pajevich, naibu mkurugenzi wa WFP kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, amesema wakimbizi zaidi wanaendelea kuwasili nchini Burundi kila siku. Aidha, amedokeza kuwa msaada wa kifedha kuwasaidia wakimbizi hao kupata chakula, maji, malazi na mahitaji mengine muhimu ambao umepokelewa hautoshi, na maafisa wa WFP wanalazimika kutoa chakula kwa mgao ili kufikia idadi kubwa ya wakimbizi. Maelfu ya wakimbizi hao wamepewa hifadhi ya muda katika kambi za mpito ikiwemo shule, makanisa na viwanja vya michezo. Na WFP inaonya kuwa iwapo msaada huo wa kifedha hautapatikana haraka, itashindwa kuendelea kutoa chakula kwa wakimbizi hao kufikia mwezi Julai jupita mayaka huyo. Uchunguzi wa kimaabara msikilizaji, umethibitisha kwamba ugonjwa ambao haukutambuliwa na ambao uliwaua watu zaidi ya hamsini eneo la kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambao uli kwamba ulikuwa wa malaria. Taasisi ya kitaifa ya afya ya umma ya nchi hiyo maarufu kama ENSP imesema. Rwanda imesema kwamba imesikitishwa na madai ambayo yanasema ni ya kusikitisha yaliyotolewa na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye kuwa Kigali inapanga kuishambulia nchi hiyo ya Burundi. Victor Abuso anaeleza zaidi. Kauli hii ya Rwanda imekuja baada ya rais Ndayishimiye kuliambia shirika la habari la Uingereza BBC kwamba alikuwa amepokea ripoti za kuaminika za kiintelijensia kwamba nchiyo jirani inapanga kuishambulia. Aidha, kiongozi huyo wa Burundi ameshutumu Rwanda kwa kuwa nyuma jaribio la mapinduzi la mwaka 2015 kitendo alichodai kuwa ndicho kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, Olivier Ndohungirehe, waziri wa mambo ya nje ya Rwanda, amemjibu Rais Ndayishimiye na kusema kwamba kauli yake inasikitisha na kuongeza kwamba Rwanda inahusika kwenye mchakato wa upatikanaji wa suluhu mashariki mwa DRC. Aidha, waziri huyo mambo ya nje wa Rwanda amesema kwamba wanajeshi wa nchi yake na Burundi na maafisa wa intelijensia wanahusika kwa pamoja kwenye mazungumzo kuhusu namna kutatua mzozo wa DRC. Hii sio mara ya kwanza kwa Burundi, ambayo ilifunga mpaka wake na Rwanda mwaka uliopita kutoa madai mazito kama hayo, na imekuwa ikishutumu pia nchi hiyo jirani kwamba inawaunga mkono waasi wa Red Tabara. Victor Abuso, RFI Kiswahili Kigali. Huko ni saa moja na dakika sita za jioni. Jaji wa mahakama ya rufaa katika kesi inayo mkabili kinara wa upinzani wa Uganda, Dr. Kizza Besigye amefahamisha kuwa uamuzi ya mahatima ya kesi hii itafahamika Aprili nne na hii ni katika kufuatia ombi la dhamana lililowasilishwa na mawakili wake katika mahakama kuu huko Uganda. Upinzani nchini Sudan Kusini umeda kukamatwa kwa baadhi ya wanasiasa wake siku moja baada ya kambi ya kijeshi ama kambi ya jeshi ya vikosi vinavyoungwa mkono na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kushambuliwa kwa bomu. Marekani imeonya kuhusu machafuko yanayohusu vikosi vya upande wa rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar kuwa kubwa zaidi na kulitumbukiza taifa hilo katika vita vikubwa. Nini maana ya hii? Uh, Chris Otieno ni mchambuzi wa masuala usalama anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na upande wa siasa upande wa kujimudu kuji kisiasa, upande wa ji, uongozi bado hawajakomaa sana. Iwapo hakutakuwa na suluhisho ya shida ambayo iko katika South Sudan, yaweza kuzidi na ikawa kwamba iwe civil, civil war katika nchi ya South Sudan. Tunajua vizuri sana kwamba iwapo South Sudan itaingia kwa mwelekeo wa vita, hiyo itakuwa ni mlango kubwa ambao utakuwa umefungwa wale ambao wanatenda vitendo vya ah, hapo kitambo kidogo tulisikia kwamba Laha kutoka nchi fulani katika Middle East inaletwa through South Sudan, so kuna wasiwasi sana katika jamii ya kimataifa kwamba iwapo kile ambacho ina haitazuiliwa kuendelea, najua kwamba South Sudan pia ni barabara kila economic, uh, venue or avenue, ya vitu vingi ambavyo na manufaa nchi nyingi sana ya kimataifa. Hivi majuzi ya msikilizaji, Uganda ilituma sehemu ya wanajeshi wake kusaidia kwenda kutuliza hali, hatua ambayo upande wa Riek Machar haikuridhia. RFI Kampala, 93.7 FM. Ni saa kumi na mbili na dakika nane jijini Kampala, Uganda. Wakati ni saa kumi na moja dakika nane maeneo ya makoro kule Birere, eh, mjini Goma, mashariki mwa DRC. Katika kile kinachoonekana ni jaribio jingine la kutupilia mbali madai ya Marekani, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kuwa wazungu nchini humo wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Katika taarifa yake ya kila wiki kwa taifa, rais Ramaphosa amewataka raia wa nchi hiyo kutokubali kugawanywa na watu kutoka nje na kwamba wanapaswa kukataa kwa nguvu zote nadharia kuwa wazungu nchini humo wanabaguliwa. Kauli yake anaitoa wakati huu bilionea Elon Musk akiendelea na madai yake kuwa utawala wa Pretoria unafumbia macho vitendo vya kibaguzi na mashambulio dhidi ya wazungu wachache nchini humo. Mwezi uliopita, Marekani ilitangaza kusitisha msaada wa kifedha kwa nchi hiyo kutokana na kile Rais Donald Trump alisema, nchi hiyo inawabagua wazungu, huku akitoa nafasi kwa wanaotaka kuondoka nchini humo kuomba hifadhi Marekani. Madai ya Marekani yanatokana na matukio ya kulengwa na nyimbo za ukombozi zinazoimbwa na, na viongozi wa chama cha upinzani nchini humo EFF, nyimbo ambazo zinatafsiriwa kuashiria ubaguzi dhidi ya wazungu. Bunge la Sierra Leone linajadili mswada wa sheria inayoharamisha uaviaji mimba, hatua inayokuja wakati huu wanawake na wasichana katika nchi hiyo wakiripotiwa kuhatarisha maisha yao kwa kuavya mimba. Shirika la fedha duniani IMF linadai kuwa kati ya mwaka wa 2019 na mwaka wa 2024 deni la takribani dola bilioni saba lilifichwa na utawala wa rais wa zamani wa Senegal Macky Sall na hivyo kuthibitisha hitimisho la mahakama ya ukaguzi Februari 25, mwaka huu. Chombo kimoja cha wanaharakati nchini Burkina Faso kimefahamisha kwamba mahakama nchini humo ziliwawekea vikwazo ama ziliwaweka uh kizuizini waandishi wawili wahabari, wa habari siku ya Jumatatu hapo jana baada ya chombo cha habari ambacho wanashiriki kushutumu mashambulizi dhidi ya uhuru wa kujieleza chini ya watawala wa kijeshi wa nchi hiyo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote. Kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Matangazo haya pia msikilizaji, yanasikika kupitia Inland FM kule Mwanza nchini Tanzania 933fm lakini pia Kichora redio kule Kigoma nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Raku FM kule Ruchuru na Kiwanja mashariki mwa DRC. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai ya kuwepo kwa mazungumzo ya namna ya kuwashambulia waasi wa Hudhi wa nchini Yemen yalio jadiliwa kwenye kundi la mawasiliano la Signal kama ilivyoripotiwa na mhariri wa jarida la The Atlantic Jeffrey Goldberg, aliyekuwa amejumuishwa kwenye kundi hilo kimakosa. Imebainika kuwa maafisa wakuu wa usalama, akiwemo makamu wa rais JD Vance na waziri wa ulinzi Peter Hagseth, walikuwa kwenye kundi hilo wakizungumza pamoja na hata kutaja kuwa Marekani imechoka kusaidia Ulaya kwenye maswala ya usalama. Usalama. Waziri wa ulinzi wa Marekani Peter Hegseth amekanusha ripoti ya mwanahabari huyo na kusema You're unamzungumzia mwanahabari ambaye ni mdanganyifu asiyeaminika, ambaye mara kwa mara amefanya usambazaji wa habari na taarifa za uongo, sijui Urusi, sijui Urusi. Uh, watu wazuri, sijui upande mwingine, watu wana matumaini, washindi au wanashindwa. Hizi ni habari potofu na zisizoaminika. Hakuna aliyekuwa anaandika ujumbe akipanga uh, vita Hicho ndicho nachoweza no na kusema right. Ni sauti yake Pete Hegseth, waziri wa ulinzi wa Marekani. Maafisa wa Marekani na Ukraini wamekutana na kufanya mazungumzo kwa kifupi mapema leo kule Saudi Arabia, siku moja baada ya mazungumzo mengine kama hayo na Urusi kumalizika bila mwafaka kuhusu mkataba wa usitishwaji vita minlet ijai lipoje hili Ripoti za ndani zinasema hakuna makubaliano yaliyopatikana katika hatua hii ya mazungumzo, huku Urusi ikitaka Marekani ambaye ni msuluhishi kuishinikiza Ukraine kukubali mkataba mpya kuhusu matumizi ya bahari nyeusi ili kuinufaisha Moscow kuendelea kusafirisha bidhaa zake. Hata hivyo, baada ya mazungumzo kati ya maafisa wa Marekani na Ukraine, ripoti kutoka Kiev inasema kuwa kilichokubaliwa kati ya pande hizo mbili kitaelezwa baadaye. Ukraine imeendelea kuishutumu Urusi kwa kutatiza jitihada ada za kusitisha vita na kuendelea kushambulia miundombinu yake ya nishati licha ya kukubali kuachana na mashambulio hayo baada ya mazungumzo ya simu kati ya rais Donald Trump na Vladimir Putin. Rais Trump ameendelea kushinikiza mkataba wa kusitisha vita nchini Ukraine kwa siku thelathini na hatimaye kumalizika kwa uvamizi wa Urusi katika nchi hiyo jirani ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka mitatu sasa. Mazungumzo haya yanalenga kupata mwafaka wa usitishwaji vita, pendekezo ambalo Ukraine imekubali lakini Urusi haijafiki. Minslet Ijai, mkuu wa operesheni za kulinda amani, amesema leo kwamba matarajio ya kupeleka askari wa kulinda amani nchini Ukraine chini ya mamlaka ya Umoja wa Mataifa yameingia mashakani, kauli inayokuja baada ya mazungumzo ya Saudi Arabia kuonekana kusuasua.