Imetimia saa kumi na moja kamili za jioni huko Walikale, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Wakati ni saa kumi na mbili kamili jioni huko Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Angola yatangaza uh, kuondoa kujiondoa rasmi kama mpatanishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC. Rais wa Msumbiji Daniel Chapo akutana na kinara wa upinzani Venancio Mondlane katika kutaka kurejesha uhusiano. Kuanzishwa kwa mazungumzo nchini Saudi Arabia kati ya Urusi na Ukraine kuhusu sitisho la mapigano. Ni Jumatatu ya tarehe Msikilizaji, nchi ya Angola imetangaza kujiondoa rasmi kama mpatanishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC chini, chini ya kiongozi wake Rais Joao Lourenco. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Angola imetoa tangazo hilo siku ya Jumatatu kupitia ukurasa wa Facebook, uamuzi ambao nchi hiyo inasema ni kwa sababu Rais Lourenco kwa sasa ni mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, majukumu yatakaomzuia kuendelea na kazi ya upatanishi. Rais Lorenzo amekuwa katika mstari wa mbele kujaribu kupatanisha pande ambazo zinazozana mashariki mwa DRC, ikiwa ni kupanga mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na wasi wa m2 wanaosaidiwa na Rwanda. Mazungumzo hayo yalikuwa yaanze wiki iliyopita jijini Rwanda, lakini aligonga mwamba baada ya waasi wa M23 kujiondoka kulalamikia baadhi ya viongozi wake kuwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya. Kumekuwa na jitihada mbalimbali za kimataifa ya kutatua mzozo wa mashariki ya DRC kwa njia ya mazungumzo, wakati waasi wa M23 wakipuuza wito wa usitishaji wa vita na kuendelea kuchukua maeneo kadhaa kama vile Mujo Walikale wiki iliyopita. Kujiondoa kwa Angola kuwa mpatanishi kunaacha maswali kuhusu ni nchi gani itachukua kazi ya upatanishi kuhusu mzozo wa mashariki ya DRC, hasa baada ya Rais Felix Chisekedi na Paul Kagame wiki iliyopita kukutana na kufanya mazungumzo ya ana kwa ana jijini Doha nchini Qatar huku hayo yakijiri namna hiyo, wakuu wa nchi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na wale wa nchi za maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC watakutana hivi leo jioni kwa njia ya mtandao kujadiliana kuhusu hali inayoendelea mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukiwa bado huko DRC, msikilizaji, serikali imeanza mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kuunda serikali ya umoja Hatua hii inakuja baada ya tangazo la Rais Felix Antoine Chisekedi mwezi Februari. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, anatuarifu zaidi. Majadiliano haya yataweka pamoja wakongomani wanaojihusisha kwa heshimu kanuni zilizofafanuliwa hapa na Espoir Masamaki, kiongozi wa ofisi la mshauri maalum wa raisi ya mashauriano hayo yamejikita katika misingi kadhaa muhimu, ikiwa ni pamoja na ukuu wa kikatiba heshima kwa taasisi zilizoanzishwa na utawala shirikishi. Kwa mjibu wa profesa Masamaki, kundi nne za washiriki ndizo zimelengwa kwa majadiliano hii, hata pia rais Mustafu Joseph Kabila. Konsultasyon... watakao shiriki ni wabunge kutoka muungano wa Sacred Union, vyama vya upinzani walio ndani ya wabunge na nje mabunge, viongozi wa umma na watu mashuhuri kutoka sekta mbalimbali. Hata hivyo chama cha rais Mustafa Joseph Kabila PPRD, kimesema kimepokea pendekezo la Felix Tshisekedi, lakini halitashiriki kwa serikali mupya. Ferdinand Kambere ni katibu naibu wa chama cha PPRD. La, ni mtego yao tu, kutaka kuwatega nyara watu wale walio uhamishoni wa anje, wakarudi wakae salama. Hii inakuwa sasa ni bongo tu, kudanganya kama wana lazima ya masikilizano. Majadiliano haya yanalenga umoja wa kitaifa kama anavyotaka rais Tshisekedi ambaye alitoa wito wa kumaliza migogoro za ndani ili kukabiliana na vitisho toka nje hasa mashariki mwa nchi. Fredi Sitenti Longe, Kinshasa, RFI Kiswahili na msikilizaji, saa chache saa arobaini na nane baada ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kutangaza kuwa wanajiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale, vyanzo huru vimethibitisha kuwa waasi hao hawakuondoka katikati mwa mji huo, na wameonekana tena majira ya asubuhi Jumatatu hii kwenye e, mji huo wa Walikale. Taarifa ya kuondoka kwao katika mji wa Walikale ikibaki kuwa ni changa la moto i Goma 98.0 FM unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama anavyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI, maeneo ya makoro kule birere jijini Goma. Ni saa kumi na moja na dakika tano. Maafisa sita wa polisi wa Kenya wameuawa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwenye shambulio linalodaiwa li kutekelezwa na wanamgambo wa Alshabab karibu na kambi yao karibu na mpaka na Somalia. Mbali na maafisa sita wa polisi waliofariki, maafisa wengine wanne wa polisi walipelekwa hospitalini wakiwa na majeraha. Alshabab mara kwa mara hufanya mashambulio ya kuvuka mpaka katika eneo hilo, yakilenga wanajeshi na raia wa Kenya. Je, hii hili ni wimbi uh, jingine la mashambulio? Dominic Wabala ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa Nairobi. Siyo ajabu ya kuwa kumekuwa na mashambulizi kwa vile yamekuwa yakitarajiwa kila wakati, kukuwa na huu msimu wakati ule Waislamu wanafunga Alshababu wamekuwa na na uzoefu wa kutekeleza mashambulizi ninio, lakini pia kwa vile yamekuwa akitarajiwa nayo, na serikali ingeweka mikakati zaidi kuliko hapo, lakini tunaona ya kuwa uh, mashambulizi ambayo yanafanyika ni katika sehemu ambazo hayana uangalifu sana na maaskari, ni, ni sehemu ambazo ziko mbali sana. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Tukiwa bado nchini Kenya, jopo la wataalamu wa uchaguzi katika Tume Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi na Mipaka IEBC linatazamiwa kuanza mahojiano kutafuta mtu atakayejaza nafasi ya mwenyekiti wa tume na makamishina wengine sita. Mchakato wa siku thelathini ambao utafanywa hadharani umeanza Jumatatu hii na unalenga kuunda chombo kamili cha uchaguzi IEBC. Waathiriwa wanane wa mzozo wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia ama wame wame wamewatuhumu maofisa kumi na mbili wa ngazi za juu katika serikali ya Ethiopia na Eritrea kwa kutekeleza uhalifu wa kivita eneo hilo. Carol Korir na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la kiraia la Legal Action Worldwide, wanane hao wamewasilisha kesi kwa mwendesha mashtaka wa Ujerumani dhidi ya maofisa hawa kumi na wawili wa serikali ya nchi hizo mbili pamoja na baadhi ya wanajeshi. Mapigano haya ya Tigrey yalihusisha vikosi vya serikali na waasi wa Tigrey People Liberation Front TPLF na kusaidiwa na makundi yenye silaha katika jimbo la Tigrey vilevile Vilevile, jeshi la Eritrea. Pande zote mbili zinatuhumiwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, serikali ikishutumiwa kwa kufunga eneo hilo na kuzidisha ukiukaji wa haki za binadamu na kuzuia usambazaji wa msaada. Mapigano haya yaliyoendelea kati ya mwaka elfu mbili ishirini hadi elfu mbili ishirini na mbili yalisababisha vifo vya watu zaidi ya laki sita. Haijawa wazi iwapo waziri mkuu Abiy Ahmed au rais wa Eritrea Isaias Afriki, wameshirikishwa katika kesi hiyo. Carol Correa, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto ulimwenguni UNICEF limefahamisha kuwa Sudan Kusini imekuwa ikistahimili mlipuko ama mlipuko mbaya zaidi wa kipindupindu kuwahi kutokea katika miongo miwili iliyopita. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ukiwa okay, nchini Tanzania matangazo haya pia yanasikika kupitia radio Utume FM huko Muheza, Tanga, Tanzania. Bali ukiwa Butembo kwa DRC, matangazo hayo yanasikika kupitia la voix de G, radio communautaire Butembo Rakubu, lakini pia RTVH katika mji huo. Rais wa Msumbiji Daniel Chapo amekutana na mwanasiasa wa upinzani Venancio Mondlane katika juhudi za kupunguza uhasama kufuatia miezi kadhaa ya, ya makabiliano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji, ofisi ya rais imesema. Je, hatua hii ina maana gani? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Si jambo la ajabu, ni kukaa na kuona, kwa sababu kumekuwa na mkanganyiko mkubwa na vurugu kubwa kati ya ya ya ya serikali ya Frelimo ya, ya pamoja na, na na watu wa Mondweni, lakini kadri muda unavyopita naona kama mambo yanatengenezwa. Kwa hiyo nafikiri kunaweza kukawa na nafuu fulani katika hili jambo. Kwa hiyo ni kusubiri na kuona, lakini kimsingi mimi naona kama kuna weza kufanyika jambo fulani na likaleta manufaa ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mamlaka nchini Nigeria zimesema kuwa wafungwa kumi na mbili wametoroka katika ajali katika jela moja yenye ulinzi kali majira ya alfajiri katikati mwa nchi hiyo. Gavana wa jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria, amethibitisha kuwa magenge ya wa wahalifu katika jimbo hilo waliwaua takriban wanachama kumi wa vikosi na mgambo anaungwa mkono na serikali katika shambulio la kuvizia mwishoni mwa juma lililopita. Rais Diomaye Faye anatimiza mwaka mmoja madarakani hivi leo baada ya kushinda uchaguzi wa kihistoria akitokea upinzani na kuahidi mageuzi makubwa katika nchi yake. Je, anatimiza ahadi zake mwaka mmoja baadaye minlet ijai anaeleza zaidi wakati akiingia madarakani mwaka mmoja uliopita rais huyo wa senegal mwenye umri wa miaka 44 miongoni mwa ahadi nyingi alizotoa ni kupambana na rushwa na kurejesha fedha za umma zilizokuwa zimeibwa baada ya kuingia madarakani alianza kwa kutangaza hatua za kupunguza kupanda kwa gharama ya maisha na hata kupunguza idadi ya maafisa wa serikali wanaosafiri naye kwenye safari za nje kwa lengo la kupunguza matumizi ya fedha za umma. Mwaka mmoja baadaye, wapinzani wake wanasema ameshindwa kutekeleza mabadiliko makubwa aliyoahidi kwa ajili ya wananchi wa Senegal, hasa uundwaji wa ajira kwa vijana. Lakini wafuasi wake wanasema bado wana matumaini kuwa atatekeleza maono yake akiwa na waziri mkuu Usman Sonko. Mchambuzi wa siasa za Senegal Musa Du anasema uongozi wa Faye umeleta uwazi wa namna anavyoendesha serikali yake kwa uwazi, hali ambayo inaleta matumaini kwa wananchi wa taifa hilo kuhusu utekelezwaji wa ahadi zake. ni saa kumi na moja na dakika kumi na mbili kule Musienene mashariki mwa DRC wakati tayari saa tisa na dakika kumi na mbili zimetimia uh, kule uh, Dakar nchini Senegal. Mazungumzo kati ya maafisa wa Marekani na Urusi kutafuta mkataba wa usitishaji vita kule Ukraine yanafanyika nchini Saudi Arabia baada ya pendekezo la Rais Donald Trump kuwa vita hivyo visitishwe kwa muda wa siku thelathini. Viktor Abuso na maelezo zaidi. Mazungumzo haya yanakuja baada ya maafisa wa Marekani kukutana na wawakilishi kutoka Ukrain siku ya Jumapili, na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, Rustem Umerov, amesema mazungumzo hayo yalikwenda vizuri. Wakati maafisa hao wakikutana, Urusi imeendelea kutekeleza mashambulio ya anga usiku wa kuamkia Jumatatu katika ardhi ya Ukraine. Urusi nayo imeshtumu Ukrain kwa kuishambulia kwa ndege zisizokuwa na rubani. Wiki iliyopita Rais Donald Trump alizungumza kwa njia ya simu na mwenzake Vladimir Putin na wawili hao ukakubaliana kwamba Urusi iache kushambulia miundombinu ya nishati ya Ukraine, lakini pendekezo la usitishwaji wa vita kwa siku 30 halikukubaliwa na Urusi. Victor Abuso. Waziri mkuu wa Greenland, Mute Ejid, ameishutumu Washington kwa kuingilia masuala yake ya kisiasa, wa kuwatuma ama kuutuma ujumbe wa Marekani katika eneo la Denmark ambalo uh, linatazamiwa uh, linatamaniwa kuniradhi na rais wa Marekani Donald Trump. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu mapambano dhidi ya ukimwi UNAIDS limeonya kuwa maambukizi zaidi ya elfu mbili ya virusi vya HIV yanaweza kutokea kufuatia hatua ya serikali ya Marekani kusitisha misaada yake ya kigeni. UNAIDS inasema serikali za dunia hazijatenga pesa katika bajeti zao kufidia pengo la ufadhili linalotokana na hatua hiyo ya Marekani, hali ambayo itachangia vifo zaidi katika miaka minne ijayo. Umoja wa Mataifa umetangaza leo kwamba unatafuta karibu dola bilioni moja za Marekani kutoa msaada wa kuokoa maisha ya wa wakimbizi wa Rohingya milioni moja nukta tano na wenyeji wao nchini Bangladesh, huku Umoja wa Mataifa wenyewe ukisema wazi kwamba wengi wa wakimbizi wa Rohingya wanakabiliwa na hali ngumu ya kibinadamu.