Ni saa 11 kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Machi 18 mwaka 2025. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari Hali ya wasiwasi yashuhudiwa mashariki mwa DRC baada ya wapiganaji wa waasi wa M23 kususia mazungumzo ya moja kwa moja na serikali iliyotarajiwa kuanza leo huko Luanda nchini Angola. Serikali ya Uganda yataka uchaguzi kufanyika haraka nchini Sudani Kusini kama suluhu ya mzozo wa mara kwa mara katika taifa hilo. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la paza sauti kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu unayoendelea kukithiri nchini Niger. Na Israeli yatekeleza mauaji ya watu zaidi ya 400 katika ukanda wa Gaza, wakiwemo wanawake na watoto. Habari kamili, tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako hali ya wa wasiwasi imeshuhudiwa zaidi katika maeneo hayo baada ya waasi wa M23 kutangaza kuwa hawatoshiriki mazungumzo ya amani ya moja kwa moja na serikali ya Kongo yaliyokuwa yanasubiriwa kuanza hii leo mjini Luanda nchini Angola. Chube Ngorombi lipo, je, hili Baadhi ya raia waliokuwa wametumainia kuendeshwa kwa mazungumzo hayo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Congo pamoja na M 23 wamejulisha sasa kuishi kwa wasiwasi, kama baadhi yao wanavyojulisha hapa. Inatuletea sisi raia kuwa na hofu mkuu na kujiuliza, wapi tutaenda sasa? Tunaona kesi populasion, si ndio venye tutateseka. Tunakosa suluhisho, itakuwa ya wapi? Imetusikitisha kwa sababu tulikuwa tukijua kwamba ni kwa njia ya maongezi tu tunaweza kupata solution ili kwamba sisi raia. Ya tupate amani. M23 ilitangaza jioni ya Jumatatu kujiondoa kutoka kwa mazungumzo ya Luanda. Viongozi wa mashirika ya kiraia wamejulisha pia sikitiko lao kama anavyoeleza hapa kanda ya Chabwe, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia Mashariki mwa Kongo, hatujui sasa mambo yataenda aje sababu shie, Sitkivu, Wanorkivu kabisa, tunaangaika sana, watu wanakufa kila siku. Tunataka amani, hatupendi kuishi hivi. Tunaomba watu wa M23 kushiriki mazungumzo kama walivyokubaliana, kusudi watu wapate amani. Haya yamejiri mkoani Kivu Kaskazini, wakati katika maeneo ya kando kando mwa muji mkuu wa Walikale wakadhi kadhaa wamekuwa wakihama yao kufuatia mapigano ya M23 na jeshi la FARDC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili nam shukran sana Chube Ngorombi. Mpaka jana jioni kila kitu kilikuwa tayari na inaelezwa kwamba wajumbe wa serikali ya DRC tayari wako kule Luanda, lakini dakika za mwisho taarifa ya waasi wa M23 walitangaza kutoshiriki mazungumzo hayo kutokana na kile walichoeleza, vikwazo vilivyowekwa dhidi ya baadhi ya viongozi wa kundi hilo na Umoja wa Ulaya. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imekaribisha vema hatua za vikwazo vipya na Umoja wa Ulaya dhidi ya maafisa kadhaa wakuu wa jeshi la ulinzi la Rwanda, RDF taasisi za kiuchumi na maafisa wanachama wa uasi wa M23. Serikali ya Congo Brazaville na ile ya Havana zimeamua kufufua uhusiano wao ambao ulikuwa umepotea, umepoteza uimara wa enje za ushindi wa umaskini wa umaxi na Lenin wa miaka ya mapema 1960 na 1970. Serikali ya Uganda inataka uchaguzi kufanyika haraka nchini Sudani Kusini kama suluhu ya mzozo wa mara kwa mara katika taifa hilo lilipata uhuru wake mwaka 2011 baada ya kujitenga na Sudan. Uganda wiki iliyopita iliwatuma wanajeshi wake jijini Juba baada ya kuonekana, kuonekana kutetereka kwa usalama. Kenneth Lukwago anatueleza zaidi. Waziri anayehusika na uhusiano wa kimataifa Henry Okelo Oriem anaeleza kwa nini serikali ya Uganda inasisitiza kuwa uchaguzi pekee ndio unaweza kuleta amani ya kudumu nchini Sudani Kusini. kwa sisi wa Waganda tunafirikia ni muhimu anza kujitayarisha masau Sudani waende kupiga kura, kwa sababu wakipiga kura, mtu ambaye atashinda kura atakuwa na uwezo, kwa sababu kura inampatia mtu uwezo kuwa ukuu wa nchi. Tulikuwa tunategemea kura itakuwa miezi ya kumi na moja au kumi na mbili miaka hii, lakini sasa uogovu wa juzi juzi sijui kama itawezekana. Tutaendelea kuzungumza kwa watu mbalimbali kuona kama bado tunaweza kufanya kura kwa mwezi wa kumi na moja au mwezi kumi na mbili. Kufuatia mzozo mpya nchini Sudani Kusini, Uganda imetuma vikosi vyake maalum kutekeleza amani kama sehemu ya makubaliano ya muda mrefu juu ya usalama kulingana na mamlaka katika nchi zote mbili. Timothy Chimonges ni mchambuzi wa maswala ya kikanda jeshi wake kule South Sudan ni jambo ambalo litaleta amani kwa muda mfupi, si jambo ambalo litahakikisha South Sudan inapata amani kwa muda mrefu. Na kwa upande wangu nadhani suluhu ni wanasiasa kuongea ili wapata suluhu ya kudumu. Huku Sudani Kusini ikitishwa na mzozo mwingine, Uganda inaamini kuwa uchaguzi mkuu utaleta amani ya kudumu ambayo ni muhimu kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nam tukitoka huko Kampala, tuelekee sasa nchini Kenya, ambako madaktari katika taifa hilo wameandamana mbele ya Wizara ya Afya jijini Nairobi, kulalamikia kile wanachokisema ni kuendelea kudhoofika kwa mfumo wa upatikanaji wa huduma ya afya baada ya kubadilisha kwa bima ya taifa ya afya Aidha, madaktari hao wanaitaka serikali kutekeleza kikamilifu mkataba wa kuwaajiri madaktari wanafunzi na kuwalipa mshahara kwa mujibu wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Valentine Dunda ni kiongozi wa madaktari wanafunzi nchini Kenya. Sisi kama madaktari tulipa serikali siku thelathini kusuluhisha matakwa yetu na tukawaambia tarehe kumi na nane tutakuja maandamano ikiwa swala letu halitasuluhishwa. Swala la umuhimu kabisa leo ilikuwa posting of medical interns na kulipwa kulingana na mkataba tuliokubaliana nao na serikali, CBA of 2017. mkataba huu ni mkataba ambao ulipelekwa kwenye koti na ukapitishwa kotini. Kwa hivyo hakuna mtu yeyote ambaye anafaa kudhulumu kile kilichokubaliwa ndani ya koti. Madaktari hao wametishia maandamano zaidi hadi pale matakwa yao yatakapotekelezwa. Mfalme wa Uholanzi Willem Alexander na malkia Maksima wameanza ziara ya siku tatu nchini Kenya kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Ziara ya mfalme huyo imekuja licha ya wa wakenya kumwandikia barua pepe zaidi ya mia tatu wakimtaka asizuru Kenya wakiituhumu serikali ya rais William Ruto kwa kuendelea kukiukwa haki za wakosoaji wa uongozi wake. Katika hotuba yake ikulu ya Nairobi leo asubuhi, baada ya kukutana na rais Ruto, mfalme Alexander ametaka haki za watu nchini Kenya kuheshimiwa. Wananchi wa Kenya like of the sawa the na wale Uholanzi wanataka right haki zao kama raia, raia huru kuheshimiwa na sauti zao the kusikika Ninafurahi kwamba uhusiano wetu imara uliokomaa uturuhusu kutoa mawazo yetu wakati wa ziara hii, katika masuala kama ya haki za binadamu, utawala bora na uwajibikaji. Tunashukuru kupata fursa ya kujadili wasiwasi uliopo katika maeneo haya. Ni sauti yake mfalme wa Uholanzi Willem Alexander ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi anakuendelea na ziara yake nchini Kenya. Watu wanaoshukiwa kuwa maharamia Somali wa Kisomali wameteka nyara mashua ya wavuvi yenye bendera ya Yemen kutoka eneo linalojiendesha la Puntland kaskazini mashariki mwa Somalia. Kikosi cha wanamaji cha Umoja wa Ulaya cha kupambana na waharamia kimesema, tukio la pili kama hilo katika muda wa miezi kadhaa iliyopita. 89.9 FM. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema hali ya ukiukwaji wa haki na uhuru wa kiraia imeendelea kushuhudiwa nchini Niger tangu jeshi kuchukua madaraka mwaka 2023 na ambapo waliahidi kuheshimu haki katika mapambano yao dhidi ya wanajihadi. Jupiter Mayaka, taarifa inasemaje? Amnesty inasema kuwa licha ya hakikisho kutoka kwa utawala wa kijeshi, haki za binadamu zimeendelea kukiukwa, matukio ya watu kuzuiliwa kiholela yakiwa jambo la kawaida, huku pia maamuzi ya mahakama yakikosa kuheshimiwa. Aidha, Amnesty imeongeza kuwa ukiukaji wa haki ya kujieleza umeendelea kuwaathiri wananchi, mashirika ya kiraia na wanahabari tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yaliyomwondoa madarakani Rais Mohamed Bazoum. Amnesty imeongeza kuwa licha ya utawala wa kijeshi kuahidi kuheshimu sheria na haki za binadamu, ripoti yao imeonyesha kuwa serikali ya kijeshi imefeli pakubwa. Niger ni miongoni mwa nchi kadhaa za eneo la Sahel ambazo zimeshuhudia jeshi likichukua madaraka katika miaka ya hivi karibuni, katika mashambulio kati ya makundi ya kijihadi na makundi mengine yenye silaha. Utawala wa kijeshi nchini Niger umetangaza rasmi kujiondoa kuwa mwanachama wa jumuiya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa ama Frankofoni. Hii ni hatua inayokuja baada ya jumuiya hiyo kusitisha wanachama wa Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi. Jumuiya pia inasema nchi ya Burkina Faso inayoongozwa pia na serikali ya kijeshi, nayo pia imekwisha jiondoa kuwa mwanachama wa Frankofoni. Uria Vande Wege ni msemaji wa jumuiya ya Frankofoni. c'est hizi ni habari ambazo tumesikia na tumesikitishwa nazo kama shirika. Huu ni uamuzi ambao hatuja furahi bali tuna uheshimu. Ni kweli kwamba Niger ni nchi ambayo imesitisha wanachama wake kama mwanamemba wa Frankofoni, lakini kulikuwa na haja ya Frankofoni kuendeleza kazi pamoja na mamlaka ya mpito kuelekea kuunganishwa tena kwa nchi hii ambayo ni mwanachama mwanzilishi. Frankofoni ilizaliwa miaka elfu moja mia kenda ni huko Niamey, na katika historia yake iliamua kuyapa kisogo mashirika kadhaa, sio na OIF tu. Kulikuwa na wengine hapo awali, lakini ndio tutaendelea kuwa karibu na raia wa Niger. Hatua hii ya uh, Niamey ni mwendelezo wa viongozi wa kijeshi kuendelea kusitisha uhusiano na mkoloni wake wa zamani nchini nchi ya Ufaransa na ambapo sasa inashukiwa huenda nchi ya Mali nayo ikatangaza kujiondoa katika jumuiya hiyo ya Frankofoni. Akaunti ya mtandao wa X ya Rais wa Ghana John Mahama iliyothibitishwa ilidukuliwa kwa saa 48 huku wahalifu wa mtandaoni wakiitumia kuendeleza mradi wa ulaghai wa sarafu ya fiche kulingana na taarifa ya msemaji wake. RFI. Saa kumi na mbili dakika kumi na mbili Afrika Mashariki watu zaidi ya mia nne wakiwemo watoto wengi wao wameuawa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kushambuliwa na ndege za kivita za Israel, ikiwa ni uvamizi mkubwa katika eneo hilo tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa kusitishwa vita Januari 19. Victor Abuso ilikuwaje? Jeshi la Israeli limethibitisha mashambulio hayo wanayosema lilenga ngome za magaidi kwenye ukanda wa Gaza baada ya mazungumzo ya kuongeza mkataba wa usitishwaji vita kuvunjika. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imesema jeshi la Israeli litaendelea na mashambulio hayo ya nguvu na kulishutumu kundi la Hamas kwa kukataa mara kadhaa kuachia mateka wake na kupinga mapendekezo ya kuongeza kipindi cha utekelezaji wa mkataba uliositisha vita. Hata hivyo, Hamas kwa upande wake linaishtumu Israeli kwa kuwalenga na kuwashambulia Wapalestina wasiokuwa na hatia na kuitaka kuchukuliwa hatua kali kwa kukiuka mkataba uliositisha vita. Viongozi mbalimbali wa dunia wamekuwa wakizungumzia kitendo cha Israeli huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akilaani mashambulio hayo na kutaka kuheshimiwa kwa mkataba huo uliositisha vita. Marekani kupitia taarifa yake iliyotolewa na Brian Hughes, msemaji wa baraza la taifa la usalama, imesema kundi la Hamas ndilo la kulaumiwa kwa kukataa kuachia huru mateka wote baada ya kutiwa saini kwa mkataba uliositisha vita kati ya Israeli na Hamas. mkutano katika mkutano na wanahabari wiki iliyopita, rais wa Urusi Vladimir Putin alisema wazo la pendekezo la kusitisha mapigano kwa siku thelathini ni sawa na wanaliunga mkono, lakini kuna mambo kadhaa. Baadhi ya maswala ya kiongozi huyo wa Urusi kuhusu pendekezo hilo ni pamoja na jinsi usitishwaji utakavyotekelezwa.