Barabara kabisa, imetimia saa kumi na moja kamili za jioni jijini Butembo, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali nam mm, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, ambayo tunayo mengi, lakini kwanza tuanze na mutasarin Rwanda imetangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na no Ubelgiji, wakati huo huo Ubelgiji ikijibu kwa kumfukuza balozi wa Rwanda jijini Brussels. Mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 yanatarajiwa kuanza hapo kesho mjini Luanda, baada ya kila upande kuthibitisha ushiriki wake na rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa asema kuwa utawala wa Pretoria unafanya kazi kuimarisha uhusiano wake na nchi ya Marekani. Na rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne atazungumza kwa siku ya na, na mwenzake wa Urusi kujadili namna ya kumaliza vita nchini Ukraine. Nam habari kamili. Rwanda imetangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia no na Ubelgiji ikisema imeendelea kushutumiwa na nchi hiyo ya Ulaya kwa sababu ya mzozo wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wakati huo Ubelgiji nayo ikichukua hatua ya kumfukuza uh, balozi wa Rwanda jijini Brussels. Florence kiua lipoje hili Wizara ya mambo ya nje kupitia taarifa yake imesema Rwanda imefahamisha Ubelgiji kuwa inasitisha ushirikiano huo mara moja. Kigali inasema uamuzi wake unalenga kulinda maslahi yake ya kitaifa na kulinda heshima ya Wanyarwanda. Wanadiplomasia wote wa Ubelgiji wametakiwa kuondoka nchini Rwanda ndani ya saa 48, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Aidha, Rwanda imeshtumu Ubelgiji kwa kuchagua upande kwenye mzozo huo wa kikanda na kuongeza kuwa nchi hiyo ya Ulaya imekuwa ikicho kuchochea kwa taarifa za upotoshaji kuhusu nchi yake kwa lengo la kuitikisa. Hatua hii ya Rwanda inakuja kufuatia hatua ya Ubelgiji mara kwa mara kuendelea kushinikiza mataifa ya Ulaya kuiwekea vikwazo Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Ubelgiji, koloni ya zamani ya Rwanda, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Maxime Pervot ameandika kwenye ukurasa wake wa X Brussels itachukua hatua kama hiyo na kuishtumu Kigali kwa kuonyesha kuwa haitaki mazungumzo wakati tofauti zinapojitokeza nam. Bila shaka Florence Kiua, tayari Ubelgiji umechukua hatua ya kumfukuza jijini Brussels balozi wa Rwanda nchini humo. Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya maafisa kadhaa wa kijeshi nchini Rwanda, wakiwemo pia viongozi wa kundi la waasi wa M23. Miongoni mwao ni pamoja na Ruki Karusizi, aliyekuwa kamanda wa vikosi maalum kabla ya kubadilishwa hivi karibuni, akiwemo pia Pascal Muhizi, Jean Bosco Nzobonimba, Mupenzi Francis Kamanzi pamoja na Joseph Bahati Musanga, ambaye ni gavana wa sasa wa mkoa wa Kivu Kaskazini chini ya utawala wa M23. Mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 wanaodhibiti baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi hiyo yanatarajiwa kuanza siku ya Jumanne jijini Luanda nchini Angola. Kila upande umethibitisha kutuma wawakilishi wake kutoka jijini uh, Kinshasa. Fredi Tendilongwe anatupasha zaidi. Mjadala umeibuka mchini kuhusu wale ambao wamepashwa kuwakilisha serikali katika mazungumzo haya. Jean-Pierre Lumbulumbu ambaye ni spika wa baraza la bunge wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini anahisi wanasiasa wa mashariki wapewe kipaumbele katika mkutano huu kwani wamefahamu zaidi historia ya mgogoro huu. Ingelikuwa vizuri katika hiyo mkutano ama kikundi amba ya watu ambao wataenda kushimamia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa hiyo mazungumzo kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mazungumzo ambayo huenda ikagonga mwamba kulingana na Jide Bitaki, mchambuzi wa masuala za usalama katika kanda ya maziwa makuu matatizo yale hayahusu tena m ishirini na tatu ama AFC ya konena ngao, wote ni vibaraka. Tatizo la Kongo ni baina ya Rwanda na DRC. Daktari Deni Mukwege, mshindi wa tuzo la amani, amepinga mazungumzo hii kati ya serikali ya Kongo na waasi kabla ya kujafanika kongamano la kimataifa la amani nchini DRC. Jaribio lolote la kupunguza mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC kuwa mzozo wa ndani kwa kuchagua mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Congo na M23 inaweza kuwa dosari kubwa la utambuzi. Wapinzani karibu wote wameunga mkono mkutano huu, kama siyo tu Jamarke Kabunde ambaye alikuwa mtu wa karibu na Rais Felix Chisekedi, lakini alijitenga naye mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kutokubaliana na uongozi wake. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Na mkutano wa pamoja wa mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADC umeitishwa ili kupitia, kujadili na kupitisha hatua na mipango ya kusaidia urejesha amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kikao cha maafisa waandamizi kinatarajiwa kutafakari nyaraka za kazi za mkutano wa mawaziri wapamoja, wa pamoja wa Jumuiya ya Afrika mashariki na SADC unaotarajiwa kufanyika kesho unaotarajiwa kuanza baadaye hivi leo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka serikali ya Kenya kuhitimisha uchunguzi unaohusika unahusisha miili iliyopatikana imekatwakatwa na kutupwa katika machimbo jijini Nairobi mwaka uliopita, pamoja na ripoti kwamba vyombo vya usalama vilizuia juhudi za kuondoa miili hiyo. Maelezo na mislet Ijai kauli hii ya Human Rights Watch inaajiri baada ya Julai mwaka uliopita miili ya wanawake kumi kupatikana imekatwakatwa na kutupwa kwenye machimbo yaliyotelekezwa katika mtaa wa Mkuru jijini Nairobi, huku baadhi ya sehemu za miili yao zikiwa zimenyofolewa, tukio lililozua mshangao na ghadhabu nchini humo. Miili hiyo iligunduliwa kipindi ambapo nchi hiyo ilikuwa inakumbwa na maandamano ya kupinga serikali, ambapo mashirika ya haki yaliripoti matukio ya dhuluma za polisi pamoja na utekaji nyara wa waandamanaji. Punde baada ya tukio hilo kuripotiwa polisi walimkamata mshukiwa ambaye alikiri kuwaua wanawake 42, mshukiwa ambaye hata hivyo alitoroka kizuizini mwezi mmoja baadaye na hadi leo hajulikani alipo, kwa mujibu wa Human Rights Watch. Licha ya kesi hiyo iliyowashangaza wengi, hakuna mtu aliyefunguliwa mashtaka kwa mauaji hayo au hata kutoroka kwa mshukiwa. Awali mamlaka huru ya kufuatilia utendakazi wa polisi aipoa, ilisema inachunguza uwezekano wa vikosi vya usalama kuhusika na mauaji hayo. Kenya na shirika la fedha duniani IMF watajadili mpango mpya wa utoaji mikopo na kuachana ule wa sasa, huku nchi hiyo ikihangaika kurejesha uchumi wake baada ya wimbi la ukopaji lililosababisha kuongezeka kwa gharama za kulipia madeni. Vikosi vya msaada wa haraka RSF vya Sudan vimeshambulia kwa makombora mji wa Undurman ambao ni mji pacha wa mji mkuu na kuua raia sita wakiwemo watoto wawili, kulingana na taarifa za kitabibu, wakati mapigano ya Khartum yakizidi kupamba moto. RFI Kigali 91.9 FM. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Rais wa Afrika Kusini ya Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa utawala wa Pretoria unafanya kazi kuimarisha ushirikiano wake na nchi ya Marekani baada ya Washington wiki iliyopita kumfukuza balozi wake Ibrahim Rasul nchini humo, Ramafosa akisema uhusiano kati ya nchi zao ni kipaumbele kwa serikali yake. Kuimarisha uhusiano wetu the na Marekani ni kipaumbele kwetu, kwa sababu na washirika wetu second, wa pili wa kibiashara baada ya China na hivyo tutajaribu kama inavyotuhitaji kuhakikisha kuwa uhusiano wetu unakuwa mzuri, we na kitu ambacho tunakifanya na mataifa yote duniani muda wote. Afrika Kusini inatafuta kuwa na uhusiano mzuri na nchi zote. Hatuna maadui na mara zote tunatafuta kuwa na huu uhusiano mzuri. Uhusiano kati ya Marekani na Afrika Kusini umeonekana kudorora hivi karibuni kufuatia nchi hizo kutofautiana katika sera, hasa kuhusu sheria mpya ya umiliki wa ardhi ambayo Washington inasema inawabagua wazungu wanaomiliki maeneo makubwa ya ardhi, lakini pia kesi ya Afrika Kusini katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICC, I, ICJ dhidi ya Israel. Kinara wa upinzani nchini Ufaransa na kiongozi wa chama cha National Rally Marine Le Pen, mwishoni mwa wiki iliyopita, alikutana rais wa Chad Mahamat Idris Debi Itno na kusema urafiki kati ya Ufaransa na Chad unapaswa kuendelea kwa kuwa nchi hizi mbili zina malengo yanayofanana depuis Wakati watu mmekuwa marafiki kwa muda wa miaka mia mbili, ubaridi unaweza kuingia na kuharibu mahusiano yenu, lakini muhimu ni kukaa mkiwa mumeelewana. Bado mnapaswa kusikilizana, kwa hiyo nimekuja kusikiliza Chad. Nina hakika kwamba mahusiano baina ya mabunge yetu inaweza kuunganishwa tena. Kiungo hiki ni muhimu kati ya marafiki wawili, Ufaransa na Chad. Kwa upande wake rais Deby amesema kuwaondoa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo hakuna maana ya kuvunjika kwa ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Ginea bado haijaingia katikati ya kampeni za uchaguzi, lakini Conakry tayari imepambwa na mabango makubwa ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Mahamadu Dumbuya kwenye barabara kuu na njia zote za mji mkuu mabango yanaonyesha ambapo kauli mbiu zinamtukuza shujaa wa Conakry, isipokuwa pekee kwenye barabara kuu ya Le Prince inayovuka ngome za upinzani RFI. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio Le Messager du Peuple vira 93.3 FM. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne atazungumza kwa siku kwa njia ya simu na mazungu, kwa mazungumzo na rais wa Urusi kujadili namna ya kumaliza vita nchini Ukraine. Wawili hao wanatarajiwa kugusia maswala ya ardhi, miundo mbinu na nishati na namna ya kugawana mali kama maswala muhimu yanayoweza kusaidia kumaliza vita hivyo, kwa mujibu wa ripoti kutoka Marekani. Wakati hayo yakijiri, Kaja Kalas mkuu wa sera za kigeni kutoka Umoja wa Ulaya kuelekea katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Ulaya jijini Brussels kinachofanyika siku ya Jumatatu. Amesema matamshi ya Urusi hivi karibuni yanaonyesha kuwa haitaki amani. Masharti ambayo wamewasilisha yanaonyesha kuwa hawataki amani, kwa sababu wanatupa masharti ya malengo wanayotaka kupata kutokana na vita. Tunakaribisha mazungumzo ya Jeda na matokeo yake, na sasa tunahitaji kuona mpira uko mikononi mwa Urusi, na ni masharti aina gani wanatoa kuonyesha ikiwa wanataka amani. Ni sauti yake Kaja Kalas, mkuu wa sera za kigeni kutoka umoja wa Ulaya. Takriban watu 40 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa na vimbunga na dhoruba kali zilizokumba eneo la kati la kusini mwa Marekani mwishoni mwa juma. Waziri mkuu mpya wa Canada, Mark Carney, amefanya ziara yake ya kwanza jijini Paris siku ya Jumatatu kukuta na kukutana na mwenyeji wake Emmanuel Macron. Lengo kuu la ziara hii ni kuimarisha ushirikiano wa mataifa hayo mawili Wakati huu Marekani chini ya uongozi wa rais Donald Trump ikiongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Canada na kusababisha nchi hizo jirani kuingia kwenye vita vya kibiashara. Kani amesema uhusiano wa Canada na Ufaransa utaendelea kuwa imara. Kanada ni mshirika wa kutegemewa, kuaminika na dhabiti kwa nchi ya Ufaransa, ambayo ina maadili sawa na yetu nayaonyesha kupitia matendo yake katika kipindi hiki cha mgogoro wa kiuchumi na kisiasa. Kani na Macron pia wamezungumzia pia vita nchini Ukraine na namna ya kupata amani, huku kiongozi huyo wa Canada akimwalika rais Volodimir Zelenski kuhudhuria mkutano wa G7 utakaofanyika jijini Kananaskis mwezi Juni. Ujerumani siku ya Jumatatu imeanza awamu mpya ya kuahidi msaada kwa Siria, huku umoja wa Ulaya ukiwa mwenyeji wa ombi la wafadhili kwa nchi hiyo iliyokumbwa na vita baada ya kuondolewa madarakani kwa Rais Bashar al Assad. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa bila ufadhili wa ziada litalazimika kufunga hadi asilimia 80 ya vituo vya matibabu vinavyosaidia nchi ya Afghanistan ifikapo Juni mwaka huu na hivyo kuathiri watu milioni 18.