Imetimia saa 11 kamili za jioni huko Juba, Sudan Kusini, na pia huko Bujumbura, Burundi ni mashariki mwa eneo hilo. Wakati huo ni saa 12 kamili mwa jiji la Kampala huko Uganda. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo, karibu na atuanze na muktasari wa habari. Uganda yatuma vikosi vyake maalum katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba. Rais wa Ghana John Mahama akutana na mwenzake wa Burkina Faso Ibrahim Traore, wajadili usalama na mustakabali wa ECOWAS. Ukraini na Marekani zajadili uwezekano wa kusitisha kwa muda vita na Urusi. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie kule e, u... Juba ni Sudan Kusini, ambako makomando kadhaa wa jeshi la Uganda wamewasili katika mji wa Juba huko Sudan Kusini, katika kile mkuu wa majeshi ya nchi hiyo Muhoozi Kainerugaba amesema watakuwa na jukumu la kulinda usalama na kuepusha kutokea machafuko mapya, hasa wakati huu ambapo rais Salvakir na makamu wake Riek Machar wakielekea kutofautiana kwa mara nyingine. Maelezo zaidi na Carol Korir. Haya yanajiri baada ya mvutano kuzidi kati ya Kir na naibu wake Riek Machar na kuzua hofu kuwa makubaliano yao ya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane huenda yakasambaratika na nchi kurejea kwenye vita. Hata hivyo, Jenerali Kainerugaba hajatoa maelezo kwa nini Uganda imeamua kutuma vikosi vyake katika nchi hiyo jirani, lakini ameonya tishio lolote la kumwondoa Salva Kir ni sawa na kutangaza vita dhidi ya Uganda. Sudan kusini haijazungumzia tangazo hilo la kupata msaada wa kijeshi kutoka Uganda. Wiki iliyopita, naibu mkuu wa jeshi la Sudan Kusini pamoja na mawaziri wawili wote wakiwa ni washirika wa Machar walikamatwa na vikosi vya usalama. Kukamatwa kwa viongozi hao kulifuatia mapigano katika jimbo la Upper Nile kati ya vikosi vya serikali na waasi wa White Army ambao walikuwa washirika wa karibu wa Machar wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilizuka 2013 baada ya mivutano ya madaraka kati yake na Kiir. Katika hatua nyingine, Carol ICG ambayo ni taasisi ya kimataifa inayofuatilia mizozo duniani imesema nchi ya Sudan Kusini inakaribia kutumbukia katika mzozo mwingine wa vita ya wenyewe kwa wenyewe. Na hii kwa majuma kadhaa sasa, kumeshuhudiwa machafuko katika nchi hiyo kati ya wanaodaiwa kuwa wapiganaji wenye uhusiano na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar na vikosi vya serikali kwenye mpaka na Ethiopia. Haya yanajiri wakati huu wa ndani wa Machar wakikamatwa mjini Juba kuhusiana na machafuko hayo huku vikosi vya serikali vikizingira ma makazi yake. Riek Machar: ndio kuna wanajeshi hapa. Hatutaki kuendelea na vurugu za kisiasa, amani ndiyo muhimu zaidi. Uhuru wa kiraia na kisiasa kwa sasa unapungua, bado tunahangaika kukamilisha utekelezaji wa mkataba wa amani. Natoa wito kwa vijana kuungana nasi katika kuhubiri amani. Tunahitaji kuwasaidia kuelewa kwamba kujilinda kwa silaha si jambo jema kwa nchi. Ni sauti yake Riek Machar, makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini. Rais wa Angola na ambaye yeye ndiye rais wa sasa wa Umoja wa Afrika, Joao Laurenso, amethibitisha kuunga mkono mpango wa mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja unaoongozwa na maaskofu wa Kanisa Katoliki SENCO na viongozi wa kanisa la Kiprotestanti ESC na kuahidi kuhakikisha juhudi zinazofanywa na viongozi hao katika kupatikana suluhu ya mzozo wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukiwa bado huko DRC, msikilizaji, waendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi hapo jana waliwahoji wanasiasa kadhaa walio karibu na rais wa zamani Joseph Kabila na ambao hivi karibuni wamekosoa namna serikali inayoshughulikia mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa vyanzo vya serikali kwamba wandani hao waliitwa kuhojiwa kutokana na matamshi yaliyotolewa Februari ishirini na sita na rais uh, wa kilichokuwa chama tawala PPRD Aubin Minaku. Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama hicho ni miongoni mwa waliohojiwa. Ndiyo tuliitisha kwenye mahakama ya kijeshi ijapokuwa sisi ni wanasiasa wa wanamemba wa chama cha kisiasa cha upinzani kweli Kutuitisha ni mambo, tulikuwa hapa Nairobi, sasa tunarudi hapa, kamarada obemina alisema kwa kuhimiza wanachama tupiganishe kwa kupata tena mamlaka kwa njia za kiserikali, kwa njia za katiba. Sasa hii ndiyo uh, serikali ya Chisekedi wanakuwa wakichukulia kuanja sema A, nini munasema leo, mtasimama tunawambia mambo haikuwa ya giza. Hii haisababishe na nyinyi serikali kuanja kuuwaza ndani ya vichwa vyenyu kama hii mambo ina, ina upatanisho yote na ile ilikuwa uanjilishi wa hii chama kama ya nanga kama ya nini gisi walitafuta kufanya. Ni sauti yake Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa kilichokuwa chama tawala kule DRC cha PPRD. Msikilizaji, kumbuka habari hii pia, unaweza itazama zaidi kupitia kwenye mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube, RFI Kiswahili. Maafisa wakuu wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC wamethibitisha kukamatwa kwa raia wawili wa Tanzania ambao walisajiliwa na kundi la ADF walipokuwa karibu kujiunga na vuguvugu hili la Kiislamu eneo la Beni. Wawekezaji kutoa kampuni ishirini na mbili za Ufaransa chini ya shirika la kimataifa la uwekezaji MEDEF wanazuru nchi ya Kenya kutathmini fursa za uwekezaji. Victor Moturi na maelezo zaidi. Ujumbe huo unalenga kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kutafuta fursa mpya za biashara katika sekta kama vile nishati, miundombinu, usafiri na huduma za kifedha. Philippe Labonne, rais wa shirika la kimataifa la MEDEF, anasisitiza umuhimu wa ushirikiano huu. Kenya ina fursa nzuri kikanda. Tunawekeza all, nchini Kenya kwa sababu ya soko nzuri, lakini pia kuhudumia nchi jirani kama vile Uganda, Uganda, Rwanda, Sudan Kusini, Rwanda, na pia bandari ya Mombasa ni bandari nzuri. Akizungumza Jumatatu kwenye hafla iliyoandaliwa katika ubalozi wa Ufaransa jijini Nairobi, Labon aliokeza kuwa uhusiano wa kiuchumi unaokuwa kati ya <laughs> Kenya na Ufaransa ni wa kuvutia <laughs> huku zaidi ya makampuni 120 ya Ufaransa yakifanya kazi nchini Kenya. Kampuni Kenya kutoka Ufaransa zilizopo nchini Kenya zitaendelea uh, kuwepo na kuunda nafasi za ajira kwa wananchi. Waziri wa mawasiliano na teknolojia wa Kenya William Kabogo anasisitiza kuwa biashara ya kidijitali ina jukumu muhimu katika kuendesha uchumi wa kidijitali kwa ile AI summit na nimefanya kuweza kupatana pale na watu wengi ambao wangependa kufanya biashara hapa Afrika na hizo contacts tumeanza kuzungumza na wao. Wengi wao wanaakisia kuja hapa Nairobi. Ufaransa inasalia kuwa mwekezaji wa pili kwa ukubwa barani Afrika na kubuni ajira laki tano huku asilimia 95 a nafasi hizi zikishikiliwa na wafanyikazi walioajiriwa katika nafasi za kudumu. Victor Moturi, mbunge wa shirikisho kutoka Beledweyne, ambao ni mji mkuu wa mkoa wa Hiran huko Somalia, amesema watu wanne waliuawa katika shambulio lililotekelezwa dhidi ya hoteli moja katikati mwa nchi hiyo siku ya Jumatano. RFI Rais wa Ghana John Dramani Mahama, baada ya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso Captain Ibrahim Traore, amesema wamekubaliana kuimarisha uhusiano kati ya mataifa yao na kushirikiana kwenye maswala ya usalama na kiuchumi. Aidha, Mahama amekuwa na kauli hii. Tumezungumzia suala la muungano wa sahel na ECOWAS na nimepata mtazamo mpya kuhusu malalamiko ya mataifa haya matatu kuhusu ushirikiano wao, wao na ECOWAS. Nimemhakikishia rais hapa kwamba nitawaambia viongozi wenzangu malalamiko yao we tutakapokutana kwenye kikao cha wakuu wa nchi. Nafikiri kwamba tuna changamoto kubwa, um, ya kuaminiana. Huenda the hili litachukua muda kupata ufumbuzi na kurejesha kuaminiana, kwa sababu tungependa kufanya kazi pamoja hata kama hatokuwa kwenye muungano mmoja wa kikanda. Mahama alizuru Burkina Faso baada ya kufanya hivyo kwenye nchi za Mali na Niger. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon, Brice Oligui Nguema, atakabiliana na wapinzani watatu akiwemo wa waziri mkuu wa zamani Alain Claude Bili Binze, miongoni mwa wengine katika uchaguzi wa Aprili 12 nchini humo. Msemaji wa jeshi la polisi huko Nigeria amefahamisha kuwa wapiganaji wa kundi jipya la wanajihadi walitekeleza uh, waliteketeza vijiji saba kaskazini magharibi mwa nchi hiyo mwishoni mwa juma na kuwaua watu kumi na mmoja katika shambulio la kulipiza kisasi. Serikali ya Nigeria imesema ama imeanza kuwachunguza watu wanaotarajiwa kuongoza balozi zake zaidi ya mia moja za kidiplomasia huku uteuzi ukitarajiwa kufanyika hivi karibuni, miezi kumi na minane baada ya rais Bola Tinubu kuwaita mabalozi wote. Kumbuka msikilizaji, Nigeria imekuwa ikifanya kazi bila mabalozi tangu Septemba mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Matangazo haya pia yanasikika kupitia La Voix Le Messager kule Uvira Mashariki mwa DRC. Ukraini inasema mazungumzo kati yake na Marekani yaliyoanza hivi leo katika nchi ya Saudi Arabia yameanza vizuri, huku swala la usitishaji mapigano wa muda kati yake na Urusi likiwekwa mezani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amezungumza na mwenzake wa Ukraini Andri Sibiga bila hata hivyo ya ushiriki wa Urusi. Lakini je, mazungumzo haya yana tija? Torostad alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya kwa wakati huu. Mazungumzo haya yamekuwa yametayarishwa vizuri, maanake unapoangalia wale ambao wametoka upande wake Zelenski, wanaoingia naye katika yale mazungumzo ni watu wenye uzito katika serikali ya Ukraini akiwemo hata waziri wa usalama wa ulinzi katika taifa lile, ukilinganisha na ule wakati mwingine ambapo walikwenda Marekani, yuko pale peke yake na kukawa na, kujibizana tu na kutukiana maneno, hakukuwa na malengo haswa katika yale mazungumzo. Lakini kwa sasa hivi ni kama wamejitayarisha, pande zote mbili zimejitayarisha vizuri mwanzo kuweza kuafikiana ili kuweza kuondoa ile walioweza kujenga hapo um, awali mbele ya ulimwengu mzima. Msikilizaji, majadiliano, majadiliano haya yameanza baada uh, ya Ukraine kuzindua hivi leo shambulio lake kubwa zaidi kuwahi kutokea kwa kutumia ndege zisizo na rubani dhidi ya Moscow na eneo linaloizunguka na hivyo kuwaua takriban wafanyakazi watatu wa ghala la kuhifadhi nyama, ambapo watu kumi na saba wamejeruhiwa huku viwanja vinne vya ndege vya mji mkuu wa Urusi vikifungwa kutokana na mashambulio hayo maafisa wa Urusi wamebainisha. Mkuu wa kamishen ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amerejelea tena wito wake kwa viongozi wa Ulaya kuongeza bajeti za ulinzi, wakati huu ukanda huo ukikabiliwa na tishio toka kwa Urusi na uhusiano wenye utata toka kwa Marekani. Akizungumza akiwa huko Strasbourg, Ursula amesema kutokana na tishio, hali ya usalama toka kwa Urusi kwenye ukanda huo imekuwa ni tishio kubwa, hakuna budi inchi kujia jipanga kukabiliana na hali hiyo. Muda wa ndoto za mchana umekwisha. Ni muda wa Ulaya kuwajibika na maswala yanayoihusu, si leo wala kesho, bali ni sasa, si kwa kuongeza deni, lakini kwa ujasiri ambao unahitajika kwa hali hii. Tunahitaji kuongeza ulinzi wa Ulaya na tunahitaji sasa. Kwanza tunahitaji kwa sababu ya hali Ukraine, ya Ukraine. Kuna haja ya kufidia pengo la kijeshi na kuipa Ukraine uhakika wa usalama. Na wakati huu wa kujitambua si kwa sababu ya Ukraine bali ni kwa sababu ya usalama wa Ulaya nzima. Ni sauti yake Ursula von der Leyen, mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Polisi wa Ufilipino Filipin wamemkamata rais wa zamani Rodrigo Duterte hivi leo kufuatia ombi la mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, ambayo ilitoa hati inayomshutumu kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na vita yake dhidi ya dawa za kulevya. Kikosi cha Syrian Democratic Forces SDF, kinachoongozwa na Wakurdi na kinachoungwa mkono na Marekani ambacho kinadhibiti sehemu kubwa ya eneo la kaskazini mashariki mwa Syria kimesemekana kwamba kimesaini makubaliano na serikali ya Damascus.