Ni saa kumi na moja kamili za jioni huko Rubaya, Masisi, DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Wakati ni saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na DRC yaitaka hitaka jumuiya ya kimataifa kuyakataa madini yote yanayouzwa nje na utawala wa Kigali, Rais wa Ghana John Mahama ziarani nchini Burkina Faso na Mali kwa mazungumzo yanayolenga kuhamasisha mataifa hayo kurejea kama wanachama wa ECOWAS, na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky asema aonyesha kuwa tayari kutiliana saini na Marekani kuhusu mkataba wa madini. Msikilizaji, ni Jumatatu ya Machi kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na tano Na katika michezo, Emmanuel Makundi atajiunga nasi baadaye kidogo kutujuza yaliyojiri viwanjani. Tuanzie huko DRC ambako serikali inaendelea na juhudi za kujaribu kuongeza shinikizo zaidi kwa nchi ya Rwanda ili kuchukuliwa hatua kutokana na kuhusika kwake na mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo akizungumza jijini Kinshasa, waziri wa biashara za nje Julien Paluku Kahonja ameitaka jumuiya ya kimataifa kuyakataa madini yote yanayouzwa nje na utawala wa Kigali, akisema ni mali ghafi iliyotokana na damu ya Wakongomani. RFI Kiswahili imezungumza na waziri Julien Paluku. Vita vikianza, kitu cha kwanza ni kukamata mkoa wa Masisi kwa sababu Masisi ni mkoa ambapo kuna eneo ambalo wanaita Rubaya na hilo Rubaya ni eneo ambamo kuna asilimia sitini ya madini ambayo inatafutwa ulimwenguni. Ndiyo maana sisi kama serikali ya Kongo, tukijua hiyo, tumeomba Umoja wa Mataifa iweze kutambua madini ambayo Rwanda inapeleka ulimwenguni kuwa madini ya damu, kwa sababu Rais Kagame anamwanga damu kunako mashariki ya Kongo ili atoe madini na iweze kusaidia bajeti yake ya kwa kujenga nchi ya kwake. Julien Paluku Kahongia, waziri wa biashara za nje wa DRC, akiwa Kinshasa. Wasafirishaji wa malori ya mizigo kutoka Rwanda wenyewe wanasema wanalipa gharama kubwa kutokana na mzozo wa mashariki mwa DRC, wakilazimika kukabiliana na wenyeji wenye hasira na wateja wanaosemekana kuwa wanawasumbua. Olivier Munyemana, mmoja wa madereva wa lori kutoka Rwanda, ameeleza inchi ya Marekani ipo kwenye mazungumzo na DRC kuhusu ushirikiano katika suala la madini na usalama. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imeambia, imeliambia shirika la habari la Reuters. Hii inajiri wakati Marekani pia inatarajiwa kusaini mkataba wa madini na nchi ya Ukraine hivi karibuni. Je, yeah, ushirikiano wa madini ni sehemu ya sera mpya ya Marekani. Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na masuala ya diplomasia akiwa Washington, Marekani. Donald Trump, hii si mbinu mpya kabisa. Hii ndiyo staili yake ya kufanya kazi, ya kufanya biashara ya utawala ya awamu ya kwanza, lakini kwa serikali ya Marekani hii ni njia mpya kwa kuwa hapa ni nipe nikupe. Tatizo ni kwamba ikiwa utawala au sera utaendeshwa hivyo, basi mataifa ambayo hayana madini ama hayana vitu vya kupeana Marekani, japo ni mataifa ambayo yana mahitaji ambayo Marekani itaweza kutimiza, taifa hilo litaachwa kwa mataa. Kama chanzo ni kumaliza mgogoro, mwanzo wa mgogoro umalizwe kupitia kwa meza ya mazungumzo. Msikilizaji, DRC ambayo ina utajiri mkubwa wa madini imekuwa ikipambana na waasi wa M23 ambao wameteka maeneo mengi ya ardhi yake mwaka huu, utoroshaji wa madini ukitajwa kuchochea mzozo mashariki mwa nchi hiyo. Tukisalia huko DRC, makada wote wa chama cha PPRD, chama cha rais mstaafu Joseph Kabila, miongoni mwao makamu wa rais wa chama hicho Aubin Minaku, katibu mkuu Ramazani Shadari na naibu wake Ferdin nakambere na maafisa wengine kumi wameitwa mbele ya mahakama za kijeshi Jumatatu hii na wakati huu tunapoingia uh, studioni wa kwanza obe minaku ndio kwanza amemaliza kusikilizwa. Rais wa Kenya William Ruto, ambaye amekuwa kwenye ziara kadhaa katika jiji la Nairobi, ameendelea kunadi mkataba wa ushirikiano aliyosaini na aliyekuwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, akisema nia kubwa ni kuunganisha nchi. Je, wadadisi wa mambo wanazungumziaje kampeni hii? Daniel Otieno ni mchambuzi wa siasa, anaangazia hili akiwa Kisumu nchini Kenya. Hii kampeni ambayo wameanza ni kwa sababu yaliyotokea jana, pengine pe, ni kwa sababu waliyoipanga kabla waandikishane, lakini tukiangalia jana Kisii eh, kilichotendeka uh, kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga akikofiiwa na, na, na vijana sasa, leo tukiangalia yeye na rais wameshikana na wameanza kupiga kampeni, na wameanza katika mji wa Nairobi wa isili. Kwa hivyo, kwa upande wangu, pengine ni kutuma ujumbe kwa maadui wao wa kisiasa ya kwamba wamejipanga na wako pamoja hadi tamati ni mtazamo wake Daniel Otieno, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kisumu nchini Kenya. Kule Sudan Kusini, msikilizaji, wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapo jana iliwalaumu wafanyakazi wa serikali ama, iliwaamuru kuniradhi, wafanyakazi wa serikali ya Marekani wanaojihusisha na shughuli zisizo za dharura a, kuondoka katika mji mkuu wa Sudan Kusini wakati huu mapigano kati ya wapiganaji walio watiifu kwake maka wa kwanza wa Rais Riek Machar wakiendelea kutwangana na vikosi vya serikali kule Juba. Maafisa wa serikali ya Jibuti, ambayo ni mwanachama wa jumuiya ya IGAD, wamesema nchi ya Sudan imeonyesha nia ya kutaja kurejea kwenye jumuiya hiyo na ile ya Umoja wa Afrika baada ya kusimamishwa na kujitoa, uh, kutokana na vita inayoendelea nchini humo. Msikilizaji, haya anajiri kufuatia ziara ya naibu kiongozi wa baraza la mpito la Sudan Malik Agar. Undani wa taarifa hii na Karol Korir. Kupitia naibu kiongozi wa utawala wa kijeshi Malik Agar aliyesafiri hadi Jibuti na kufanya mazungumzo na rais Omar Gele, mwenyekiti wa sasa wa IGAD, Khartum iliwasilisha rasmi barua ya kutaka kurejea kwenye muungano huo. Aidha, kwenye mazungumzo hayo viongozi hao walizungumzia nia ya kurudi kwenye Umoja wa Afrika na namna ya kumaliza mzozo uliopo Sudan. ilijiondoa kwenye IGAD Januari tarehe ishirini mwaka elfu mbili ishirini na nne kupinga hatua ya kiongozi wa RSF Mohamed Amdan Daglo kushiriki katika kikao cha IGAD nchini Uganda. AU kwa upande wake ilisitisha wanachama wa Sudan Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na kiongozi wa kijeshi Jenerali Alfata Al Buran na naibu wake wa wakati huo Amdan Dagalo. Namkarol koriri katika wakati haya ya kijiri namna hiyo, waandishi wa habari wa Sudan huko Port Sudan wamekosoa kile wanachoeleza kuwa kuongezeka kwa ukandamizaji dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari RFI. Rais wa Ghana John Dramani Mahama anaendelea na ziara yake katika mataifa ya ukanda wa Afrika Magharibi, ambapo jana alizuru nchi ya Mali na leo yuko Burkina Faso, ziara inayolenga kurejesha uhusiano mwema baina ya mataifa hayo, akiwa uh. Aidha, ziara hii ni mwendelezo wa juhudi za viongozi wa ECOAS kuyashawishi mataifa ya Niger, Mali na Burkina Faso kurejea kwenye jumuiya hiyo ya ECOAS ambayo kwa matamshi ya Kifaransa uh, ni Uh, ni pamoja na hali ambayo inasemekana ni katika kujaribu kurejesha nchi hizi ambazo zimejiunda katika AIS. John Mahama amekuwa na kauli hii. We that, um, tunatambua ndio kuwa kumekuwa na matatizo kuhusu kuaminiana kati ya pande zote, ila pia lazima tutengeneze mazingira ya kuheshimiana na nina imani tukifanya hivyo tutaweza kufanya kazi tena kwa pamoja. Nadhani Mali, Niger na Bukina Faso walichagua kuunda muungano wao. Hata hivyo, hilo haliwezi kuwa kikwazo kwetu kufanya kazi pamoja na kushirikiana. Lakini je, Mahama atafanikiwa? Steve Ogutu ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa na diplomasia akiwa Kenya. Ghana inakuwa viewed kama a neutral party. Nchi kama Nigeria wamekuwa wakiangaliwa kama watu ambao wanafanya kazi kwa instructions za external forces. Uh, kwa hivyo nina matumaini ya kwamba uh, Mahama anaweza kuwashawishi hawa viongozi wa hizi nchi ambao zimetoka kwenye ECOWAS waweze kurejea, lakini shida kubwa hapo sana ni kurebuild your confidence ya ECOWAS. Member states hawana ile confidence kwa ECOWAS, kwa sababu unaona tu sio Burkina Faso tu na na Mali na Niger ambazo zinataka kutoka, kuna zingine, kuna nchi zingine pia ambazo wameanza ku, kuongea wakisema wanataka pia ku their own independence Mtazamo wake Steve Gutu, mchambuzi wa maswala ya diplomasia akiwa Kenya. Maafisa wa usalama kule Chad wamethibitisha kukamatwa kwa mwandishi wa habari ambaye inaripotiwa kuwa anatuhumiwa kutafsiri faili za Kirusi zilizohusu operesheni zinazofanywa na mamluki wa Kremlin nchini Mali. Vyama kumi na tano vya upinzani nchini Cote d'Ivoire vimezindua muungano mpya kuelekea uchaguzi wa Oktoba 25 mwaka huu na utafiti wa hivi punde msikilizaji, umeonyesha kuwa takriban raia elfu moja wameuawa na mamia zaidi kujeruhiwa katika mashambulio ya ndege zisizo na rubani barani Afrika, huku ongezeko la ndege zisizo na rubani zikiendelea bila kudhibitiwa katika bara hilo. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi underscore sw wa beni huko msikilizaji, matangazo haya yanasikika kupitia Oasis FM, lakini pia radio RTVH kule Butembo na la Voi de Lusg. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameelezea ameelekea nchini Saudi Arabia, ambapo hapo kesho ujumbe wake utakutana kwa mazungumzo na wawakilishi wa serikali ya Marekani wanaoongozwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio. Kufahamu zaidi, huyu hapa mwanahabari wetu Emmanuel Makundi. Mkutano kati ya Washington na Kiev unakuja siku kadhaa kupita tangu rais Volodimir Zelenski na Donald Trump wajibizane vikali katika ikulu ya White House kuhusu namna ya kumaliza vita kati yake na Urusi. Mkutano wa hapo kesho unatajwa kuwa ni wa muhimu kwa pande zote, Marekani ikionyesha matumaini kuwa huenda Kiev ikaridhia kutia saini mkataba wa kubadilishana madini yake ya muhimu na Washington, suala ambalo Ukrain inasema haipingi, ila inataka kwanza hakikisho la usalama wake toka kwa Marekani. Msimamo wa Kiev ndio ulikuwa kiini cha kupishana kauli na Rais Trump ambaye alitaka kwanza Ukrain kutia saini mkataba huo kabla ya masuala mengine kuendelea, msimamo ambao ulifuatiwa na Marekani kusitisha misaada ya kijeshi kwa Kiev ili kushinikiza mkataba huo kutiwa saini. Watu walio karibu na mazungumzo hayo wanasema Kiev huenda ikaomba kuwepo kwa makubaliano ya usitishaji mapigano kwa njia ya anga na majini. Awali kuelekea mkutano wa Riyadh, Rais Zelenski aligusia utayari wa nchi yake kurejesha uhusiano mzuri na Washington. Emmanuel Makundi. Urusi imewashutuma wanadiplomasia wawili wa Uingereza kwa kufanya ujasusi nchini humo na kuwapa muda wa wiki mbili kuondoka mara moja katika taifa hilo. Hata hivyo, Uingereza imekanusha madai hayo ya Urusi. Waziri Mkuu mteule wa Canada Mark Carney ameapa kupigania nchi yake dhidi ya kile alichosema uhuni wa rais wa Marekani Donald Trump ambaye ameiwekea Ottawa vikwazo vya kibiashara. Akizungumza mwishoni mwa juma baada ya kuidhinishwa na chama chake kuchukua nafasi ya Justin Trudeau, Kani amesema Donald Trump, Donald Trump anazishambulia familia za Canada, wafanyakazi na biashara, na kamwe hatuwezi kumwacha afanikiwe. Serikali ya Kanada imejibu kwa kuzingatia haki kwa kutangaza ushuru wetu ambao utakuwa na athari zaidi kwa Marekani na athari kidogo kwa upande wa Kanada Wamarekani wa wanataka rasilimali zetu, maji yetu, ardhi yetu na nchi yetu. Ikiwa watafanikiwa, wataharibu mfumo wetu wa maisha. Kwa Marekani bima ya afya ni biashara, lakini kwa Kanada ni haki ya msingi. Marekani sio Kanada na Kanada kamwe haitakuwa sehemu ya Marekani kwa mtindo au muundo wowote ule. <laughs> Nam ni sauti yake Mark Carney, waziri mkuu mteule wa Canada. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa mauaji ya watu wengi pamoja na ghasia zilizoshuhudiwa huko Siria ni tishio kubwa kwa mamlaka mpya katika nchi hiyo. Msikilizaji, kundi la wanamgambo wa kipalestina Hamas limeshutumu Israeli kwa kukataa makubaliano ya sitisho la mapigano ambayo yangesaidia pakubwa katika kusafirisha misaada ya kibinadamu huko Gaza.