RFI. Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka jumuia ya Afrika mashariki na ile ya sadak ume imefanyika nchini Zimbabwe. Algeria na Ufaransa zimeendelea kuzozana kuhusiana na swala la uhamiaji. Na afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika licha ya kuwa bado hajatoka kwenye hatari. Msikilizaji, ni kukumbushe kwamba matangazo haya unapokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADAK unafanyika nchini Zimbabwe kujadili hatua za mwisho za kuunganisha mchakato wa Luanda na, nai, na Nairobi ili kutafuta suluhu ya kudumu ya mashariki mwa DRC. Victor Muturi na maelezo zaidi. Mkutano wa Ijumaa unafanyika baada ya ule wa Nairobi uliofanyika Jumatatu ya juma hili na kuwaleta pamoja viongozi wa kijeshi kutoka EAC na Sadik ambao wanaweka mikakati ya kutuma kikosi cha pamoja cha wanajeshi wa EAC na wale wa Sadik kwenda kupambana na waasi wa M23 ambao wamedhibiti miji kadhaa mashariki mwa DRC. Tayari jumuiya hizo zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Hailemariam Desalegn kuongoza mchakato wa kutafuta amani ya kudumu nchini DRC unaofadhiliwa na EAC na SADC. Watatu hao watakuwa na jukumu la kutafuta suluhu la kudumu baada ya mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi kuonekana kugonga mwamba. Licha ya juhudi zinazoendelea, serikali ya DRC imeshikilia msimamo wake mkali wa kutoshiriki mazungumzo na waasi wa M23, huku waasi hao wakiendelea kudhibiti miji mashariki mwa DRC. Msikilizaji mm, serikali ya Kinshasa imeanza kampeni ya uchangiaji damu kwa ajili ya wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi hiyo. Tangu waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wachukue mji wa Goma na Bukavu, mamia ya raia wameuawa na wengine kujeruhiwa huku hospitali zikizidiwa uwezo, serikali ya DRC pamoja na Umoja wa Mataifa hapo jana walitoa wito wa kuchangisha kwa kiasi cha dola za Marekani bilioni 2.4 kwa ajili ya kutoa msaada wa kibinadamu kwa maelfu ya raia wa mashariki mwa nchi ya DRC baada ya kushuhudia machafuko jijini Goma. Mamia ya wakimbizi bado hawajarejea kwenye makazi yao baada ya kukimbia vita vya waasi wa M23. Wakimbizi hao sasa wamelazimika kupiga ya kambi katika eneo la Mugunga na kujenga makazi ya mahema huku wakikabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo ukosefu wa chakula na maji safi. Mwandishi wetu kutoka Goma, Benjamin Kasembe aliwatembelea wakimbizi hao na kututumia taarifa ifuatayo. Mama Tereze Musabye anahangaika sasa baada ya nyumba yake ya hema kuharibiwa na makundi ya magenge kuivamia kambi Rusai wilani Lagongo, nje kidogo na muji wa Goma. Tulikosa kwa kwenda walipotobomorea uuku nafika na kwetu viko wanakurudisha wana. Wakimbizi hao wanaokadiriwa kuwa zaidi ya elfu tatu na ambao wanahitaji kupewa fursa ya kurejea nyumbani, lakini hali ya usalama katika maeneo yao ya asili inabaki kuwa tatizo Tukapata msaada mfadhili wa kutukumbuka atulipia transport, tunaweza rudia kumakwetu katika mji huu wa Goma. Taarifa zinasema kuwa baadhi ya familia hizo za wakimbizi zinaendelea kukabiliwa na changamoto kubwa za kutafuta makazi salama, jambo ambalo limesalia kuwa jinamizi kubwa. Bazuriha Jean de Dieu ni naibu kiongozi wa kambi hii ya watu wasiokuwa na uwezo wa kurudi katika vijiji vyao. Wamoja wamerejea kwao sababu kwao kumekwisha kutengamana, ila kwetu kuna kwa fasi zimoja zimoja zenye ya kuwa mzuri. Mji wa Goma unaokadiria zaidi ya wakazi milioni mbili ni mji mkuu wa kwanza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukuliwa na wapiganaji wa m M23 AFC mwishoni mwa mwezi wa Januari na kuwa chanzo cha kusambazwa kwa maelfu ya wakimbizi hao waliokuwa katika makambi hizo nje na ndani ya mji wa Goma. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umeidhinisha kuhamishwa kwa familia za wafanyikazi wake wa kimataifa kutoka Burundi, kufuatia ghasia zinazoendelea mashariki mwa nchi ya DRC. Shirika la Afya Duniani limesema wataalam wa afya bado wanaendelea na uchunguzi wa mlipuko wa ugonjwa usiojulikana ambao umesababisha vifo vya watu hamsini na wawili katika Mto, mkoa wa Ikweta katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tangu Februari 9. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kimesema kuwa wamebaini kwamba ugonjwa huo sio Ebola wala mabag, ila unakaribiana kuwa malaria. Daktari Ngashi Ngongo anasimulia ama anasimamia kitengo cha ufuatiliaji kutoka CDC investigation. Uchunguzi umejumuisha vipimo vya Ebola na mabag, mabag, lakini magonjwa hayo uh, hayajaonekana diagnostic uchunguzi kwa sasa unatuelekeza kwenye malaria vipimo vya haraka, ambapo sampuli mia tano zilipimwa na asilimia 55 zimeonyesha kwamba uwezekano wa ugonjwa huo ni malaria. Kulikuwa pia na vipimo vingine vya damu ambavyo vilionyesha matokeo chanya ya karibu asilimia 78. Uchunguzi umejikita sasa kwenye malaria kutokana na mfumo wa afya ambao umedhofika, pia upatikanaji wa huduma za afya na hii ndio hali halisi katika mkoa Re wa Equateur. Ni sauti yake da daktari Ngashi Ngongo kutoka CDC Afrika. Volka Tak, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa, amesema hali ya kibinadamu nchini Sudan ni mbaya kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Tak ameonya kuwa maisha ya maelfu ya raia wa nchi hiyo waliokimbia vita hayo yako hatarini ya na huenda wakapoteza maisha iwapo vita havitakomeshwa. Tunakabiliwa na hali mbaya sana. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa iwapo hatua hazitochukuliwa kumaliza vita na misaada ya dharura kutotolewa, ikiwemo kutoanzishwa tena shughuli za kilimo, maelfu ya watu huenda wakapoteza maisha. Wananchi wa Sudan wamevumilia mateso makubwa na maumivu tangu vita vilivyoanza, na hakuna matumaini ya ya mwafaka. Inasikitisha kuona hali ya watoto waliopoteza wazazi wao, watu ambao poteza wapendwa wao na namna wanavyohangaika kutafuta chakula and na makazi huku and mashambulio yakiendelea. Volker Turk mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu Sudan inakabiliwa na mzozo unaoongezeka wa kibinadamu huku maisha ya misaada inayotolewa ama inayotoa misaada muhimu ya kibinadamu yakijiondoa nchini humo kutokana na wauvamizi wa serikali ya marekali ya Marekani kuamua kusitisha misaada yake. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umesitisha ufadhili wake kwa Umoja wa Mataifa ambao ulikuwa unatumia kufadhili vita vya vita dhidi ya msambao wa ugonjwa wa ukimwi. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump imetajwa kuwa pigo kwa vita vilivyokuwa vimepigwa dhidi ya msambaa wa ugonjwa wa virusi vya Ukimwi. Tangazo hili kwa UNAIDS ni la hivi punde kwa serikali ya Trump kusitisha ufadhili wa Marekani kwa huduma za afya na kumaliza umaskini kwa mataifa ambayo yanaendelea kustawi. Tayari hatua ya Marekani kusitisha misaada kigeni ya kigeni imechangia hisia mseto kwa wagonjwa wanaoishi na virusi vya ukimwi hapa Afrika. Kabla ya kusitisha ufadhili kwa mataifa ya kigeni, Marekani ilikuwa inatoa ufadhili theluthi tatu kwa mataifa ya uchumi wa kati na yale yanayoendelea. Mataifa yaliyoathirika zaidi na hatua ya marekani ni pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ivory coast na Haiti. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio france International. Uhusiano kati ya Ufaransa na Algeria unaonekana kutetereka siku moja baada ya serikali ya Ufaransa kuomba kuchunguzwa upya kwa mikataba ya uhamiaji iliyotiwa saini kati ya Paris na Algers na kusitishwa kwa uhusiano kati ya mabaraza ya seneti kutoka nchi hizo mbili. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kwa upande wake Algeria, baraza la taifa lilitangaza kusitisha uhusiano wake na baraza la seneti la Ufaransa Kufuatia ziara iliyofanywa Jumatatu na Jumanne ya rais wa baraza la Senet Gerard Larcher huko Layun, Sahara Magharibi, ziara ambayo baraza la juu la bunge la Algeria lilishutumu. Sababu hiyo baraza la taifa lilisitisha mara moja uhusiano wake na baraza la Senete la Ufaransa, ikiwa ni pamoja na itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyotiwa saini Septemba 8 mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kukataa mara kwa mara kwa Algeria kuwapokea raia wake waliofukuzwa kutoka Ufaransa ndio ilikuwa sababu ya waziri mkuu wa Ufaransa kutishia kupitia upya makubaliano kuhusu uhamiaji. Mkutano wa mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20 umekamilika nchini Afrika Kusini bila ya mawaziri hao kukubaliana kutoa taarifa ya pamoja kuhusu kikao chao. Mahakama ya juu nchini Namibia imekataa ombi la upinzani la kutaka matokeo ya uchaguzi wa mwaka uliopita kubatilishwa kufuatia muda wa uchaguzi kuongezwa kwa siku mbili, matokeo yakimpa mgombea wa chama tawala ni tambo ndani ndaitwa ushindi wa asilimia 57. Waziri mkuu wa Senegal Osman Sonko amefanya mkutano na viongozi wa mashirikisho ya wafanyakazi kufuatia suluhu ya malalamishi ya watumishi wa umma kuhusu hali ya ngumu ya kiuchumi, ambayo miongoni mwao wafanyakazi wamekuwa wakiitisha mgomo. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at @rfi_sw. Msikilizaji mm, uongozi wa Vatican unasema afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika taratibu, licha ya kuwa bado hajatoka kwenye hatari. Tangu tarehe 14 Februari, Papa Francis amekuwa akipatiwa matibabu ya shida ya upumuaji, ugonjwa ambao juma lililopita ulitishia maisha yake kabla ya madaktari wanaomtibu kusema kwamba anaendelea kuimarika. Lakini je, wakati huu anapougua shughuli za kanisa zinaendeleaje? Benson Wakoli alizungumza na askofu mstaafu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania, Methododius Kiliaini akiugua kwa kawaida, bahati mbaya, hakuna provision inayoonyesha akiugua sana, nani afanye nini. kakawtahiyo ndiye anayeweza kusema na nastafu na au wa hapana, hiyo hiyo inakuwa bahati mbaya. Mpaka sasa hawajapata crisis yoyote, lakini wakiipata itakuwawata namna ya kuifanya. Na kwa kawaida wengi wanawace wameshaandika kwamba ikitokea hivi inakuwa nini. Mambo pale Vatican, naendia kama kawaida, naendia kama kawaida. Kijumla ni kwamba kuna watu wanasali, wanafanya nini, hata hiyo ni kitu kikubwa, lakini ile shughuli za kivatican sio shughuli za kiserikali na za hizo zingejea kama kawaida. Ni sauti yake Methodius Kilaini, askofu mstaafu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania. Wiki moja tangu amwite rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky dikteta, hivi leo rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuwa mwenyeji wa kiongozi huyo atakapozuru Washington, ambapo wanatarajiwa kutiliana saini mkataba kuhusu madini. Trump ametaka Ukraine kuipa nafasi nchi yake kuchimba madini muhimu ili kurejesha kiasi cha fedha kilichotolewa kwa nchi hiyo kuisaidia vita vya Ukraine. We're working very hard to get tunajitahidi sana kuhakikisha kuwa vita hivi vinafika mwisho. Mpaka sasa tumepiga hatua kubwa na nafikiri tunaendelea vema, na washukuru wote ambao wanashiriki katika hii, na nitawafahamisha matokeo yatakavyokuwa. Huenda tukapata mkataba huo haraka au tusiupate. Akizungumza hapo jana na mgeni wake waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, Rais Trump amesema tukio hilo la hivi leo litakuwa la like kihistoria kwa nchi hizo mbili. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer atakuwa mwenyeji wa zaidi ya viongozi kumi wa Ulaya na Umoja wa Ulaya kwenye mkutano wa Jumapili, mkutano ambao unalenga kujadili vita vya Ukraine na Urusi. Polisi wa Ugiriki wamekabiliana na maelfu ya waandamanaji waliojitokeza mjini Athens wakati ambapo wakiadhimisha miaka miwili tangu kutokea kwa ajali mbaya treni, ambapo watu hamsini na saba, wengi wao wanafunzi, walifariki dunia, ajali ambayo uchunguzi ulibaini ulikuwa na uzembe. Misri imesema kuwa Majadiliano kati ya Israel na Hamas kuhusu awamu inayofuata ya usitishaji vita huko Gaza yameanza mjini Kairo. Awamu ya kwanza italazimika ama inatazamiwa kukamilika wikendi hii. Korea Kaskazini imefanya majaribio ya kurusha makombora ya kimkakati wiki hii katika hatua ambayo Pyongyang imesema ni ya kulenga kuonyesha uwezo wake wa kujilinda dhidi ya wale wanaosema kwamba iliyowaita maadui wake. Matangazo haya ukiwa hapa jijini Nairobi unayapata kupitia 89.9 FM. Ukiwa Mombasa unatupata kupitia 105.5 FM.