Aa, kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: milipuko ya mabomu na risasi yatikisa mji wa Bukavu leo wakati viongozi wa M23 wakihutubia mkutano wa hadhara Ramaphosa kutuma ujumbe wa Afrika Kusini kwenda Washington kwa mazungumzo na serikali ya Rais Trump na Hamas yaitaka Israeli kuanza tena mazungumzo kuhusu awamu ya pili ya usitishaji mapigano huko Gaza. Popote unatusikiliza, msikilizaji, hujambo, karibu kwa matangazo yetu jioni ya leo. Milipuko miwili ya mabomu na risasi imetikisa mji wa Bukavu leo wakati viongozi wa waasi wa M23 akiwemo Coronel Nangea wakihutubia mkutano wa hadhara uliokuwa unahudhuriwa na mamia ya raia kutoka Bukavu. Mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Akiwa bado na alama za damu mikononi mwake na kwenye nguo zake, Albert ni mmoja wa vijana walionyanyua majeruhi kwenye nafasi inayoitwa ya uhuru mjini Bukavu kulikofanyika mkutano wa AFC ya 23. Na, na hapa anashuhudia haya, ambayo amefindika yamepitika. Pasaizi yametushtua, yatuvuruga mafikiri, yani hatujui tutaelekea watum. Nimesikia zaidi ya watu kumi wanyangua tu, wameumia vikali na ambao waliofariki. Mkasa huu ulitokea takriban dakika tatu baada ya kuondoka kwa mratibu wa AFC ya 23 Kornei Nanga na ujumbe wake Innocent mkazi wa Bukavu ambaye alishiriki katika mkutano huo. Tulikuwa tu pale tunashtuka tu tuko katikati tunaona kitu moyo inatoka kule yulu. Yulu ndio alitokea na pika pale kwa tulikuwa pale. Watu kama tano pale wanakufa pale siri plus. Wakazi wengine wanajiswali kuhusu tukio hili. Kisha pale tukakuya wasoda ya FC wakakaa kwa tusekirize biko na tudindia wakaangalia chini kulikuwa wengine grenade ilikuwa pale. Wao ndio waliangalia jinsi ya kuitosha kusudi isilipuke. Jumatano jioni na hata leo asubuhi jumbe mbalimbali zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii zikiwataka watu wasishiriki mkutano huo. M23 wameshotea kidole cha lawama serikali ya Kinshasa kuhusika. William Basimike, Bukavu refikiswahili, nam tusalie DRC. Rais Felix Tshisekedi ameendelea kusisitiza kwamba serikali yake haitafanya mazungumzo na waasi wa M23 licha ya shinikizo la ndani na pia kutoka nje. Hapo jana ikulu yake imetaja sababu takriban sita kwa nini haitazungumza na waasi hao, ikiwemo kundi hilo kukosa uhalali, kuwa kundi la kigaidi na uhusika wa Rwanda. Benson Wakoli amezungumza na Francois Lwende mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa nchini Kenya. Serikali ya Kongo ama Rais Tshisekedi ana ukweli wake ambao anao utambua kwamba hakuna haja ya kusaini mkataba na M23 tatu. Rais Kabila alisaini na Sendepe na akasaini na M23 natatu version ya kwanza, lakini haukuleta matunda, na ndiyo maana anasema tusirudi yale yale makosa, bora tusaini mkataba na wale ambao wamesababisha M23 kuwepo. Ni bora kusaini mkataba na Rwanda ambaye ni jirani milele wa DRC kuliko yale makundi ambayo yanatumiwa ama wale ambao wanatumiwa kwa faida ya nchi nyingine. Lakini Bwana Francois, uone kwamba msimamo huu mkali na jumuia za kikanda zinashinikiza pengine mazungumzo ma kufanyika, na msimamo mkali kama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utaleta matatizo zaidi? Unajua, kuna jambo ambalo ama kuna aspekt ambayo watu wanasahau kidogo kuhusu mambo ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo ishirini na tatu ikisikizwa kibinafsi, yale makundi mengine ambayo ni ya wakongomani pia yataibuka na kusema yasikizwe kivyao tena, kila moja akataka kuwa na mkataba na serikali. Nafikiri ikiwa viongozi wa M23 wanapenda amani irudi, hawana budi kurudi katika mchakato mzima wa Nairobi. Mtazamo wake Francois Luende, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa nchini Kenya. Rwanda ilisema jana kwamba haiogopi kutengwa zaidi kutokana na vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo akisisitiza kwamba nchi hiyo itaendelea kutetea mipaka yake. Mahakama za kimataifa zimeshindwa kukomesha ukatili wa miongo mitatu katika eneo lenye migogoro mashariki mwa nchi ya DRC. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya ICC Karim Khan amesema akisema kwamba kuna haja ya kuanzishwa kwa mahakama maalum The DRC will itakuwa host... mwenyeji wa kongamano la kimataifa kwa lengo la kuunda mahakama maalum kuhusu DRC. Tutajitahidi kuunga mkono hatua hiyo, lakini sisi tutasonga mbele na jukumu letu kama mahakama ya uamuzi wa mwisho kuhusu kile ambacho tunachokichunguza, ila muhimu ni kuhakikisha kuwa tunaondoa sumu kutoka kwa makundi yenye silaha ambayo yameiteka DRC na kuendelea kuwasumbua raia wa kawaida. Uh, sure, na kuhakikisha kwamba wanawajibishwa, and, uh, huu ndio wakati. Ni sauti yake Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa iliyotolewa hapo jana imeonyesha madhara makubwa ambayo yametokana na hatua ya Marekani kusitisha ufadhili kwa mipango mbalimbali mbali ya kukabiliana na ugonjwa wa UKIMWI kote ulimwenguni ikiwemo kliniki kufungwa na wafanyikazi wa afya kuachishwa kazi. Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed amefanya ziara ya kikazi nchini Somalia, katika juhudi za kujaribu kujenga tena uhusiano uliokuwa umeharibika kati ya nchi hizo mbili baada ya Ethiopia kusaini mkataba wa kutumia bandari ya jimbo la Somaliland. Vyanzo kutoka ikulu ya Mogadishu vimesema ziara ya Abi nchini Somalia inalenga kutekeleza mkataba wa Uturuki ambao ulipatanisha mataifa hayo mawili baada ya taharuki ya mwaka uliopita. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Torosta Dalenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Ethiopia si tofauti sana kwa kiasi kikubwa, alafu pia inaashiria kwamba ni mtindo mpya ambao dunia nzima inaelekea sasa hivi, kuyapa mazungumzo ya moja kwa moja kipaumbele katika migogoro mingi ambayo iko katika ulimwengu kwa sasa. Kumbuka kwamba hapo awali migogoro mingi inasuluhishwa kivita, basi umeona mataifa mengi yameanza kushikilia hali ya kuweza kuzungumza ili watu wakaweza kupata uh, njia ya kuondoka katika mgogoro waliomo. Mtazamo wake Torosta Dalenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi, Kenya. Hali ya kibinadamu nchini Somalia inazidi kuwa mbaya kutokana na ukame, migogoro na kupanda kwa bei ya chakula, huku mashirika ya Umoja wa Mataifa yakikadiria kwamba takriban watu milioni 4.4 huenda wakakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Nchi kadhaa wanachama za baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zimeonyesha kuguswa na hatua ya hivi karibuni ya pande hasimu nchini Sudan, kila moja kuamua kuunda serikali yake. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu hali ya kibinadamu, kama anavyoeleza hapa Edem Wason, mkurugenzi wa operesheni na utetezi kutoka ofisi ya OCHA nchini kote ya mashambulio yanayolenga raia na mashambulio yanayosababisha maumivu kwa raia sharti yakomeshwe mara moja. Tunalitaka baraza kufanyia kazi mapendekezo ya kuwalinda raia yaliyotolewa na katibu mkuu Oktoba mwaka uliopita. Pili na ni la muhimu pia, ni kuhusu sheria ya kimataifa ya kibinadamu ya kuruhusu kufika maeneo yaliyoathirika. Tunataka kutekelezwa kwa ahadi ambazo zimetolewa za kufanikisha utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu wote walioathirika. Ni sauti yake Edem Wilson, mkurugenzi wa operesheni na utetezi kutoka ofisi ya OCHA. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France Internationale. Msikilizaji, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema hivi karibuni atatuma ujumbe wa watu kadhaa kwenda Washington kwa mazungumzo na serikali ya Rais Donald Trump kujaribu kutafuta suluhu ya kidiplomasia na kibiashara kufuatia ukosoaji wa Trump kwa nchi hiyo ambapo alisitisha msaada wake. Maelezo zaidi na Hillary Ngati. Akizungumza pembezoni ya mkutano wa nchi za G20 nchini Afrika Kusini ambao Marekani ilisusia, Rais Ramaphosa amesema serikali yake inapanga kutuma ujumbe kwenda Washington kujadili maswala ibuka na Rais Trump. mapema mwezi huu Rais Trump aliutuhumu utawala wa Afrika Kusini kwa kuchukua ardhi ya wazungu bila ya kutoa fidia Akitishia kukata baadhi ya ufadhili kwa Pretoria. Rais Trump alikuwa akiurejelea mswada ambao Ramaphosa aliutia saini mwezi uliopita, ambao unatoa ruhusa kwa serikali kuamua kutolipia fidia ardhi ambayo itachukua kwa ajili ya maswala yenye umuhimu kwa umma. Marekani ni nchi ya pili kwa mataifa washirika wakubwa wa kibiashara wa Afrika Kusini, ambapo pia inatarajiwa kuchukua hatamu ya uongozi wa mataifa wanachama wa G20 mwaka ujao. Mashambulio mawili ya majambazi wenye silaha yameua watu kumi na sita kusini magharibi mwa Niger, redio ya serikali nchini humo imetangaza na kuongeza kwamba wahusika hawajatambuliwa, lakini eneo hilo limekuwa likikumbwa na mashambulio ya wanajihadi. Mfalme wa Moroko ametoa wito kwa waumini wa dini ya Kiislamu nchini humo kujiepusha na kutoa sadaka ya kondoo wakati wa maadhimisho ya Eid ul Adha mwezi wa sita mwaka huu kutokana na ukame uliosababisha kupungua kwa idadi ya mifugo nchini humo na kuchangia kupanda kwa bei ya nyama visiwa vya bahari ya Hindi vya Mauritius na pia la Reunion vimekuwa katika hali ya tahadhari leo kutokana na kimbunga ya Garans ambacho kilitaja kuwa tishio la moja komoja kwa moja kwa maeneo hayo ya watalii huku Mauritius ikifungwa uwanja wao wa ndege. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw ukiwa okay, nchini Tanzania unasikiliza matangazo yetu kupitia Afya Redio kule Mwanza, mita bendi ya 96.9. Kundi la Hamas limeitaka Israeli kuanza tena majadiliano kuhusu awamu ya pili ya usitishaji mapigano huko Gaza baada ya wapiganaji hao kukabidhi maiti nne za mateka wa Israeli kwa kubadilishana na mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Mabadilishano haya ambayo yalifanyika usiku wa kuamkia leo yalikuwa ni ya mwisho chini ya makubaliano ya awamu ya kwanza yaliyotiwa saini Januari 19, chini ya makubaliano haya Hamas imewaachia mateka ishirini na watano akiwa hai nane waliouawa, baadhi wakiwa na uraia pacha. Kwa upande wa Israel yenyewe imewaachia wafungwa elfu moja na mia tisa wa Kipalestina, miongoni mwao wanawake na watoto. Awamu ya pili ya majadiliano ambayo yanapaswa kupelekea kupatikana kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji vita huko Gaza bado hayajaanza, na kumekuwa na wasiwasi ikiwa yatafanikiwa, ambapo wakikubaliana, Hamas itawaachia mateka wote waliosalia kwa kubadilishana na maelfu ya wafungwa wa Kipalestina. Ze yote kuhusu maeneo matano ya Ukraine inayodai kutoa licha ya kutodhibiti kikamilifu maeneo manne kati ya hayo. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amesema Rais wa Ukraine volodimir Zelenski Machi sita amealikwa kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya ambapo wanatarajiwa kujadiliana kuhusu uwezekano wa kutoka ama kutoa hakikisho la usalama kwa Ukraine dhidi ya Urusi. Mwaliko huu umetolewa saa chache tu kabla ya hapo kesho Rais Zelenski kusafiri kwenda Washington, ambako atakutana na Rais Donald Trump ambapo watatilia na saini makubaliano kuhusu madini yake. Uod moe buti weliki uspih mat, mpango huu unaweza kuwa na mafanikio makubwa au unaweza kupita kimya kimya, na mafanikio makubwa yanategemea mazungumzo yetu na rais Trump, na bila shaka makubaliano haya yanahusu shughuli za kiuchumi. Hata hivyo, niliomba kuwe na uelewa unaofanana kwamba yote haya ni sehemu ya dhamana za usalama kwa Ukraine katika siku zijazo. Kwa hivyo, hata katika makubaliano haya nilitaka kuwe na angalau sentensi moja tu, hakikisho la usalama kwa Ukraine, garanti kwa Ukraine. Haya najiri wakati huo Faransa pia ikiripotiwa, kwamba katika mazungumzo ama, ikiripotiwa kuwa katika mazungumzo na Kiev kuhusu kubadilishana madini yake kwa shughuli za kijeshi. Maafisa wa serikali za Urusi na Marekani wamekutana leo mjini Istanbul, Uturuki, kwa mazungumzo ya kutatua masala ya ubalozi, huku nchi hizo mbili zikilenga kurejesha uhusiano wao, mashirika ya habari ya Urusi yameripoti. Wanafunzi wa Bangladesh ambao walitekeleza jukumu muhimu katika kupindua serikali mwaka jana wametangaza chama kipya cha kisiasa kikundi, cha hivi punde katika mivutano mikali ya kisiasa kabla ya uchaguzi ambao unatarajiwa hivi karibuni. Taiwan imesema leo kwamba imegundua ndege 45 za China karibu na kisiwa kinachojitawala, idadi kubwa zaidi mwaka huu, na hesabu ambayo inakuja siku moja tu baada ya Taipei kulaani mazoezi ya silaha ya China kusini mwa kisiwa hicho. Msikilizaji, matangazo haya unayapata kutoka hapa Nairobi nchini Kenya.