Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya Sadek za tathmini mpango mwingine wa kutuma kikosi cha wanajeshi nchini DRC. Ramaposa asema mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukuaji wa uchumi na ustawi wa dunia salama. na Ukraine yafikia makubaliano na Marekani kuhusu mkataba wa madini utakaoinufaisha Washington. Popote pale unatusikiliza, msikilizaji, hujambo, karibu. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADC zimeripotiwa kuwa zinatathmini mpango mwingine wa kutuma kikosi cha pamoja cha wanajeshi nchini DRC ili kukomboa maeneo ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na waasi wa M23. Ni hatua ambayo inatokana na mapendekezo ya wataalamu kutoka jumuiya hizo mbili baada ya kikao chao nchini Tanzania. Lakini je, hatua hii italeta utofauti wowote? wa Dominic Wabala ni mchambuzi wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya ikiwa wataongea hivi alafu jeshi ilipelekwe kule na ifanyike ilivyofanyika na kile kikundi cha itkaf, ama wale wanajeshi walikuwa wanasemekana ha, huyu hatakikani, tunataka huyu, kutakuwa na shida pale. Lakini ikiwa wataenda kule kama jeshi la kuweka amani katika mashariki ma DRC na wakubaliwa kufanya vivile, kwa sababu The DRC wako na shida na ni shida kubwa sana, na hii shida inafaa kutatuliwa na wao wenyewe. Jeshi la Afrika Mashariki ama likiingia kule, wanaingia kule na uelewano, ikiwa wamekubaliwa na DRC na wale viongozi wa DRC na nchi zingine zile ambazo zinahusika katika ule uwasi naofanyika. Ikiwa haitafanyika vile, tutakuwa tunafanya kazi bure. Ni mtazamo wake Dmini Wabala, mchambuzi wa usalama akiwa Nairobi nchini Kenya. Na katika hatua nyingine, hali ya usalama katika mji wa Goma na viunga vyake imezidi kuwa ya wasiwasi -wasi, tangu kukaliwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu Ocha, ambayo ilichapishwa leo imeonyesha na kubainisha kuzuka upya kwa matukio ya uhalifu, ikiwa ni pamoja na utekaji nyara, mashambulio na pia wizi. Wanajeshi wa Burundi, mashirika mkubwa ama mshirika mkubwa wa serikali ya Kinshasa, wameripotiwa kuendelea kupelekwa mashariki mwa DRC. Wakati huo nchi ya Uingereza ikitangaza kusitisha baadhi ya misaada yake kwa nchi ya Rwanda kutokana na kuwasaidia waasi wa M23. Haya yanajiri wakati huu Kigali ikikosoa hatua ya Uingereza. Ali Bilali ameandaa ripoti ifuatayo. Taarifa hiyo inasema Uingereza itasitisha msaada wake wa fedha iwapo hakutokuwa na maendeleo yoyote, na kusalia pekee programu za Uingereza kwa watu wa nchini Rwanda. London pia inasema inapanga kuratibu na washirika wake juu ya uwezekano wa vikwazo vipya. Kusimamishwa huko kunahusu maeneo kadhaa kama vile msaada wa moja kwa moja wa fedha, mafunzo ya kijeshi na shughuli za kukuza biashara na Rwanda. Hatua hiyo ya Uingereza inakuja chini ya wiki moja baada ya hazina ya Marekani kuamua kumwekea vikwazo waziri wa ushirikiano wa kikanda James Kabarebe, aliyewasilishwa kama mhusika mkuu katika uungwaji mkono wa Kigali kwa kundi la waasi wa M23. Nam Ali Bilali, mkewe aliyekuwa kiongozi wa kundi la waasi wa LRA Joseph Kony, na watoto wao watatu, wamerejea nyumbani nchini Uganda, maafisa wakuu wa serikali nchini humo wamedhibitisha Wakati huo mamlaka ikitoa wito upya kwa waasi wa kundi hilo waliosalia kujisalimisha. Serikali ya Uganda na Tanzania kwa pamoja zimeomba kitengo cha rufaa cha Mahakama ya Afrika Mashariki kutupilia mbali ombi lililowasilishwa na asasi nne za kiraia kutoka Uganda, Kenya na pia Tanzania, kwa lengo la kusimamisha ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima nchini Uganda hadi Tanga, Tanzania, wakisema ni kesi ya kupoteza muda. Majuma kadhaa baada ya kupoteza kwenye uchaguzi wa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga juma lijalo anatarajiwa kutangaza ushirikiano wa kisiasa na Rais William Ruto. Odinga amewaambia wafuasi wake kwamba anafanya mashauriano kabla ya kutangaza mwelekeo wake kisiasa, lakini wachambuzi wa siasa nchini Kenya wanazungumziaje hatua hii, hasa kuelekea uchaguzi wa mwaka 2027? Maimuna Mwidau anazungumza akiwa Nairobi. Pengine jibu kubwa talipata kutoka kwa mheshimiwa Raila ni idha kama atasimama kama kuwa rais ama atamsindikiza mwingine kuwa rais. Haya mambo mawili yatajitokeza hilo jibu atakapolitoa ndo atajulikana kwamba ana umaarufu ama hana umaarufu. Kwa hiyo mimi nategemea tu aseme kwamba atasimama elfu mbili na ishirini na saba ama atamsindikiza William Ruto kuwa rais. Mawili hayo ndo atatujitokeza. Ni mtazamo wake Maimuna Mwidau, mchambuzi wa siasa za Kenya. Tusalie hapo nchini Kenya, ambapo mgogoro mkubwa wa afya unajitokeza wakati wagonjwa wakiripoti kunyimwa matibabu katika hospitali za kibinafsi kutumia bima ya matibabu ya serikali ya SHA, usimamizi wa hospitali hizo ukishtumu serikali kwa kukosa kulipa mabilioni ya pesa inayodaiwa kwa huduma zinazotolewa. Msikilizaji, hofu ya kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018 na serikali ya umoja wa kitaifa nchini Sudan inaendelea kuongezeka wakati huu mvutano kati ya wanajeshi wa Rais Salva Kir na makamu wake Riek Mashar ukishika kasi. Wiki hii wanajeshi wa Mashari waliwashutumu wanajeshi wa serikali kwa kushambulia kambi za, uh, zake kaskazini mwa nchi hiyo. Wapo wanaona kwamba pande husika ziwekewe vikwazo zaidi kutekeleza kikamilifu mkataba amani. Lakini je, vikwazo vitafua dafu? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. Vikwazo sio vikwazo vya haki. Vikwazo vya haki vinatakiwa kama vikwazo waekee wote wa, wale watu wanauza silaha. Hawa watu wananunua silaha wanapata wapi? au wawekezaji wa China wapo, wapo wanashughulika na, na biashara. Sasa washaingia mikono ya nje iko mingi, hiyo nchi ni landlocked. Kama kweli ni landlocked na jumuia ya Afrika Mashariki wataka kuwabana hao, watawabana huko yaende maji ya kunywa na chakula tu, vitu vingine visiende, au watawala wat, watarudi nyuma. Lakini kwa sasa hivi biashara zinafanyika ma, mashirika ya nje yanayochochea hayo mambo yanayofanyika Kongo mashariki sasa hivi ni baada ya kuwaacha mikataba yote iliyokuwa imewekewa. Mkataba wa Nairobi wa Machi ishirini na tatu dio umeleta zogo kweli, wanaumia tunaona ni wananchi wa kawaida tu. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Watu 46 wamefariki na wengine kumi wakisalia na majeraha baada ya ndege za kijeshi kuanguka eneo la makazi ya watu kwenye jiji la Omdurman nchini Sudan. Mwandishi wetu Benson Wakoli anaeleza kilichojiri. Ndege hiyo ya kijeshi ilianguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka kambi ya kijeshi ya Wadi Saidina Jumanne jioni. Chanzo cha ajali hiyo bado hakijabainika, ila vyanzo kadhaa vya habari kutoka kwa jeshi la Sudan vimesema huenda ndege hiyo ambayo ilinunuliwa kutoka nchini Urusi ilianguka kutokana na sababu za kimtambo, na kwa wanajeshi pamoja na raia. Ajali hiyo imetokea siku moja tu baada ya wapiganaji wa RSF nchini Sudani kudai kwamba walikuwa wameangusha ndege za kivita kusini mwa jimbo la Darfur. Vita vinavyoendelea nchini Sudan vimeligawanya taifa hilo, jeshi likidhibiti eneo la kaskazini na mashariki huku wapiganaji wa RSF wakidhibiti jimbo la Darfur, eneo la magharibi na sehemu ya kusini mwa taifa la Sudan. RFI. Msikilizaji, ukiwa magharibi mwa Kenya, matangazo haya ya RFI ya Kiswahili unayasikia kupitia Sema FM mita bendi ya 98.3. Mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukuaji wa uchumi na ustawi wa dunia salama Matamshi ya rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, wakati alipozungumza na magavana wa benki kuu na mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20. Ramaphosa amesema haikubaliki kwa mataifa yenye nguvu kuendelea kuhodhi sekta za kifedha huku mataifa maskini yakitaabika kipindi hiki ambacho joto la kisiasa linazidi kushuhudiwa, kuzingatia sheria ni suala la muhimu sana, ili kudhibiti mizozo na kutatua mizozo yenyewe. Kawaida patakuwa na mizozo na kutoelewana, lakini kama binadamu tutakuwa na mbinu ya kutatua mizozo hiyo ni muhimu kuhakikisha kwamba haki na mahitaji ya wasiojiweza katika jamii hazikiukwi kutokana na ari ya wale ambao wana uwezo. Msikilizaji, msikilizaji, mkutano wa hivi leo mjini Cape Town umefanyika bila uwepo wa nchi ya Marekani ambayo ilisusia ikituhumu Afrika Kusini kuwanyanyasa watu wachache. Mahakama ya Afrika Kusini imetupidia mbali madai ya mauaji ya kimbari ya wazungu nchini humo ikisema ni madai yaliyofikiriwa na yasiyo ya kweli, kinyume na matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump na mshauri wake bilionea Elon Musk. Serikali ya Botswana hapo jana ilitia saini mkataba wa mauzo ya almasi uliocheleweshwa kwa muda wa miaka kumi na kitengo cha kampuni ya Uingereza ya Anglo American cha De Beers, na uwezekano wa kuongeza mkataba huo kwa miaka mitano zaidi, hatua ambayo ni muhimu kwa nchi hiyo ambayo uchumi wake unategemea zaidi mauzo ya almasi nje ya nchi tume ya makavazi ya Nigeria itasimamia urejeshaji na pia uhifadhi wa shaba za Benin kwa idhini ya Oba, mtawala wa kifalme wa ufalme wa Benin ambaye aliteuliwa kwa mumiliki pekee na mtunzaji wa mabaki hayo karibu miaka miwili iliyopita. Na chama tawala cha Chad mps kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa kwanza wa seneti nchini humo kwa kushinda viti 45 kati ya Kulingana na matokeo ya muda yaliyotolewa hapo jana na tume ya uchaguzi nchini humo. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Usikose pia kufuatilia matangazo haya kwenye mitandao ya Facebook na kule YouTube RFI Kiswahili. Vyanzo katika serikali ya Ukraine vimethibitisha kwamba nchi hiyo imefikia makubaliano na Marekani kuhusu mkataba wa madini utakaoinufaisha Washington. Tayari rais Donald Trump amethibitisha kwamba atakutana na Volodimir Zelenski siku ya Ijumaa kwa majadiliano zaidi. Okay, like nasikia kuwa hilo litafanyika siku ya Ijumaa na mimi sina tatizo, anataka kutia saini pamoja nami kwa sababu ni jambo kubwa sana. Watu wa Marekani ukiwauliza, wanafuraha kwa sababu Biden alitumia fedha nyingi kwenye mzozo huu. Kinachotarajiwa ni kikubwa, huenda ukawa ni mkataba wa dola trilioni moja hivi. Sisi tumetumia mabilioni ya dola kwenye vita vya Ukraini na Urusi, vita ambavyo havikupaswa kuwepo. Ever lakini wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Tumezungumza na Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Picha ambayo Trump anaiweka na bila shaka anaitoa ni kwamba anajaribu kusaidia taifa la Urusi na kufinyilia kutoa hali ngumu kwa taifa la Ukraine, kwa sababu hawezi kuwa kwamba siri. Trump na serikali yake wanaandaa mazungumzo na Urusi, ili hali wanashinikiza taifa la Ukraine ambayo ni dogo kabisa kiuchumi kulipia ile msaada yote, zana za kijeshi, teknolojia, hali na mali. Nafikiri hali hiyo si hali nzuri. Kuna kitu fiche ambacho Trump anajaribu kukicheza hiyo kadi nikadifiche na bila shaka inaegemea kumpendelea Rais Putin wa Urusi. Mtazamo wa Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Wafanyikazi wawili wa shirika kuu la utafiti la serikali ya Ufaransa wamekiri uh, kurusha vilipuzi katika ubalozi mdogo wa Urusi katika mji wa Marseille siku ya Jumatatu, wakisema walifanya hivyo kwa sababu ya vita vya Urusi na Ukraine. Waendesha mashtaka wamesema leo na wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani walipitisha kwa taabu mswada wa matumizi ya mabilioni ya dola za serikali hapo jana kwa kura 217 dhidi ya 215 na na kundi la Hamas na Israeli wamefikia makubaliano ya kutekeleza awamu ya kwanza ya mkataba wa usitishaji mapigano ambapo kundi hilo sasa litakabidhi maiti nne za mateka kwa kubadilishana na wafungwa mia sita wa Kipalestina. Sigrid Kaag ni mratibu maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu eneo la Mashariki ya Kati. Kurejelewa kwa mapigano ni jambo ambalo linapaswa kuepukwa kwa gharama zote. like Natoa wito kwa pande on zote kuhakikisha kuwa zinatii mkataba wa usitishwaji vita na kumaliza majadiliano ya kutekelezwa awamu ya pili ya mkataba huo. Tunapopanga Gaza hali ya baadaye ya Gaza one. Tunapaswa kuhakikisha kuwa Gaza inaasalia sehemu ya Palestina na inaunganishwa kiuongozi, kisiasa na kiuchumi pamoja na ukingo wa magharibi na Jerusalem Mashariki. Na tatu, hakutakuwa na jeshi la Israel Gaza na hofu ya usalama wa Israel ishughulikiwe. Ni sauti ya Sigridi Kaage, mratibu wa katibu wa Umoja wa Mataifa.