Za moja kwa moja. Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili za jioni wakati ni saa kumi na moja jijini Kigali nchini Rwanda hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Kenyatta, Obasanjo na elmariam de Salen wameteuliwa kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Serikali ya Senegal na waasi wa eneo la Kazamonse watia saini mkataba wa maelewano na Urusi yapongeza msimamo mpya wa Marekani kuhusu vita yake na Ukraine. Popote unapotusikiliza, hujambo na karibu. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADEC zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo, aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na jumuiya hizo imesema jukumu la kwanza la viongozi hao ni kuhakikisha kwamba vita vinasitishwa bila vikwazo, na misaada ya kibinadamu kuruhusiwa kuwafikia waathiriwa wa mapigano mashariki mwa DRC. Lakini je, Viongozi hao watatu watafaulu kupatanisha pande hasimu nchini DRC? Alexis Ngewewe ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa eneo la mashariki kwa experience kubwa ambao wako nao wameongoza zaidi na ni watu ambao wana walikutana na changamoto mingi ya mizozo ya Afrika, na tumaini kidogo kama wanaweza wakafaulu kwa kuleta solution kidogo katika nchezo, lakini wasiache neno ya unaga unaga kindani ya wakongomani wenyewe, nao waigusie zaidi, wajue ni nini ambayo inaleta utofauti katika wakongomani na kujua kabisa ni nini ambacho Kongo inagonjwa. Kwa kujua kwanza ugonjwa, hapo dawa itapatikana kwa kumaliza shida zetu za kati za ndani zinaweza zika Kutatua shida za nje. Msikilizaji, ni mtazamo wake Alexis Ngewege, ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC, akiwa eneo la Mashariki. Takriban wanajeshi mia mbili ikiwemo wagonjwa na waliojeruhiwa ambao walitumwa na jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ili kusaidia jeshi la DRC kukabiliana na waasi wa M23 waliondoka katika mji wa Goma unaodhibitiwa na waasi hao siku ya Jumatatu na kuacha vikosi vingine vya SADC pamoja na wanajeshi wa Malawi na Tanzania wakiwa bado katika kambi yao huku M23 ikiwataka wanajeshi wote wa kigeni waliopo katika eneo hilo kuondoka. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa inayoshughulikia kesi za uhalifu wa kivita ICC Karim Khan yuko nchini DRC kwa ajili ya ufuatiliaji wa kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo, ambako waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu. Ziara yake inakuja wakati huu shinikizo likiongezeka kwa mahakama hiyo kuwashtaki waasi hao kwa kuhusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu mashariki mwa Kongo. Kama maeneo mengine ya dunia, tunawasiwasi sana kwa kile kinachoendelea hapa DRC, na ujumbe unatolewa kwa njia rasmi kabisa kwamba kundi lolote lilojihami au washirika wao hawana chaguo ila kuheshimu sheria za kimataifa za kibinadamu, na nasema sasa, sheria sharti zingatiwe. Kila mtu sharti zingatiwe mkataba wa Roma hawastahili kushambulia raia au kwaua wa. Ni wakati huu ndio tutatambua iwapo sheria kima za kimataifa za uhalifu zinawafaa raia wa DRC ambao wamekuwa wakizitumainia. Ni sauti yake Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya ICC. Wanajeshi wa Afrika Kusini waliojeruhiwa vibaya katika mzozo wa mashariki mwa DRC wamerejea nyumbani kwa matibabu, jeshi la nchi hiyo limesema leo bila kutoa idadi kamili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameanza kuwashinikisha wabunge kutoka chama chake cha NRM kufanyia sheria mabadiliko ili kuruhusu raia kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Hatua ya rais Museveni inakuja siku chache baada ya mahakama ya juu kuamua kwamba raia hawapasi kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi na kwamba kufanya hivyo ni kinyume cha katiba. Lakini je, wanaharakati nchini Uganda wanazungumziaje mchakato huu? Hashim Awadi ni mwanaharakati kutoka nchini Uganda, amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Kwa ukweli, haitakuwa na mafanikio kwa Waganda na bunge. Bunge tayari wengi kwa bunge ni watu wafasi wa chama cha NRM, chama cha tawala cha, cha Rais Museveni, lakini kuchukua watu civilian kwa hiyo koti, imekuwa inaendelea kwa kuvunja sheria lakini hata haijatenda haki, lazima itaongeza tu kuvunja sheria mbele, lakini watu bado wagana wa watapiga vita kama kila siku wakileta sheria ambayo haifanyi kazi mzuri kuleta haki, wanaendelea na kupigana kupata haki zao. Bwana Hashim, pengine unahisi mchakato ukienda bungeni wabunge watapitisha ama wabunge unaweza tupilia mbali sheria hii itakapowasilishwa bungeni? Waotawasilishwa, nafikiri tu itapita, itapitishwa na hiyo bunge sauri kwa bunge karibu mia tano na kitu wengi wao ni wa Edi. Inatumika, inatumika kisiasa na inalenga, inalenga wapinzani na wanaharakati. Ni mtazamo wake mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda, Hashim Awadi, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Umoja wa Mataifa utaendelea kuisaidia nchi ya Sudan Kusini inapojiandaa kwa uchaguzi Desemba mwakani. Naibu katibu mkuu wa operesheni za amani Jean Pierre Lacroix amesisitiza Shirika la Human Rights Watch lina watuhumu wapiganaji wa Sudan ambao wanapigana sambamba na jeshi la serikali kwa kushambulia vijiji vilivyoko katikati mwa nchi hiyo ambapo watu 26 waliuawa. Undani wa taarifa hii na Jupite Mayaka. Katika taarifa yake, shirika hilo limesema wapiganaji wanaoliunga mkono jeshi kwa makusudi waliwalenga raia kwenye kijiji cha Taiba jimboni Aljazira katika shambulio la Januari 10 ambapo mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF yameshika kasi. Kijiji cha Taiba kiko mbali wa kilomita 30 na mji mkuu wa Wad Madani, na mwezi uliopita jeshi lilifanikiwa kudhibiti tena eneo hilo toka kwa wapiganaji wa RSF. Shirika la Human Rights Watch limeongeza kuwa mashambulio yote pamoja na mauaji yaliyotekelezwa ni sawa na uhalifu wa kivita, na kwamba ni wazi vitendo hivyo vya kuwalenga raia ni dhulma dhidi ya ubinadamu. Vita kati ya mahasimu wawili, Jenerali Abdel Fatah Al Burahan na aliyekuwa naibu wake Hamdan Dagalo imesababisha vifo vya maelfu ya raia na mamilioni wengine kuwa wakimbizi huku baa la njaa likitangazwa katika baadhi ya maeneo na mjipita mayaka tusalia Sudani ambapo Umoja wa Mataifa unaonya kwamba hatua ya wanamgambo wa RSF nchini humo kutia saini mkataba wa kuunda serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti inahatarisha mzozo ambao unaendelea. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu anaguswa sana na tangazo la wanamgambo wa RSF na washirika wake kutia saini mkataba unaounda serikali mbadala katika maeneo wanayodhibiti. Hali hii inaendelea kuchochea machafuko zaidi na kuhatarisha zaidi mzozo huu umoja wa Sudan na kuheshimu mipaka yake linasalia suala muhimu sana la kupata mwafaka wa mzozo huu na kupata utulivu wa kudumu nchini Sudan katika ukanda wote. Sauti yake Stefan Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Na shirika la wakimbizi la Norway limetangaza leo kwamba wiki hii litalazimika kusitisha misaada ya kuokoa maisha inayofadhiliwa na Marekani katika nchi 21. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kHz Radio France Internationale. Serikali mpya ya Senegal pamoja na wapiganaji wanaotaka eneo la Kazamons kujitenga wametidiana saini makubaliano muhimu yanayolenga kupata suluhu ya kudumu kwenye eneo hilo ambalo kwa karibu miongo minne limeshuhudia machafuko. Maelezo zaidi na Victor Buso. Mkataba huu umeelezwa kuwa muhimu na unalenga kusaidia kuleta amani ya kudumu katika eneo hilo ambalo limeshuhudia mizozo kwa miaka mingi. Waziri Mkuu Osman Sonko ameongoza utiaji saini wa mkataba huo kwa niaba ya serikali ya Senegal na wakuu wa waasi wa MFDC jijini Bisau baada ya kukamilika kwa mazungumzo yaliyoongozwa na rais wa Guini Bisau Umaru Sisoko Embalo. Shirika la taifa la utangazaji nchini Senegal RTS limemnukuu waziri mkuu Sonko ambaye amesema makubaliano hayo ni muhimu na yatasaidia kuleta amani na ni hatua kubwa ya kumaliza mzozo huo kusini mwa taifa hilo. Vita vya Kasamans ni miongoni mwa mizozo ambayo imechukua muda mrefu kutatua barani Afrika na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na kutatiza shughuli za kila siku za wakazi wa eneo hilo. Chini Ngini Bisau pinzani umekosoa tangazo la rais Umaro Sisoko embalo kwamba uchaguzi wa urais na wabunge utafanyika Novemba mwaka huu, wakihoji kwamba hatua hiyo ni sawa na kujiongezea muda wake madarakani wanaosema unafaa kukamilika siku ya Alhamisi wiki hii. Waendesha mashtaka nchini Mauritania leo wameomba mahakama ya rufaa kumhukumu aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mohamed Abdel Aziz kifungo cha miaka 20 jela kwa matumizi mabaya ya ofisi na ubadhirifu, wakitaka kuongeza kifungo cha awali cha miaka mitano anachokata rufaa. Na Wizara ya Mambo ya Nje ya Tunisia imeeleza mshangao mkubwa baada ya Umoja wa Mataifa kuishtumu serikali ya Rais Kais Saidi kwamba inawakandamiza wapinzani wa, wa kisiasa wakiwemo wanaharakati, waandishi wa habari na viongozi wa upinzani, na kutupilia mbali ukosoaji kwa huo kwamba sio sahihi na kwamba hauna msingi RFI. Msikilizaji ukiwa Kampala nchini Uganda, matangazo haya ya RFI Kiswahili unayapata kupitia kwa mitabendi ya 93.7. Serikali ya Moscow imepongeza kile ilichokiita msimamo mpya uliozingatia usawa wa Marekani kuhusu vita yake na Ukraine, matamshi inayotoa saa chache baada ya baraza la usalama kupitisha azimio ambalo kwa mara ya kwanza halikuukosoa utawala wa Kremlin. Katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, baada ya kuzungumza na mwenyeji wake, rais wa Marekani Donald Trump, amesema mpango wowote wa amani kuhusu Ukraine haumaanishi kwamba Kiev kujisalimisha. Ukweli ni kwamba rais Trump alisema atakutana haraka na rais Zelensky ili kukamilisha mkataba na kuwa na mazungumzo ya kina. Kwa ujumla, nafikiri ni hatua muhimu. Anataka amani, tunataka amani, tunataka amani. Tunakubaliana na hilo. Tunataka dili la haraka, lakini sio makubaliano ambayo yatakuwa dhaifu. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Jaji wa mahakama moja nchini Marekani leo amewazuia maafisa wa magereza kuwahamisha wafungwa tisa wanawake waliobadili jinsia hadi katika jela za wanaume kufuatia amri ya rais Donald Trump baada ya wafungwa hao kupinga amri hiyo mahakamani. Serikali nchini Malaysia imeanza tena juhudi za kuisaka ndege ya MH370 iliyopotea zaidi ya miaka kumi iliyopita. Benson Wakoli na maelezo waziri wa uchukuzi nchini Malaysia, Anton Loki amesema kampuni ya uchukuzi wa baharini ya Ocean Infinity kutoka Uingereza imeanza tena juhudi za kuisaka ndege hiyo iliyotoweka Machi mwaka elfu mbili na kumi na nne. Waziri Loki hata hivyo hajaweka wazi muda upi utatumika na kampuni hiyo ya Uingereza kusaka ndege hiyo japo mkataba ni wa miezi kumi na nane. Mwaka uliopita mwezi Disemba, serikali ya Malaysia ilikuwa imedokeza kuwa ingeanzisha uchunguzi mpya kuhusiana na kutoweka kwa ndege hiyo aina ya Boeing, sabasaba, ambayo ilikuwa ime babiria 289 wakati ikitoweka kutoka Kuala Lumpur kuelekea Beijing na licha juhudi za pamoja za kimataifa kusaka ndege hiyo hakuna matunda yalionekana kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita kampuni ya Ocean Infinite ikidai na uwezo wa kusaka ndege hiyo na Benson Wakoli mawakili wa bunge la Korea Kusini wanaotaka rais Yoon Suk Yeol aondolewa madarakani kutokana na jaribio la kuweka sheria ya kijeshi wamemlinganisha na dikteta katika hoja za mwisho wakati wa kesi yake ya kuondolewa madarakani, huku yona akitarajiwa kutoa tamko lake la mwisho baadaye leo kabla ya majaji kuamua hatima yake. Rais wa mpito wa Siria Ahmed Al Sharaa ameahidi leo kuhakikisha kwamba serikali inamiliki silaha katika mkutano wa kitaifa wa mazungumzo kuhusu mustakabali wa nchi hiyo baada ya kupinduliwa kwa dikteta Bashar Al Assad na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amezuru Teherani leo kwa mazungumzo na maafisa wakuu wa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti vikisema mazungumzo yao yatajikita katika uhusiano kati ya Urusi na Iran pamoja na matukio ya kimataifa ikiwemo nchini Siria na pia Yemen.