Ni saa 11 kamili za jioni jijini Kampala, nchini Uganda. Jijini Bujumbura, Burundi, ni saa 11 kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili na karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa tukufu Februari 21 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari mwanasiasa mkongwe nchini Uganda, Dr. Kiza Besije pamoja na Haji Lutale na afisa wa jeshi Captain Dennis Ola wamefunguliwa mashtaka ya uhaini. Rwanda imelaani vikali vikwazo vilivyowekewa na Marekani kwa waziri wake anayoshughulikia maswala ya kikanda, Jenerali James Kabarebe. Rais wa Afrika Kusini siri Ramafosa amesema atawaalika mwenzake Volodimir Zelenski hivi karibuni ili kujadili mchakato wa amani. Na Israel imewashutumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita baada ya uchunguzi kubaini kuwa mwili uliorejeshwa sio wa Shiribibas. Habari kamili. Mwanasiasa mkongwe nchini Uganda Aliotakiza Besigye pamoja na Haji Lutale na afisa wa jeshi Captain Dennis Ola wamefunguliwa mashtaka ya uhaini kwenye mahakama ya kiraia jijini Kampala baada ya shinikizo za kesi inayowakili inayowakilishwa kuondolewa kwenye mahakama ya kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Dkt. Besije alifikishwa mahakamani akiwa katika kiti cha walemavu na kulindwa vikali, akafunguliwa mashtaka ya uhaini pamoja na Haji Obed Lutale na mwanajeshi Kapteni Denis Ola, upande wa mashtaka ukiwashutumu kwa kupanga kupindua serikali ya Uganda. Wakili wa Dkt. Besije na Haji Lutale, Elias Lukwago, aliomba Dkt. Besije aruhusiwe kupata matibabu nje ya gereza, lakini upande wa mashtaka ulipinga ukisema anaweza kupata matibabu ndani ya kituo cha afya cha gereza Hakimu Ester Nyandoi aliamua kama ifuatavyo: ninabanwa kutoa amri hiyo. Mamlaka yangu pekee katika swala hili ambalo ni kosa la kifo ni kuwafungulia mashtaka na, upelelezi ukikamilika, kuwapelekwe mahakama kuu. Ninamshauri kutafuta suluhu hiyo kutoka mahakama kuu, lakini kwa sasa washtakiwa wote watazuiliwa katika gereza la Luzira hadi tarehe saba mwezi ujao. Of March. Wakili wa Dr Besije Elias Lukwago alifichua kuwa Dr Besije ameamua kusitiza mgomo wa kula, tunataka kutangaza kwamba D Besije lea amesitisha mgomo wa kula kwa kuwa amefikishwa mbele ya mahakama ya kiraia, kwa sababu muda wote alikuwa akipinga kuweka kizuizini kinyume cha sheria bila amri ya mahakama, kwa sababu sasa amefikishwa mahakamani na tumeanza mchakato wa kupata dhamana Anasitisha mgomo wa kula. Mshtakiwa rasmi kwa Dk kiza Besigye katika mahakama ya kiraia unatimiza agizo la mahakama kuu iliyotolewa wiki mbili zilizopita, ambapo kesi yake mbele ya mahakama ya kijeshi ilisitizwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili na mtukitoka Kampala nchini Uganda, sasa tuelekee nchini Kenya, ambako maafisa wa polisi nchini humo wamekanusha mashtaka ya kuwaoa raia wawili wa China pamoja na dereva wao mwaka elfu mbili ishirini na mbili katika kesi ya kisiasa inayohusu uchaguzi mkuu wa mwaka huo wa elfu mbili ishirini na mbili Victor Muturi lipoje hili Maofisa hao wa kutoka kitengo cha polisi raia, intelijensia na ulinzi wa msitu walikuwa wamefikishwa mahakamani katika kesi ya mauaji ya raia wawili wa Uchina waliotambuliwa kwa majina ya Muhamed Zaidi Sami Kidwai na Zulfikar Ahmed Khan pamoja na dereva wao Nicodemas Mwania. Hata hivyo, wakili wao Danstan Omari amesema kesi yao ni ya kisiasa na wateja wake hawana hatia. Raia hawa wa India wanadaiwa kuandaa njama ya kufanikisha uchaguzi wa rais William Ruto kwenye uchaguzi mkuu uliopita. Wataalamu hawa waliwawa na mili yao kutupwa kwenye msitu mwezi wa Julai mwaka 2022 majuma mawili kabla ya uchaguzi wa Agosti 8. Maafisa hawa walikuwa sehemu ya kikosi maalum ambacho kilituhumiwa kwa mauaji ya kiolela, ambacho kilivunjiliwa mbali miezi mitatu baada ya rais Ruto kuingia madarakani. Mahakama imesema itatoa uamuzi kuhusu ombi la maafisa hao kupewa dhamana mnamo Machi 20. Aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC nchini Kenya, Wafula Chebukati, amefariki dunia. Chebukati alifariki katika hospitali ya Nairobi kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Alikuwa na umri wa miaka sitini na tatu. Wakati huu waasi wa mvt wakiendeleza vita katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini na Rwanda kuendelea kushutumiwa kuhusika, hivi leo umoja wa Ulaya umemwita balozi wake kuishinikiza nchi yake kuondoa vikosi vyake katika ardhi ya DRC, wakati hao kijiri Rwanda inayoendelea kukanusha kuhusika kwake na mzozo huo Kupitia msemaji wake Yolanda Makolo, imelaani vikwazo vilivyowekewa na Marekani kwa waziri wake anayeshughulikia maswala ya kikanda Jenerali James Kabarebe kwa kuhusika na vita nchini DRC, ikisema hazina msingi wowote na badala yake jumuiya ya kimataifa inapaswa kuunga mkono jitihada za kisiasa kutafuta suluhu. Msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka naye pia amewekewa vikwazo. Je, hatua hii inamaanisha nini? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. mgogoro ambao upo mashariki hapo mwa Kongo inapohusishwa na nchi ya Rwanda na hatua za kuibana Rwanda ili ilete mafanikio ya kuleta amani hapo Kongo, vikwazo haviwezi kuisaidia, haviwezi kusaidia kuleta amani, hata ikiwekewa vikwazo Rwanda, kwa sababu Rwanda wanayo madai yao, pia wanayasema kwamba wa Kongo wenye asili ya Kinyarwanda wanabaguliwa, lakini pia wanasema wale Interahamwe wamefanya mauaji ya kimbari wanasaidiana, wana na na jeshi la Kongo, na tunajua madhara ya mauaji ya kimbari. Namni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambalikwakizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Umoja wa Mataifa umeripoti kuwa takriban watu elfu arobaini na wawili wamekimbia mzozo unaoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo na kuvuka mpaka hadi Burundi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Wananchi wa maeneo ya Bukavu na Goma wameanza kurejea siku kadhaa baada ya maeneo hayo kuanguka mikononi mwa waasi wa M23. Mwandishi wetu Christophe Karenzi amekuwa katika mpaka wa Rusizi na ametutumia ripoti ifuatayo. Hawa ni baadhi ya wananchi wa DRC waliokimbilia katika eneo hili la mpaka, wanaeleza ni kwa nini wamekimbia. Chanceline ni mkazi wa Minova lakini amejipata upande wa Rwanda. E, walifunga njia kule, mfasi zingine kwenye tungelipita hatu e, jua nini walifunga njia njo tukapitia hapo vizuri sana kufa ah, ah. Ah, ah, hatutakufa uh, baitombea kama kuko wazi Frontiere ya Rusizi iko wazi, iko pasable, kisha tunaingia kwetu Kubukavu. Licha ya kukimbilia upande wa Rwanda, wananchi hawa wa DRC wanahofia uhaba wa chakula na mahitaji mengine ya kibinadamu. Naweza sema kama ni kweli hali ya usumbufu wa chakula inaweza kuwa, lakini kabisa haijafikia zaidi. Wahimanitere watusaidie, watusaidie kumsaada kwa chakula uh -huh. vivre eno vivre watusaidie. Hayo yakiarifiwa hofu yaendelea kutanda kwa wakazi wa mpakani wa Uvira kufuatia kusonga mbele kwa M23, huku ikiwa haifahamiki ni lini mzozo utakamilika. Christopher Karenzi, Rusizi, RFI Kiswahili. Jeshi la Kongo limetoa wito kwa wanajeshi wake waliotoroka kuungana tena na vikosi vyao siku Alhamis, huku wanajeshi wa korofi wakifyatua risasi na kupora baadhi ya maeneo ya mji wa mashariki wa Lubero baada ya kukimbia mapigano ya karibu na waasi wanaungwa mkono na Rwanda. RFI Kigali, 91.9 FM. Tunasikika pia kupitia redio Fontaine huko Kilimanjaro 89.7 FM, pamoja na redio Zoe FM hapo Morogoro 102.7 FM. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema atamwalika mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski hivi karibuni ili kujadiliana naye mchakato wa amani, kurejesha amani nchini Ukraine. Joja Joi, taarifa inasemaje? Kauli hii ya Ramafosa inakuja wakati huu Marekani na Urusi zikianza mchakato wa mazungumzo ya kutafuta amani bila kushirikisha Ukraini na washirika wake nchi za Ulaya. Ramafosa amezungumza na Zelenski kwa njia ya simu siku ya Alhamisi na kuelezea kuwa atamwalika katika ziara rasmi nchini Afrika Kusini, kwa mujibu wa taarifa aliyotoa kupitia ukurasa wa kijamii wa X. Aidha, amesema amekubaliana na Zelenski umuhimu wa mazungumzo yoyote kuwashirikishi na kuhusisha pande zote ili kupata amani ya kudumu. Licha ya Afrika Kusini kusema haiegemei upande wowote kwenye mzozo wa Urusi na Ukraine, imeshutumiwa kuegemea upande wa Moscow. Suala la mzozo wa Ukraine na mchakato wa kutafuta amani ulioanzishwa na Marekani ni miongoni mwa masuala makubwa ambayo yanatarajiwa kujadiliwa kwenye kikao cha wakuu wa wa nchi za G20 wanaokutana siku ya Jumamosi na Jumapili jijini Johannesburg, katika mkutano huo uliosusiwa na rais Donald Trump tukisalia nchini Afrika Kusini, polisi nchini humo imetangaza kuwa matukio ya watu kuuawa yamepungua kwa asilimia kumi kwa kipindi cha robo ya mwaka uliopita, lakini watu 75 wanauawa kila siku. Kwa kipindi cha miezi mitatu ya mwisho wa mwaka 2024 watu 600 6953 waliuawa katika mazingira tofauti, kiwango kidogo cha mauaji kwa visa 757 kilichoshuhudiwa hapo awali. Senzo Mchunu ni waziri wa maswala ya polisi nchini Afrika Kusini. Ndiyo, hatua zimepigwa kutambua kuwa uhalifu bado ni changamoto kubwa kwetu. Kuna pia mrundiko wa visa vya kuzembea kazini na suala hili limepewa kipaumbele na kukadiriwa gharama yake ili kupata ufadhili, kuharakisha uchunguzi na kusikilizwa kesi ili pia tupunguze mzigo huu kwa wachunguzi. Kupambana na uhalifu sio jukumu tu la maofisa wa usalama, inahitaji mchango wa jamii, sekta binafsi na wadau wengine. Wakati pia tukijibidisha kushirikiana na sekta our zote our na mashirika ya kiraia sectans, ili tuboreshe usalama kwa umma. Afrika Kusini ambayo ina idadi ya watu milioni 62 inaendelea kuongoza duniani kwa matukio ya watu kuuawa ikiwemo uvamizi RFI. Na matangazo haya pia unayapata kupitia Redio Uzima pale Dodoma 94 FM. Israel imewashutumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitishwa vita baada ya uchunguzi kubaini kuwa mwili wa uliorejeshwa siku ya Alhamis haukuwa wa Shiri Bibas ambaye anaaminiwa aliuliwa, na watoto wake wawili Ariel na Kfir wenye miaka miwili na mitano ambao miili yao ilitambuliwa baada ya kurejeshwa. Victor Abuso lipoje hili. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amewashtumu Hamas kwa kuweka mwili wa mwanamke mkazi wa Gaza kuyajeneza na kuyadaa Israeli kuwa ni wake Shiri Bibas mmoja wa mateka wake na kuahidi kwamba atahakikisha kuwa haki inatendeka. Israeli imesema mwanamke huyo na watoto wake wawili waliuawa kinyama kwa kushambuliwa na Hamas, ambao wanadai kwamba mateka hao waliuawa kutokana na mashambulio mazito ya mabomu yaliyorushwa na wanajeshi wa Israeli. Familia ya Shiri inasema bado inasubiri hatima ya mpendo wao huku ikimlaumu waziri mkuu Netanyahu kwa kushindwa kumpigania mama huyo na watoto wake wawili. Lebanon inajiandaa kwa shughuli ya maziko ya kiongozi wa zamani wa Hezbollah Hasan Nasrallah, karibu miezi mitano baada ya kuuawa katika shambulio la anga la Israel. Viongozi kutoka nchi za kiarabu wanakutana nchini Saudi Arabia kujadili mpango wa Marekani kutaka kuuchukua ukanda wa Ghaza na kuujenga upya huku wakazi wakipelekwa katika maeneo mengine. Jupiter Mayaka anafafanua zaidi. Mkutano huu unakuja baada ya viongozi wa nchi hizo kwa nyakati tofauti kupinga pendekezo hilo la Rais Donald Trump baada ya kuingia madarakani. Pendekezo hili la Trump limewaunganisha viongozi hawa ambao wanajadili ni nani anapaswa kuongoza ukanda wa Gaza na namna ya kulijenga upya eneo hilo ambalo limeharibiwa vibaya kufuatia mashambulio ya jeshi la Israeli. Taarifa za ndani zimesema viongozi hao wanajadiliana kuhusu namna watakavyojenga upya ukanda wa Gaza kwa fedha zao kwa lengo la kuangusha mpango wa Rais Trump. Nam, Kiev na Washington wanafanya mazungumzo kuhusu mpango wa kuipatia Marekani fursa ya upendeleo kwenye hifadhi ya madini ya Ukraine licha ya mzozo mkubwa kati ya viongozi Volodymyr Zelensky na Donald Trump.