Saa kumi na moja kamili za jioni jijini Butembo, mashariki mwa DRC. Jijini Nairobi ni saa kumi na mbili kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali nam. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 19, mwaka 2025. Tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasarini Mahakama kuu nchini Uganda imeamuru kurejeshwa gerezani kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dr Kiza Besigye licha ya afya yake kudorora. Mapigano makali yaripotiwa tangu jana huko Lubero, kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali katika mji huo ulioshuhudia utulivu. Serikali ya Sudan imeikosoa vikali Kenya kukubali kuwa mwenyeji wa shughuli ya kisiasa za kundi la wanamgambo wa RSF. Na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amkosoa rais wa Marekani kwa kile alichokieleza anaamini taarifa potovu zilizotengenezwa na Urusi. Habari kamili, tuanzie huko nchini Uganda ambako mahakama kuu nchini humo imeamuru kurejeshwa gerezani kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dokta Kizza Besigye licha afya yake kuendelea kudorora kwa kushinikiza kuachiwa kwake. Uhuru kutoka Kampala, Kenneth Lukwago anatufafanulia zaidi. Wakati wa kesi hiyo hakimu Dagala Singiza alitoa agizo kwamba Dokta Kiza Besije arejeshwe kwa haraka katika gereza la Luzira kwa matibabu ya haraka kutokana na hali yake mbaya ya kiafya. Baadaye alifunga kesi bila kutoa uamuzi wake, jambo ambalo liliwakera mawakili wa Dokta Kiza Besije, kama ilivyoelezwa na mmoja wao. Dr. Besije aliletwa pamoja na Obed Lutale kotini, lakini kumekuwa na amri kwamba arudishwe katika gereza la Luzira bila kibali halali cha kurudishwa rumande. Tulidhani mahakama itatoa amri leo kuhusu uhalali wa kufungwa kwake. Kwa bahati mbaya, haijafanyika. Tunaondoka katika mahakama hii na mioyo mizito, kukata tamaa, huzuni. Ya mbaya zaidi ni kwamba hata hatujaambiwa uamuzi kuhusu umbi letu utatolewa lini masuala ya kisiasa Timothy Chimonges alihudhuria kikao cha mahakama. Kwa kweli kesi hii kwa sababu ya uzito wake uamuzi wake ilitakana itolewe kwa haraka sana. Upande wetu tulitarajia kwamba koti ingesikiza kesi hii na iweze kutoa uamuzi kwa haraka, kwa sababu kuna jambo la haki za binadamu hapa, na lazima tuhakikishe ya kwamba haki inapewa wale washtakiwa, na pia si Kizza Besigye peke yake, kuna wengine wengi wenye wamefungwa. Dokta Besigye na mawakili wake wanatarajiwa katika mahakama nyingine kesho ambapo maombi yaliwasilishwa kutaka achiliwa kwa msingi ya matibabu kwa sasa, anasalia gereza la Luzira hadi mahakama itapotoa matamko. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. nam wagonjwa wanane waliotibiwa ugonjwa wa ebola nchini Uganda wamepona. Waziri wa afya wa nchi hiyo ametoa taarifa hiyo akitangaza mlipuko wa hivi karibuni wa ugonjwa huo hatari Wanane hao wamekuwa chini ya matibabu na wamepona kabisa, kulingana na waziri uh, ruth Achang. Tuelekee huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako waasi wa M23 wanaendelea kusonga mbele huko kivu Kusini, wakati huu mapigano mapya yakiripotiwa katika eneo la Lubero, jimboni kivu Kaskazini, eneo ambalo lilikuwa limeshuhudia utulivu kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngorombi anatueleza ilivyo. Ilikuwa karibu saa kumi asubuhi juma nne, ndipo mapigano yaliripotiwa katika vijiji kadhaa haswa Mambasa, Ndoluma, Lubango kati ya FRDC na M23, kama alivyoshuhudia Deliko Mbambu Nyamwami, kiongozi wa shirika Sidope Lubero. ni njia karibu ine ambayo inapatikana kwa mapambano, mapambano inaendea kuwa ngambo za hukumwa Lubango, Kitumbiro, inakuwa ngambo za Mutongo kwa Limoya, watu wengi wanakuwa wahami na wanateseka barabarani kila chochote cha ja kukula, na hiyo mapambano inavunja mkataba wa kusimamisha mapambano. Silaha nzito na nyepesi zilisikika pia Kanyabayonga na Kirumba, Vutsorovya kusini mwa Lubero, ambapo pia baadhi ya raia wamesema kuna maeneo ambayo yamekamatwa kabisa na wale maaskari wa M23. Jambo ambalo sisi tunalitafuta ni maji. Baba, tunateseka, tuko mpori, bunduki ziko na lia saa mbili mpaka saa hii tuko nateseka Wakati hayo ya kijiri, shirika linalohudumia watoto ulimwenguni la UNICEF limesema li vita vimeathiri elimu ya wanafunzi katika mkoa wa Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Polen Nkoseu ni mkuu wa shirika la UNICEF katika DRC. Katika mizozo ni watoto ambao ndio wanaadhiriwa zaidi. Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, tunazungumza zaidi juu ya shule 2500 ambazo zimefungwa. Tuwalinde watoto watoto maana wanaadhiriwa kingono, kutekwa nyara na kusajiliwa. UNICEF imehitaji pia hatua za dharura kuokoa mwaka wa shule nchini Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa DRC Felix Tshisekedi ameomba msaada wa kijeshi kutoka nchini Chad kumsaidia kukabiliana na waasi wa M23 ambao wameendelea kuteka miji na vijiji mashariki mwa DRC, wakati huu wakielekea kuudhibiti mji wa Uvira jirani na Bujumbura, mji mkuu wa Burundi. Hapo jana Februari 18 Didie Mazenga ambaye ni mjumbe wa rais Chisekedi alikuwa mjini Njamena nchini Chad kuwasilisha ombi hilo kwa Rais Idris Debi Itno. Rwanda imesitisha ushirikiano wa kimaendeleo na Ubelgiji baada ya kuibuka tofauti kati ya nchi hizo mbili kuhusu mzozo wa mashariki mwa DRC, wizara ya mambo ya nje ya Rwanda ikisema Ubelgiji iliunga mkono upande wa Rwanda. Rwanda imesema haiwezi kurubuniwa kwa ufadhili ili kupata ufadhili wa kifedha. Je, hatua hii ina maana gani? Balozi Dudu Mirefu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anadadavua swala hili. Ni kwamba uh, wanaonyesha nia nzuri wenzetu Wabeleji, hata Uingereza, hata Ufaransa, jumuiya ya kimataifa kweli wanajitahidi, na wana, wanatakiwa kuendelea namna hii, waonyeshe kwamba kuna ma, kunakuwa matokeo kwamba kunaweza ukapata shida ikiwa utaendelea kwenye njia ya kutafuta vita kila wakati na hii ni mojawapo ya kitu wanaweza kufanya, kukata ubalozi, kukata mawasiliano na Rwanda, wanaweza kukata misaada kwa Rwanda. Kwa upande wake, Ubelgiji imesema inachukua tahadhari kuhusu uamuzi huo na inatathmini upya ushirikiano wao na nchi ya Rwanda, wakilenga kutekeleza tamko la Rwanda. Serikali ya Sudan imekosoa vikali nchi ya Kenya kukubali kuwa mwenyeji wa shughuli za kisiasa za utiaji saini wa mkataba wa kisiasa kati ya wanamgambo wa RSF na washirika wao, mkataba unaolenga kuunda serikali mbadala katika maeneo ya Sudan yanayodhibitiwa na RSF. karor kurir inasemaje taarifa hiyo ya serikali ya Sudan? Katika ujumbe wa barua wizara ya mambo ya nje ya Sudan imeshtumu Kenya kwa kukiuka sheria za kimataifa, mkataba wa Umoja wa Mataifa, misingi ya Umoja wa Afrika na mkataba wa kuzuia uhalifu wa kimbari. Sudan inalalamikia Kenya kwa kwenda kinyume na ahadi yake ya kuzuia shughuli zilizo kinyume na Sudan na ujirani mwema. Aidha, serikali ya Sudan imepuzilia mbali shughuli za RSF jijini Nairobi, ikisema ni propaganda isiyokuwa na athari, huku ukiitaka jumuiya ya kimataifa kulaani vitendo vya Kenya. Wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa wakipambana na jeshi la Sudan tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu wamethibitisha kuwa watashiriki na kutia saini makubaliano ya kuunda serikali mbadala ndani ya Sudan, yaliyopangwa kufanyika katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, siku ya Ijumaa. Makubaliano haya ambayo yatakuwa kati ya kundi ya RSF makundi ya washirika wake yenye silaha yanalenga kuunda serikali mbadala ya amani na umoja katika maeneo ambayo RSF inadhibiti. Nam tukisalia na, na masuala ya Sudan, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wahamiaji inasema mapigano makali ambayo yamekuwa yakiendelea kwa siku mbili zilizopita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF katika jimbo la Darfur yamesababisha familia zaidi ya elfu kumi kuyakimbia makazi yao. Wanamgambo wa RSF wameshutumiwa kuvamia kambi ya Zamzam inayowapa hifadhi watu zaidi ya laki tano na kuwa chanzo cha mapigano hayo. Umoja wa Afrika umeonyesha wasiwasi wake mkubwa juu ya kuendelea kuongezeka kwa vita nchini Sudan na uhalifu dhidi ya ubinadamu usiokoma. Umoja wa Afrika umefanya mkutano maalum wa baraza lake la amani na usalama Ijumaa iliyopita kujadili mzozo wa Sudan. RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Guinea, Abdul Sacco ametekwa na watu waliokuwa wamevalia vinyago akiwa nyumbani kwake siku ya Jumatano asubuhi. Jopita Mayaka, ilikuwaje? Sako ni mwanasiasa maarufu na mmoja wa viongozi kwenye muungano wa vyama vya siasa vyama vya, vya, vya wafanyabiashara na mashirika ya kiraia unaoshinikiza uongozi wa kijeshi kurejesha madaraka kwa raia. Watetezi wa haki za binadamu wamelaani kutekwa kwa mwanasiasa huyo na kutaka achiwe huru na kushtumu uongozi wa kijeshi kwa hatua waliochukua. Ripoti zaidi zinasema Mwanasiasa huyo alitekwa na wanaume waliokuja nyumbani kwake na magari matatu waliokuwa wamevalia nguo za kiraia. Hii sio mara ya kwanza kwa mwanasiasa huyo kukamatwa. Aliwahi kujipata katika hali hiyo mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wakati alipotiwa mbaroni kwa kupanga maandamano hili pia si tukio la kwanza kutokea nchini Gini kwa sababu tangu wanajeshi walipochukua madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na moja wameendelea kuwakamata wapinzani, akiwemo mwanasiasa maarufu Aliba aliyefungwa jela kwa kukosoa utawala wa Jenerali Mamadi Dumbwea. Jeshi la Chad limesema kuwa limewaua takriban wanamgambo mia tatu wa Boko Haram na kupoteza wanajeshi wake ishirini na saba katika kampeni ya miezi minne dhidi ya kundi la kijihadi iliyomalizika Jumanne, Februari 20 mwaka 2025. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Na, mm, matangazo haya tunayapata pia kupitia uh, redio wa shirika kutoka katika maeneo mbalimbali Afrika Mashariki. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema Rais wa Marekani Donald Trump anaamini na kuishi kwenye ulimwengu wa taarifa potovu zilizotengenezwa na Urusi kuhusu vita vinavyoendelea katika nchi yake. Kauli hii ya Zelensky imekuja baada ya Trump kumshutumu kiongozi huyo wa Ukraine kwa kupoteza nafasi ya kupata amani baada ya Marekani kuanza mazungumzo na Urusi nchini Saudi Arabia kwa lengo la kupata mwafaka bila ya kuihusisha Kiev. Kauli ya kiongozi huyu inamaanisha nini? Torosten Alenga ni mchambuzi taifa wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Vita hivi vitakuja kukwisha, na najua lazima kutakuwa na wakati ambapo mataifa haya mawili yataweza kuketi pamoja kwa meza na kujadiliana na kuweza kuamua jinsi watakavyoishi kwa pamoja wakishiriki mipaka yao miwili. Maanake ni mataifa ambayo hata lugha wanaongea lugha sawa, na kuna watu wengi sana wa asili ya Kirusi walio katika upande wa Ukreni, kuna watu wengi wa asili ya Kiukreni walio katika maeneo ya Urusi. Basi nafikiri ni maswala ambayo yatahitaji tu wao wawili kuongeleshana na watakapoongea katika ile meza kuu, basi mataifa mawili ama watu wenye wako katika hayo mataifa wataweza kufata mwelekeo kutoka kwa viongozi wao. Naye waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov, amemsifia rais Trump kwa kauli yake kuhusu Zelenski, wakati huu mataifa hayo yakitarajiwa kuendelea na mazungumzo zaidi kuhusu vita vya Ukraini. Kundi la Hamas linapendekeza kuachia mateka wote wa Israel wanaosalia kwa mara moja ili kupata amani ya kudumu na Israel kwenye utekelezwaji wa awamu ya pili ya mkataba wa usitishwaji vita. Victor Abuso nam, taarifa hiyo itakujia hapo baadaye. Rais wa ufaransa Emmanuel Macron amepanga, alipangwa Jumatano kuandaa mkutano mpya kuhusu Ukraine katika nia ya kuratibu jibu la Ulaya kwa kile alichokiita tishio lililopo kutoka kwa Urusi baada ya mabadiliko ya sera ya kushangaza kutoka huko Marekani. Takriban Wafalestina watatu wameuawa na wengine 11 kujeruhiwa katika mashambulizi ya Israel kote Gaza katika muda wa saa 24 zilizopita, kulingana na taarifa ya wizara ya afya kutoka eneo hilo matangazo. Haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya.