Saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya ni sawa na saa 11 kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa DRC. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali ni nayo furaha tele kukaribisha kuungana nami katika matangazo yetu ya jioni leo Jumanne, Februari 18 mwaka 2025. Tunayo mengi lakini kwanza usiondoke. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na wajumbe wa wanamgambo wa RSF nchini Sudan, wako nchini Kenya kujadili swala la uundwaji wa serikali mbadala. Wapiganaji wa M23 wanatuhumiwa na Umoja wa Mataifa kuhusika na mauaji ya watoto mjini Bukavu baada ya kuteka mji huo. Watu 20 wakiwemo watoto na wanawake wameuawa wa kaskazini mwa Mali baada ya magari yaliyokuwa wakisafiria kushambuliwa na mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Urusi na Marekani wafanyika mjini Riyadh kuzungumzia swala la kumaliza vita nchini Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Mjumbe wa jumbe kutoka kundi la wanamgambo wa RSF nchini Sudan wanaopambana na serikali ya nchi hiyo, yakiwemo makundi ya kisiasa, wapo jijini Nairobi nchini Kenya kujadiliana kuhusu swala la uundaji wa serikali mbadala ambayo inatarajiwa kutangazwa siku ya Ijumaa. Victor Muturi alihudhuria mkutano huo. Mamia ya wajumbe wanaounga mkono RSF walijitokeza wakiburudika kwa miziki kwa saa kadhaa, wakisubiri kiongozi wao Muhamed Amdan Dagalo ambaye hakujitokeza. Khalid Muhamed ni mmoja wa viongozi kutoka chama cha Umma, yupo jijini Nairobi kushuhudia uundwaji wa serikali hiyo mbadala. Endorse... niko hapa kuthibitisha kuundwa kwa serikali mbili za Sudan ambazo zitasaidia raia wa Sudan kupata haki yao, usawa, amani na kuwafikia mambo muhimu ya kimsingi. Kwa sasa watu wa Sudan wamegawanyika, wengine wanapata stakabadhi muhimu, wengine hawapati, wengine ni wakimbizi, wengine wanaishi eh, nyumba nzuri. Kwa hivyo tutahakikisha kila mmoja anapata elimu, amani na haki za msingi. Taraji Mustafa ni raia wa Sudan na mtetezi wa haki za binadamu anayeishi uhamishoni nchini Kanada. Tumeteseka tangu Sudan Kusini ipate uhuru wao, na tunafikiri muda umewadia kwa raia wa Sudan kupata nchi yenye amani, nchi ambayo inawatambua vilevile, vile kujenga taasisi muhimu za uwazi na kukabiliana na ufisadi mkutano wa leo ulihudhuriwa na Abdul Haim Hamdan Dagalo, msaidizi wake Muhamed Hamdan Dagalo ndiye aliyeonekana, huku maswali yakiibuliwa kuhusu hatua ya serikali ya ya Kenya kukubali wanamgambo hao kufanya kufanyia shughuli zake nchini Kenya. Na Victor Muturi. Wakati hayo yakijiri wanamgambo wa RSF wameripotiwa kuwaua zaidi ya watu mia mbili wakiwemo wanawake na watoto katika kipindi cha siku tatu zilizopita kwenye vijiji vya kusini mwa nchi hiyo, kama anavyoeleza hapa George Ajoi. Kwa mujibu ambalo wa kundi la wanasheria ambalo linashughulikia ukiukaji wa haki za binadamu vikosi vya RSF vilishambulia raia hao wasiokuwa na silaha katika vijiji vya Alkadris na Elkuwait katika jimbo la White Nile. Katika siku hizo wanamgambo hao wanaripotiwa kuwaua watu hao kwa kuwanyonga na kuwateka wengine pamoja na kupora mali zao huku wengine wakijeruhiwa na kukimbia makazi yao. Aidha, imebainishwa kuwa baadhi ya wa wakazi walipigwa risasi walipokuwa wakijaribu kutoroka kuvuka mtu huku baadhi yao wakizama katika mto huo katika harakati za kujiokoa. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje inayoungwa mkono na jeshi la Sudan imesema idadi ya waliouawa kutokana na mashambulio hayo ya RSF ni zaidi ya 430 hadi kufikia sasa. Vita hivyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na wengine zaidi ya milioni kumi na wawili wamelazimika kuyaama makazi yao katika mzozo ambao mpaka sasa suluhu haijapatikana tukisaidia katika eneo hilo hilo. Umoja wa Mataifa Jumanne umeripoti mapigano makali kaskazini mwa Sudani kusini ambayo yalisababisha vifo vya raia na kujeruhiwa kwa askari mmoja wa kulinda amani. Taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta lakini masikini, ambayo alijipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja pekee linakabiliwa na ukosefu wa utulivu na mizozo ya mara kwa mara na mizozo ya kisiasa. Na sasa tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa waasi wa M23 wamehusika na mauaji ya watoto mjini Bukavu baada ya kuingia kwenye mji huo mkuu wa jimbo la Kivu Kusini. Ofisi ya Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa katika ripoti yake imesema imethibitisha kutokea kwa mauaji hao ya watoto yaliyotekelezwa na waasi hao baada ya kuingia Bukavu wiki iliyopita. Ravina Shamdani ni msemaji wa tume hiyo. Hali inaendelea mashariki mwa DRC inaendelea kuwa mbaya na kusababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo kuuawa kwa watoto na dhuluma dhidi ya vitendo vya ngono. There have also been attacks on hospitals and humanitarian warehouses. Hospitali pia zimeshambuliwa pamoja na watu wanaohusika na kutoa misaada ya kibinadamu pamoja na maafisa wa mahakama. Maafisa wetu wamethibitisha kuuawa kwa watoto baada ya M23 kuingia Bukavu wiki iliyopita na tunafahamu pia watoto walipatikana wakiwa na silaha. Ni sauti yake Ravina Shamdasani, ambaye ni msemaji wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Rais wa Kenya William Ruto amewapokea wajumbe wa baraza la kanisa katoliki nchini DRC SENCO wakiambatana na wajumbe wa baraza la kanisa la kiprotestanti ACC, ndani ya mfumo wa mkataba wa kijamii. Wajumbe hao juma hili walikuwa barani Ulaya kutana na wanasiasa mbalimbali kabla ya kuhitimisha mchakato wao huko Kinshasa, na ambapo watatoa tathmini ya shughuli hiyo. Na mashirika ya kutetea haki za binadamu kutoka nchi za Afrika Mashariki yameitisha maandamano siku ya Ijumaa jijini Nairobi kuendelea kushinikiza serikali ya Uganda kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Dr. Kizza Besigye, ambaye hali yake ya kiafya imeendelea kudhoofika baada ya kugoma kula Akiwa gerezani, mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Ronald Ebole, ambaye ni mtafiti wa Amnesty International nchini Uganda na Tanzania. Kwanza, mahakama ya kijeshi haina uzoefu wa maswala ya kijamii ambayo maswala ambayo yanahusu yana raia wa kawaida. Pili, mahakama hizi hazina hakimu ambao wameweza kuhitimu kama mahakama zingine. Kwa hivyo tunaona kwamba kutokuwa na njia halali ya kushughulikia kesi hii inaelezea kwamba hakuna nia nzuri ambayo tunaiona kutoka kwa rais Museveni. Na sasa hatimaye, iwapo kesi itapelekwa katika mahakama ya kiraia, mnaimani kwamba haki itatendeka? Pengine, pengine haki itatendeka, kwa sababu tunasema kwamba koti kuu ilifanya uamuzi. Koti za kiraia zinaweza kuwa na, uh, na mwelekeo mzuri kihaki kushinda koti za kijeshi. Hali ya kiafya kufika sasa, daktari Besije Ipoje, daktari Besije, tunahofia kwamba kwa sababu amesema kwamba lazima ataendelea na kususia kula, tunahofia kwamba hali yake ya kiafya inaweza kudhoofika, kudhoofika za... Jioni hii waziri wa maswala ya sheria na katiba Nobert Mao ameliambia bunge kuwa swala la kuachiwa uhuru kwa, kwa Dr. Kiza Besije litakuwa mahakamani hapo kesho baada ya mawakili wake kushinikiza kuachiwa kwake. Napenda kuiarifu bunge hili kuwa wakati tulipofika court, mahakamani lawyers, mawakili wa Dr. Kiza Besige walikuwa wameshirikiana na mahakama e, na walikubaliana kupanga upya kesi hiyo ambayo ilikuwa imepangwa Jumanne wiki ijayo, na sasa itasikilizwa that kesho that tomorrow. Na katika muda huo mahakama itatoa mwelekeo na watatii agizo la mahakama the, kuu. Rais Yoweri Museveni kwa mara ya kwanza amezungumzia masaibu yanayomkumba mpinzani wake kupitia mitandao ya kijamii na kusema mchakato wa kuhamisha kesi ya Dokta Kizza Besigye kutoka mahakama ya kijeshi hadi kiraia unaendelea. RFI Kampala, 93.7 FM. Matangazo haya pia yanakujia kupitia redio wa shirika nchini DRC, Redio Communoter Hamka, Redio Colombe ya huko Kalemie, Redio Miamba ya Keba, Redio ya Kijamii Amani Boga, Redio Maponi Kindu Manyema. Watu takriban ishirini wakiwemo watoto na wanawake wameuawa kaskazini mwa Mali baada ya magari walimokuwa wakisafiria kushambuliwa na watu wenye silaha. Florense Kihwa lipo Jehili. Ripoti zinasema mauaji hayo yametekelezwa na mamluki kutoka Urusi Wagner na wanajeshi wa Mali. Baada ya shambulio hilo, jeshi la Mali limesema kulitokea kwa makabiliano makali na makundi yenye silaha. Imebainika kuwa basi lililoshambuliwa lilikuwa limetokea kwenye mji wa Gao kwenda nchini Algeria, huku jeshi la Mali likisema liliwaua magaidi saba na kupata silaha kadhaa. Hata hivyo, jeshi katika nchi hiyo limesema halikulenga basi hilo la abiria na kuongeza kuwa uchunguzi Kubaini kilichotokea kundi la waasi linalopigania kujitenga kwa eneo la Azawad limeendelea kushtumu uongozi wa Bamako unaoongozwa na jeshi kwa kuwalenga watu katika eneo hilo kwa kisingizio cha kupambana na utovu wa usalama mwezi disemba mwaka uliopita mashirika ya kutetea haki za binadam yalishtumu jeshi la Mali na mamluki wa Wagner kuwalenga raia wa kawaida wasiokuwa na hatia Waziri wa utamaduni wa Ufaransa bi Rashida Dati ameanza ziara siku ya Jumatatu katika ukanda wa Sahara Magharibi yenye mzozo na ambapo atakutana na maafisa na kufungua kituo cha utamaduni cha Ufaransa katika kuonyesha kuunga mkono uhuru wa Moroko katika eneo hilo la jangwa la Sahara. Kiwango rasmi cha ukosefu wa ajira nchini Afrika Kusini kimeshuka kidogo katika robo ya nne ya mwaka jana, kusaidiwa na faida za kazi katika sekta ya fedha na viwanda. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kHz. Radio France Internationale. Nam saa kumi na mbili dakika kumi na moja Afrika Mashariki. Mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio na mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov umefanyika mjini Riyadh nchini Saudi Arabia na ambapo nchi hizo mbili zimekubaliana kuteua wajumbe watakaojadiliana kuhusu namna ya kumaliza vita vya Ukraine. Mazungumzo haya yanahudhuriwa na wawakilishi kutoka Ukraine na Ulaya ambao hawakualikwa. Baada ya kikao hicho, Marco Rubio amekuwa na kauli hii: The goal of was the lengo la mkutano wa leo lilikuwa ni kufuatilia mawasiliano ya simu kati ya viongozi wiki iliyopita na kuomba kuanzisha mawasiliano leo, ikiwa ni hatua ya kwanza ya safari ngumu na muhimu. Na Rais Trump anatazamia kumaliza mzozo huu kama alivyosema alipokuwa akifanya kampeni yake ya, ya urais, na anataka kuumaliza kwa njia ambayo ni ya haki na ya kudumu, ili kusiwe na mzozo mwingine ndani ya miaka miwili hadi mitatu hiyo haitakuwa rahisi kuwafikia, lakini ni yeye pekee ulimwenguni ambaye ana uwezo wa kuifanikisha. Donald Trump ndiye kiongozi pekee duniani anayeweza kuanzisha mchakato huo na leo ilikuwa hatua ya kwanza katika mchakato huo. Upande wake, Sergei Lavrov amesema mazungumzo hayo yamekuwa mazuri na kusisitiza kuwa hatua ya Ukraine kupanga kujiunga na jeshi la NATO Ndiyo ilikuwa sababu kubwa iliyofanya Urusi kuivamia. Rais wa Tume ya Ulaya Ursula von der Leyen amekutana na mjumbe maalum wa Marekani kwa Ukraine Keith Kellogg mjini Brussels, nchini Ubelgiji iliyo Februari kujadili swala la kukomesha uvamizi kamili wa Urusi. Wanajeshi wa Israel wamejiondoa katika sehemu zote isipokuwa tano kusini mwa Lebanon siku ya Jumanne, na kuwaruhusu wakazi waliokimbia makazi yao kurejea katika vijiji vya mpaka vilivyoharibiwa kwa zaidi ya mwaka mmoja wa mapigano. Hayo yanajiri wakati kundi la Hamas likifahamisha kuwa liko tayari kuwasilisha mateka wa Israel waliokamatwa katika mashambulio. Mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu kuhusu Ghaza uliopangwa kufanyika wiki ijayo umetangazwa kuahirishwa hadi Machi nne, kulingana na taarifa za mwenyeji wa mkutano huo ambaye ni Misri. Hata hivyo taarifa za kuahirishwa kwa mkutano huo ama sababu hazikuwekwa bayana. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, hii leo amesoma magazeti na kupata kifungua kinywa siku ya Jumapili baada ya usiku wa pili kulala vizuri katika hospitali ambapo papa huyo mwenye umri wa miaka 88 na anatibiwa maambukizi ya njia ya kupumua huko Vatican.