Ni saa kumi na moja kamili za jioni kule Kavumu, mashariki mwa DRC eh, Kivu Kusini huko DRC, sawa kabisa na Bujumbura nchini Burundi. saa kumi na mbili kamili huko um, um, Mombasa, pwani ya Kenya. Hii ni idhaa Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Waasi wa M23 wa udhibiti kijiji cha Katana na tayari wamechukua uwanja wa ndege wakavumu mashariki mwa DRC. Watogo kupiga kura baraza la kwanza la Senate licha ya malalamiko ya upinzani. Naye rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ashiriki mkutano wa usalama wa Munich huku mazungumzo kati ya Trump na Putin yakizua wasiwasi ni Ijumaa ya Februari 14 mwaka wa 2025, msikilizaji. Uh, tuanze kwanza moja kwa moja na habari hii kutoka shirika la umoja wa mataifa linalohudumia watoto UNICEF. Limesema mamia ya watoto walionaswa katika mapigano mashariki mwa nchi ya DRC wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya ukatili wa kingono ikiwemo kubakwa na watu wenye silaha undani. Wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa shirika hilo, vitendo vya ukatili dhidi ya watoto viliongezeka kwa kiwango cha juu, UNICEF ikitoa wito wa kukomeshwa kwa machafuko wakati waasi wa M23 wakiendelea kujaribu kuchukua maeneo zaidi. Katika taarifa yake, UNICEF imewatuhumu waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda pamoja na wanajeshi wa serikali wanaosaidiwa na wapiganaji wazalendo kwa kuhusika na vitendo hivyo. Katika muda wa wiki mbili zilizopita, zaidi ya watoto elfu moja na mia moja wasio na walezi wametambuliwa katika majimbo mawili ya Kivu, kulingana na UNICEF. Shutuma za UNICEF zinakuja wakati mzozo kwenye eneo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini hauonyeshi dalili za kupungua, ambapo maelfu ya watu wameuawa na makumi wengine kuyahama makazi yao. Msikilizaji, tume ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani nchini DRC, MONUSCO, hapo jana ilisema kwamba zaidi ya raia 80 waliuawa katika shambulio lililotekelezwa na waasi wa CODECO katika eneo la Jugu huko Ituri. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva amesema hivi hivi karibuni kwamba wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na SADEK watakutana kujadili namna ya kutekeleza maazimio ya kusitisha vita mashariki mwa DRC. Hiki ndicho katibu mkuu alichokisema alipozungumza na mwandishi wetu Carol Corir aliyeko Addis Ababa, Ethiopia. Mwanzo kutakuwa na mkutano wa amri kuu wa majeshi katika hizo nchi unganishi za SADAC na EAC ambao wataweza kutoa mipango ama harakati za vile kutakuwa na ile, um, ceasefire. Alafu tutakuwa na mkutano wa baraza la mawaziri e, mambo ya nchi za nje na pia masuala pia ya defense, ambao watakutana na kupata report. La tatu pia tutakuwa na mkutano wa sekretari ambayo inatekeleza masuala yote ya sera ambayo yame tuna tunahisi ya kwamba kuna mwelekeo siku za usoni tutaona upungufu katika ile hali ambayo iko na watu walichukua huu mkutano. Na wakuu wa mataifa ya Afrika wanatarajiwa kupitisha maazimio ya usitishwaji wa mapigano yaliyokubaliwa jijini Dar es Salaam wiki moja iliyopita. Wakuu wa nchi na serikali kutoka barani Afrika wamekutana hivi leo kujadili kuhusu uundoaji wa taasisi itakayoshughulikia na kutathmini mikopo kwa nchi za Afrika. Akizungumza katika kikao hicho, Rais wa Kenya William Ruto amesema muda wa Afrika kufanyiwa tathmini kwa vigezo visivyokubalika umeisha. Global Credit Rating agencies Have let us down. Mashirika ya kimataifa ya kutathmini uwezo wa kukopa yametuangusha. Wanategemea vigezo visivyo sahihi, na mfumo wote ni wa kibaguzi, matokeo yake ni wanatoa picha isiyotenda haki picha kwa uchumi wetu. Over, na inaleta madhara kwa sababu inaeleza hali potovu kuhusu uwezo wa kupata mikopo kama nchi ambayo sio sahihi kwa upande wake katibu wa tume ya AU Monique Nsanzabaganwa, ambaye pia anasimamia utawala wa fedha, uh, huko amesema hatua ya kuundwa kwa taasisi hiyo ni ukombozi wa kifedha kwa Afrika. Is... Afrika inainuka na ni wakati wetu kudai nafasi yetu kiuchumi. Kuundwa kwa taasisi hii ya kutathmini uwezo wa kupata mikopo ni hatua ya kijasiri inayohitajika ili kuelekea Afrika kupata utambulisho ambao hautegemei mashirika ya nje, ila inafahamika kuhusiana na hali yake halisi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalokadiria hali ya uchumi barani Afrika ni kwamba bara la Afrika limepoteza nafasi za ufadhili zenye thamani ya dola bilioni 55, kutokana na ubaguzi wa kifedha. Afisa mkuu wa Umoja wa Afrika au mmoja huko amesema, wakati huu idadi ya watu barani Afrika ikitarajiwa kufikia bilioni 2.5 ifikapo mwaka wa 2050 bara hilo linapaswa kuimarisha uwezo wake endelevu wa uzalishaji na usindikaji wa chakula ili kuharakisha ama kuhakikisha usalama wa chakula. Kampeni za la, la salama zimeshamiri uh, zimesha katika jiji la Adisababa kuelekea uchaguzi wa mwenyekiti mpya wa tume ya umoja wa Afrika hapo kesho. Marais kutoka nchi zaidi ya arobaini wamekuwa kwenye mikutano ya faragha ya makundi mbalimbali yanayowaunga mkono wagombea watatu kutoka Kenya Jibuti na Madagaskar. Kutoka Adis Ababa, mwandishi wetu Carol Corir ametutumia ripoti ifuatayo. Baada ya kuibuka habari kuwa muungano wa sadek umeamua kusimama na mgombea Richard Randriamandrato, timu zinazounga mkono Mahamud Ali Yusuf na Raila Odinga zimejituma zaidi, Musalia Mudavadi akizidi kutoa uhakikisho wa, wa ushindi. Now the, the shifting moves to the heads of state. Mkondo sasa unakwenda kwa marais. Na marais, sharti wafanye uamuzi mzito. Leo pia nimetembea katika mji wa Addis kusikia wanachosema raia na nilianza na raia wa Ethiopia. Jina langu ni Malcolm, ni mmiliki wa mgahawa hapa. Tunavyozungumza namwombea Raila awe mwenyekiti wa tume ya AU. Tunaamini tuna yeye atatendea haki ya Afrika, tuna imani naye wewe. Kisha nikazungumza pia na raia wa DRC. Naitwa Rebeka, tunaamini atapita Reila, ajaribu kusaidia Waafrika na mwishowe Jamhuri ya Afrika ya Kati la... tunafikiri kwamba Afrika, Afrika we... ina haja ya kuungana kupitia kufutwa uh... kwa viza. Sisi Waafrika leo tunapohitaji kwenda Kenya hatuhitaji viza, lakini inakuwaje nchi kama vile Ethiopia ambayo ndio makao makuu ya Umoja wa Afrika wanalazimisha Waafrika wanaokuja hapa kuwa na viza? Tukilifikiria hilo basi, bara letu litapiga hatua kwenda mbele. Kilicho wazi ni kuwa uongozi mpya unaleta matumaini kwa raia wengi wa Afrika. Hivyo basi, atakayechaguliwa kati ya watatu hao aweze kuangazia maslahi ya Afrika. Carol Korir, Adisababa, RFI Kiswahili. Kule Sudan Kusini, chama cha upinzani cha Sudan People's Liberation Movement in Opposition kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kilisema jana kwamba hakitajiondoa katika ule mkataba wa amani uliosainiwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Umoja wa Falme za Kiarabu umetoa wito wa kusitishwa kwa misaada ya kibinadamu huko Sudan wakati wa sikukuu zijazo za mwezi mtukufu wa Ramadhan. na msikilizaji, uchaguzi wa kwanza kabisa wa useneta nchini Togo utafanyika Jumamosi hii, uchaguzi ambao hata hivyo umesusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati nyasimbe ameongoza taifa hilo lenye karibia watu milioni tisa tangu mwaka elfu mbili ishirini na tano wakati alipomrithi baba yake ambaye alikuwa ameongoza kwa kipindi cha miaka thelathini na minane. Uchaguzi wa maseneta awali ulikuwa umeratibiwa kufanyika tarehe mbili 2 ya mwezi Februari mwaka huu, lakini ukasongezwa mbele na serikali kwa wiki mbili zaidi. Katiba mpya iliyopitishwa inachukua nafasi ya uchaguzi wa moja kwa moja wa wakuu wa nchi kwa mfumo wa bunge na kufanya nafasi ya urais kuwa ya heshima tu, ambapo madaraka yatahamishwa kwa rais wa baraza la mawaziri, nafasi ambayo kwa sasa inashikiliwa na Nyasimbe. Chama kikuu cha upinzani Alliance of Democratic for Integral Development chenyewe kimethibitisha kushiriki uchaguzi huu, huku vyama vingine vikiwemo muungano wa kitaifa wa mabadiliko ANC na Democratic Forces for Republic FDR vimesema vitasusia. Waziri wa sheria wa Senegal Usman Dianye ametangaza uh, kuwa wizara yake itaanzisha uchunguzi kuhusu usimamizi wa fedha za umma, hatua inayokuja baada ya kamati ya wakaguzi wa hesabu za serikali kugundua hitilafu nyingi katika matumizi ya fedha za umma kati ya mwaka 2019 na 2024 chini ya Rais wa zamani Macky Sall. Majaji wa kwenye mahakama kuu ya Guinea kwa mara nyingine tena wameahirisha hukumu dhidi ya Waziri Mkuu wa zamani wa nchi hiyo Ibrahima Kassory Fana ambaye hakufika mahakamani hapo jana. Waziri Mkuu wa Mauritius amesema Marekani itakuwepo kwenye mazungumzo kuhusu mustakabali wa visuo visiwa kuniradhi vya Chagos ambavyo vimekuwa kwenye mvutano na Uingereza. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz matangazo haya pia yanasikika kupitia red, radio communautaire Butembo huko DRC. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema atakuwa tayari kwa mazungumzo na rais Vladimir Putin ikiwa watafikia mwafaka wa pamoja na nchi wa shirika pamoja na Marekani. Zelenski amesema haya saa chache kabla ya kukutana na makamu wa rais wa Marekani JD Vance ambapo watazungumza kuhusu mpango wa amani wa rais Donald Trump. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza ieleweke kabisa, hii vita, mfadhili mkuu hiyo ni Amerika. Kwa hiyo yeye ndio anaweza, kwa lugha ya Kiingereza wanasema anaweza kutengeneza roadmap, yani ramani ya njia ya kuelekea kupata amani. Yeye ndio ana dictate. anaweza kuwa anaongea na Zelenski, sisi hatujui, kwamba we tulia, mimi nitaongea nani, nitamwita na ikifika wakati wako nikikwita uje, kwa sababu Zelenski anasaidiwa katika hiyo vita, yeye hana ubavu wa kukabiliana na Urusi. Kauli yake inakuja wakati huu Marekani ikionekana kubadili mpango wa namna itakavyosaidia kupatikana kwa suluhu, oh, kati ya Kiev na Moscow. Uingereza imewawekea vikwazo maafisa wa Urusi kufutia, kufuatia kile inachokisema ni kuendeleza shinikizo dhidi ya rais wa Urusi Vladimir Putin kuhusu vita yake kule Ukraina. Marekani imesema itaiuzia nchi ya India ndege za kisasa za kivita, wakati huu rais Donald Trump akisema atahakikisha kuna kuwa na urari wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa India Narendra Modi, Trump alisema haikubaliki nchi yake kutozwa ushuru usio sawa. Be... Kuanzia mwaka huu tutaongeza kiwango cha vifaa vya kijeshi tunazouza nchini India kwa mabilioni ya dola, lakini pia tutaangalia namna ya kuipa India ndege za kisasa za kivita tunapoendelea kuimarisha ushirikiano wetu wa kijeshi, lakini pia kuimarisha ushirikiano wetu wa kibiashara na hivi karibuni, waziri mkuu Modi alitangaza kuondoa baadhi ya vikwazo, hasa ushuru wa juu ambao ume ua ukitatiza bidhaa za Marekani kuuzwa India, swala ambalo limekuwa tatizo kubwa. Ni sauti yake, Donald Trump, rais wa Marekani. Tume ya umoja wa Ulaya uh, imesema siku hii kwamba siku ya leo yani kwamba haikuona uhalali wowote kwa sera ya biashara iliyopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump, na kwamba itajibu mara moja dhidi ya ongezeko la ushuru ambao Trump amekuwa akiulenga. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelazwa hospitalini kwa ajili ya vipimo kutokana na tatizo la mfumo wa kupumua, tatizo la hivi punde zaidi katika mfululizo wa matatizo ya kiafya anayokabiliana nayo papa huyo mwenye umri wa miaka themanini na minane. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ambayo imewezesha mabadilishano yanayoendelea ya, ya wafungwa kati ya Israeli na Hamas, imesema leo Ijumaa kwamba ilikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya mateka waliosalia wanaoshikiliwa huko Gaza. Haya yanajiri wakati Israeli ikithibitisha kuwa imepokea orodha ya mateka wake watatu watakaoachiliwa huru kesho siku ya Jumamosi na Hamas.