Tano, tano. Imetimia saa kumi na moja kamili maeneo ya huko Turunga Goma DRC sawa kabisa na jijini Bujumbura huko Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Ujambo hapo ulipo miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na viongozi wa Afrika kukutana katika kikao cha 38 na cha umoja wa Afrika huko Addis Ababa Ethiopia. Senegal na Ufaransa zakubaliana juu ya namna ya kuondoa na wanajeshi wa Ufaransa jijini Dakar. Rais Trump naye Putin wa Urusi wapanga kukutana huko Saudi Arabia kuhusu Ukraine. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko Addis Ababa ambako wakuu wa nchi zaidi ya 40 wanatarajiwa mjini Addis Ababa Ethiopia kwa kikao cha 38 cha Umoja wa Afrika ambapo mwishoni mwa juma hili wanatarajiwa kupiga kura kuchagua mkuu mpya wa tume ya Umoja wa Afrika. Kutoka Addis Ababa, mwandishi wetu Carol Korir ametutumia ripoti ifuatayo baada ya mawaziri wa mataifa kufanya uchaguzi wa makamishina sita wa tume ya AU, marais kesho wanatazamiwa kushiriki kikao ambacho kitakuwa cha faraga ambacho kitatangulizwa na kujadiliwa kwa ripoti kuhusu hali ya usalama DRC baada ya kikao cha EAC na SADC kule Dar es Salaam, ambapo watatoa tamko kuhusu wakimbizi wa mapigano ya mashariki mwa DRC. Musalia Mudavadi ni waziri wa mashauriano ya kigeni nchini Kenya. Uh, tunatarajia marais uh, 35 ongoza wa mataifa yao na wale wengine watakuwa na kama prime minister, ama watakuwa na vice president, ama uh, waziri wa mambo ya nje za kigeni. Lakini uchaguzi huu una maana gani kwa raia wa nchi mbalimbali? Daktari Ibrahim Asane Mayaki amekuwa ni kamishna maalum wa EU, anatokea nchini Niger, ukanda wa Sahel ambapo umeshuhudia pia usalama mdogo na migogoro ya kisiasa. Pastoralist weather in East Africa Suala la wafugaji wawe wanatokea Afrika Mashariki au Afrika Magharibi, wameathirika na mabadiliko ya tabia nchi na wanalazimika kuhamahama na mifugo na kukwazana na wanajamii wengine, na hii pia linachangia kuibua mizozo. Umoja wa Afrika ina nchi wanachama 55, ila umoja huo ulisitisha wanachama wa nchi sita za Burkina Faso, Guinea, Gabon, Niger, Mali na Sudan kutokana na mapinduzi yaliyofanyika katika nchi hizo. Karo Korir, Adisababa, RFI, Kiswahili. Tukisalia kuhusu masuala ya Ethiopia huko, msikilizaji, ni kwamba viongozi wa Afrika wanaokutana huko Adisababa wikendi hii wanatarajiwa kuzindua mpango mpya wa kutaka mataifa yao yalipwe fidia kutokana na, na madhila ya wakati wa ukoloni, mpango ambao huenda ukakwaa kisiki toka kwa mataifa yaliyowatawala kihistoria. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Jupiter Mayaka baadhi ya vipengee viongozi hao wataangalia ni fidia ya kifedha, koloni za zamani kukiri kuwa makosa ya kihistoria yalifanyika na sera za mageuzi. Katika karne ya kumi na tano hadi kumi na tisa takribani wa Afrika milioni kumi na mbili nukta tano walitekwa na kusafirishwa hadi Ulaya na kuuzwa kama watumwa. Baraza la usalama la Umoja wa Afrika la kiuchumi, kijamii na kitamaduni ambalo limekuwa likitoa ushauri kwa nchi kuhusu swala hili limesema mjadala wa fidia unahitaji kushughulikia urithi wa ukoloni na utumwa wa leo. Kwenye taarifa yake, Umoja wa Afrika unasema Fidia kwa Afrika sio lazima pesa tu lakini pia kurejesha ardhi kwa wakazi asili na vitu vya kale. Jupiter Mayaka. Mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema anatoa dola milioni mbili za ziada kusaidia mwitikio wa Uganda katika mapambano yake na mlipuko ama dhidi ya mlipuko wa Ebola. Hali ya kiafya ya mwanasiasa mashuhuri wa upinzani huko Uganda Kiiza Besije ni mbaya, ikiwa ni siku tatu kupita tangu aanze mgomo wa kula. Mmoja mawakili wake amethibitisha undani wa taarifa hii. Na Emmanuel Makundi Akihojiwa na shirika la habari la AFP, wakili Erias Lukwago amesema hali ya Besigye hairidhishi, baada ya kwenda kumwona katika jela anayozuiliwa, akisema anahitaji msaada wa haraka wa matibabu. Hapo jana Lukwago aliwaambia waandishi wa habari kuwa mteja wao ameanza mgomo wa kula kupinga kuendelea kuzuiliwa kinyume cha sheria na kwamba hataweza kuhudhuria vikao vya kesi yake kutokana na kuugua. Lukwago amesema kwa Besigye kutoka jela akiwa hai ni lazima akapatiwe matibabu katika hospitali inayoaminika na yenye vifaa vya kisasa. Walipa potafutwa kuzungumzia kuhusu afya ya Besigye viongozi wa idara ya magereza bila kuthibitisha wamesema hospitali zao pia zina uwezo wa kumtibu mwanasiasa huyo kama ambavyo wanafanya kwa wafungwa wengine. Kesi ya Besigye anayekabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi imevuta hisia toka ndani na nje ya nchi hiyo, shinikizo la kuachiwa kwake likiongezeka, wakati huu mahakama ya kijeshi ikikaidi uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo iliyotoa uamuzi kutaka kesi ya Besigye kupelekwa katika mahakama za kiraia. Emmanuel Makundi namna na. Sasa kutoka Uganda tuelekee jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ambako serikali imefunga anga yake kwa ndege zote za shirika la ndege la Rwanda RwandAir Jumatano jana, hatua inayokuja siku chache kupita tangu waasi wa M23 ambao Kinshasa inasema wanaungwa mkono na Rwanda wachukue udhibiti wa mji wa Goma mkoani Kivu kaskazini mwishoni mwa mwezi Januari. Tukiwa bado huko DRC mji wa Bukavu unazidi kupokea watu waliokimbia makazi yao kufuatia mapigano huko Kivu kaskazini na katika vijiji vya maeneo ya Kalehe na Kabare huko Kivu kusini. Idadi yao kamili bado haijajulikana, lakini wengi wanadai kuwa hawana msaada wa kibinadamu. William Basimike alikutana na familia tatu zilizokaribishwa katika moja ya vyumba vya mtaa wa Ibanda mjini Bukavu na hii hapa ripoti Akiwa mama wa watoto watano, Maska Launi alikimbia kijiji chake cha Kalungu katika wilaya ya Kalehe. Hajala chochote tangu asubuhi, lakini mtoto wake anataka kunyonya depo asubuhi, haya apata kiokote ile mshituko ya mabombe ilikuwa mabombe ya nguvu, sa ilipigaka vile maake, nikashituka maziba ikaruka, nikakimbia vile ndo hivi, mtoto hapatake maziba tena. Hadi sasa hakuna kambi ya wakimbizi mjini Bukavu. Wale wanaokuja wanapokelewa na ndugu zao wa familia, huku wengine wakitafuta hifadhi kwa wakuu wa mitaa tatu. Mwajuma ni mkimbizi kutoka Minova anahifadhiwa katika jumba la mtaa wa Ibanda, ila anasema hadi sasa hana habari za mumewe. kila mtu alikimbia kivyake, juu siwezi jua iko wapi, juu sina telefoni sasa. wanaangu iko nanisikia, ajue niko Bukavu. watu wa moyo mwema mutusaidie sana, kachakula mumanguo. Mchungaji Albert Migabo Nyagaza ni mmoja wa viongozi wa kata za Bukavu, anatoa tahadhari kuhusiana na hali ngumu inayowakabili watu waliokimbia makazi yao kufuatia vita kivuka na Kivu Kusini. Tujitie nafasi ya wale wakimbizi kusudi tuwasaidie. Wengi wao walipoteza watu na walipoteza mali yao. Licha ya wasiwasi, shughuli za kijamii na kiuchumi bado zinaendelea kama kawaida mjini Bukavu. Mojawapo tu ya changamoto kwa wakuu wa vitongoji vya Bukavu ni hasa utambulisho wa wageni wote katika kata za mji wa Bukavu. William Basimike, Bukavu, RF Kiswahili. na na msikilizaji, habari za hivi punde kutoka huko Goma, DRC zinasema kwamba Delfin Katembo almaarufu Idengo, mwanamuziki mwenye umri wa miaka 27 anayejulikana kwa nyimbo zake za kukosoa na za kimapinduzi ameuawa kwa kupigwa risasi huko Goma, maeneo ya Turunga, katika mazingira tatanishi. Maelezo zaidi kuhusu mazingira kuwawa kwake ni katika habari zetu za baadaye. Utafiti uliochapishwa Alhamisi hii umeonyesha kuwa viuatilifu vinadhuru kwa kiasi kikubwa wanyama pori kote duniani, kuduma, kudumaza ukuaji, kuharibu uzazi na hata kusababisha mabadiliko ya kitabia kwa wanyama. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan Kusini, SPLM IO, kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, kimetaka kurejeshwa kwa maofisa wake wawili waliofutwa kazi Jumatatu ya wiki hii na rais Salvakir. Hatua hii inaashiria nini? Torostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Kenya. Kuwafuta wale wawili ambao um, wanaegemea upande wa um, Riek Machar, Unael, ina, um, inaelekeza kwamba taifa hilo huenda pia likawa na mvuto wa kisiasa, ama pia wakaanza kubishana bi, jinsi ilivyokuwa hapo awali. Maanake serikali hiyo iliyopo kwa sasa ilikuwa ile serikali ya mkataba wa kukubaliana jinsi mambo yatakavyokwenda, alipomtoa Josephine Lagu na kumtoa pia Benjamin Bol, nafikiri itabidi tu awachague pia wale ambao watakuwa labda ni wandani wa karibu wa Riek Machar ili kuweza kuzidi ku marisha ule uhusiano waliokuwa nao. Mtazamo wake Torstad Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. RFI Kampala. 93.7 FM. Mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Senegal wamekubaliana kuunda tume ya pamoja kwa ajili ya kuandaa mchakato wa kuondoka kwa vikosi vya Ufaransa nchini Senegal ifikapo mwisho wa mwaka 2025. Mamlaka za Benin zimeamua kumrudisha nyumbani balozi wao aliyeko Niamey kwa mashauriano, na hii ni baada ya balozi huyo Gildas Akonka uh, kuomba msamaha watu wa Niger kutokana na matamshi ya serikali yake kukejeli mapinduzi yaliyofanyika huko Niger. Hatimaye kesi iliyowasilishwa mahakamani na wakazi wa Niger Delta nchini Nigeria dhidi ya kampuni ya mafuta ya Shell imeanza kusikilizwa Alhamisi hii ya Februari 13, baada ya miaka kumi ya kupigania haki, ambapo wakazi wamekuwa wakishutumu kampuni hiyo kwa uharibifu mkubwa wa mazingira na kuwanyima maelfu ya watu kupata maji yaliyosalama ya, ya kunywa. Maafisa usalama nchini Mali wanasema mpango wa DDR wa kuopokonya silaha, kuwaondoa jeshini wapiganaji na pia kuwajumuisha wengine upya jeshini kwa hiari umezinduliwa rasmi hapo uh, Jumanne ya Februari 11 na serikali ya mpito ya Mali silizaji matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Bunda FM huko o Tanzania na Utume FM mweza Tanga, Tanzania. Ikulu ya Marekani imesema rais Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin huenda wakakutana nchini Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu ya mzozo wa Ukraine. Kauli ya White House imetolewa saa chache baada ya rais Trump na Putin kuzungumza kwa njia ya simu. Tumekuwa na mazungumzo mazuri kwa njia ya simu iliyodumu kwa zaidi ya saa moja. Nimezungumza na rais Putin, lakini pia nimezungumza na rais Zelenski. Nafikiri tupo kwenye njia nzuri ya kupata amani. Rais Putin anataka amani, lakini pia Zelenski anataka amani. Mimi pia nataka vita hivi vikomeshwe, sitaki kuona watu wakiuawa. Hivi ni vita vibaya sana ambavyo vimesababisha maafa makubwa. Kuna wanajeshi karibu milioni moja na nusu ambao wameuawa kwa kipindi kifupi tu. Nimeangalia hizo picha na zinasikitisha sana, kwa sababu unawaona wanajeshi vijana wameuawa. Hakika itakuwa ni vema vita hivi vikiisha. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Dr. Brian Mutie anaangazia hili akiwa Bungoma nchini Kenya. Unapoangalia migogoro hiyo ni migogoro ambayo bwana Trump amesema haina maana, ama ni migogoro ambayo kidogo ingeweza kuzuiliwa hapo awali ikiwa wale viongozi wangekaa chini na kuweza kuwajibika katika masuala yao ya uongozi. Ma, masuala yote yameweza kuwa disrupted, ama kuvurugwa katika hii vita na hasara kubwa ambayo eh, wa Ukraine wa wameweza kupata. Kwa hivyo ikiwa wana Urusi wataweza kuwajibika na waweze kutoa usaidizi baadhi ya kurudisha nchi ya Ukraine vile ilivyokuwa, kifedha Kiuchumi basi, hayo ni mazungumzo ya kifaragha ambayo tunatarajia kuona vile yataweza kuendelezwa. Brian, mtazamo wake Brian Mutie, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Waziri wa mambo ya Ufaransa Sebastien Lecornu hii leo ameonya kuwa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO itakabiliwa na wakati mgumu iwapo haitafikiria mustakabali wake, wakati huu Marekani na Urusi zikianza mazungumzo ya kumaliza vita nchini Ukraine. Maafisa wa polisi nchini Ujerumani wana wanachunguza shambulio wa makisa kilichotekelezwa wakati wa mkutano wa chama cha wafanyakazi huko Munich alhamis hii, ambapo dereva mmoja aliamua kuendesha gari lake hadi kuwagonga watu waliokuwa wakihudhuria mkutano. Kundi la Hamas limesema kuwa limejitolea kwa sehemu kuheshimu mkataba wa kusitisha mapigano uliosainiwa kati yake na Israeli kwa kuwachia mateka wengine watatu wikendi hii kama ilivyopangwa chini ya masharti ya makubaliano hayo. Rais wa Korea Kusini aliyesimamishwa kazi Yoon Suk Yeol atasikilizwa tena wiki ijayo kabla ya majaji kuamua kama watamwondoa rasmi madarakani au la, kutokana na agizo lake la sheria ya kijeshi mahakama ya katiba ya nchi hiyo imebainisha.