RFI. Ni saa 12 Afrika Mashariki wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Kwenye habari kuu jioni ya leo, Umoja wa Mataifa waonya kuwa vita vya mashariki mwa DRC huenda vikasambaa kwenye ukanda. Wakuu wa nchi za jumuiya ya EAC na Sadek kukutana kesho jijini Dar es Salaam kujadili hali ya mashariki mwa DRC. Nigeria yasema visa vya raia kutekwa na kutakiwa kulipa kikombozi vimepungua, na Marekani yalaaniwa kwa kuwekea vikwazo mahakama ya kimataifa ya ICC hmm. Ujambo mahali popote ulipo na karibu. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba huenda hali ikawa mbaya zaidi iwapo vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC vitasambaa kwa mataifa jirani. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema raia wa mashariki mwa DRC wanaendelea kutaabika na kwamba hakuna suluhu kwa mzozo wa DRC kupitia njia ya kijeshi. Kauli yake inajiri wakati baadaye leo baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu likitarajiwa kukutana na kuamua iwapo litaendesha uchunguzi kuhusu visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa na panda simu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au la. DRC ilikuwa imeitisha mkutano wa baraza la haki binadamu na Umoja wa Mataifa ili kujadili kile imetaja kuwa waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuendelea kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya kuwasili katika jiji la mashariki mwa DRC la Goma. UN inasema hadi kufikia sasa zaidi ya watu laki tano wamekimbia makwao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwezi Januari kwanza mwaka huu. Akizungumza kwenye kikao hicho, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya ameitaka Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa kuwekewa vikwazo Rwanda kwa hali inayoendelea mashariki mwa DRC. Tunalitolea wito baraza kuivika jukumu Rwanda la kuhusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, hususan kupunguza kwa idadi ya watu na kuwabadili na wengine pamoja na kuundwa kwa uongozi mpya kwa lengo la kuendelea kukalia maeneo hayo. Kuna udharura mkubwa wa kuendeleza shinikizo la kimataifa ili Rwanda ikomeshe kuunga mkono makundi ya waasi na kuondoka mara moja katika ardhi ya Kongo. Ni msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya aliyehutubia mkutano huo. Balozi wa Rwanda kwenye Umoja wa Mataifa jijini Geneva, James Ngango, aliyehudhuria kikao cha dharura cha tume ya haki za binadamu kuhusu DRC, ameendelea kukanusha kuwa nchi yake inahusika na mzozo huo na badala yake kuishtumu Kinshasa kwa kupanga mashambulio makubwa dhidi ya Rwanda. We categorically we oppose the DRC attempts to portray, tunakataa kabisa juhudi Rwanda, za DRC kutaka kuhusisha Rwanda na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Mbinu hii inafahamika kabisa kama ile ya kukataa kuwajibika kwa vitendo ambavyo Kinshasa na washirika wake, makundi yaliyojihami, yanatekeleza dhidi ya raia wake. Kile ambacho hakifichiki hata hivyo ni hatari inayokodolea Rwanda macho kutoka DRC. Baada ya waasi wa M23 kuwasili Goma, ushahidi umejitokeza kuhusu njama ya kuvamia Rwanda. makundi ungwa mkono na DRC yameweka kambi ya kijeshi karibu na mpaka wa Rwanda sanaa na uwanja wa ndege wa Goma. ni James Ngango balozi wa Rwanda kwenye Umoja wa Mataifa jijini Geneva. Shirika moja lisilo la kiserikali la Uswizi limesema wafanyakazi wake watatu wa, wa kutoa huduma za msaada waliwawa kwenye vita vinavyoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huo shirika hilo likisimamisha huduma katika eneo hilo wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na Sadik ya siku ya Jumamosi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya waasi wa M23 kuingia jijini Goma. Waziri wa mambo ya nje kutoka jumuiya hizo mbili wamekuwa wakikutana leo kuelekea kikao cha kesho ambacho rais Felix Chisekedi anatarajiwa kuhudhuria. Emanuel Makundi na maelezo zaidi. Mkutano wa Dar es Salaam unatarajiwa kwa mara ya kwanza kumkutanisha rais Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye nchi yake inatuhumiwa na Umoja Mataifa pamoja na nchi za magharibi kuwasaidia waasi wa M23. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters limemnukuu msemaji wa ikulu ya rais Chisekedi akithibitisha kuwa kiongozi wao atahudhuria wa mkutano unaoanza hivi leo kwa kuwakutanisha mawaziri wa mambo ya nje toka kwenye kanda hizo. Wakati Chisekedi akitarajiwa Tanzania, haijafahamika ikiwa rais Kagame atasafiri kwenda Dar es Salaam au la, ingawa kikao cha mwisho cha wakuu wa nchi za Afrika Mashariki kilichofanyika kwa njia ya mtandao wiki iliyopita alishiriki. Mkutano huu unaenda kufanyika baada ya majuma kadhaa yaliyopita kwa nyakati tofauti wakuu wa nchi za jumuiya ya na EAC walikubaliana kuwa na kikao cha pamoja kuzungumzia kinachotokea mashariki mwa Kongo. Kwa sasa ni jumuiya ya SADC pekee ndiyo ina wanajeshi wa kulinda amani mashariki mwa DRC baada ya wale wa jumuiya ya Afrika Mashariki kufurushwa na serikali ya Kinshasa ikiwatuhumu kushirikiana na makundi ya waasi. Aidha, vikao hivi vinafanyika huku kukiwa na michakato kadhaa ya kuipatanisha nchi ya Rwanda na DRC ambayo inasuasua, ikiwemo ule wa Nairobi unaoongozwa na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta na ule wa Luanda, Angola, unaoongozwa na Rais Joao Lourenco. Kumekuwa na shinikizo la kikanda na lile la kimataifa kwa Rwanda kuacha kuwasaidia waasi wa M23 pamoja na serikali ya Kinshasa kuzungumza moja kwa moja na waasi wa M23, ingawa yenyewe inapinga pendekezo hilo miili ya wanajeshi kumi na wanne wa Afrika Kusini waliouawa kwenye uwanja wa vita jijini Goma katika makabiliano ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC inarejeshwa nyumbani siku ya Jumaa baada ya ripoti ya zoezi hilo kucheleweshwa. Rais Cyril Ramaphosa ambaye atahudhuria kikao cha pamoja cha wakuu wa nchi za jumuia ya Sadik na esc hapo kesho jijini Dar es Salaam ametaka suluhu la mzozo wa mashariki mwa DRC kupatikana kwa njia ya mazungumzo. We call on all parties Tutatoa wito kwa wahusika wote kukubali mchakato unaoendelea wa kidiplomasia ili kupata mwafaka wa amani ikiwa ni pamoja na kuheshimu mchakato wa Rwanda. Tutahudhuria mkutano wa mwishoni mwa wiki hii nchini Tanzania kati ya SADC na EAC ambapo tutasisitiza wito wetu wa kusitisha vita na kurejelewa kwa mazungumzo ili kupata suluhu kwa njia ya haki na kuhakikisha kuwa wanajeshi wetu wanarejea nyumbani. Ni sauti yake rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Nchi ya Burundi bado inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta, changamoto ambayo inaendelea kwa mwaka wa tatu sasa, na kusababisha changamoto nyingi kwa raia wa kawaida, wamiliki na wa magari na wafanyabiashara. Baadhi ya madereva sasa wanalazimika kuvuka mpaka kwenda kutafuta mafuta katika nchi jirani ya Tanzania. Mwandishi wetu Jean Bosco ametuma ripoti ifuatayo. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Haba wa mafuta umesababisha safari za abiria wengi jijini Bujumbura pamoja na Gitega kukwama. Hawawezi tena kudumu gharama ya nauli na wamiliki wa magari za uchukuzi waongezea bei maradufu. <coughs> Kwa sababu kwenye kituo cha gari kwa Kotebu, gari ndogo aina ya Probox ni elfu arobaini na kuna msongamano wa watu kwenye basi na kufika, naona ni shida kabisa. Madereva wa mabasi wanaeleza kwamba kilichosukuma kuongezea nauli kutoka jijini Bujumbura kwenda sehemu nyingine ni uhaba wa mafuta. Sisi tumekuwa tukikabiliwa na changamoto kwa sababu ya mafuta ya gari yamekuwa haba sana hapa nchini kwetu. Mkoani Muinga, kaskazini mwa nchi, wamiliki wa magari na pikipiki wameamua kuvuka mpaka kuingia Tanzania kutafuta mafuta. na mara nyingi tumelazimika kwenda kuchukua nchini Tanzania. Unapoenda kuchukua mafuta huko Tanzania, unapokuja huku yanakuwa yamepungua, na tunalazimika wakati mwingine kupandisha bei ili na sisi tupate angalau. Huwezi kuenda kuchukua mafuta Tanzania ukaja kuheshimu bei ya serikali huku Burundi. Mbali na changamoto ya usafiri na bei na ya nauli kupanda, gharama ya bidhaa kama vyakula pia imeendelea kupanda na kuafiri maisha ya raia wa kawaida. Serikali ya Burundi inaendelea kulaumu wasafirishaji wa mafuta kwa uhaba unaoshuhudiwa wakati huu. Nikiripoti kutoka Bujumbura, Jean Bosco Ndaragije, RFI. Nchini Kenya, mtangazaji mkongwe na mtayarishaji wa vipindi mbalimbali Leonard Mambo Mbotela amefariki jijini Nairobi akiwa na miaka 85 baada ya kugua kwa muda mrefu, familia yake imesema. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchini Tanzania utatupata kupita Mashesha FM pamoja na Manyara FM. Nchini Nigeria imesema eh, visa vya raia kutekwa na baadaye pesa kuitishwa badala ya kuachiliwa huru ilipungua mwaka uliopita kwa mujibu Uh, waafisi ya uratibu wa kukabiliana na ugaidi nchini humo. Jason Sagini na maelezo zaidi. Adam Mulaka, mratibu wa afisi ya kukabiliana na ugaidi na mshauri wa usalama amesema visa vya raia kutekwa na watekaji kuitisha pesa kabla ya kuachiliwa huru vilitishia sana usalama wa taifa, wahusika wakilenga kufadhili shughuli zao kupitia utekaji. Hata hivyo, amesema visa hivyo vimepungua kwa 16.3% mwaka uliopita ikilinganishwa na mwaka 2023. Majimbo yanayoongoza kwa utekaji kitajwa kuwa Kaduna, Katsina na Zamfara, eneo la Kaskazini Magharibi. Kupungua kwa visa hivyo kunahusishwa na hatua ya serikali kuangazia suala la ukosefu wa ajira kwa vijana na kushuka kwa gharama ya maisha. Mamlaka ya mawasiliano nayo ikitoa nambari ya kuwasiliana na polisi bila malipo. Mamlaka nchini humo zinasema kutolewa kwa pesa kwa watekaji hao ndio kumechangia visa vya utekaji kuendelea kuripotiwa. Uholanzi imeomba rasmi Sierra Leone kumrejesha Jos Leijdekkers mhalifu na mlanguzi wa kimataifa wa madawa ya kulevya baada ya waziri wa sheria wa Uholanzi, David Vanville kuchapisha ombi hilo kwenye mtandao wake wa X ambaye alionyesha matumaini kwamba mamlaka ya Sierra Leone italifanyia kazi ombi hilo. Nchini Morocco, wizara ya mambo ya ndani imesema mwaka jana iliyozuia wahamiaji haramu eh, elfu sabini na nane kuvuka na kuingia katika eneo la Umoja wa Ulaya, hiyo ikiwa ni asilimia 4.6 ukilinganisha na mwaka wa el Miili ya wahamiaji 19 wanaohusishwa na mitandao ya magendo ilipatikana Alhamisi katika makaburi matatu kwenye eneo la mashamba, mashamba mashariki mwa Libya. Miili kumi pia ilipatikana baada ya boti kuzama magharibi mwa nchi hiyo, shirika la, la, la kiusalama la Alwit limesema kwenye ukurasa wake wa Facebook. <tune> RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC kwa madai ya kuilenga pamoja na Israel imelaaniwa na mahakama hiyo ambayo imesisitiza kuwa itaendelea kupigania haki duniani. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya unamtaka rais Trump kubadilisha vikwazo hivyo ambavyo ni pamoja na kuwazuia wafanyakazi wa ICC kwenda Marekani na kuzuia mali zao nchini Marekani. Je, wachambuzi wa mambo wanamzungumziaje hatua hii? Torestad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani imekuwa ikiunga mkono uh, Israeli katika vita hivyo, basi ni jambo ambalo labda pia tu kuifanya, kuifanya koti ya kimataifa iweze kurudi nyuma katika uamuzi wake ama malengo yake ya kuweza uh, kumshtaki yule kiongozi wa Israeli, uh, basi vitisho hivyo vya Trump vitafanya basi kawa na mjadala kidogo. Je, eh, ni mtazamo wake Torstad Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Familia eh, za mateka zinaitaka Israeli kuzingatia na kukamilisha makubaliano ya kusitisha mapigano katika eneo la Gaza kabla ya mabadilishano ya awamu ya tano ya wafungwa. Umbi hilo likija baada ya maoni ya kutatanisha aliyotoa Rais wa Marekani Donald Trump na kulitoa eneo la Gaza kuibua maswali mengi kuhusu mustakabali wa makubaliano hayo. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump aa, unapanga kupunguza idadi ya wafanyakazi katika shirika kubwa la misaada la kibinadamu la serikali ya nchi hiyo USAID kutoka watu elfu kumi hadi karibia wafanyakazi mia tatu. Gazeti la New York Times liripoti re Alamisi. Iran imekanusha vikali Marekani kuweka vikwazo vipya dhidi ya sekta yake ya mafuta, wakati huu kiongozi mkuu Ayatola al Kamenei akionya dhidi ya mazungumzo yaliyopangwa na Washington. Waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bero amesema kuna umuhimu wa nchi hiyo kuwa na mjadala wa kimataifa kuhusu suala la uraia wa Ufaransa baada ya waziri wa sheria Gerard Darmanin kupendekeza marekebisho ya kifungo cha katiba kinachotambua mtu yeyote aliyezaliwa nchini humo kuwa raia wa Ufaransa. Mimi nafikiri mjadala huu wa hadhara ni mfinyu sana, unahitajika mjadala wa wazi na mpana ili kuingilia kwa kina suala hili. Mnaona nini ambacho kinaleta chachu tangu miaka kadhaa sasa? Kinacholeta chachu ni kwa sababu ya kuwa Mfaransa inakuhusisha na nini? Wewe kuwa mwanachama wa jumuiya ya kitaifa, tunaamini nini? Kuwa Mfaransa ni mjadala wa karne, kwa wa takriban miaka thelathini ni sauti yake ya waziri mkuu wa Ufaransa Francois Beru.