biashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 mjini Goma mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Waasi wa, wa M23 kwa mara ya kwanza waandaa mkutano wa, wa hadhara jijini Goma mashariki mwa DRC. Afrika CDC kuilalamikia Marekani kuhusiana na hatua yake ya kusitisha msaada wa kifedha haswa kwenye masuala ya afya. Na Rais Trump asema pendekezo la kuidhibiti Gaza haimaanishi kwamba Marekani itatuma wanajeshi wake kwenye eneo hilo. Hujambo popote ulipo, karibu kwa matangazo ya jioni ya leo. Waasi wa M23 kwa mara ya kwanza wameandaa mkutano wa hadhara jijini Goma, mashariki mwa DRC, kuwatambulisha viongozi wake baada ya kuingia katika jiji hilo wiki moja iliyopita na kusababisha makabiliano makali na wanajeshi wa serikali. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, alifuatilia kilichojiri na hii hapa ni ripoti yake. Kabla ya kufanyika kwa mkutano huo kwenye uwanja wa michezo wa Delinite, watu waliokuwa na vipaza sauti walipita katika mitaa ya jiji la Goma wakiwahimiza wakazi kushiriki. Shughuli za kawaida zilikatizwa kwa saa kadhaa wakati waasi hao walipokuwa wanawahutubia wakazi, huku baadhi ya watu waliohudhuria wakionekana wamevalia mashati yenye maandishi kuongoza Kivu Kaskazini kwa njia tofauti. Mbele ya wananchi waliohudhuria mkutano huo, kiongozi wa waasi hao Corne Nanga alimtambulisha Bahati Msanga Erasto kama gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, akiwakilisha waasi hao na kusema atasaidiwa na Willy Manzi na Amani Bahati. Aidha, Nanga amewaambia wakazi wa Goma waliohudhuria mkutano huo wa dharura kuwa uongozi wa M 23 utaimarisha uhusiano wa karibu na wananchi kwa lengo la kutatua changamoto zinazowakabili. Wiki hii waasi wa M 23 walitangaza usitishaji wa vita ili kuruhusu misaada ya kibinadamu, lakini mapigano mapya yaliripotiwa jimboni Kivu Kusini siku ya Jumatano, ambapo waasi hao waliripotiwa kuudhibiti mji wa Nyabibwe. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Swahili. Na wakati hau yakiripotiwa, mahakama ya kijeshi jijini Kinshasa hapo jana ilitoa waranti ya kimataifa ya kukamatwa dhidi ya Colonel Nange, kiongozi wa kundi la waasi la Congo River Alliance AFC ambalo linadaiwa kuungwa mkono na Rwanda kwa makosa kadhaa, ikiwa ni pamoja na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu waasi na upotoshaji. Na wakati hao ya kijiri rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye pia ni msuluhishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuelekea mkutano wa pamoja wa SADIK na ule wa EAC mwishoni mwa wiki hii jijini Dar es Salaam, kupitia msemaji wake Kanze Dena amesema utekelezaji wa mikataba ya Nairobi na Luanda ndio njia pekee kusuluhisha mzozo ambao unaendelea. Ni kupitia tu utaratibu wa karibu wa mazungumzo baina ya nchi ya Rwanda na DRC ambapo mgogoro huu unaweza kuafikiwa kwa kina. Kuna suluhisho la Afrika kwa tatizo hili la Afrika, na kuna uwezekano wa kuzirejesha DRC na Rwanda kwenye meza ya mazungumzo, na wakati huo huo kuhakikisha mienendo miongoni mwa watu na mazungumzo ya kisiasa yanasimamiwa kwa njia ya amani kupitia mchakato wa upatanishi mashariki mwa DRC, vilevile kupitia mchakato wa mazungumzo ndani ya DRC. Ni sauti yake Kanze Dena, msemaji wa rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni msuluhishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na msikilizaji, rais wa DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kuhudhuria mkutano huo siku ya Jumamosi jijini Dar es Salaam, kwa mujibu wa msemaji wake Tina Salama, mkutano ambao utatanguliwa kesho na mawaziri wa nchi za kigeni. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera ameagiza jeshi la nchi yake ambalo linaunda kikosi cha SAMI DRC kutoka jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika ambalo lipo mashariki mwa DRC kuanza kujiandaa kuondoka nchini humo. Hillary Ngati, nini kinaendelea? Tangazo la Chakwera limekuja baada ya wanajeshi wa kulinda amani zaidi ya ishirini kutoka kikosi hicho kupoteza maisha kwenye makabiliano kati ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali ya DRC wiki iliyopita. Wanajeshi watatu wa Malawi ni miongoni mwa wanajeshi waliouawa, wakiwemo kumi na wanne kutoka Afrika Kusini na wawili kutoka nchini Tanzania. Haijafahamika ni lini wanajeshi wa Malawi wataanza kuondoka nchini DRC, lakini rais Chakwera amesema hatua hiyo inalenga kuheshimu usitishwaji wa vita ambavyo hata hivyo vimeripotiwa kuendelea jimboni Kivu Kusini, lakini pia kuruhusu jitihada za mashauriano yanayolenga kupata amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Malawi, Afrika Kusini na Tanzania ndiyo nchi kutoka jumuiya ya SADAK zenye wanajeshi wa kulinda amani wapatao 1300 mashariki mwa DRC. RFI Goma 98.0 FM. Umoja wa Mataifa unasema viongozi wa Sudani Kusini hawana tena muda wa kupoteza wala nafasi ya kuahirisha kwa, kwa mara nyingine uchaguzi wa nchi hiyo baada ya kusogeza mbele kwa miaka miwili mwishoni mwa mwaka uliopita. Nicolas haisoma, mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudani Kusini, ameliambia Baraza la Usalama kwamba watawala wa Juba hawana nafasi nyingine kupoteza muda tayari umeyoyoma kuelekea uchaguzi uliosongezwa mbele wafanya maamuzi wanatakiwa kuchukua hatua kadhaa kwa haraka hadi sasa hatujaona utekelezwa kwa ahadi ya kuisha mpango kazi wa ratiba ya uchaguzi utengenezaji wa katiba na sensa ya watu bado haviingiani katika mpango wa sasa kwa ajili ya uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka 2026 ni sauti yake Nicolas haisoma ambaye ni mwakilishi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba majimbo ya Kordofani ya Kusini na Blue Nile nchini Sudan yapo katika hatari ya kuporomoka kutokana na vita ambavyo vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 80 kwa juma moja. Benson Wakoli na maelezo Vita hivyo vinadaiwa kutokea kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa Sudan People's Liberation Movement North, wanaoongozwa na Abdulaziz al Hilu. Kundi la SPLMN limekuwa likikabiliana na wanajeshi na wapiganaji wa RSF kwa wakati mmoja. Mratibu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya kibinadamu nchini Sudan, Clementini Kwenta Salami, amelani kila ametaja kuwa pande asimu zimekuwa zikiwatumia watoto na wanawake kama ngao na kuzuia misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Wapiganaji wa RSF wamekuwa wakipigana tangu mwaka 2023 na mwezi Aprili, kila mmoja akilenga kuchukua udhibiti wa taifa hili likichangia hali kubwa ya kimnadam nchini Sudan. Nam Benson Wakoli. Wanajeshi wa Sudani leo pia wamepiga hatua wa zaidi kukaribia katikati mwa mji wa Khartoum na kukaribia ikulu ya Republican inayodhibitiwa na, na wapiganaji wa RSF huku akilenga kuchukua udhibiti wa, wa mji wote kutoka kwa waasi hao, kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka jeshi hilo kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency ya Radio France Internationale 21690 kilohertz. Wasikilizaji wetu wa kule Tanzania, maeneo ya Kilimanjaro, wanasikiliza matangazo haya kupitia Moshi FM mita bendi ya 90.7, lakini pia ICFM kule Njombe kupitia kwa mita bendi ya 99.5. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC kinatarajiwa kumwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kulalamikia hatua ya serikali ya Marekani kusitisha ufadhili wake kwa mataifa ya nje. Mkurugenzi wa CDC Jan Kaseya amesema barua yao kwa Marekani itajikita kwa athari ya usitishaji wa ufadhili wa kifedha ambao utaathiri wagonjwa haswa ambao wanaishi na virusi vya Ukimwi. Kiongozi wa mwandamizi wa kituo hicho Profesa Ngashi Ngongo na mshauri wa Afrika CDC kuhusu namna ya kukabiliana na ugonjwa wa mpox pia amesema mpaka sasa mataifa ya Afrika hayana kauli moja kuhusiana na hatua hii ya Marekani. Hatujasikia taarifa yeyote kutoka kwa kiongozi wetu wa nchi za Afrika mpaka sasa, lakini tunafahamu kuwa uungwaji mkono wa mataifa ya Afrika kwa mataifa ya WHO hawezi kutiliwa shaka. Kinachofanyika kati ya WHO na Marekani, hatujaona mataifa ya Afrika yakichukua msimamo wa pamoja, lakini tunatambua kuwa mataifa ya Afrika yangependa ya hali irejee kama kawaida, kwa kuzingatia mchango wa Marekani kwenye suala la Msikilizaji, uh, kiongozi wa mwandamizi wa kituo cha Afrika CDC Profesa Ngashi Ngongo. Hatua ya Marekani kusitisha ghafla misaada kwa miradi ya kudhibiti ugonjwa wa malaria inajiri wakati aina mpya na mbaya zaidi zikienea barani Afrika, hatua ambayo inaweza kuwa na athari mbaya. Kwa mujibu wa washikadau, malaria inakadiriwa kusababisha zaidi ya vifo laki sita kote duniani kutoka kwa visa milioni mia mbili na hamsini kila mwaka, Afrika ikiathirika zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema hatahudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa G20 ambao utafanyika Februari 20 hadi 21 jijini Johannesburg kule Afrika Kusini. Hatua ya Rubio inatokana na ukosoaji wa Marekani dhidi ya sheria mpya ya Afrika Afrika Kusini kuhusiana na umiliki wa ardhi ambayo Marekani imekuwa ikidai ni ya kibaguzi. Lakini wachambuzi wa mambo wanazungumziaje kitendo cha Marco Rubio? Tumezungumza na Hamdun Marcel. Ni tabia tu ya kujaribu kuwalinda wawekezaji na kuhakikisha wawekezaji ambao sio wa Afrika wanaowekeza katika mataifa mengi ya Afrika kwamba Marekani kwa iko tayari kuwatetea. Ni mtizamo wa mataifa mengi ya Ulaya, yataonyesha tu vitu tofauti kwa sasa, lakini kwa ujumla ni kwamba nia yao ndivyo inavyokuwa, lakini kimsingi ni kwamba nia ni kulinda, ni kuyalinda mataifa ya Ulaya katika uwekezaji, lakini pia kuonyesha nguvu gani eh, Marekani iliyonayo katika kuhakikisha kwamba mambo yanakwenda katika utaratibu ambao inayohitaji. Utaisha kwa mazungumzo hapa na pa na hata kubwa. Lakini, Marekani, kama wanaona, wananufaika, sabizika, ni mtazamo wake Hamdun Masel ambaye ni mchambuzi akizungumza nasi kutoka Tanzania. takriban wanafunzi kumi na saba waliuawa kwenye mkasa wa moto uliozuka katika shule ya Kiislamu kaskazini magharibi mwa Nigeria Jumatano usiku, huku wanafunzi wengine zaidi ya kumi wakilazwa hospitalini na majeraha mabaya ya kuchomeka. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wanajeshi wa nchi yake hawatahitajika kwenda kwenye ukanda wa Gaza kufuatia pendekezo lake kwamba Marekani ichukua eneo hilo na kulimiliki kwa kulijenga upya baada ya vita vya miezi 15. Pendekezo hili la Trump limelaaniwa na Palestina, mataifa ya Magharibi na hata Umoja wa Mataifa kupitia wataalamu wake ambao wanasema ni kinyume cha sheria za kimataifa. Hata hivyo, Makorubi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema Trump ametoa pendekezo hilo kwa nia njema. So what he's very general, he's o, ge, very generously has offered pendekezo hili lilifanywa kwa nia njema sana kwamba Marekani itakwenda Gaza kuijenga upya na kuondoa mabaki ya mabomu ambayo ni hatari sana, lakini pia kujenga upya makazi ya watu na kurejesha biashara zao, na wakati huo ujenzi, wa ujenzi wenyeji ni lazima waishi sehemu nyingine. Huu ni mpango wa kipekee ambao hujawahi kutolewa na yote duniani na utawashirikisha wadau mbalimbali na mataifa ya kikanda. Hili ni pendekezo ambalo watu napaswa kulitathmini kwa makini kwa sababu lengo ni kujenga upya eneo hilo ambalo limeharibiwa vibaya na kuondoa mabomu ambayo yamesalia ardhini. Ni sauti yake Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya malori alfu kumi yameruhusiwa kuingia Gaza tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa usitishaji vita Januari kumi na tisa, anavyotuarifu Jupita Mayaka. Kwa mjibu wa mratibu wa afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu misaada ya dharura Tom Fletcher, kuingia kwa malori hayo ukanda wa Gaza ni afueni kubwa kwa raia wa Gaza kauli ya Fletcher imejiri kipindi hiki kundi la Hamas na Israeli wakijitayarisha kujadili awamu ya pili ya usitishaji mapigano, ni baada ya vita kuanza Oktoba 7 mwaka 2023. Kuwasili kwa misaada hiyo eneo la Gaza kunakuja wakati mashirika kadhaa ya kimataifa yamekuwa yakitoa taarifa kusema hali ya kibinadamu ukanda wa Gaza inaendelea kuwa mbaya zaidi licha ya usitishwaji wa vita. Hata hivyo baadhi ya raia ambao walikimbia makazi yao kipindi cha vita wameripotiwa kuanza kurejea maeneo yao, haswa eneo la kaskazini mwa Palestina. Marekani imesema leo kwamba inaondoa baadhi ya vikwazo vya ufadhili ili kusaidia ujumbe wa usalama nchini Haiti baada ya baadhi ya usaidizi kusitisha kufuatia agizo la rais Donald Trump. Rais wa Iran Masud Pezeshkian katika mkutano na wanadiplomasia wa kigeni huko Teherani leo amesema nchi yake haitafuti silaha za nyuklia siku moja baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kutaka kuafikiwa kwa makubaliano mapya ya kuizuia kupata silaha hiyo.