Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Khartoum nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Waasi wa M23 watangaza kusitisha kwa muda vita mashariki mwa DRC ili kuruhusu misaada ya kibinadamu. Miezi miwili kuelekea uchaguzi wa urais nchini Gabon, Jenerali Oligui Nguema bado hajatangaza iwapo atawania au la, lakini ameanza kupata uungwaji mkono. Na China yaamua kulipiza kisasi kwa kutangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani. Hujambo na karibu. Kundi la waasi wa M23 mashariki mwa DRC limetangaza kusitisha kwa muda vita kutokana na hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Benson Wakoli ana maelezo zaidi. Kundi la M23 na washirika wake limesema litasitisha vita kwa muda kuanzia Jumanne ili kutoa mwanya wa misaada ya kibinadamu kuafikia waathiriwa vita, siku chache tu baada ya wa waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda kuasili katika jiji la kimkakati la Goma, Umoja wa Mataifa ukidai watu 900 waliuawa na wengine maelfu kupoteza makazi juma lililopita pekee, wakati wa makabiliano kati ya waasi hao na vikosi vya serikali jiji la Goma, mapigano yameripotiwa kutulia, ila vita zaidi vimeripotiwa kuenea katika mkoa wa Kivu Kusini, hofu ikiibuka kuwa waasi hao wa M23 na washirika wake huenda wana njama ya kuuteka mji wa Bukavu. Tangazo la kusitisha vita linajiri wakati huu mkutano wapamoja, wa pamoja wa SADC na EAC ukitarajiwa mwishoni mwa juma hili kujadili hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkutano utakaofanyika Dar es Salaam, Tanzania, ambapo rais wa Rwanda Paul Kagame mwe na mwenzako wa DRC Felix Chisekedi wanatarajiwa kuhudhuria licha kwamba wamekuwa wakisusia mikutano ya awali. Na Benson Wakoli, tusalie kwenye mgogoro huo wa mashariki mwa DRC ambapo baraza la haki za kibinadamu la Umoja wa Mataifa litafanya kikao maalum ili kuangazia hali ya haki za binadamu mashariki mwa nchi hiyo ya DRC, eneo ambalo limeshuhudia migogoro kufuatia mashambulio ya waasi wa M23 msemaji wa baraza hilo Pascal Sim amesema leo. Katika hatua nyingine, msikilizaji, rais wa DRC Felix Tshisekedi mapema juma hili alikutana na viongozi wa kidini wa makanisa ya Kikatoliki na pia Kiprotestanti kujadili hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo, na wakamkabidhi mkataba unaolenga kuleta amani katika eneo hilo ambao unaitwa mkataba wa kijamii wa amani. Wakati hau ya kijiri, baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuwashtumu waasi wa M23 wanasema wanaishi kwa hofu baada ya kupokea vitisho. Baadhi yao wamelazimika kuyakimbia makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa au hata kuuawa. Stewart Muhindo ni kutoka shirika la Lucha. Tulifata video moja ya mwanamemba wa M23 ambaye anasema kama kazi ya, ya, ya civilian society na ya, ya, ya Lucha ya kutetea haki ya binadamu inapigwa marufuku. Kwetu tunazani kama hiyo, hiyo mpango haiheshimu kwanza haki katika nchi yetu, sababu kila mtu ana haki ya kutetea haki ya binadamu. Sio favor ambayo M23 na jeshi la Rwanda inatupatia, lakini ni haki ambayo katiba yetu inatu, ina, ina, inatupatia. Ya pili, tunaogopa kama hiyo, hiyo decision ina, inatia maisha ya wenzetu ya watetezi wa haki ya binadamu, na hasa sana wanamemba wa Lucha kwenye hatari, hasa sana hao ambao wanaishi katika hizo hizo nafasi ambazo zinamilikiwa na M23 na jeshi la Rwanda. Ni sauti yake Stewart Muhindo, ambaye ni mwanaharakati wa shirika la Lucha akiwa DRC. RFI Goma, 98.0 FM uganda wiki iliyopita ilituma zaidi ya wanajeshi elfu moja zaidi mashariki mwa congo karibu na eneo ambalo serikali ya kinshasa inapambana na waasi wa m23 vyanzo vya habari vimesema na kufikisha idadi ya wanajeshi wa kampala nchini drc kwa kati ya elfu nne na elfu tano hatua ambayo inazidisha hofu ya mgogoro wa usalama katika kanda ya afrika mashariki mamlaka nchini Uganda zimeanza kutoa chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya Ebola ikiwa ni siku nne tangu kuripotiwa kwa mlipuko mpya wa virusi hivyo ambapo muuguzi wa afya amefariki na wengine kadhaa wamethibitishwa kuwa na maambukizi. Carol Coril ana maelezo zaidi. Shirika la afya duniani limesema majaribio haya yanalenga kutathmini ufanisi wa chanjo hiyo dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan. Wahudumu wa afya na makundi yaliyo kwenye hatari ya kuambukizwa ndio wanaolengwa katika kampeni hii. WHO imesema imekuwa ikishirikiana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Africa CDC, watafiti kutoka chuo kikuu cha Makerere na taasisi ya utafiti wa matibabu ya Uganda kuandaa chanjo hiyo tangu mgonjwa wa kwanza kuthibitishwa Januari 30. Uchunguzi wa chanzo cha mlipuko bado unaendelea. Nchini Kenya, watu zaidi ya kumi wameripotiwa kukwama ndani ya machimbo ya dhahabu katika kaunti ya Kakamega, magharibi mwa nchi hiyo, baada ya mgodi kuporomoka usiku wa kuamkia siku ya jumane Hata hivyo, uongozi wa serikali katika eneo hilo umesema wachimbaji wanane wameokolewa na wengine kumi na wawili bado wamekwama kwenye machimbo hayo. Kamanda wa polisi Daniel Makumbu katika kaunti ya Kakamega anaeleza kilichojiri. Kuna watu walikuwa kama ishirini walikuwa wanaendelea kuchimba maini, lakini nane waliweza kuokolewa kwa haraka, ikambaki watu kama wanaaminika kuwa ni kama watu kumi na mbili. Mpaka saa hii bado tunaendelea kuona vile njizi tutatumia ili tuweze kuwaokoa wale ambao wamefumaniwa ndani. Msikilizaji, uh, kama ilivyo katika mataifa mengine ya Afrika, baadhi ya wachimba dhahabu huwa hawajasajiliwa na wanakosa vifaa vya kujikinga wanapokuwa katika majukumu yao katika sekta hiyo ambayo imewaajiri watu zaidi ya elfu mia mbili na hamsini nchini humo. Kamanda wa kundi la kigaidi la ISIS nchini Somalia, Abdurahman Shirwak au Said, mkuu wa kikosi cha mauaji ya kundi hilo, amekamatwa baada ya kujisalimisha kwa polisi siku ya Jumatatu juma hili katika jimbo la Putland, wakati vikosi vya usalama vikiendesha msako mkali dhidi ya kundi hilo, shirika la habari, uh, la habari la serikali ya Somalia limeripoti. Zaidi ya watu sitini na watano wameuawa na wengine mia moja na thelathini kujeruhiwa siku ya Jumatatu kufuatia makabiliano kati ya vikosi vya serikali nchini Sudan na wapiganaji wa RSF. Jupiter Mayaka, hali ilikuwaje? Kwa mjibu wa muungano wa madaktari nchini Sudan, makabiliano makali kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF yamekuwa yakiendelea katika jimbo la kusini la Kordofan, ambapo watu 65 waliuawa na wengine 70 kujeruhiwa katika jiji la Kadugli. Jiji hilo limekuwa likidhibitiwa na jeshi la serikali, gavana wa eneo hilo Muhamed Ibrahim akituhumu mapigano hayo anayosema yanalenga kuyumbisha mji, huku akiyahusisha na wapiganaji wa Sudan People's Liberation Movement North SPLMN wapiganaji wa SPLMN wamekuwa wakikabiliana na wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF katika juhudi za kutaka kudhibiti jimbo la Kordofan tangu vita kuanza nchini Sudan mwaka 2023. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France International. Ukiwa nchini Tanzania unasikiliza matangazo yetu kupitia Spirit FM Lindi mitabendi ya 94.3, lakini pia Utume FM kule Muheza Tanga, kwa mitabendi bendi ya 97.3. Nchini Gabon, miezi miwili kuelekea uchaguzi wa urais ambao umepangwa kufanyika Aprili tarehe kumi na mbili, kiongozi wa serikali ya mpito Generali Oligingwema bado hajatangaza iwapo atawania au la. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa na vyama vinamtaka awanie, kikiwemo chama cha PLC ambacho kimesema kitamuunga mkono iwapo kiongozi huyo atafanya maamuzi ya kutaka kusimama katika wadhifa huo. Nicolas Ngwema kutoka chama hicho, ambaye yupo nchini Ufaransa, amekuwa na kauli hii Bien evidemment nous reprochons le fait qu'il y a encore beaucoup trop de pedegistes au sein. Bila shaka hakuna anayeweza kupinga kwamba kuna wakurugenzi wengi sana serikalini, lakini hilo litamalizika hivi karibuni kwenye medani ya kisiasa. Nafikiri kwamba iwapo ataamua kugombea atachaguliwa na ataongoza kwa miaka saba bila ya kuzingirwa na hawa wakurugenzi wengi. Kwa miezi kumi na mitano iliyopita, ameonyesha uwezo wake wa kuongoza. Nafikiri itakuwa ni fursa kwa raia wa Gaboni kurejea kazini na kuheshimu na kuishi miiko yetu ambayo haipo tena. Tumeona kiongozi huyu akianza kujenga barabara na kuimarisha miundombinu mijini katika viwango vya juu sana. Chama hicho kitakutana Februari tarehe 22, kutangaza msimamo wake kuhusu mgombea wake wa uchaguzi huo. Kiongozi wa upinzani nchini Kamerun Maurice Kamto wiki iliyopita kupitia mitandao ya kijamii aliomba raia wa nchi hiyo kumchangia fedha katika kufadhili kampeni yake kuwania tena urais mwezi Oktoba mwaka huu ambapo atamenyana na Rais Paul Bia, ombi ambalo limekosolewa na chama tawala. Muungano wa wafanyikazi nchini Nigeria umefutilia mbali mgomo uliopangwa kuanza leo ili kupinga nyongeza ya ushuru wa mawasiliano kwa asilimia 50, muungano huo ukitarajia kufanya mazungumzo na serikali ili kutatua mzozo huo ndani ya wiki mbili zijazo. Nchini Misri, kundi la wanasiasa, wanaharakati, wanasheria na waandishi wa habari wametoa wito kwa mamlaka kumwachilia mwanaharakati raia wa Uingereza na Misri Ala Abdel Fattah ambaye amefungwa jela nchini humo, wakionya kwamba mama yake yuko katika hali mbaya kiafya baada ya zaidi ya miezi minne ya mgomo wa kula. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda mda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure piwa Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. China imeamua kulipiza kisasi, kutangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani kuanzia Februari 10. Hatua hii inakuja baada ya rais Donald Trump kuchukua hatua za kuweka ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa kutoka China. Hii inamaanisha nini kwenye uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na China? Johnson Denge ni mtaalamu wa masala ya uchumi akiwa jijini Nairobi kwa mfano kama nchi kama za Afrika mashariki hutumia kuuza katika mataifa hayo, e, bila shaka zitakuwa na athari kwamba biashara e, zao hazitaendelea uh, kunawiri, zimekuwa zikifanya itakuwa chini e, mapato ya kigeni ambayo ya yamekuwa yakitoka katika nchi hizo kwa kuuza bidhaa yatarudi chini, na hambu ku matatizo kwa e, zile karensi za mataifa haya, na jenerali tu pia ukosefu wa ama upunguvu wa soko za bidhaa za wafanyabiashara wa Afrika ni mtazamo wake, Johnson Denge, mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa jijini Nairobi. Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kutaka shirika la misaada la USAID kuacha kujisimamia limeibua wasiwasi kuhusu hatima ya mabilioni ya dola ambayo hutolewa kwa nchi maskini duniani. Kufikia mwaka 2023, shirika, shirika hilo lilikuwa limetekeleza miradi mbalimbali mbali katika nchi 130. Shirika la afya la Umoja wa Mataifa hapo jana lilionya kwamba hatua ya Marekani kukata misaada ya kigeni huenda ikasababisha wanawake elfu moja na mia mbili kufa kutokana na uja uzito na sababu zingine zinazohusiana na wanawake kujifungua nchini Afghanistan kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Israeli imesema inatuma ujumbe kwa ajili ya mzunguko wa pili wa kutekeleza mkataba wa kusitisha vita dhidi ya kundi la Hamasi kwenye ukanda wa Gaza ambao ulifikiwa mwezi Januari. Florence Kivuva anatueleza zaidi. Ujumbe huo wa Israel unatarajiwa kwenda jijini Doha nchini Qatar baadaye wiki hii ili kuendeleza mazungumzo hayo ambayo yanaongozwa na Marekani pamoja na Misri. Awamu ya kwanza ya utekelezwaji wa mkataba wa kusitisha vita ulianza Januari kumi na tisa na kumaliza vita vya miezi kumi na tano ambako dunia imeshuhudia mateka wa Israel wakiachiwa huru huku Israel ikiwaachia mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Hii inakuja wakati huu waziri mkuu wa Israel Netanyahu akiwa anafanya ziara jijini Washington DC ambako anakutana na rais wa Marekani Donald Trump kujadili kuhusu utekelezwaji wa mkataba huo na kupata amani ya kudumu kwenye ukanda wa Gaza. Rais Trump hivi karibuni alinukuliwa akisema hana uhakika iwapo mkataba huo wa kusitisha vita utadumu, lakini akasema mazungumzo na Israel na mataifa mengine ya Mashariki ya Kati yanaendelea vizuri kuhusu kuhakikisha kuwa mkataba huo unadumu na wafungwa kumi na watano wa kipalestina walioachiliwa huru na israeli chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano waliwasili uturuki hapo jana waziri wa mambo ya nje wa uturuki amesema na aliyekuwa katibu mkuu wa jumuia ya kujihami ya nato jens stoltenberg ameteuliwa kwa waziri wa fedha wa norway