Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Maandamano makubwa yamefanyika jijini Beni, mashariki mwa DRC, kulaani hatua ya waasi wa M23 kuingia jijini Goma. Rais Cyril Ramaphosa akataa madai ya Trump kwa Afrika Kusini inachukua mashamba ya watu wa jamii fulani wanaonyanyaswa. Na wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya wanakutana jijini Brussels kujadili namna ya kufadhili swala la ulinzi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu jioni hii. Ni kukumbushe kuwa matangazo haya unayopata mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Wakati hali ikianza kurejea polepole pole, huko Goma, maandamano makubwa yamefanyika jijini Beni huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC kulaani hatua ya waasi wa M23 kuingia mjini Goma na na kuanza kuingia katika maeneo ya Kivu Kusini. Mbali na maandamano hayo Mgomo wa siku mbili uliosababishwa kusitishwa kwa shughuli zote za kawaida. Erikson Luhembwe ana maelezo zaidi. Ufata. Kulionekana viongozi wa kienyeji, wanasiasa toka kambi tawala na lili la upinzani. Roho zinachoshwa na na ukimya wa jamii ya kimataifa, ni kauli ya mmoja wa waandamanaji. Sisi tunafanya maandamano kwa sababu roho zimechoka na tuko tayari kukufia kwetu, Noru Kivu, Kongo mzima. Ni Umoja wa Mataifa tungitaka ijiprononse kwa sababu wanakaa kimya, wajuibi na wapitikana Goma. Pamoja na hayo, wakivaa kanzu na vitambaa vyeusi, wanawake walijitokeza kwa wingi. Niomba tunapata tu amani juu vita ishe na ubakaji ishe tusiakeire ma, waenemi mu manyumba zetu juu inaonesha ke tuko nyuma ya arme yetu che kama mamamu kusudi papate, tena kuraji ya kuendelea mbele. Isitoshe, raia wa Beni, DRC, wataka sheria za kimataifa kufuata mkondo wake kufuatia kile wanachokita aja kama uvamizi wa nchi jirani dhidi ya taifa lao, kuonesha ulimwengu mzima tuko nyuma ya vikosi vya FARDC. Bahatutaki tawala wa kimabavu ya kuja kuiba mali ya Kongo, eti wanatafuta wa FDL. Maandamano hayo yatoendelea hadi siku ya Jumanne, kwa mwito wa mashirika ya kiraia. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Wakati hayo ya kijiri, mamlaka nchini DRC zimezindua kampeni ya kuchangia damu kusaidia wanajeshi wa nchi hiyo baada ya mapigano mashariki mwa nchi hiyo dhidi ya kundi la waasi wa M23. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameapa kuendelea kutuma wanajeshi wake kudhibiti usalama mashariki mwa DRC hadi pale nchi hiyo hiyo itakapokuwa dhabiti. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Kauli ya rais Ramafosa imekuja kipindi hiki raia na mashirika mbalimbali mbali nchini Afrika Kusini yakimtaka aondoe wanajeshi nchini DRC hasa baada ya wanajeshi 14 kuuawa na watu wanaoaminiwa kuwa waasi wa M23. Rais Ramafosa akisema kuwafikia amani na usalama wa DRC kuna hitaji mchango wa mataifa mbalimbali. Rais huyo wa Afrika Kusini kupitia taarifa ameongeza kusema kwamba nchi yake itaendelea kusimama na raia wa DRC. Kauli ya Ramafosa sasa inaajiri siku chache tu baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye serikali yake inatuhumiwa kuwasaidia waasi wa M23, kutatiza usalama nchini DRC kumtuhumu kwa kuwa mnafiki na inajaribu kuwa mpatanishi wa mzozo wa DRC ilhali wanajeshi wake wapo kwa mapambano nchini humo. Rwanda na Afrika Kusini hazijakuwa na uhusiano wa karibu wa kidiplomasia kwa kipindi kirefu. Mwaka 2014, Afrika Kusini iliwatimua wanadiplomasia watatu wa Rwanda baada ya uvamizi kwa makazi ya mmoja wa watafuta hifadhi raia wa Rwanda jijini Johannesburg. Wizara ya afya nchini Uganda imethibitisha visa viwili vya maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Hii inakuja baada ya watu wawili ambao ni jamaa wa muuguzi aliyefariki wiki iliyopita kutokana na maambukizi hayo kubainika wameambukizwa. Emmanuel Ainaboyona ni msemaji katika wizara ya afya We have picked new two cases. Tumethibitisha kesi mbili za Ebola ambazo ni za jamaa wawili wa karibu wa marehemu ambaye alikuwa na kesi ya kwanza. Tayari wanapokea matibabu katika hospitali ya Mulago. Tumeorodhesha zaidi ya watu 234 waliokuwa karibu na marehemu, na tuna watu ambao wametengwa huku Mulago, ikiwemo wafanyakazi wa afya ambao wako chini ya karantini. Wizara ya afya inasimamia mlipuko huu kikamilifu na itaweza kuidhibiti kwa haraka. Wanafunzi wanaporejea shuleni hivi leo, taasisi zote za kujifunza, taasisi zote za kupata mafunzo zinafahamu taratibu za kawaida za kujikinga na ebola. Tulieleza dalili za ebola na mawasiliano yamefika katika shule zote, na tunatarajia umakini wa hali ya juu ili kuhakikisha kuwa tunadhibiti maambukizi ya ebola yasiingie shuleni. Emmanuel Aineboyona, msemaji katika wizara ya afya nchini Uganda. Tukisalia nchini Uganda, ni kwamba kesi ya kiongozi wa upinzani Kiza Bezeje na mshirika wake Obeide Lutale ambaye mbele ya mahakama kuu ya kijeshi imesitishwa ghafla leo baada ya mahakama kuu ya kijeshi kusitisha kesi zote zinazohusiana usi, zinazo na raia. Uamuzi huo unafuatia uamuzi wa mahakama ya juu wa juma lililopita ambao ulitangaza kwamba mahakama ya kijeshi haina mamlaka ya kikatiba ya kuhukumu raia na kuamuru kusitishwa mara moja. Kwa kesi hizo nchini Kenya, waathiriwa wa familia waliokamatwa katika wimbi la utekaji nyara na mauaji ya kiholela wameitaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kufanya uchunguzi wa kina, kwa mujibu wa tume ya haki za binadamu nchini humo. Kwingineko, zaidi ya watu 35 wameuawa nchini Sudan Kusini baada ya watu waliokuwa wamejihami katika kambi ya mifugo ya Dinkabor na kutoweka na mifugo 1100. Undani wa taarifa hii na Benson kwa mujibu wa kiongozi wa kata ya Ding Babor Mayom Ateni, tukio hilo lilitokea Januari 31 katika kambini za mifugo zilizoathirika. Kisa hiki kimesababisha mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini Nick Haysom kupitia taarifa kueleza wasiwasi wake kuhusu taharuki inayoendelea kati ya wafugaji na wakulima katika mkoa wa Ikwatoria ya Mashariki. Haysom akizitaka jamii nchini humo kuvumiliana. Umiliki wa mifugo nchini Sudani Kusini ni ishara ya utajiri na mara nyingi hutolewa kama mahari kwa familia ya msichana ng'ombe zaidi ya kumi. Taifa la Sudani Kusini limekuwa likishuhudia vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu kupata uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja na japo hali imeonekana kuwa tulivu kwa sasa, vita vya kikabila bado vimeendelea kuripotiwa. Msikilizaji ukiwa goma nchini, ta, nchini DRC ni saa kumi na moja na dakika nane. Rais Cyril Ramaphosa amekataa madai ya mwenzake wa Marekani Donald Trump kuwa Afrika Kusini inachukua mashamba ya watu wa jamii fulani wanaonyanyaswa. Rais Ramaphosa amesema yupo tayari kuzungumza na Trump kuhusiana na sera mpya ya umiliki wa ardhi nchini Afrika Kusini. Hilari Ngati na maelezo zaidi. Kiongozi huyo Afrika Kusini amekanusha madai ya Trump kuwa serikali yake inachukua kwa nguvu mashamba ya watu fulani, ambao hata hivyo hakuwataja. Trump ametishia kusitisha msaada wa kifedha kwa Afrika Kusini, ambayo inasalia mshirika wake muhimu wa kibiashara na kiuchumi, kutokana na kile alichosema, daraja fulani la watu linanyanyaswa li kwa sababu ya ardhi. Hata hivyo Ramaphosa ameenda mbali na kusema yupo tayari kumfafanulia rais Trump sera ya ardhi Afrika Kusini iliyosainiwa mwezi uliopita. Sera hiyo mpya ambayo imeleta gumzo nchini Afrika Kusini inaeleza kuwa serikali katika mazingira fulani inaweza kuchukua ardhi na kuitumia kwa maslahi ya umma bila kutoa fidia kwa mmiliki, lakini serikali nchini humo inasema sio sababu ya kuwanyang'anya watu ardhi yao. Suala la ardhi au umiliki wa ardhi nchini Afrika Kusini linasalia kuwa tata kutokana na mashamba makubwa kuendelea kumilikiwa na raia wa, wa nchi hiyo ambao ni wazungu, miaka 30 baada ya kumalizika kwa kipindi cha ubaguzi. Serikali ya Afrika Kusini imeipa Taiwan makataa ya mwisho wa rangi mwezi Machi kuhamisha ubalozi wa kisiwa hicho nje ya mji mkuu Pretoria. Waziri wa mambo ya nje wa Taiwan ime, amesema ikilaumu shinikizo la China kwa hatua hiyo. Nchini Mali, shirika lisilokuwa la kiserikali la Alima tayari linakabiliwa na athari ya kusitishwa kwa msaada wa kimataifa kutoka Marekani, wiki mbili tu baada ya ya kusainiwa kwa amri ya kusitisha msaada kutoka kwa kimataifa wa Marekani kwa mataifa mengi barani Afrika. nyota wa muziki wa Afrobeat kutoka Nigeria, Tems ameshinda tuzo ya pili ya Grammy kutokana na wimbo wake Love Me JJ. Hafla hiyo ilifanyika Los Angeles nchini Marekani. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France International. Ukiwa okay. Kigali kule Rwanda ni saa kumi na moja na dakika kumi. Waziri mkuu wa nchi za Umoja wa Ulaya wanaokutana jijini Brussels kujadili namna ya kufadhili suala la ulinzi, ikiwa ni sharti ya rais wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo, kauli ya rais Trump kuwa serikali yake itaongeza ushuru kwa bidhaa kutoka nchi za Ulaya zinatawala mazungumzo hayo. Emmanuel Macron ni rais wa Ufaransa, ameendelea kusisitiza umoja wa nchi za Umoja wa Ulaya kuhusiana na masuala ya ulinzi na biashara. Ripoti imewasilishwa, yote yamesemwa: ni namna gani Ulaya itazalisha zaidi kwa ajili yake, ni namna gani Ulaya itachukua jukumu lake kuwekeza zaidi kuhusu hatima yake ya baadaye. Ni katika kuamua kufanya manunuzi ya Ulaya ndio itakuwa huru zaidi, na hili ni rahisi sana, hivyo swala la kuwa na dhamira hiyo Et donc nchi za Umoja wa Ulaya. Trump ametangaza hatua hizo dhidi ya Canada, Mexico na China. Waziri Mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou leo atawasilisha bungeni bajeti ya serikali yake bila kuwa kutumia utaratibu wenye utata wa bunge ambao unaweza kusababisha hoja ya kutokuwa na imani na mrengo wa kushoto. Katika hatua nyingine, chama cha kisosholisti kimeamua kutounga mkono hoja ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri mkuu huyo kuhusiana na bajeti ya serikali yake. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anaanza ziara jijini Washington DC kujadiliana na rais wa Marekani Donald Trump kuhusiana na mkataba wa usitishwaji wa vita na kundi la Hamas mengi zaidi na Jason Sagini. Netanyahu atakutana na Trump siku na ya Jumanne, na wakati akiondoka Israeli amesema atamwambia kiongozi huyo wa Marekani kuhusu ushindi dhidi ya Hamas. Huu utakuwa ni mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao wawili baada ya Trump kurejea madarakani mwezi Januari, na Netanyahu atakuwa kiongozi wa kwanza wa kigeni kukutana na Trump. Katika kikao hicho, viongozi hao watajadiliana kuhusu awamu ya pili ya utekelezwaji wa mkataba wa usitishwaji vita, ikiwa ni pamoja na kuendelea kuachiwa huru kwa mateka na namna ya kudumu ya kumaliza vita hivyo. Marekani, Misri na Qatar zilishiriki kwa kupa pamoja kupata mkataba huo na sasa mataifa hayo yanashinikiza wa Palestina kuruhusiwa kurejea katika makazi yao. Ziara hii inakuja serikali ya Gaza ikisema katika ripoti mpya kuwa vita vya miezi 15 vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu 61 na kuacha wengine zaidi ya milioni mbili bila makazi. Nchi wanachama wa shirika la afya duniani WHO zitajadili kupunguza sehemu ya bajeti yake kwa dola milioni mia nne kwa kuzingatia hatua ya rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka kwa shirika la WHO. Waziri mkuu wa Denmark Mete Frederiksen amesema kuwa sehemu ya Greenland haiwezi kuwa, ni baada, haiwezi uzwa. Hii ni baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marcos Rubio, kusema wiki iliyopita kwamba nia ya Rais Trump ya kuinunua kisiwa hicho sio cha mzaha. Na Rais wa mpito wa Syria Ahmed Al-Sharaa atakuzuru atazuru Uturuki leo katika ziara yake ya pili nje ya nchi tangu kuondolewa madarakani kwa Rais Bashir Arasad mwezi Disemba mwaka uliopita. Matangazo haya unayapata mbashara kupitia kurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Ukiwa hapa jijini Nairobi unatupata kupitia 89.9 FM. Ukiwa nchini Tanzania, matangazo yetu pia utayasikia kupitia Baraka FM ya mkoani Mbea kupitia masafa 107.7 FM vilevile, ukiwa nchini Tanzania unatupata kupitia redio ya shirika imbanasi redio ya mkoani Dodoma, kupitia tovuti www.imbanasi.com. Vilevile ukiwa Bunda nchini eh, Tanzania unatupata kupitia Bunda FM mkoani Mara wilaya ya Bunda kupitia masafa 99.9 FM.