Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili za jioni, wakati ni saa kumi na moja kule Lubumbashi nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Umariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Rais Felix Chisekedi aitisha mkutano wa dharura wa baraza la ulinzi na pia mawaziri kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kiongozi wa zamani wa Gambia, dikteta Yahya Jammeh asema analenga kurejea nyumbani na kukiongoza chama chake. Na rais wa Marekani Donald Trump aagiza kuachiwa huru kwa wanaharakati waliofungwa jela kwa kupinga utoaji mimba. Hujambo popote pale unatusikiliza, karibu. Tunaanza kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo Rais Felix Tshisekedi ameitisha mkutano wa dharura wa baraza la ulinzi na mawaziri jijini Kinshasa kujadili hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo wakati huu mapigano yakiendelea kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 katika eneo la Kibumba, kaskazini mwa jiji la Goma, huku mji wa Sake ukiendelea kushuhudia utulivu. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, amefuatilia kinachoendelea. Ilikuwa tangu saa kumi asubuhi Ijumaa ndipo ufyaturiaji risasi ulianza tena Kibumba, takriban kilomita 20 kaskazini mwa Goma, mashariki mwa DRC. Wakazi wa kijiji cha Rusayo moja waliripoti mapigano, milio ya risasi nzito na nyepesi ilisikika kuanzia alfajiri. Tumekuwa ndani ya wasiwasi kubwa kubwa sana, halafu tumekosa kama fanye nini, debandad kubwa. Tunaomba waongozi wasimamizi wa serikali waone mbinu za Pake, upande wa Sake mstari wa mbele ni tulivu kiasi Ijumaa asubuhi, kulingana na vyanzo vya ndani ya M ishirini na tatu walikuwepo Sake takriban kilomita ishirini kutoka Goma siku ya Lahamis karibu siku nzima na kusababisha hofu katika mji wa Goma. Goma sasa tuko muwasiwasi, wangejikaza warudishe usalama. Mabomu inaanguka huko na huko inasikika huko na huko, tunakuwa muwasiwasi na ya kufanya kazi lolote. Wamalize vita, ni sherti kuangalia solusion ingine, kwani siyo vita tu njo inaweza kuwa solusion kwa hii shida ambayo tunapatikana nayo. Vikosi vya jeshi vya DRC FARDC na washirika wake walizidisha operation zao kwa kupeleka helikopta na virutubishi ili kukabiliana na wapiganaji hao wa M23. Haya yakijiri kukatishwa kwa mawasiliano kuliripotiwa siku ya Alhamis na Ijumaa katika maeneo ya Sake na Goma Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na mtu sadie DRC ambapo watu zaidi ya laki nne wamekimbia makazi yao tangu kuanza kwa mwaka huu kutokana na kuendelea kwa vita mashariki mwa taifa hilo Georgia Jowi na maelezo. Tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia wakimbizi UNHCR imetoa takwimu hizo na kusema inatiwa wasiwasi kuhusiana na namna raia wa kawaida wanavyoendelea kuathirika na vita vinavyoendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC. Wiki iliyopita pekee idadi ya wakimbizi iliongezeka mara mbili, kwa mujibu wa tume hiyo, huku waliokimbia makazi yao wakiendelea kukosa mahitaji muhimu ya kibinadamu kama chakula dawa na makazi ya muda. Aidha, UNHCR imesema inahofia kuwa idadi ya watu wanaokimbia itaendelea kuongezeka katika siku zijazo, na inatoa wito wa kulindwa kwa raia na pande zinazopigana kuacha kushambulia kambi za wakimbizi. Umoja wa Mataifa unaelezea pia mzozo wa mashariki mwa DRC unaonekana kusaulika na dunia, kwa sababu ni asilimia kumi ya msaada wa fedha kutoka kwa wahisani ndio uliopatikana kuwasaidia raia wa kawaida mpaka sasa, katika hatua nyingine, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema nchi yake iko tayari kupatanisha nchi ya Rwanda na DRC baada ya kufanya kikao na rais wa Rwanda Paul Kagame hapo ujana, huku kukishuhudiwa mashambulio mapya yaliyoanzishwa na kundi la M23 ambalo linadaiwa kuungwa mkono na Kigali, mashariki mwa DRC vyanzo vya habari vimesema. Mahakama ya juu zaidi nchini Uganda Ijumaa juma lijalo itatoa wa uamuzi wake uliosubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhalali wa kikatiba wa kuwahukumu raia katika mahakama za kijeshi nchini humo kufuatia hatua ya mahakama ya kikatiba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kutangaza hatua hiyo kuwa ni kinyume cha sheria. Chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, kimetuhumu idara ya polisi nchini humo kwa kumnyang'anya walinzi jaji mkuu Martha Koome. Rais wa LSK Faith Odhiambo amesema idara ya mahakama ni muhimili huru ambao umechangia utawala bora nchini humo, na kuitaka idara ya polisi kutoa huduma kwa wote bila ubaguzi. Tunamkumbusha inspekta jenerali wa polisi kwamba jukumu la polisi ni kutoa ulinzi. Mtindo wa idara ya polisi kuwapokonya majaji walinzi ambao ni polisi ili kuwatisha kutoa hukumu ya kuwapendelea sio jambo geni, na inspekta jenerali wa general polisi hawezi kana hili. Tunamtaka mkuu wa polisi na idara the yote, the yote ya polisi kuchukua hatua za dharura ili kushughulikia swala la usalama wa maafisa wa idara ya mahakama utekelezaji katiba yetu unategemea utendakazi wa idara ya mahakama. Ni sauti yake rais wa chama cha mawakili nchini, e, nchini Kenya LSK Faith Odhiambo. Wafuasi wa makundi yanayopigana nchini Ethiopia wanatumia teknolojia ya hali ya juu na elimu haba ya vyombo vya habari ili kueneza habari potovu zinazochochea uhasama wa kikabila na hivyo kuhatarisha vurugu mpya, wataalamu wameonya. Jeshi la Sudan pamoja na wapiganaji wa RSF kila mmoja amemlaumu mwingine kufuatia mashambulio yaliyolenga kituo kikuu cha uchakataji wa mafuta kilichoko kaskazini mwa mji mkuu wa Khartoum. Makabiliano haya yanajiri wakati huu pande hizo zikiwania udhibiti wa maeneo zaidi ya mji huo, anavyoripoti Carol Korir. Walioshuhudia mashambulizi hayo wamedai kuona moshi mkubwa ukiwa umegubika kituo cha Al Jahili kilichoko kilomita karibu 70 kutoka jiji kuu la Khartum. RSF ilikuwa imeteka na kudhibiti kiwanda hicho mwezi wa Aprili mwaka 2023 mapigano yalipoanza. Jeshi limeitumu RSF kwa kuchoma moto makusudi kiwanda hicho katika mkakati wa kuharibu miundombinu baada ya kushindwa kudhibiti rasilimali na maeneo ya nchi. Shambulizi hili linajiri karibu wiki moja baada ya Washington kuwawekea vikwazo majenerali viongozi wa pande zote Muhammad Hamdan Daglo na Abdel Fattah al-Burhan. Goma, tisini na nane, nukta sufuri, FM. Usikose kufuatilia matangazo haya katika mitandao yetu ya kijamii pale Facebook na pia YouTube kwa RFI Kiswahili. Kiongozi wa zamani wa Gambia, dikteta Yahya Jammeh, amesema analenga kurejea nchini mwake na kuendelea kukiongoza chama chake. Kwenye ujumbe wa sauti aliyowatumia, Hilari Ngati anaeleza Jama ambaye aliongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa miaka ishirini na miwili katika uongozi uliodaiwa kujaa ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo mauaji na mateso. Ametoa kauli hiyo akiwa nchini Equatorial Guinea alikokimbilia mwaka 2017 baada yake kushindwa kwenye uchaguzi wa urais. Katika ujumbe kwa wafuasi wake, Jama amesema ameamua kuchukua chama chake cha APRC na hata kiacha mikononi mwa watu wengine na kuongeza kuwa atarejea bila kujali wanaopinga. Tangazo hili la kiongozi huyo zamani linakuja mwezi moja baada ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ECOWAS kupitisha kuundwa kwa mahakama maalum ya kusikiliza mashtaka dhidi yake. Mwaka wa 2022, serikali ya Gambia inaongozwa na Rais Adama Barrow iliidhinisha mashtaka dhidi ya Jammeh na watu wengine saba wanaodaiwa kushiriki kwenye visa mbalimbali vya mbali ukiukaji wa haki za binadamu tangu mwaka 1992. Takriban wavuvi ishirini wameuawa katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno nchini Nigeria baada ya waasi wa Boko Haramu kushambulia kijiji chao siku ya Jumatano na kuwamiminia risasi, vyanzo vya habari eneo hilo vimesema, japo wanajeshi na maafisa wa jimbo la Borno bado hawajazungumzia shambulio hilo. Tukisalia nchini Nigeria, mahakama imetangaza kundi la Kiislamu la Lakurawa kuwa la kigaidi, hatua ambayo sasa inaruhusu jeshi kutumia nguvu ya juu zaidi kulikabili kundi hilo ambalo limekuwa tishio kwa usalama katika eneo la kaskazini magharibi. Ofisi ya waziri wa sheria nchini humo imesema. Rais wa visiwa vya Komoro Azali Asmani kwa mara ya kwanza amekiri hadharani kwamba ana mpango wa kumwachia madaraka mwanawe Nur Elfadhi atakapostaafu mwaka elfu mbili na ishirini na tisa. Benson Wakoli anatueleza kauli ya rais Azali Asmani inadhibitisha madai ambayo yamekuwa yakitolewa na wakosoaji wa Azali kwamba ana njama ya kumwachia mwanawe madaraka na uongozi wa chama tawala pindi atakapostaafu. Kwa sasa mwana wa rais Azali Asumani, ambaye ni alifata ni katibu wa mipango ya serikali ya kisiwa cha Komoro na mwenye ushawishi mkubwa hata kwenye baraza la mawaziri, na mara kadhaa amekuwa akikaana mpango wa kutaka kumridhi babake, akisema kisiwa cha Komoro ni taifa huru lenye demokrasia. Tayari msemaji wa upinzani Abdalah Mohamed amejitokeza na kusema mpango wa rais Azali Asumani hautafaulu, kwani raia wa kisiwa hicho watajitokeza kuupinga. Kisiwa cha Komoro kimeshuhudia misukosuko kadhaa ya kisiasa ikiwemo majaribio ishirini ya mapinduzi ya serikali tangu kujinyakulia uhuru mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano Rais Azali Asumani akiwa miongoni mwa watu waliohusika kwa mapinduzi kwa kuchukua madaraka mwaka 1999. Tukiwa nchini Komoro, bado kiongozi wa upinzani Achmet Said Muhamed yuko katika siku ya tano ya mgomo wa kula ili kushinikiza kesi yake isikilizwe ama chiliwe baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa kuzuiliwa kwa tuhuma za kushiriki njama dhidi ya serikali na jaribio la vitendo vya kigaidi, wakili wake amesema. Familia 25 za waasiliwa na manusura wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini wamemshtaki rais Cyril Ramaphosa na serikali yake kwa kile ambacho wanasema ni kushindwa kuchunguza ipasavyo makosa hayo na kutoa haki, wakitaka takriban dola milioni tisa kama fidia. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza kuachiwa huru kwa wanaharakati 23 waliokuwa wamefungwa jela kwa kupinga utoaji mimba nchini humo, kuelekea maandamano ya kupinga vitendo hivyo jijini Washington baadaye siku ya Ijumaa. Mengi zaidi na Florence Kivuwa. Siku ya Alhamisi, rais Trump alisaini agizo la kuachiwa huru kwa wanaharakati hao wakiwemo wenye umri mkubwa waliokamatwa na kufunguliwa mashtaka wakati wa uongozi wa zamani wa Joe Biden kwa kupinga utoaji mimba, kwa kile alichokisema hawakupaswa kushtakiwa kuhusu maandamano makubwa ya kupinga utoaji mimba. Waandamanaji wanasema maelfu ya watu na wanaharakati wanaopinga utoaji mimba, akiwemo makamu wa rais JD Vance, watashiriki kwenye maandamano ambayo Rais Trump anatarajiwa kuwahutubia waandamanaji. Trump ameendelea kushikilia msimamo wake wa kupinga utoaji mimba, suala ambalo limewagawa wa Marekani, wengine wakitaja kitendo hicho kama haki ya kibinadamu. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili majaji wa mahakama ya juu waliokuwa wameteuliwa na Trump aliongoza kwa muhula wa kwanza walitoa hukumu iliyoondoa haki ya majimbo ya Marekani kuruhusu utoaji mimba, hatua ambayo kwa sasa inatekelezwa katika majimbo karibia ishirini. Tukiwa Marekani, rais Donald Trump ameamuru kuwekwa wazi kwa faili zote zilizosalia ambazo zinahusiana na mauaji ya rais wa zamani wa nchi hiyo John F. Kennedy, kakake mdogo Robert F. Kennedy na mwanafalsafa Martin Luther King jr na kuwaambia wanahabari kwamba watu wengi wamekuwa wakisubiri hili na kwa muda mrefu na kwamba kila kitu kitafunuliwa. Shirika la afya duniani limesema kwamba linatathmini mambo ya kuyepa kipaumbele, wakati huu Marekani, ambao ndio mfadhili mkubwa, inapojiandaa kujiondoa kwa mwanachama. Ruben Lukumbuka na ripoti. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus katika barua aliyoandikia wafanyakazi wa shirika hilo amesema tangazo la Rais Donald Trump kuwa Marekani itajiondoa kuwa mwanachama itatatiza hali ya kifedha ya shirika hilo la afya. Ghebreyesus amesema anasikitishwa na uamuzi huo wa rais Trump na kuongeza kuwa anatumai kuwa atabadilisha msimamo wake na yupo tayari kwa mazungumzo zo kati ya Marekani na WHO. Kauli hii ya Ghebreyesus imesisitizwa siku ya Ijumaa na msemaji wa shirika hilo Christian Lindmeier ambaye amesema hatua ya Marekani ni kosa kubwa sana. Aidha amesema WHO ni taasisi muhimu inayolinda hali ya kiafya ya Marekani kutoka kwa vitisho vingi ikiwemo milipuko ya magonjwa kama homa ya ndege. Trump aliyeingia madarakani Januari tarehe 20 mwaka huu alisema alichukua uamuzi wa kuanza mchakato wa Marekani kujiondoa WHO akiishutumu kwa namna ilivyoshughulikia janga la COVID-19. Na mshukran sana, Ruben Lukumbuka, matangazo haya ambayo unayapata mbashara kutoka jiji la Nairobi, nchini Kenya.