Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia kuandalia jioni ya leo. Hofu ya tanda jijini Goma, mashariki mwa DRC, baada ya waasi wa M23 kuripotiwa kuuteka mji wa Sake. Baraza la mawaziri nchini Gabon laidhinisha kufanyika kwa uchaguzi wa urais mwezi Aprili. Na jeshi na la Marekani latangaza kuwatuma wanajeshi 1500 katika mpaka wake na Mexico. Hujambo na karibu Nam, tunaanza kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambapo wakazi wa jiji la Goma wanaishi kwa hofu ripoti, kwa hofu baada ya ripoti kwamba waasi wa M23 wameuchukua mji wa Sake umbali wa kilomita 20 kutoka jiji hilo kubwa la Kivu Kaskazini. Waasi hao wanaoripotiwa kuungwa mkono na Rwanda wiki hii wameendelea kuchukua maeneo zaidi, wakati huu wakiendelea kukabiliana na jeshi la DRC. Mwandishi wetu wa Goma Benjamin Kasembe alikutana na baadhi ya wa wakaazi wa Goma na hii hapa ni taarifa yake. Hao ni watu wanaokimbia mapigano bao wameketi kando na barabara wakiwa na mifugo na mizigo yao bila kujua hatima yao. Tunaanza sikia tena Sake tena sasa leo kumekuwa tombe. Sasa tena wameyeka mata, kwa njoo tuna shividula. Tunakimbilia sasa kurejea ya Goma. Kama tutakufa kama tutapona, umwe tukufie kwa yeye kurejea ya, ya Goma. Kwa sasa ya sembe ndresha fika njoo pale Sake. Wamekuambia kama mimi ventura iko Sake? Ndio. Ndio mimi nimejitokea mwa mbiro mimi peke jeshi la Kongo wa mingi wako na kimbia, tuko na baona. Hali hii inatokana na kuongezeka kwa ghasia ambapo waasi wa M23 wamefanikiwa kuteka sehemu kubwa za mji wa Sake, umbali wa kilomita 20 kutoka Goma, akiwa na godoro lake kichwani, maombi fedha, bado anahangaika kupata sehemu ya kulala. Tunakosa amani, tujua kama tutaenda wapi, tulikuwa ngamu na ngamu, makazi tulikuwa nafanya Hatuna kosa kama tufe nini? Kilio inatupita sana na Mungu atusikie huruma, tunateseka populasyon, tunateseka watu, ba autorite watusaidie. Janvier Mapenzi ni mwanaharakati wa asasi za kiraia Mashariki mwa Kongo. Elisi tungependa wa viongozi wakuu waone wakamate vitu kwa mkono watie mtu wa mu seriosite wajikamate sawa vile viongozi gara wa Republiki wa gara wa, wa, wa, wa hii province wa wa nasi tuone kama watu wanaweza wa rudia kumakwao tukipate amani. Wakazi hao wa Goma wanakabiliwa na changamoto kubwa, huku njia nyingi zikikatwa na mapigano, na wengi wanalazimika kuvuka ziwa Kivu kwa njia hatari ili kutafuta hifadhi. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Msikilizaji, katika hatua nyingine, gavana wa zamani wa Kivu Kaskazini Julipaluko ambaye kwa sasa ni waziri wa masari ya biashara ya nje, amekuwa na ujumbe huu kwa wakazi wa Goma. Tuko tunafuatilia sana vita vile vinavyoendelea katika province yote ya Norkivu na hapa sasa hivi mapambano makali yalikuwa Ngungu, yakafika Bweremana, Minova na Shasha, na kwa sasa mapambano yako kando kando ya muji wa Sake na wasiwasi imekuwa mwingi katika muji wa Goma. Mwito ambao naofanya kwa sasa ni kuwaambia wakaaji wa muji wa Goma ya kwamba mambo kama haya tumeyaona tangu zamani. Tunawaomba tusiwe na panic. Tunaomba wakaaji wote wa muji wa Goma na kando kando waweze kusapoti jeshi letu, kwa sababu wakati kama huu ni kila mtu, kama una maji, kama una biskui, kama una sardini, vile tulivyokuwa tukifanya pale zamani, ni wakati sasa wa kusanya kila mtu mchango wake ili tuhakikishe ya kwamba sisi sote tuko nyuma ya jeshi letu. wakati hao ya kijiri, serikali ya DRC inasema kwamba ina uhakika wa kushinda vita dhidi ya waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya akizungumza na RFI jijini Paris amesema mpango wa Kinshasa kuleta utulivu wa kudumu mashariki mwa nchi hiyo na kuendelea kumshutumu rais wa Rwanda Paul Kagame. Tunaangalia kila mbinu ikiwemo ya kivita, ambavyo kwa sasa tunashiriki kikubwa. Hatutaki kujiingiza kwenye mizozo isiyoisha, kwa sababu wananchi wa Rwanda na DRC wanahitaji mazungumzo. Tumemwona rais wa Rwanda akizungumza kwa semi na tabia zake, nafikiri wananchi wa Rwanda wakiwa na usemi, sina uhakika kama angesalia kwa kiongozi wa nchi hiyo. Ni sauti yake msemaji wa serikali Patrick Myaya akizungumza na RFI jijini Paris. Na katika hatua nyingine kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC ilisema hapo jana kwamba kwa sasa inakabiliwa na ongezeko kubwa la watu waliojeruhiwa katika vituo vya afya inavyosaidia, ikiwa ni pamoja na watu zaidi ya mia mbili katika hospitali ya CBC Ndosho huko Goma, kando pia na waliotembelea hospitali kuu za Beni na Bukavu wakitafuta huduma za matibabu. Na idadi ya wagonjwa wa mpox nchini Kenya imefikia wagonjwa 36 baada ya wizara ya afya kuthibitisha wagonjwa wengine watano. Katibu katika Wizara ya Afya nchini humo, Mary Mudhoni, amesema wagonjwa hao wamepatikana katika majimbo mbalimbali mbali. Jimbo la Nakuru likiongoza kwa maambukizi kumi. Week, kwa juma moja lililopita tumethibitisha wagonjwa watano wa mpox, watatu wamegunduliwa siku mbili zilizopita. Wagonjwa hao watano wamegunduliwa katika majimbo kadhaa. Wizara ya Afya imeweka mikakati kadhaa ya kutambua wagonjwa wa mpox ikijumuisha kuwapima wasafiri hasa wale wanaotoka katika maeneo yaliyoathirika na kutolewa kwa habari kwa wakati, haswa kwa wahudumu wa afya na raia wa nchi nzima. Ni sauti yake katibu katika wizara ya afya nchini Kenya, Mary Mudhoni. Uganda imepokea dozi elfu kumi za chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox kutoka kwa tume ya Ulaya ili kusaidia katika juhudi za kukabiliana na mlipuko wa virusi hivyo nchini humo, hii ikiwa ni sehemu ya zaidi ya dozi laki mbili zilizotolewa kwa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika CDC ili kukabiliana na mlipuko huo. Serikali ya Sudan Kusini imesitisha utumiaji wa mitandao ya kijamii nchini humo kwa miezi mitatu kufuatia visa vya kushambuliwa kwa raia wa Sudan Kusini ambao wanaishi nchini Sudan. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Mamlaka ya mawasiliano nchini Sudan Kusini imesema imelazimika kuchukua hatua hiyo, ikisema mitandao imechangia vurugu dhidi ya raia wa Sudan Kusini wanaoishi nchini Sudan kuuawa na baadaye raia wa Sudan Kusini kulipiza kisasi dhidi ya raia wa Sudan wanaoishi nchini Sudan Kusini. Mamlaka hizo sasa zinataka mitandao kama vile Facebook na Twitter kusitisha huduma zake nchini humo kwa kipindi cha miezi mitatu kabla ya kutathmini hali na kutoa mwelekeo zaidi. Juma liliopita, kanda video ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha wakimbizi wa Sudan Kusini katika eneo la Wad Madani wakishambuliwa na watu wanaodhaniwa kuwa wanajeshi wa serikali ambao wamekuwa wakipambana na wapiganaji wa RSF kwa muda sasa. Jeshi la Sudani limekabiliana vikali na wapiganaji wa RSF karibu na kiwanda cha mafuta cha Aljili kaskazini mwa mji mkuu wa Khartoum wakati jeshi hilo likijaribu kuchukua tena udhibiti wa kiwanda hicho kutoka kwa RSF, vyanzo vya habari vimeripoti. Watu zaidi ya milioni sita nchini Somalia, ambao ni karibu robo tatu ya idadi ya raia wote, wanahitaji misaada ya kibinadamu mwaka huu. Haya yamebainishwa na ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA ambayo imesema inahitaji dola za Marekani bilioni 1.43 kusaidia hali hiyo. Farhan Hak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi ya misaada imesema Somalia inaendelea kukabiliwa na mzozo mgumu wa kibinadamu unaochochewa na migogoro, ukosefu wa usalama, umasikini, kuenea kwa watu wasio na makazi, majanga ya hali ya hewa, milipuko ya magonjwa na ukosefu wa huduma za msingi. Licha ya changamoto kubwa za upatikanaji misaada, mashirika ya kibinadamu yalifanikiwa kuwafikia watu milioni tatu nukta tano nchini Somalia mwaka jana kwa angalau aina moja ya usayi. Idizi. OCHA inasema angalau watu milioni 4.4 wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba wa chakula na watoto milioni 1.6 wana uwezekano wa kuteseka zaidi. Ni sauti yake Farhan Hak, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Wahamiaji ishirini, raia wa Ethiopia waliouawa wakati mashua yao kutoka Jibuti ilipopinduka katika bahari ya Yemen kutokana na upepo mkali siku ya Jumamosi, shirika la kimataifa la uhamiaji limesema. RFI. Nchini Gabon, baraza la mawaziri limeidhinisha kufanyika kwa uchaguzi wa urais tarehe 12 mwezi Aprili, hatua itakayomaliza uongozi wa kijeshi katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Hilari Ngati na maelezo. Tarehe hiyo iliafikiwa baada ya kikao cha mawaziri siku ya Jumatano ambacho kwa kauli moja kiliagiza tume ya uchaguzi kuanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Novemba wananchi wa Gabon walipopitisha katiba mpya baada ya hadi ya uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka Agosti mwaka 2023 kuwa utarejesha madaraka kwa raia. Kwa mujibu wa sheria hiyo ya uchaguzi, vituo vya kupiga kura vitafunguliwa saa moja saa asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili jioni. Aidha, sheria hiyo imewaruhusu maafisa wa usalama kuwania nyadhifa za uongozi lakini kwa masharti, na mgombea ya urais ataongoza kwa mihula miwili, kila muhula ukiwa na miaka saba. Kwa sasa Gabon inaongozwa na rais wa mpito Brice Oligui Nguema, ambaye aliongoza mapinduzi ya kijeshi na kumaliza uongozi wa muda mrefu wa Rais Ali Bongo na familia yake kuwa katika hatamu za uongozi. Watumiaji wa simu za rununu na deta nchini Nigeria sasa watalazimika kulipa zaidi ili kupata huduma baada ya serikali kuidhinisha ongezeko la asilimia hamsini ya ushuru. Tume ya mawasiliano ya Nigeria ilisema mapema wiki hii Nchini Komoro, matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa wabunge wa Januari 12 yaliyotangazwa hapo jana na mahakama ya juu zaidi yamedhibitisha ushindi mnono kwa chama tawala CRC chenye viti 28 kati ya 33. Na takriban dozi milioni kumi za chanjo ya malaria ziliwasilishwa barani Afrika wakati wa mwaka wa kwanza wa chanjo ya kawaida kusambazwa katika bara nzima mwaka uliopita, muungano wa chanjo ya Gavi ulisema Jumatano. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Radio France Internationale maharibi mwa Kenya. Sikiliza matangazo haya kupitia redio Isukuti 117. Jeshi la Marekani limetangaza kuwatuma wanajeshi 15 katika mpaka wake na taifa la Mexico ilikuwa thibiti wahamiaji siku mbili tu baada ya rais Donald Trump kuchukua madaraka. Jupiter Mayaka anatueleza kwa mjibu wa msemaji wa White House, Caroline Levitt, rais Trump amesaini amri ya rais kuwatuma wanajeshi 5 kujiunga na wenzao elfu mbili na mia tano ili kutoa ulinzi katika mpaka wa kusini mwa Marekani ambao hutumika na uhamiaji kutoka Mexico kuingia Marekani. Kaimu waziri wa ulinzi Robert Salsis amesema wanajeshi wa Marekani watasaidia kuwarejesha makwao wahamiaji elfu tano ambao wanazuiliwa na mamlaka nchini Marekani katika majimbo ya El Paso, Texas na San Diego. Baada ya kuapishwa Jumatatu juma hili, rais Trump alitangaza uhamiaji kuwa janga la dharura la kitaifa nchini Marekani na kutoa marufuku kwa watafuta hifadhi na kuongeza kwamba sheria itabuniwa kuwadhibiti watoto ambao wamezaliwa Marekani na wazazi ambao si wa Marekani dhidi ya kutafuta uraia wa Marekani. Trump pia ametangaza kutaka kubadilisha jina la guba ya Mexico kuwa guba ya Amerika. Ikulu ya Kremlin imesema leo kwamba haioni jambo jipya katika wito wa rais wa Marekani Donald Trump kwa Urusi kukomesha mashambulio yake ya kijeshi nchini Ukraina na kwamba Moscow iko tayari kwa mazungumzo iwapo yatakuwa ya kuheshimiana. Na jeshi la Israeli limewaua Wapalestina wawili wenye silaha ambao wanashukiwa kutekeleza shambulio kwa kuwapiga risasi Waisraeli watatu na kuwaua katika Ukingo wa Magharibi, anavyotueleza Georgia Jowi. Afisa wa serikali ya Palestina amesema mamia ya watu wameanza kukimbia makazi yao kwenye eneo hilo la Ukingo wa Magharibi, wakati huu jeshi la Israel likiendelea na operesheni wiki hii. Wanajeshi wa Israel walivamia eneo la Jenin linaloaminiwa kuwa ngome ya wapiganaji wa Kipalestina wenye silaha, siku chache baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu amesema lengo la operesheni hiyo ni kumaliza ugaidi kwenye eneo hilo, lakini mkakati anayosema utazuia kutumwa kwa silaha kwenye ukanda wa Gaza, Lebanon na Siria pamoja na Yemen. Takriban wapenzi elfu mbili wa jinsia moja na waliobadili jinsia wameoana nchini Thailand baada ya sheria ambayo inahalalisha ndoa za jinsia moja kuanza kutumika leo na kuifanya Thailand kuwa taifa kubwa zaidi la Asia kutambua haki sawa za ndoa. Msikilizaji, ni matangazo haya ya RFI Kiswahili.