Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Katumu nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Tundulisu ashinda uwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Nchi tatu zilizounda jumuia ya Saheli zatangaza kwamba zinaunda kikosi cha wanajeshi elfu tano kupambana na wanajihadi, na rais wa Marekani Donald Trump amesema ataongeza kodi kwa bidhaa kutoka nchi za umoja wa Ulaya na pia China. Hujambo na karibu. Tunaanza kutoka nchini Tanzania, ambapo Tundu Lisu amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, Chadema, na kumshinda Freeman Mbowe ambaye amekuwa mwenyekiti kwa zaidi ya miaka ishirini. Lisu anayechukua hatamu za uongozi wa chama hicho kwa miaka mitano ijayo, ameahidi mabadiliko makubwa, ikiwemo kukiunganisha chama hicho baada ya uchaguzi huo. tuhakikishe kwamba haya mambo yaliyosababisha maumivu yote haya katika chaguzi zetu hayajirudii tena. Kwa haya hata siyo ya juu, siyo ya, ya leo na ya jana na ya nini, tutaenda huko tulikoanzia. Kuna maumivu mengi sana, kuna majeraha mengi sana, tutayaponya wale na kwa upande wake, Mbowe amekiri kushindwa katika uchaguzi huo ambao ulileta joto kubwa la kisiasa kwenye chama hicho, kwenye uchaguzi ambao amesema kwamba umekuwa wa kidemokrasia. Niliahidi katika maeneo mbalimbali kwamba tutafanya uchaguzi wa kihistoria. Japo wengi waliamini mwenyekiti Mboya anadanganya, nafikiri dunia sasa imeona yenyewe kwamba kile tulichoahidi tunakitenda. Ni uchaguzi ambao umefanyika wakati huu Tanzania ikiwa kwenye mwaka wa uchaguzi, ambapo mwezi Oktoba mwaka huu wananchi watapiga kura kumchagua rais, wabunge na pia madiwani. Kituo cha Afrika cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Afrika CDC kimetangaza mkakati ambao ni wa kukusanya kwa haraka nguvu kazi na mahitaji muhimu ili kuisaidia nchi ya Tanzania kukabiliana na mlipuko wa virusi vya ugonjwa wa Marburg. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Tangazo hili lilitolewa mwanzoni mwa juma hili baada ya mkurugenzi wa shirika la afya ulimwenguni WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus kukutana na Rais Samia Suluhu Hassan ambaye alithibitisha kuwa kisa cha ugonjwa huo wa Mabag kilipatikana katika mkoa huo wa kaskazini magharibi mwa Kagera. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, wizara ya afya pamoja na maafisa wa WHO amefahamisha kuwa wataalamu wa afya wanafuatilia kwa ukaribu wagonjwa 20 na na watano wanaoshukiwa kuwa na ugonjwa huo. Polisi nchini Kenya wamemkamata mwanaume anayeshukiwa kumuua mke wake na kuweka mwili wake kwenye begi. Victor Moturi na maelezo. Hiki ni kisa cha hivi punde cha mauaji na dhuluma dhidi ya wanawake katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Idara inayohusika na upelelezi nchini humo imemtambua mwanamume huyo kwa jina la John Keama Wambua alikamatwa jijini Nairobi saa kumi na moja alfajiri siku ya Jumatano, wakati polisi walipomshuku na kupekua begi lake na kuukuta mwili wa binadamu, polisi wamesema. Wambua baada ya kukamatwa alionekana kutotishika, na baada ya maujiano alikiri kuwa mwili aliyokuwa ameubeba ulikuwa wamkewe Joi Frida Munani, mwenye umri wa miaka 19. Tukio hili limekuja baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu mwezi Novemba nchini humo kuripoti kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa kwa kipindi cha miezi mitatu. Mwaka uliopita kulikuwa na maandamano makubwa jijini Nairobi kulaani ongezeko la kula kuuawa kwa wanawake nchini humo na Victor Moturi. Taarifa nyingine ya mauaji ni kwamba maafisa wa polisi nchini Uingereza wameanzisha msako wa mshukiwa wa mauaji ya mwanamke mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu ambaye ni raia wa Kenya aliyeuawa kwa kupigwa na kifaa butu kichwani ndani ya nyumba yake nchini humo siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya kibinadamu OCHA imesema kwamba watu laki moja na elfu sabini na nane wamekimbia makazi yao katika mji wa Minova kati ya Januari tarehe 4 hadi 20 kutokana na mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC. Mengi zaidi na Victo Abuso. Katika ripoti hiyo ya OCHA watu wawili waliouawa siku ya jumapili iliyopita, na wengine mia moja kumi na watatu walijeruhiwa baada ya kushambuliwa na mabomu. Ripoti hiyo pia inaeleza kuwepo kwa matukio ya ubakaji wa wasichana watano kutoka kwenye familia moja uliofanywa na wanaume waliokuwa mjihami kwa silaha katika eneo la Kalungu. Ocha inaonya kwamba kuendelea kwa mapigano ambayo sasa yamefika katika eneo la Kivu kusini yataendelea kusababisha watu kukimbia makazi yao, wakati huu huduma za kutoa misaada ya kibinadamu zikisitishwa kwa sababu ya utovu wa usalama. Katika hatua nyingine, mashirika ya kiraia wilayani Masisi huko Kivu kaskazini yamesema mapigano yanayoendelea yamesababisha watu kushindwa kupata misaada muhimu ya kibinadamu kama vile dawa na chakula kwa sababu maeneo wanayoishi hayafikiki kwa sababu ya utovu wa usalama. Na mvikta buso Burundi itapokea jumla ya dola milioni mia moja sitini na nane nukta tatu ya ruzuku kutoka kwa Benki ya Dunia kufadhili mradi wa kustahimili mabadiliko ya tabia nchi na pia miradi miwili ya nishati nchini humo, baada ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano jijini Bujumbura zaidi ya watu milioni moja wamekimbilia nchini Sudan Kusini kutoka taifa jirani la Sudan, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa unaosema kwamba idadi hiyo inatishia hatari ya kutokea kwa janga la kibinadamu. Benson Wakoli na taarifa hiyo kwa undani zaidi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi, UNHCR limesema wengi wa watu waliokimbilia nchini Sudan Kusini ni raia wa nchi hiyo waliotoroka vita vilivyozuka nchini humo baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru. UNHCR imesema idadi hiyo ni ya juu zaidi na inatia wasiwasi, licha ya kwamba raia wa Sudan Kusini wameendelea kuwakaribisha wenzao na kutoa wito kwa jamii kimataifa kusaidia raia wanaokimbia vita nchini Sudan. Haya yanajiri juma moja tu baada ya wiki iliyopita raia 16 kuuawa nchini Sudani kusini wakati wa maandamano ya kupinga madai ya jeshi la Sudani kwa ua raia wa Sudani kusini wanaoishi nchini Sudani. Hadi kufikia sasa zaidi ya watu milioni 12 wamekimbia makwao tangu vita kuanza mwaka 2023 nchini Sudani, kati ya jeshi la serikali na upiganaji wa RSF. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kHz. Radio France Internationale. Msikilizaji, matangazo haya pia unayapata kupitia RFI Goma na pia huko Bukavu, mashariki mwa DRC, kupitia kwa mita bendi ya 98 na uh, kule katika maeneo hayo Mataifa matatu ya Burkina Faso, Niger na Mali yaliyounda jumuiya ya, ya Sahel yataunganisha nguvu kuunda kikosi cha wanajeshi elfu tano ili kupambana na wanajihadi katika nchi zao. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Waziri wa ulinzi wa Niger, Salifu Mudi, ametangaza hatua hiyo, ambayo amesema kikosi hicho kitaundwa katika wiki kadhaa zijazo, na kuongeza kuwa nchi hizo zinapambana na adui mmoja. Kikosi hicho cha pamoja, mbali na kuwa na wanajeshi wa ardhini, kitatekeleza ki mashambulio ya pamoja na kutafuta habari za kiintelijensia kupambana na wanajihadi hao. Mataifa hayo matatu yanaongozwa na wanajeshi baada ya kuondolewa kwa serikali za kiraia kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika miaka ya hivi karibuni, mataifa hayo yaliyojiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya ECOWAS yanasumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Al Qaida na Islamic State, hali ambayo imehatarisha maisha ya raia wa kawaida. Mwaka uliopita na kwa nyakati tofauti, nchi hizo pia zilivunja uhusiano wao na mkoloni wake wa zamani Ufaransa na kuagiza kufungwa kwa kambi za kijeshi za nchi hiyo ya Ulaya katika mataifa yao namjipita mayaka. Katika hatua nyingine, ni kwamba Umoja wa Mataifa unatazamiwa wiki hii kuomba dola milioni mia tisa na kumi kuwasaidia kukabiliana na mzozo wa kibinadamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambapo takriban watu milioni saba nukta nane katika majimbo matatu wanahitaji msaada kufuatia mashambulio ya waasi wa Kiislamu tangu mwaka elfu mbili na tisa na pia mafuriko mabaya mwaka uliopita vyanzo vya habari vimesema. Kampuni ya Total Energies ya Ufaransa imechelewesha zaidi mradi wake wa gesi wenye thamani ya dola bilioni ishirini katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kutokana na wasiwasi wa usalama katika eneo hilo, gazeti la Financial Times limeripoti. Mradi huo uliahirishwa tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja wakati waasi wa Kiislamu walishambulia mji uliokuwa karibu na kuua makumi ya raia. Nchini Tunisia, wabunge 11 wamezindua rufaa ya kutaka kuachiliwa huru kwa wafungwa mbalimbali, ikiwemo waandishi wa ikiwe habari, wanasheria na pia wanaharakati wa mashirika ya kiraia ambao walikamatwa kutokana na shughuli zao za kikazi. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Msikilizaji, kumbuka kufuatilia matangazo haya kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook na pia pale YouTube tafuta RFI Kiswahili na pia utufuatilie kwenye channel yetu ya WhatsApp ya RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump amesema serikali yake ipo kwenye mazungumzo ya kuziongezea kodi bidhaa kutoka nchi za Umoja wa Ulaya, ikiwemo kodi ya asilimia kumi kwa bidhaa kutoka China. Trump amesema hatua hii ni kwa sababu dawa aina ya fentanyl inasafirishwa kutoka China kwenda Marekani kupitia nchi za Mexico na pia Kanada. The European Union is, is, Umoja wa Ulaya si rafiki wetu, huwa waagize magari yetu, kimsingi pia wanunui bidhaa zetu za shambani na dawa zetu. Tuna deni la dola bilioni mia tatu hamsini la Umoja wa Ulaya, huwa wanatupuuza kwa hivyo watalipia ushuru wa bidhaa zao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesema ama wamesema kwamba nchi za Umoja wa Ulaya zinapaswa kuwa imara zaidi kwa sababu wanatarajia uongozi mgumu kutoka kwa Rais Trump. China hii leo imesisitiza kwamba haijawahi kuingilia kwa vyovyote vile usimamizi wa mfereji maarufu wa bahari ya Panama baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutishia kwamba atachukua udhibiti wa njia hiyo ya maji na kulalamika kwamba Beijing imekuwa ikihusika na uendeshaji wake. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema Midio ya risasi na milipuko ilitikisa eneo la Jenine katika eneo linalokaliwa la West Bank mapema leo, katika kile jeshi la Israeli linasema kwamba ni kukabiliana na ugaidi, wakidai kwamba kumekuwa na maelfu ya majaribio ya mashambulio tangu vita kuanza katika ukanda wa Gaza kati ya Israeli na wapiganaji wa Hamas Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mahakama ya Ufaransa imetoa waranti ya pili ya kukamatwa kwa rais wa zamani wa Siria Bashar al Assad kwa madai ya kuhusika katika shambulio la bomo la mwaka alfu mbili na kumi na saba katika eneo la Dara ambalo liliua mwanaume mwenye uraia wa Ufaransa na pia Siria. Mamlaka nchini Ufaransa hii leo imemkamata mshawishi mwingine wa mitandao ya kijamii ambaye ni raia wa Algeria kwa tuhuma za kutumia mtandao wa TikTok kutoa wito wa kutekelezwa kwa vitendo vya ukatili nchini humo, wakati huu mvutano unaongezeka kati ya Paris na Algiers, ambaye ni koloni lake la zamani. Na rais wa Ukraina Volodimir Zelenski amesema kwamba makubaliano yoyote ya amani kati ya nchi yake na Urusi yatahitaji angalau wanajeshi laki mbili wa kulinda amani kutoka jumuiya ya Ulaya na ya kusimamia uh, makubaliano hayo kulingana na vyanzo vya habari nchini humo. Msikilizaji, ni matangazo haya ambayo unaendelea kuyapata mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ukiwa kule Kampala, Uganda, unayapata matangazo haya kupitia mita bendi ya 93.7 sawia, pia na kule Kigali nchini Rwanda, ambapo matangazo haya utayapata kupitia kwa mita bendi ya 91.9. Hivi punde tunaingia viwanjani