Ni saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupiter Mayaka, baadhi ya habari tunazoangazia jioni hii: waasi wa M23 wauteka mji wa Minova mashariki mwa DRC Raia wa kigeni aliyetekwa kaskazini mwa Mali achiwa huru. Na Rais Donald Trump asaini maagizo ya Marekani kuondoka WHO na makubaliano ya hali ya hewa ya Paris. Popote pale ulipo, karibu kwa matangazo haya ambayo pia anakujia mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tuanze kule nchini DRC ambapo waasi wa M23 wanaoendelea kupigana na wanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuteka mji wa kibiashara wa Minova unaotegemewa na jiji la Goma kupata bidhaa mbalimbali kutoka Bukavu. William Basimike anaeleza zaidi. Sadiki Jiji ni msimamizi wa asasi za kiraia katika eneo la Buzi wilayani Kalehe, anashuhudia kwamba wengi kati ya wakazi wa Minova na vijiji vya pembezoni wamekimbia kutokana na hali ya wasiwasi wasi. Wakaji ambao wamekimbilia preskila ya Buzi, Bulenga, huko Muchibwe, Kitembo, Muhanga, Butumba, Chondo hata na Mulala. umuhimu wa Minova ni hasa bandari yake ya kibiashara ya ambapo mazao mengi ya kilimo hupitia kuelekea miji ya Goma na Bukavu kupitia ziwa Kivu. wakazi wa Bukavu wanamtazamo gani kuhusu hili? chakula mingi natokaka Minova vivi kuno Kivu kuko vita na Minova no bali ikamata, tunahuzunika, ungeomba pakuu ya inji atusaidie na usalama sai, gouvernement kipenda ile vite teza aisha juu gouvernement ndio kila kitu. jeshi la Kongo linahakikisha kwamba juhudi zitazidishwa ili kurejesha mamlaka ya serikali katika maeneo hayo, inasema kamanda wa eneo la tatu la kijeshi nchini Congo, luteni jenerali Pacifique Masunzu yuko ziarani Kivu kusini ili kuhimiza askari chini ya uongozi wake. Meja Nelson Mavudisa ni msemaji wa eneo la tatu la kijeshi nchini Kongo, anasema kuna yeah, aggression... wavamizi wanaojaribu kuendelea kuvamia eneo la taifa letu. Kamanda wa kanda ya tatu ya ulinzi anakuja kwa kazi ya udhibiti na uongozi wa jeshi, anakuja kuamuru jeshi, na tutahakikisha kwamba juhudi zote zinafanyika ili amani na mamlaka ya nchi irejeshwe katika eneo lote la mashariki. Jeshi la FRDC linaonya raia wa Kongo shirikiana nalo kwa ukaribu na linaonya pia kuepuka fununu za uongo na uvumi kwenye mitandao ya kijamii. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Wakati hayo ya kijiri, hospitali za mji wa Goma zimeendelea kupokea idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu baada ya kuongezeka kwa mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23. Haya yanaripotiwa wakati wa maelfu ya raia wakikimbia kutoka Masisi na kuelekea Kalehe. Mwandishi wetu Georgia Joi ametuandalia taarifa ifuatayo. Haya yanajiri baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita waasi wa M23 kuripotiwa kuingia kwenye wilaya ya Kalehe mkoani Kivu Kusini na kudhibiti miji yenye utajiri wa madini ya Lumbishi na changue mapigano yanaendelea, wakati huu, wito ukitolewa na mashirika ya kikanda na jumuiya ya kimataifa kwa kurejelewa kwa mazungumzo yaliyovunjika ya Luanda ya ili kusitisha hali hiyo ya utovu wa usalama. Wiki iliyopita Rais Felix Tshisekedi akizungumza na mabalozi, alisisitiza umuhimu wa kuheshimiwa kwa mkataba wa kusitisha vita kwa mujibu wa mkataba wa awali wa Luanda, na kuongeza kuwa serikali yake haiko tayari kuzungumza na waasi wa M23. Ni ripoti yake George Joe. Msikilizaji mkuu wa majeshi ya ulinzi wa Uganda, UPDF, Jenerali Mohozi Kainarugaba yuko Algiers nchini Algeria kwa mikutano ya kijeshi na ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Nchini Tanzania wajumbe wa mkutano mkuu wa chama kikuu cha upinzani Chadema wanakutana jijini Dar es Salaam kuwachagua viongozi wa chama hicho. nafasi ya mwenyekiti inawaniwa na mwenye na na wagombea watatu, lakini ushindani mkali ni kati ya mwenyekiti wa muda mrefu Freeman Mbowe na makamu wake Tundu Lissu. Mbowe amewaambia wajumbe wa mkutano huo kuwa uchaguzi huo utaimarisha demokrasia ndani ya chama hicho. Hiki chama tuna wajibu wote wa kibinadamu na wa kimungu wa kukilinda kwa gharama yoyote ile, na chama hiki hatutakiruhusu kwa njia yoyote eti, kwa sababu pengine kura za Mboya hazikutosha au kura za Mheshimiwa Lisu hazikutosha. Uchaguzi huu haupaswi kuwa vita, unapaswa kuwa furaha ya ujenzi wa demokrasia. Tundulisu naye amesema tofauti alizo nazo na mpinzani wake sio za kibinafsi, bali za kisiasa, kuhusu namna ya kuendesha chama hicho. Tunaweza kuwa tumetofautiana kimsimamo, lakini hatujawahi kugombana. Nisemeje kwa chama ambacho, kwa watu ambao mmenipenda kiasi hiki, kwa watu ambao mmenipa fadhila nyingi zisizoweza kuhesabika. Niwatakieni na nyie maisha mema, kila la heri, vyovyote itakavyokuwa leo. Tutakuwa pamoja kujenga chama chetu. Kumekuwa na wasiwasi kuwa huenda chama hicho kikagawanyika baada ya uchaguzi wa leo. Maafisa wa huduma ya kitaifa ya polisi kule nchini Kenya waliotumwa kama sehemu ya ujumbe wa kimataifa wa usaidizi wa usalama nchini Haiti wameimarisha doria katika miji mikubwa kote Haiti katika juhudi za kutuliza eneo hilo lenye kuhangaishwa na magenge. Nchini Sudan, zaidi ya raia 16 wamefariki na wengine 18 kujeruhiwa baada ya wapiganaji wa RSF kushambulia kambi ya watu waliokimbia makwao eneo la Elfasha, kaskazini mwa jiji la Darfur. Mwandishi wetu Florence Kibuba anakamilisha taarifa hii kwa mujibu wa mtandao wa wafanyikazi wa kutoa huduma dharura eneo la El Fasher, wapiganaji wa RSF walishambulia kambi ya wakimbizi ya Abu Shuk Jumatatu jioni na kusababisha vifo vya watu hao 16. Mwezi uliopita Umoja wa Mataifa ulichapisha ripoti kwamba kambi ya Abu Shuk na nyingine mbili kaskazini mwa Darfur zilikuwa zinakabiliwa na ukame kutokana na vita vinavyoendelea nchini Sudan. Taarifa ya Umoja wa Mataifa aidha iliongeza kuwa nusu ya raia wa Sudan wapo katika hatari ya kukumbwa na ukame na ukosefu wa chakula kufikia mwezi Mei. Mji wa El Fasher, nyumbani mwa raia zaidi ya milioni mbili, umekuwa chini ya udhibiti wa wapiganaji wa RSF tangu vita kuanza mwaka 2023 na jeshi la serikali limekuwa likiendesha operesheni dhidi ya wapiganaji hao, hili likichochea zaidi vita katika jimbo la Darfur. Matangazo hayo unayapata kupitia redio wa shirika kule RFI Bunia ni 90.2 FM. Waasi wanaotaka kujitenga na kuunda eneo lao la utawala kaskazini mwa Mali wamesema raia wa Hispania aliyekuwa ametekwa siku kadhaa zilizopita katika mpaka wa nchi hiyo na Algeria ameachiwa uhuru. Mengi zaidi na Victor Muturi. Wasi wanaojiita Tuareg wanaotaka jimbo la Zawad kujitenga na hivyo kuendeleza mapambano na wanajeshi wa Mali wamedai kuwa juhudi zao ndizo zilizosababisha kuachiwa kwa, kwa mateka huyo waliomwelezea kuwa yupo kwenye hali nzuri ya kiafya. Hata hivyo, kuachiwa huru kwa mateka huyo hakujathibitishwa na mamlaka ya Hispania au Algeria. Ijumaa iliyopita, serikali jijini Madrid iliripoti kuwa raia wake alikuwa ametekwa katika mazingira yasiyoeleweka ya lakini hakutoa maelezo ya kina. Kiongozi wa kundi hilo la waasi atae Agmohamed amesema mtu huyo alitekwa upande wa Algeria na baadaye kusafirishwa upande wa Mali. Siku chache zilizopita, raia mwingine kutoka Austria alitekwa kaskazini mwa Niger, karibu na Mali, katika eneo hilo ambalo limeendelea kushuhudia visa hivyo tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili mpaka sasa. Hakuna kundi lolote lililodai kumteka raia huyo wa kigeni kutoka Hispania, katika eneo ambalo mbali na waasi wa Toreg lina makundi mengine ya kijihadi. Ofisi ya ikulu ya rais wa Ghana imesema katika taarifa leo kwamba rais wa Ghana John Dramani Mahama amemteua wa waziri wa zamani wa mawasiliano Edward Omane Bwama kuwa waziri wa ulinzi. Abubakar Sidik, msemaji wa muungano wa makundi ya waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati unaojulikana kama Coalition of Patriots for Change CPC, amesema isingelikuwa ulinzi wa vikosi vya Wagner, kikosi cha kijeshi cha mamluki binafsi cha Urusi, rais Faustin Arkanja Twadera angeweza kuwa rais wakati huu. Polisi nchini Italia wamemkamata polisi wa ngazi ya juu nchini Libya ambaye anaongoza kituo cha Mitiga cha Tripoli, ripoti za habari za Italia zikisema Osama Najim anayejulikana pia kama Almasri alikamatwa Jumapili mjini Turin kwa hati ya kukamatwa kutoka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC, kulingana na vyombo vya habari. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale. Kwingineko ulimwenguni, rais wa Marekani Donald Trump ametangaza mpango wa taifa lake kujiondoa katika mkataba wa mazingira wa Paris kwa mara ya pili, hili likionekana kuwa pigo kwa juhudi za ulimwengu kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Benson Wakoli, Trump amesema nini cha ziada? Trump amesema anaiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa Paris kutokana na dhana kwamba unaegemea upande mmoja, akisema Marekani haitazuia ukuaji wa kampuni zake wakati China ikiendelea kuchafua mazingira duniani. Rais huyo wa Marekani pia ametangaza kuunda kamati ya kitaifa ya kawi itakayosaidia Marekani kuendelea kuchimba mafuta na gesi na kuongeza kuwa pia ataondoa marufuku ya kiwango cha magari yanayohitajika kuwa na mfumo safi wa hewa chakavu. Je, kujiondoa kwa Marekani kutoka kwa mkataba wa Paris kutakuwa na athari gani? Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Washington, Marekani. hii itakuwa ni pigo kubwa sana kwa mkataba huo wakati ambapo mabadiliko ya tabia nchi inazidi kuongezeka kila uchao, na wale ambao wataathirika zaidi ni mataifa ambayo yana uchumi au kiwango cha chini ya uchumi ikiwemo katika bara la Afrika na katika bara la Asia. Rais huyo wa Marekani pia amesaini agizo la rais la kuzitaka taasisi za serikali yake kufuta misaada yote ya mazingira iliyokuwa imeanzishwa na mtangulizi wake Joe Biden. Mbali na kutaka Marekani kujiondoa kwenye ufadhili wa shirika la afya duniani WHO, nalo na shirika la afya duniani limesema kwamba linajutia uamuzi wa, wa rais wa Marekani Donald Trump, saa chache baada ya kuchukua mamlaka kuiondoa nchi yake kutoka kwa shirika la umoja mataifa, likisema inatumai kwamba atafikiria upya. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amehutubia jukwaa la kiuchumi jijini Davos nchini Uswizi ambako ametaka mataifa ya Ulaya kuungana na kuachana kutegemea mataifa mengine ili kutatua changamoto zilizopo. Kwa sasa macho yote yako Washington, lakini swali kubwa ni nani ambaye anaitazama Ulaya? Hili ndilo swali kubwa kwa watu wa Ulaya ambao sasa wanatafakari wataishi vipi kwenye dunia hii inayoendelea kubadilika kila wakati. saa 20 zilizopita Trump aliapishwa huko Washington na kila mmoja anasubiri kuona atafanya nini, lakini hatua ambazo ameshazichukua mpaka sasa zinaonyesha ni wapi kipaumbele chake kipo. Mataifa mengine sasa anajiuliza nini kitafanyika kuhusu uhusiano wao na Marekani. Ni kauli yake Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping wamepongeza ushirikiano wao unaozidi kuongezeka katika mawasiliano yao kwa njia ya simu ya video ambayo amefanyika hii leo saa chache baada ya kuapishwa kwa Donald Trump kama rais wa Marekani. Saif al Islam Kadafi, mtoto aliyekuwa kiongozi wa Libya marehemu Muammar Gadafi, amevunja ukimya na kuzungumzia kuhusu madai ya kumauaji ya baba yake kufadhili ama, ama mada ya baba yake kufadhili kampeni za aliyekuwa rais wa Ufaransa Nicolas Sarkozy mwaka elfu mbili na saba. Mengi zaidi na Victor Abuso kupitia mahojiano maalum na RFI yaliyofanywa kwa njia ya maandishi. Saif al Islam amesema ni kweli, Sarkozy alipokea dola milioni tano kutoka kwa baba yake na yeye mwenyewe aliyeshuhudia kitendo hicho. Aidha, ameeleza kuwa watu karibu wa karibu Sarkozy walimjia mara tatu akimsihi abadilishe ushahidi wake mahakamani kuhusu sakata hilo. Ameeleza zaidi kwamba mara ya kwanza Sakozi alimtuma Soha Albedri, mtaalam wa mawasiliano jini Paris, mwaka 2021 akimtaka kubadilisha ushahidi wake na kuahidiwa kufutiwa kesi inayomkabili kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC. Pamoja na hilo, Al Islam ameeleza kuwa Sakozi alimwendea pia mdogo wake Hanibal Gadafi ambaye amefungwa nchini Lebanon mwaka elfu mbili na kumi na tano akimtaka kutotoa ushahidi ila shawishi kuachiwa kwake huru. Madai hayo ya Alislam hata hivyo yamekanushwa vikali na mawakili wa Sakozi ambao wamesema kwamba hayana ukweli wowote. Wakati huu kesi dhidi ya rais huyo wa