Ni saa 11 kamili za jioni mashariki mwa DRC. Jijini dar es salaam Tanzania ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 20 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza ni mutasarini Mapigano yazuka tena mashariki mwa DRC baina ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 kuudhibiti mji wa kimkakati wa Sake. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani yuko nchini Tanzania wakati taifa hilo likithibitisha uwepo wa maambukizi ya virusi vya Marburg. Wachimba migodi haramu 10 wauawa eneo la kuchimba migodi la AngloGold Ashanti nchini Ghana na Donald Trump saa chache zijazo ataapishwa tena kwa rais wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi mwaka uliopita. <mucho> Habari kamili. Mapigano mapya kati ya wanajeshi wa serikali wakishirikiana na wapiganaji wazalendo dhidi ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda yameripotiwa kuanza tena leo asubuhi katika milima inayoegamia mji wa kimkakati wa Sake katika wilaya Masisi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. George Ajowi helipoje hili viongozi wa mashirika hayo ya kiraia katika eneo hilo wamethibitisha kutokea kwa mapigano hayo ambayo imeripotiwa kuwa yalianza baada ya waasi wa M23 kutekeleza mashambulizi hayo lakini wakarejeshwa nyuma. Aidha, imeelezwa kuwa waasi hao walirusha makombora 25 katika mji wa Sake, huku baadhi ya mashuhuda wakiiambia tovuti ya Actualite.cd kuwa milipuko hiyo ilisikika hadi karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga. Haya yanajiri baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita waasi wa M23 kuripotiwa kuingia kwenye wilaya ya Kalehe mkoani Kivu Kusini na kudhibiti miji yenye utajiri wa madini ya Lumbishi na changue mapigano yanaendelea, wakati huu wito ukitolewa na mashirika ya kikanda na jumuiya ya kimataifa kwa kurejelewa kwa mazungumzo yaliyovunjika ya Lwanda ya ili kusitisha hali hiyo ya utovu wa usalama. Wiki iliyopita Rais Felix Chisekedi akizungumza na mabalozi alisisitiza umuhimu wa kuheshimiwa kwa mkataba wa kusitisha vita kwa mujibu wa mkataba wa awali wa Lwanda na kuongeza kuwa serikali yake haiko tayari kuzungumza na waasi wa M23. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International linasema jeshi la serikali ya DRC na washirika wake pamoja na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda wamekiuka sheria za kimataifa kutokana vita vinavyoendelea kwa kushambulia maeneo yenye raia wenye raia wengi mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika hilo, watu zaidi ya mia moja wameuawa kutokana na mfululizo wa roketi zilizorushwa katika maeneo ya raia tangu mwaka uliopita. Jean Mobert Senga ni mtafiti wa shirika hilo. Rien que pendant le premier semestre de kipindi cha miezi kadhaa ya mwanzo wa mwaka 2024 de... pekee walifanya zaidi ya mashambulio 150 wakitumia silaha na milipuko yenye athari kubwa. Nyingi ya silaha hizi zina athari mbaya katika maeneo yenye watu wengi, kwa sababu haziwezi kuelekezwa moja kwa moja kwa usahihi dhidi ya jeshi hasimu kama inavyotakiwa na sheria ya kimataifa ya kibinadamu. Wakati vita vinapoendelea hivi tunatoa wito kwa pande zote kuacha kuwashambulia raia. Ni sauti yake Jean Mobert Senga, mtafiti wa shirika la Amnesty International akiwa mashariki mwa DRC. Mgomo wa madereva wa uchukuzi wa umma unatatiza umetatiza msongamano wa magari Jumatatu hii Januari 20 mjini Kinshasa. Hakuna mabasi au teksi zilizokuwa zikipatikana asubuhi katika wilaya kadhaa za mji mkuu wa DRC. Watu wengi wakiwemo watoto wa shule, wanafunzi na wafanyakazi wengine walazimika kutembea kwa miguu hadi wanakoelekea. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amekutana na kuzungumza na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan baada ya ripoti kuwa maambukizi ya ugonjwa hatari wa mabag yalikuwa yameripotiwa katika jimbo la Kagera. Katika kikao hicho, imebainika kuwa mtu mmoja aliyekuwa ameambukizwa ugonjwa huo ametambulika, huku Gebrosus akisema WHO itasaidia Tanzania kupambana na ugonjwa huo. Her Excellency also updated me. Rais pia amenithibitishia kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa Marburg eneo la kaskazini magharibi la Kagera, na anaahidi kwamba WHO itaendelea kutoa msaada wake ili kudhibiti mlipuko huo. Tangu kuripotiwa kwa mgonjwa wa kwanza, serikali ya Tanzania imeimarisha juhudi za kudhibiti kwa kuwapima wagonjwa kujenga vituo vya kwapa matibabu, kujenga maabara pamoja na kuunda kikosi cha taifa cha dharura. Tunavyofahamu, Tanzania ina uzoefu wa kutosha wa kudhibiti Mabag, ikizingatiwa kwamba huu ni mlipuko wa pili wa Mabag eneo la Kagera. Hii ni mara ya pili kwa virusi vya Mabag kugunduliwa nchini Tanzania mara ya kwanza ikiwa ni mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Tukisalia nchini Tanzania, baada ya chama tawala CCM, chama kikuu cha upinzani CHADEMA kimeanza mkutano wake mkuu leo na kesho kuwachagua viongozi watakaokiongoza chama hicho kwa miaka mitano ijayo. Siku ya Jumanne, macho na masikio yatakuwa kwa mwenyekiti wa muda mrefu Freeman Mbowe atakayepambana makamu wake Tundulisu kutafuta uongozi wa chama hicho. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, Mbowe amekuwa na kauli hii: kama ambavyo wote mnajua, dunia nzima inaiangalia Chadema, Tanzania nzima inaiangalia Chadema. Basi katika kuiangalia Chadema yako macho ya husuda, yako macho ya wivu, wanatamani sana waione Chadema inaondoka Mlimani City ikiwa vipande vipande. Mimi nawaambia watashindwa sana. Chama hiki kina thamani kuliko yeyote miongoni mwetu, kwani hiki chama kimebeba ndoto za Watanzania. Ni sauti yake mwenyekiti wa muda mrefu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Bwana Freeman Mbowe, ambaye anachuana na makamu wake Tundu Lissu kuwania uongozi wa miaka mitano ijayo wa chama hicho. Jeshi la Sudan limepata mafanikio makubwa katika vita huko Khartum ya kaskazini, eneo lilojulikanalo kama Bahari, na linaelekea kudhibiti eneo lote hilo lililokuwa chini ya udhibiti wa wapiganaji wa RSF. Juba, saa 12 na dakika saba. Afrika Mashariki, jeshi nchini Ghana limesema zaidi ya wachimba migodi haramu kumi wameuawa eneo la kuchimba migodi AngloGold Ashanti wakati walipojaribu kuvamia wanajeshi wanaolinda eneo hilo. Benson Wakoli, taarifa inasemaje? Kupitia taarifa jeshi la Ghana limesema wanajeshi waliokuwa wakishika doria katika eneo hilo la kuchimba madini walilazimika kujikinga kwa kuwafyatulia risasi wachimba migodi hawa ambao pia waliwalenga kwa risasi. Hata hivyo, kwa mujibu wa Kofi Adams, mwenyekiti wa muungano wa wachimba migodi eneo la Ashanti, wachimba migodi hao hawakuwa wamejihami wakati walipouawa. Kutokana na mauaja hayo raia katika kijiji cha Obuasi wameandamana wakitaka haki kutendeka, huku wakiteketeza nyumba na mabasi ya usafiri ya kampuni ya kuchimba madini ya AngloGold Ashanti. Rais John Mahama ameagiza kufanyika kwa uchunguzi mara moja kuhusiana na kisa hicho na kuongeza kwa yeyote itakayepatikana na hatia atafunguliwa mashtaka. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa lori la mafuta nchini Nigeria imefikia 86. Mkurugenzi mkuu wa shirika la dharura la ukanda amesema lori la mafuta lilipinduka na kulipuka siku ya Jumamosi huko Diko, jimbo la Niger, na kuua watu waliokuwa wamekwenda kuchota mafuta kutoka kwenye mabaki ya ajali hiyo. Baraza la jiji la Yaunde kwa mara nyingine tena limeshambulia uvamizi wa barabara za umma na linaahidi vikwazo dhidi ya mkosaji yeyote iliyotangazwa siku kumi zilizopita kuanzia Jumatatu, Januari 20, wachuuzi wa mitaani wamepigwa marufuku katika zaidi ya maeneo 15 katika mji mkuu wa Kamerun. Uamuzi huu huu hauendi vizuri kwa wafanyabiashara wadogo. Polisi wa Afrika Kusini wameanzisha msako wa kumsaka mwanachama wa genge la Lethoto anayeaminika kudhibiti operesheni katika mgodi haramu wa dhahabu ambapo miili 78 ilipatikana wiki iliyopita na ambapo alitoroka baada ya kuzingirwa na polisi. RFI, matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio namba moja za RFI Kiswahili jijini Nairobi, nchini Kenya. Donald Trump saa chache zijazo ataapishwa tena kuwa rais wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi mwaka uliopita. Trump mwenye umri wa miaka 78 anarejea tena madarakani akiahidi Marekani mpya. Usiku wa kuamkia siku ya Jumatatu alikuwa na mkutano wa hadhara jijini Washington DC. Pazia la Marekani kuporomoka linaenda kufungwa rasmi. Tunaenda kuanza siku mpya ya kuifanya Marekani kuwa imara na yenye ustawi, utu na ya kujivunia. Tunaenda kumaliza kabisa tabaka la kisiasa lililokithiri rushwa hapa Washington, utawala ulioshindwa. Hatutakubali kuvumilia tena tunaenda kusitisha uvamizi wa mipaka yetu, tunaenda kurejesha utajiri, tunaenda kurejesha utawala wa sheria katika miji yetu na tunaenda kuifanya marekani kuwa imara kwa mara nyingine Amerika. Kutokana na baridi kali jijini Washington DC, Trump ataapishwa ndani ya ukumbi maalum kabla ya kukutana na maelfu ya watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya laki mbili. Takriban saa kumi na mbili baada ya kusitishwa nchini Marekani, TikTok imerejea tena kwa watumiaji wengi, utafikiri haijawahi kuondolewa, ikihusisha kurejea kwake madarakani kwa rais mteule Donald Trump ambaye alitangaza kurejesha programu hiyo wakati wa mahojiano kwenye kipindi cha televisheni cha Italia. Papa Francis amekosoa moja kwa moja mipango ya rais Donald Trump anayekuja madarakani ya kuwafukuza wahamiaji haramu nchini Marekani. Israel na Hamas kwa siku ya pili leo wameendelea kuheshimu mkataba wa kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza, huku kukishuhudiwa kwa wafungwa na mateka kati ya pande hizo mbili. Florence Kihuha lipoje hili Siku ya Jumapili, Hamas iliwachia huru mateka watatu wa Israel, huku wafungwa tisini wa Kipalestina waliokuwa wanashikiliwa nchini Israel pia wakiachiwa huru. Hii ni hatua ya kwanza ya utekelezwaji wa mkataba usitishwaji wa vita vilivyodumu kwa miezi kumi na tano kati ya Israel na kundi la Hamas. Mateka watatu walioachiwa huru wote ni wanawake na tayari wamepelekwa hospitalini baada ya kukutana na ndugu zao. Saa chache baadaye, wafungwa wa Kipalestina walisafirishwa basi baada ya kuachiwa huru na kuzua furaha kwa wapendwa wao. Baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo, maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na vita hivyo wameanza kurejea nyumbani kwenye ukanda wa Gaza. Baada ya kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo, malori ya Umoja wa Mataifa yanayokadiria ya kuwa zaidi ya mia sita yameingia Gaza kuleta misaada ya kibinadamu ili kuwasaidia watu milioni mbili nukta nne walioathiriwa na vita hivyo kiserikali Oxfam linasema utajiri wa mabilionea duniani umeongezeka mara tatu mwaka 2024. Aidha, Oxfam inasema kiwango cha watu masikini duniani kimeshuka kwa kiwango kidogo tangu mwaka 1999. Anthony Kamande ni mtaalamu wa sera na mtafiti wa kutokana na usawa kwenye shirika hilo akiwa jijini Nairobi. Kitu kimoja ambacho ni, nimesema ni uh, kutumia ukiritiba. Kuna kampuni chache sana ambazo uh, zinakontroliwa uh, na hawa matajiri zaidi, ambao wanatumia hizo kampuni kugandamiza mashindano. Na kitu kingine ni ya kuwa hawa matajiri ni marafiki wa viongozi wetu. Kuna matajiri wengi ambao wamerithi mali yao, hawakufanyia jasho hiyo mali mtaalamu wa sera na mtafiti wa kutoka uh, kuwa na usawa kutoka shirika la kimataifa la Oxfam akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Ulaya umezindua kesi mpya ya shirika la kibiashara duniani, WTO, dhidi ya sheria chi, za China za teknolojia ya juu ya hatari. mlipuko mpya wa ghasia za waasi huku kukiwa na kuzorota kwa mchakato wa amani nchini Colombia kumesababisha zaidi ya watu 80 kuuawa wakiwemo raia na kulazimika kuyahama makazi yao kwa takriban watu elfu 11.