Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Khartoum nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo, mapigano yameripotiwa tena kusini mwa wilaya ya Lubero kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC wakati Rwanda ikiendelea kusisitiza kwamba haihusiki na matatizo ya jirani yake. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, arejea nyumbani na kusema yuko tayari kwa mazungumzo. Na rais wa Ukraini Volodimir Zelenski aunga mkono kutumwa kwa vikosi vya nchi za magharibi nchini mwake. Hujambo na karibu. Mapigano yameripotiwa tena kuanzia leo asubuhi kusini mwa wilaya ya lubero jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, kati ya wanajeshi wa serikali FRDC na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda. Jupiter Mayaka anatueleza zaidi. Maafisa wa usalama wamesema vita hivyo vilizuka baada ya waasi wa M23 kuvamia vijiji vya Kyulo na Timbotimbo vinavyodhibitiwa na jeshi, umbali wa kilomita 50 kutoka mjini Lubero mapigano hayo yamekuja baada ya kushuhudiwa kwa utulivu wa siku tatu kusini mwa Lubero, ambako waasi na wanajeshi wamekuwa wakikabiliana. Wakati hayo yakijiri, msemaji wa jeshi la DRC jimboni Kivu Kaskazini, Giome Njike, amesema FRDC inaendelea na operesheni ya kuwarudisha nyuma waasi wa M23 wilayani Masisi. Kauli yake imekuja baada ya jeshi kuripoti kuwa wameudhibiti tena mji wa Masisi ambao wiki iliyopita ulikuwa mikononi mwa waasi wa M23. Siku ya Alhamisi, jeshi limepigana na waasi hao katika mji wa Ngungu, huku wengine wakiripotiwa kujificha katika mlima wa Kahongole karibu na mji wa Masisi. Katika hatua nyingine, katika mkoa wa jirani wa Ituri, shughuli za kawaida zimekwama katika mji wa Biakato wilayani Mambasa baada ya wanaharakati kuitisha mgomo wa siku tatu kuanzia ya siku Alhamisi kulalamikia utovu wa usalama katika eneo hilo. Namjupite mayaka mapigano kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 katika mji wa Masisi jimboni Kivu Kaskazini yamesababisha watu zaidi ya laki moja kukimbia makwao kwa muda wa wiki moja iliyopita. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masala ya kibinadamu OCHA imesema. Rais wa Rwanda Paul Kagame kwa mara nyingine amekanusha madai ya nchi yake kwamba inawaunga mkono waasi wa M 23 wanaopigana na jeshi la DRC jimboni Kivu Kaskazini. Akizungumza na wanahabari jijini Kigali, Kagame amesema waasi hao wanaopigana hawakutokea kwenye nchi yake bali ni wakimbizi waliotokea nchini Uganda, huku akikosoa namna mikutano ya kikanda inavyofanyika ili kutatua mzozo huo. Kuna nyakati nilikuwa nahudhuria sana mtono hiyo, niliwahi kwenda Nairobi na Luanda mara kadhaa, nilikuwepo kujadili namna kumaliza changamoto hii. Lakini nafikiri kwamba kinachoonekana hapa ni kwamba ni kushinikiza mchakato na sio kumaliza changamoto iliyopo. Watu wanataka tuonekane tu na kupiga picha. So na nimegundua pia kwamba nikiwepo kwenye mtono hiyo au nisiwepo, hakusaidii kwa lolote kwa sababu hakutatui changamoto iliyopo, msikilizaji. Katika hatua nyingine, Kagame amekishtumu kikosi mani cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kwa kushindwa kumaliza utovu wa usalama mashariki mwa DRC na badala yake kuendelea kuilalamikia ya Rwanda. Na katika hatua nyingine, bunge la Rwanda limepitisha sheria mpya inayolenga kuimarisha hatua za kuzuia ufujaji wa pesa, ufadhili wa ugaidi na pia kuenea kwa silaha zinazotumika kudhuru idadi kubwa ya watu. Tanzania imedumisha kiwango cha mikopo cha benki kuu nchini humo CBR kwa asilimia sita ikiwa ni kwa robo ya nne mfululizo, kwa mujibu wa gavana wa benki hiyo Emmanuel Tutuba, huku mamlaka nchini humo ikitarajiwa kudhibiti mfumuko wa bei mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Serikali ya Sudan Kusini imeanza tena kusafirisha mafuta ghafi kupitia nchi, nchi jirani ya Sudan inayoendelea kuwa kwenye vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini James Shimanyula ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatua hii imethibitishwa na waziri wa mafuta Puot Kangchual baada ya zoezi hilo kusitishwa kwa miezi kadhaa baada ya bomba la kusafirisha mafuta hayo kuelekea kwenye bandari ya Port Sudan kuharibiwa katika vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Sasa kuna mtiririko wa mafuta kutoka wa jamhuri ya Sudan kusini kupitia Sudan, mafuta yanatiririka. Nilikuwa nataka kuwajulisha watu wa Sudan na watu wenzao wa Sudan kusini kuwa mafuta yanatiririka vyema. Utiririkaji huo kamwe hautasitishwa. Lazima tuhakikishe kuwa usafirishaji wa mafuta hautatizwi. Mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka jijini Juba, Naftali Mwaura, anazungumzia umuhimu wa Sudani Kusini kuanza tena kusafirisha mafuta yake. Kurejelea kwa uchimbaji wa mafuta nchini Sudani Kusini ni jambo la busara, ni jambo la maana na pia ni jambo la historia. Hiyo nchi imekaa muda mrefu sana kabla ichibe yo rasilimali yake ya muhimu ya mafuta. Hilo ni jambo ambalo litanufaisha uchumi na pia litasaidia hiyo nchi pambana na swala nyeti la uchumi kudhofika. Kabla ya kuharibiwa kwa bomba hilo, Sudani Kusini ilikuwa inasafirisha mapipa mia moja hamsini elfu ya mafuta gafi kila siku, na sasa serikali jijini Juba inasema kuwa sasa itasafirisha mapipa elfu tisini kila siku. Na nchini Sudani, mapendekezo ya kuifanyia marekebisho katiba huenda yakampa kiongozi wa kijeshi Abdul Fatah Burhan mamlaka zaidi. Jason Sagini anatueleza. Mabadiliko hayo yaliyoandaliwa na vyama vya kisiasa vinavyoshirikiana na wanajeshi yamekuja baada ya baraza kuu la serikali kutaka mapendekezo ya kurekebisha mkataba wa ushirikiano wa kuongoza nchi hiyo kati ya viongozi wa kiraia na jeshi. Kwenye mapendekezo hayo, Jenerali Abdul Fatah Burhan huenda akapata mamlaka ya kumteua na kumfuta kazi waziri mkuu ambaye pia ana mamlaka ya kuteua baraza lote la mawaziri. Mabadiliko hayo pia yatashuhudia kuongezeka kwa baraza kuu kutoka watu tano hadi tisa waliotia saini mkataba wa amani wa Juba 2020 watakuwa na viti vitatu huku Burhan akiteua viti sita vilivyosalia. Siku ya Jumatano wiki hii, baraza kuu la serikali liliwasilisha mapendekezo hayo kwa Shams al-Din Kabashi ambaye anasimamia maswala ya katiba. RFI, Sauti za Dunia. Karibu tena. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane, amerejea nyumbani akitokea ukimbizoni ambako alikimbilia kwa zaidi ya miezi miwili. Sasa amesema yupo tayari kwa mazungumzo ili kumaliza mzozo wa kisiasa baada ya uchaguzi wa urais mwezi Oktoba mwaka uliopita. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake. Georgia Ajowi. Mondlane ambaye ameendelea kudai kuibiwa kura aliwasili kwenye uwanja wa kimataifa wa ndege mjini Maputo akitokea katika nchi isiyofahamika na kukaribishwa na kundi kubwa la wanahabari. Kiongozi huo wa upinzani ambaye alikuwa amewaita wafuasi wake kujitokeza kwa wingi kumkaribisha kwenye uwanja wa ndege, lakini wakazuiwa na maafisa wa usalama, amesema amerejea nyumbani tayari kwa mazungumzo. Kabla ya kurejea nyumbani, serikali mjini Maputo ilisema ilikuwa tayari kwa majadiliano ili kutatua sintofahamu hiyo ya kisiasa kuelekea kuapishwa kwa Daniel Chapo Januari 15. Mgombea wa chama tawala Frelimo alitangazwa mshindi wa kinyang'anyiro cha urais. Mzozo wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea tangu mwaka uliopita umesababisha vifo vya watu mia tatu, wengi wao wafuasi wa upinzani waliojitokeza katika miji mbalimbali waliopigwa risasi na polisi wakipinga ushindi wa chama tawala. Kulikuwa na mashaka kuwa Mondlane angekamatwa baada ya kuwasili mjini Maputo, lakini wachambuzi wa siasa onya kuwa hatua kama hiyo itasababisha machafuko zaidi katika nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika. Kurejea kwa kiongozi huyo wa upinzani huenda kukatuliza mzozo wa kisiasa nchini humo au kuleta utulivu, na hii itategemea iwapo mazungumzo yatafanyika na kuzaa matunda, kwa mujibu wa Tendai Mbanje, mchambuzi wa masuala ya uongozi akiwa mjini Johannesburg. Hali ya utulivu imerejea tena katika jiji kuu la Chade Jamena baada ya watu wenye silaha hapo jana kukabiliana na maafisa wa usalama siku ya Jumatano na kusababisha vifo vya watu 19, wengi wao wakiwa ni washambuliaji hao. Msemaji wa serikali Abdurahman Kolmala amesema kwamba kilichotokea ni jaribio la kuyumbisha utawala wa Rais Mahamat Idris Debi Idno kama hapakuwa na maafa, ingekuwa ni kichekesho. Sababu ni genge la majambazi waliokuja na mapanga na visu, hakuna silaha yoyote hakuna. Ni vijana waliojitokeza, walitokea kwenye mitaa ya Njamena. Na ni kutoka jamii ya wachad wa Chad. Kwa kutazama tu hivi, sio watu kutoka kundi la Boko Haram. Hata hivyo uchunguzi ni wake mwanasheria mkuu wa jamhuri. Kuona kwangu mimi, sio kitendo cha ugaidi, bali ni vijana wanaochochewa na watu wenye nia mbaya, hamna la kutia wasiwasi. Ni sauti yake msemaji wa serikali ya Chad Abderahman Kolamala. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara amesema leo kwamba angependa kuendelea kuitumikia nchi yake kama rais, matamshi ambayo yanaashiria kwamba atagombea muhula wa nne katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, lakini amesisitiza kwamba chama chake bado hakijafanya uamuzi rasmi wa ni nani atakuwa mgombea wake. Nchini Mali, mwanasiasa wa upinzani Seidina Ture aliyekamata mwishoni mwa wiki iliyopita na kuzuiliwa na mamlaka anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya uchochezi kutumia mitandao ya kijamii kufuatia ujumbe ambao uliweka katika mtandao wa kijamii wa Facebook vyanzo vya habari nchini humo vimesema. Na idadi ya watu waliouawa katika shambulio la wanajihadi wa Islamic State wikend iliyopita kwenye kambi ya kijeshi ya kaskazini mashariki mwa Nigeria imeongezeka na kufikia watu wanane baada ya miili miwili zaidi kupatikana leo, maafisa wa kijeshi wamesema RFE. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski amesema kwamba kutumwa kwa vikosi vya nchi za magharibi nchini mwake kutailazimisha Urusi kukubali amani. Zelenski ametoa kauli hiyo kwenye mkutano wa washirika wa Ukrain kwenye mapambano dhidi ya Urusi waliokutana leo nchini Ujerumani. Mark Rutte ni katibu mkuu wa jeshi la kujihami la nchi za magharibi NATO, amesema jumuiya hiyo itaendelea kuhakikisha kwamba inasaidia Ukrain. Tunapaswa kufanya kila kinachowezekana kuhakikisha kwamba wanajeshi wa Ukraine wanapokea mafunzo na wanapata vifaa vya kutosha na vya kisasa ili kuendeleza vita vinavyoendelea ambavyo vilianza Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, wakati Urusi ilipofanya uvamizi na kusababisha shinikizo kubwa kutoka kwa taifa la Urusi dhidi ya Ukraine. Wakati hao ya kijiri, waziri wa ulinzi wa marekani Lloyd Austin ametangaza kwamba nchi yake itatoa msaada mpya wa dola milioni mia tano ili kuisaidia Ukraine, huku Zelenski akitoa wito wa msaada zaidi kwa washirika wake, wakati huu Donald Trump akitarajiwa kurejea katika uongozi wa Marekani hapo nchini Marekani ni kwamba wakaazi zaidi ya elfu mia moja wameagizwa kuondoka katika eneo la Los Angeles kutokana na kusambaa kwa moto mkubwa wa nyika katika mji huo na unatishia kuteketeza mtaa maarufu wa kihistoria wa Hollywood Boulevard. Mpaka sasa watu watano wamepoteza maisha kutokana na moto huo ambao unaendelea kusambaa kwa kasi. E, Chad Agustin ni kiongozi wa kikosi cha kuzima moto kwenye eneo la Pasadena ambalo limeathiriwa pia na moto huo wa nyika. Nitakuwa mchoyo wa fadhila bila kutaja baadhi vitendo ya vitendo vya kishujaa vilivyofanyika jana usiku na polisi wa usalama wa umma na zimamoto ambao uh, waliokoa maisha watu ya watu kwa kuwavuta kutoka kwenye majengo yanayoungua na kwenye magari na mitaani, uh, ambapo hawakuwa na njia za kujiokoa. Um, idadi ya vifo leo ingekuwa kubwa zaidi bila vitendo vyao vya, vya, vya, vya kishujaa vya kwa sasa tumeomba timu watu sitini ya watu 60 ya waokozi na wazimamoto 750 wanaoshughulikia tukio hili. Tunashirikiana kwa karibu na mashirika mengi ikiwemo idara ya moto ya mji wa Los Angeles, kiongozi wa Los Angeles, msitu wa Los Angeles na idara ya moto ya Pasadena. Ni sauti yake Chada Agostin, kiongozi wa kikosi cha kuzima moto kwenye eneo la Pasadena ambalo limeathiriwa pia na moto huo wa nyika. Rais wa Marekani Joe Biden leo anatarajiwa kuongoza raia wa nchi hiyo kutoa heshima zao za mwisho kwa rais wa zamani Jimmy Carter ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka mia moja katika ibada ya mazishi ya serikali inayofanyika katika kanisa kuu la Washington. Waziri mkuu wa Denmark amewaita viongozi wa vyama vya kisiasa nchini humo kwenye mkutano leo kujadili matamshi ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu udhibiti wa jimbo linalojitawala la Greenland. Mwanasiasa wa siasa ka, siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ufaransa, Eric Zimor, amealikwa kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa Donald Trump kuwa rais wa Marekani tarehe 20 ya mwezi huu, chama chake kimesema leo.