Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 mjini Lubumbashi nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Asasi za kiraia zafanya maandamano mjini Bukavu kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC. Jeshi la Nigeria la waua magaidi 34 wa Boko Haram kaskazini mwa nchi hiyo. Na mamlaka huko Los Angeles nchini Marekani yatangaza hali ya hatari baada ya kuzuka kwa moto mkubwa. Hujambo na karibu. Tunaanza kutoka nchini DRC ambapo asasi za kiraia zimefanya maandamano leo mjini Bukavu ili kupinga vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo, lakini pia kuonyesha hasira dhidi ya uchimbaji madini kinyume cha sheria. Mwanahabari wetu William Basimike ameandaa ripoti ifuatayo. Akiwa anajifunika bendera ya Kongo kichwani, Bwenda Ngalu Joseph ni mkazi wa kijiji cha Nzovu katika wilaya ya Shabunda aliyeshiriki maandamano haya ili kuwasilisha madai yake. Nilipenda nishiriki kwenye maandamano sababu barabara yetu ya teritwari ya Shabunda inaharibika, kwani wachina wako wanafanya kazi ya uchimbaji wa zahabu mpaka ya teritwari ya Shabunda, wanaharibisha barabara. Wakiwa na mabango kadhaa kulikoandikwa ujumbe wa kutaka amani mashariki mwa Kongo, waandamanaji hao walisisitiza hasa zaidi kuhusu uchimbaji madini unao ofi... Katika jimbo la Kivu Kusini, Nene Binto ni msimamizi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia mjini Bukavu, aliyeongoza maandamano hayo. Tunataka rais wa nchi achunguze mambo yenye kupitika ndani ya jimbo letu, sababu hata yeye mwenyewe kuna mara wanasema kwamba jamaa yake nayo inakuwa ndani ya madini. Asinyamaze. Haya yanajiri kufuatia kukamatwa kwa wachina watatu Jumamosi iliyopita, wakiwa na vifurushi vingi vya dhahabu na kiwango kikubwa cha dola za Marekani. Hivi karibuni gavana wa jimbo la Kivu Kusini, Profesa Jean Porusi alitoa wito kwa wakazi kubaki waangalifu, akiwahakikishia kwamba familia ya rais Felix Tshisekedi haihusiki katika suala la uchimbaji madini Kivu Kusini. Huo ni uongo, mama yetu hahusiki kwa mbali wala kwa karibu katika uchimbaji wa madini. Pia asasi hizo za kiraia zimetangaza maandamano ya siku tatu mfululizo kwenye mpaka kati ya Kongo na Rwanda kuanzia Alhamisi, ili kupinga kile zinachokiita kuwa uvamizi wa Rwanda katika maeneo ya mashariki mwa Kongo, William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika hatua wa nyingine, wanajeshi wa DRC FRDC wakisaidiwa na wapiganaji wa Wazalendo mapema leo wameanzisha mashambulio dhidi ya waasi wa M23 huku wakijaribu kurejesha udhibiti wa mji wa kimkakati wa Masisi jimboni Kivu Kaskazini, vyanzo vya ndani vimeripoti. Nchini Kenya, inspekta general wa polisi Douglas Kanja hakufika mahakamani jijini Nairobi kama ilivyotarajiwa leo ili kutoa majibu kuhusu madai ya maafisa wa usalama nchini humo kuhusika na wimbi jipya la utekaji wa wakosoaji wa serikali ya Rais William Ruto. Wakili wake Paul Nyamodi ameielezea mahakama kwamba ni kwa nini mkuu huyo wa polisi hakufika mahakamani ilivyotarajiwa. Inspekta mkuu wa polisi na mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai hawajafika hapa asubuhi ya leo kwa sababu jambo la dharura la usalama liliwakumba walipokuwa wanajiandaa kuja mahakamani, na pia kuna agizo nambari nane lililotolewa tarehe 30 mwezi Disemba ambalo linawazuia kuja hapa, na kutokana na haja ya kuwakilishwa kwa ofisi ambazo wanawakilisha wawili hao waliomba wawakilishwe na Paul Washira ambaye ni naibu inspekta jenerali wa polisi na Benson Kasioki ambaye ni mtetezi wa hati kiapo kwa niaba ya mshtakiwa wa kwanza, wa pili, wa tatu na wa tisa. Msikilizaji hai yanajiri baada ya siku ya Jumatatu mateka watano waliokuwa wametoweka kuachiwa huru. Polisi nchini Kenya wanasema hawahusiki na utekaji huo, huku Rais William Ruto akiahidi kwamba atakomesha hali hiyo. Watu zaidi ya milioni sita wanakabiliwa na uhaba wa chakula nchini Somalia, nchi ambayo pia imeendelea kusumbuliwa na utovu wa usalama kutokana na uwepo wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Jupiter Mayaka anatueleza. Dkt. Francesca San Giorgi, mkurugenzi wa shirika mataifa, li la kimataifa lisilokuwa la kiserikali la Save the Children nchini Somalia, amesema watu hao wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Watoto zaidi ya milioni moja, nukta sita wanasumbuliwa na utapia mlo kwa kushindwa kupata lishe bora, hali ambayo inatarajiwa kuendelea kuwa mbaya zaidi. Shirika la chakula na kilimo FAO limekuwa likionya kuwa hali itaendelea kuwa mbaya katika miezi inayokuja na huenda nchi hiyo ikashuhudia ukame iwapo watu nchini Somalia hawatapata msaada. Hali hii pia imethibitishwa na serikali ya Somalia ambayo inasema nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na ukame tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuathiri sekta ya kilimo na ufugaji. Kwa kawaida nchini Somalia, mwanzoni mwa mwaka huwa inashuhudia mvua kubwa kama ilivyoshuhudiwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wakati nchi hiyo ilipokabiliwa na mafuriko makubwa, lakini mpaka sasa hakuna dalili ya mvua. Nchini Sudan, jeshi la nchi hiyo limedai kuchukua udhibiti wa maeneo kadhaa katika mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Omdurman ambayo awali yalikuwa yanadhibitiwa na, na wapiganaji wa RSF. Marekani inasema wanamgambo wa RSF wametekeleza mauaji ya kimbari nchini Sudan na wamewawekea, ama wamemuwekea vikwazo kiongozi wa kundi hilo Mohamed Hamdan Dagalo. Victor Abuso na taarifa hiyo Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema hatua hiyo imechukuliwa kutokana na taarifa kwamba wanamgambo wa RSF wamekuwa wakiwalenga na kuwaua wanaume na wavulana. Aidha, Blinken amesema wapiganaji wa RSF wanawabaka wanawake na wasichana kutoka makabila maalum katika vita vyake na wanajeshi. Marekani imemtaja kiongozi wa wanamgambo hao Muhammad Hamdan Daglo, kwa jina maarufu kama Hemeti, kwa kutoa maagizo ya ukiukwaji wa haki za binadam wapiganaji wake kuua na kubaka kwenye jimbo la Darfur wanalolidhibiti. Daglo na familia yake sasa hawaruhusiwi kwenda nchini Marekani baada ya shutuma nzito zinazomkabili. Tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, Sudan imekuwa katika mapigano makali kati ya jeshi na RSF kwa lengo la kuongoza nchi hiyo, na vita hivyo vimesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na wengine zaidi ya milioni nane kuyakimbia makazi yao. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Kule Mogadishu nchini Somalia ni saa 12 zimepita dakika saba. Jeshi la Nigeria linasema kwamba vikosi vyake vimewaua magaidi 31 wa Boko Haram katika makabiliano makali ya angeani na ardhini katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Georgia Jovi anatueleza zaidi. Wanajeshi sita wamepoteza maisha, kwa mujibu wa ripoti ya jeshi la Nigeria, kufuatia makabiliano hayo yaliyotokea katika kijiji cha Sabon Gari Jumamosi iliyopita. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi hao walishambuliwa kwa kushtukizwa wakiwa kwenye kambi yao, kwa mujibu wa msemaji wa meja jenerali Edward Buba. Magaidi hao waliotekeleza shambulio hilo ni kutoka kundi la Boko Haram na Islamic State kwenye ukanda wa Afrika Magharibi, ISWAP na imebainika kuwa walivamia kambi ya jeshi la Nigeria wakiwa kwenye pikipiki na malori wakiwa na silaha. Kwa miaka 16 sasa, Nigeria imeendelea kupambana na Boko Haram na Islamic State, vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu. Wengine wameendelea kukimbia makazi yao na kusababisha changamoto kubwa za kibinadamu. Nchini Ghana, mfumuko wa bei ulipanda kwa mwezi wa nne mfululizo Disemba mwaka jana hadi asilimia ishirini na tatu nukta nane kutoka asilimia ishirini na tatu nukta sifuri mwezi Novemba, huku bei ya juu ya vyakula ikitajwa kuwa kichocheo kikuu, kwa mujibu wa takwimu kutoka kwa mamlaka nchini humo. Kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba mataifa ya Afrika Magharibi yamesahau kushukuru baada ya wanajeshi wa ya nchi yake kusaidia kupambana na makundi ya kijihadi imewakasirisha viongozi wa nchi hiyo. Kiongozi wa Chad Mahamat Idris Deby amesema hajafurahishwa na matamshi ya rais Macron baada ya mataifa hayo ya Afrika Magharibi hivi karibuni yakiongozwa na Ivory Coast na Senegal kutangaza kwamba mwaka huu, ina maana yanafunga kambi za wanajeshi wa Ufaransa. Wachambuzi wa masuala ya Afrika na Ufaransa wanatathmini vipi kauli hii ya rais Macron? Mali Ali anazungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa. Kauli hiyo nadhani labda kwa sababu imegusa Afrika na kwenye mazingira ambayo ni rasmi ya mgongano au ya kutalikiana na koloni zake za zamani. Lakini bwana Macron, ni kiongozi ambaye hata nchini mwake humu anatumia kauli ambazo nzito kama hizo na maamuzi ambayo wengi wasiyoyataka, lakini yeye anayachukua bila kujali madhara yake. Kwa hiyo kauli hii ya kuwaambia waafrika kama hawana shukurani e, nadhani pia ni katika hali ya kuwasimanga. Msikilizaji, Ufaransa imekuwa na uhusiano baridi na mataifa yaliyokuwa koloni wake kama Niger, Mali na Burkina Faso, ambayo yanaongozwa na jeshi. Nchini Kameruni wahadhiri wa vyuo vikuu kumi na moja vya umma wametangaza kuanza mgomo kulalamikia kutolipwa bonasi na posho mbalimbali mbali za utafiti ambazo walihaidiwa tangu mwaka 2009 huku wizara ya elimu ya, ya juu ikikiri kwamba malipo hayo yamechelewa kutokana na kujikokota kwa mchakato wa kiutawala pesa ya zambia kwacha imeshuka thamani kwa rekodi tangu kuanza kwa mwaka huu hadi kwacha 28.05 dhidi ya dola moja ya marekani Wakati huu ukame mkali ukiweka shinikizo kwa uchumi wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambayo inategemea madini ya shaba. Misri leo imezindua uvumbuzi mpya wa kiakiolojia, ikiwa ni pamoja na makaburi ya zaidi ya miaka elfu nne ya maafisa wa ngazi za juu na pia kazi za sanaa za wakati wa malkia Hatshepsut kwenye mji maarufu wa Luxor. Changu Chako Chako Changu, makala yanayohusu utamaduni ni kila Jumapili asubuhi saa mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, hapa RFI. Msikilizaji, ukiwa kule Mwanza, sikiliza matangazo haya kupitia Inland FM 93.3 FM kule nchini Tanzania. Uongozi wa mji wa Los Angeles nchini Marekani umetangaza hali ya hatari baada ya kutokea kwa moto mkubwa ulioteketeza kati ya hekari 10 hadi 2900 kwa kipindi cha saa kadhaa. Jason Sagine ana maelezo zaidi. Mkuu wa kitengo cha zimamoto katika mji huo Christine Crowley amesema watu zaidi ya elfu thelathini wanahamishwa kutoka kwenye makazi yao kwa sababu za kiusalama, wakati huu moto huo ukiendelea kusambaa kaskazini magharibi mwa mji huo. Upepo mkali umesababisha moto huo kuendelea kusambaa kwa kasi na kuteketeza miti na majumba, huku wamiliki wa magari wakiacha barabarani. Maafisa wanasema mwenendo wa moto usiotabirika unaendelea kutoa changamoto kwa wazimamoto, huku upepo ukivuma hadi kilomita 95 kwa saa na unatarajiwa kuendelea hadi siku ya Alhamisi. Aidha, moto mwingine ulizuka huko Eton Canyon, kaskazini mwa Los Angeles na kuteketeza ekari 200, jumanne usiku. Wataalamu wanaonya kuwa moto huo unaweza kuwa dhoruba mbaya zaidi kuwahi kutokea katika mwongo mmoja, huku upepo kutarajiwa kuvuma hadi kilomita 160 kwa saa. Ujerumani leo imemwambia rais mteule wa Marekani, Donald Trump, kwamba mipaka haifai kubadilishwa kwa nguvu, baada yake kukataa kuondoa uwezekano wa kutumia jeshi kuchukua Greenland, eneo linalojitawala la Denmark. Ufaransa kupitia kwa waziri wake wa masari ya kigeni, Janoel Barrot, leo imeitaka Tume ya Ulaya kulinda nchi wanachama dhidi ya kuingiliwa kwa mchakato wa kisiasa hasa kutoka kwa bilionea anayemiliki mtandao wa kijamii wa X Elon Musk kufuatia matamshi yake dhidi ya chancelo wa Ujerumani Olaf Scholz na waziri mkuu wa Uingereza Kiestama. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yuko jijini Paris, Ufaransa, kwa ziara ya kidiplomasia ambayo huenda ikawa ndio yake ya mwisho kabla ya Donald Trump kurejea ama kurejea madarakani, na anatarajiwa kupokea tuzo ya juu zaidi nchini humo kutoka kwa rais Emmanuel Macron, hatua ambayo inaashiria kuboreka kwa uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran leo imepuuzia mbali madai ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba Teheran ni tishio kuu la usalama katika eneo la Mashariki ya Kati na kwamba ilikuwa inaharakisha mpango wake wa nyuklia. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza ambayo inadhibitiwa na wapiganaji wa Hamasi imesema leo kwamba watu 51 wameuawa katika eneo hilo kwa muda wa saa 24 zilizopita, na waziri wa mambo ya nje wa Turki Hakan Fidan ametishia kwamba nchi yake itaanza operesheni ya kijeshi dhidi ya vikosi vya Kikurdi.