Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili za jioni, wakati ni saa kumi na moja jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: kesi dhidi ya mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kiza Besigye yairishwa tena baada ya mmoja wa mawakili wake kukamatwa na kufungwa jela. John Dramani Mahama aapishwa kuwa rais wa, wa Ghana mbele ya maelfu ya raia na wanahabari duniani. Waadhimisha miaka kumi tangu kushambuliwa kwa ofisi za jarida la kuchora vibonzo la Charlie Hebdo nchini Ufaransa. Hujambo na karibu. Mahakama ya kijeshi nchini Uganda kwa mara nyingine imeahirisha kesi nao mkabili mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kizza Besigye na mshirika wake hadi siku ya Jumatatu wiki ijayo, baada ya mawakili wake kusema kwamba hawapo tayari kuendelea na kesi kufuatia kukamatwa kwa mwenzao Eron Kiza akiwa ndani ya mahakama hiyo. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametuma ripoti ifuatayo. Kulikuwa na matokeo mengi katika mahakama ya kijeshi ikiwemo kukamatwa kwa ghafla kwa wakili Eron Kiza kwa madai ya kupiga kelele mahakamani. Kando na hayo, hatimaye mahakama imemruhusu wakili mkuu Martha Karua kuongoza timu ya mawakili baada ya kumzuia kwa kukosa maelekezo rasmi kutoka kwa washtakiwa. Dokta Besigye alithibitishia mahakama kwa kuwa Karua alikuwa miongoni mwa wanasheria wateule. Mheshimiwa Mwenyekiti, sikufahamu kwamba mahakama yako ina mamlaka hayo, ikiwa ni pamoja na kusajili mawakili, lakini wanasheria wote walioteuliwa, majina yao yamesomwa hapa na wana maelekezo yetu kamili. Karua ambaye tayari alikuwa ameonyesha koti, cheti chake cha kufanya kazi alichopewa na baraza la sheria, kisha aliambia mahakama kuwa kumzuia kutachukuliwa kama mpango wa makusudi sasa. Wamekwambia sisi ni mawakili wao, basi turuhusu tuendelee, vinginevyo inaweza kuonekana tunanyimwa haki ya kuwa na mawakili kwa makusudi. Katika hatua nyingine, mahakama ya kijeshi imemfunga jela wakili Eron Kiza kwa miezi tisa. Mwenyekiti wa mahakama Brigedia Freeman Mugabe alitangaza uamuzi huo mshtakiwa Aaron Kiza na kosa ya kudharau mahakama na kumhukumu kufungwa jela Italia miezi tisa. Kesi ya Dr. Kiza Besigye na mwenzake Haji Obedi Lutale juu ya kumiliki silaha na kutishia usalama wa Uganda imeonekana kwa wengi kama vita vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao ambao Dr. Kiza Besigye anatarajiwa kuwa mhusika mkuu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili mwachi huru kwa vijana watano siku ya Jumatatu juma, juma akiwemo mchora vibonzo maarufu waliotumia mitandao yao ya kijamii kuikosoa serikali ya Rais William Ruto. Maswali yanaulizwa nchini humo ni nani aliwateka na baadaye kuachia huru. Maswali haya yanakuja kufuatia kauli ya serikali na polisi nchini humo kwamba haikuhusika na utekaji huo na kuahidi kufanya uchunguzi. Lakini je, nani aliwateka na kuwaachia wakosoaji hao wa serikali ya Ruto? Dominic Wabala mchambuzi wa masuala ya usalama anazungumza akiwa jijini Nairobi. Ni vigumu hasa kusema ni fulani ambaye amewateka nyara, lakini kinachobainika ni hiki, kwa askari polisi wamepinga, wamesema hawajui ni nani anateka hawa vijana nyara, kitu ambacho kinapatia Wakenya wasiwasi, kwa vile ni jukumu la askari polisi kujua uhalifu unatendwa na nani na wasuluhishe huo uhalifu. kinachobainika haswa ni kuwa huu utekaji nyara unatekelezwa dhidi ya watu ambao wana pingamizi na uongozi wa serikali ya Kenya ya sasa. Ni sauti yake Dominic Wabala, mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bintu Keita, amelaani kuendelea kwa vita katika wilaya ya Masisi, jimboni Kivu Kaskazini, ambako waasi wa aswa, M23 wameuteka mji huo. Florence Kiwua ana maelezo zaidi. Mjumbe huyo wa Umoja wa Mataifa amesema mapigano ambayo yameendelea katika wilaya masisi, ya Masisi yamesababisha vifo vya watu saba na kuwaacha maelfu bila makazi. Bintu Keita amesema wataalam wa Umoja wa Mataifa wamebaini kuwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walivunja mkataba wa usitishwaji wa vita mwezi Julai tarehe 30 mwaka uliopita uliokuwa umetiwa saini kati ya DRC na Rwanda. Aidha ametaka usitishwaji wa vita vinavyoendelea kati ya jeshi la serikali ya DRC wanaoshirikiana na wapiganaji wa wazalendo kupambana na waasi wa M23 na kutaka pande zote kuheshimu mkataba wa Lwanda. Marekani nayo imelaani kuendelea kwa vita ambavyo inasema inaharibu jitihada za kutafuta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Matthew Miller, msemaji katika wizara ya mambo ya nje, amewataka waasi wa M23 kuacha vita na kuheshimu mkataba wa Lwanda. Katika hatua nyingine, mapigano kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 katika wilaya ya Masisi yamesababisha maelfu ya watu uh, kuishi katika hali mbaya katika wilaya jirani ya Walikale jimboni Kivu Kaskazini, kwa mujibu wa rais wa mashirika ya kiraia ya Walikale Fiston Misona. Nchini Rwanda, mauzo ya nji ya mazao ya mboga na matunda yaliongezeka kwa asilimia ishirini na tisa nukta moja na kufikia zaidi ya dola milioni 75 uh, katika mwaka wa kifedha wa 2023 na 2024 kutoka dola milioni 58.16 katika mwaka wa fedha uliotangulia kwa mujibu wa ripoti ya wizara husika nchini humo ambayo ilichapishwa jana. Marekani imeishtumu Urusi kwa kufadhili kifedha pande mbili zinazopigana nchini Sudan, jeshi na wanamgambo wa RSF. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield, ambaye hakutoa maelezo ya kina, ameishtumu Urusi kwa kulenga maslahi yake ya kisiasa na kukwamisha upatikanaji wa suluhu la mzozo huo. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumzia vipi shutuma hizi? Hamdun Masela na tathmini hili, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania ni kujaribu kumchafua Urusi katika mazingira ya kawaida kwa kutumia mechanism ya masuala ya teknolojia za mawasiliano, na ujue kwamba Urusi umo kwenye vita na Marekani kupitia nchi vile vile ya Ukraine. Lakini vilevile anajaribu kuangalia background ya mahusiano ya Urusi na serikali ya, ya Sudan ya kijeshi eh, lakini vilevile mahusiano ya Urusi na RSF kwa makusudi fulani kwamba serikali ya Qatar ambayo imekuwa ikijitahidi sana kusuluhisha mgogoro huu ina uhusiano wa karibu sana serikali ya Urusi. Ni mtazamo wake, Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Sudan Kusini hapo kesho inatarajiwa kuanza tena uzalishaji wa mafuta karibu mwaka mmoja baada ya mapigano katika nchi jirani ya Sudan kusababisha uharibifu wa bomba muhimu la usafirishaji uh, usafirishaji wa mafuta hayo hadi katika masoko ya kimataifa. Mamlaka nchini humo imesema leo Msikilizaji, usikose kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo mtandao wa WhatsApp kupitia chaneli yetu ya RFI Kiswahili. John Dramani Mahama ameapishwa kuwa rais wa Gana katika sherehe zilizofanyika mbele ya maelfu ya wananchi wa taifa hilo na pia wageni mashuhuri wakiwemo marais mbalimbali wa mataifa ya Afrika. Katika hotuba yake, kiongozi huyu amesema anafahamu changamoto kubwa zilizo mbele yake katika kutatua changamoto ya ufisadi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa gharama ya maisha 7, Kwa kutuchagua Disemba tarehe saba, watu wa Ghana walitoa ujumbe mzito ambao mara nyingi hupuuzwa na sisi wanasiasa humu nchini na watu wengi miongoni mwetu hawahisi kuwa wamefaidika kutokana na demokrasia hii, ambapo watu wamekumbwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Na miaka chache iliyopita tumekumbana na changamoto baada ya changamoto, lakini kuna matumaini mbele. Leo inaashiria mwanzo wa fursa mpya kwetu kuleta mabadiliko katika utawala wetu na usimamizi wa uchumi, na tutajenga upya taifa letu Ghana. Mahama amerejea tena madarakani baada ya kuwahi kuongoza kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili hadi elfu mbili kumi na saba na baadaye kushindwa mara mbili na rais aliyeondoka madarakani na Nana Akufo-Addo. Rais wa Chad Mahamat Idris Deby Itno mapema leo amemshutumu mwenzake wa Ufaransa Rais Emmanuel Macron na kudai yuko katika enzi mbaya, kufuatia matamshi ya Macron kwamba nchi za Afrika zilisahau kusema asante kwa kutumwa kwa wanajeshi ama jeshi la Paris katika eneo la Saheli ili kupambana na waasi wa Kiislamu. Nchini Nigeria, watu wenye silaha wamewateka watu 46 wakiwemo wanawake na watoto katika mji wa Gana, jimboni Zamfara, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Jason Sagini ana maelezo zaidi. Utekaji huo ulifanyika Jumapili usiku, baada ya watu wenye silaha wakiwa kwenye pikipiki kuvamia mji huo na kuanza kufyatua risasi hewani. Mbali na utekaji huo, watu hao wenye silaha waliteketeza moto makazi ya watu na maduka kabla ya kuondoka na watu hao Kiongozi wa eneo hilo na utekaji Garba Haure amesema huenda idadi ya mateka ikawa kubwa, lakini sita walifanikiwa kutoroka siku ya jumatatu alfajiri. Utekaji umegeuka kuwa jambo la kawaida kaskazini mwa Nigeria kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha ambayo hudai kikombozi kabla ya mateka kuachiwa huru. Na msikilizaji, rais wa Sao Tome na Principe Carlos Villanova, katika amri iliyotangazwa leo amevunja serikali kwa kile amesema kwamba ni kushindwa kutatua matatizo ambayo yanalikabili taifa hilo ndogo la Afrika Magharibi na kuto kutuku, uh, kutokuwepo mara kwa mara kwa waziri mkuu. Mamlaka nchini Mauritius imetoa amri ya kukamatwa kwa waziri wake wa zamani wa fedha kuhusiana na uchunguzi wa madai ya ubadhirifu wa pesa. Notisi ya polisi katika magazeti ya ndani imesema leo, ikiwa ni siku chache baada ya kukamatwa kwa gavana wa zamani wa benki kuu mwishoni mwa wiki na kushtakiwa kwa tuhuma za kula njama ya kufanya udanganyifu. <tune> Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Mskilizaji kule Goma, mashariki mwa DRC, ni saa kumi na moja zimepita dakika na moja. Wanahabari duniani leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi tangu kushambuliwa kwa ofisi za jarida la kuchora vibonzo la Sharili Hebdo jijini Paris, wakati watu waliokuwa na silaha walipowaua watu kumi na wawili. Ali Bilali, nini kilitokea? Ilikuwa ni asubuhi ya saa tano na nusu mwaka elfu mbili kumi na tano wakati watu wawili waliokuwa na silaha walibaini kuwa ndugu Said na Sherif Kwachi walipovamia ofisi ya Sharli Hebdo na katika shambulio walilodai walitekeleza kwa niaba ya kundi la Alqaida nchini Yemen. Shambulio hilo lilizua asira nchini Ufaransa, ambapo watu milioni moja nukta tano walijitokeza kwenye maandamano makubwa jijini Paris wakiwa na mabango yaliyosema je suis Charlie, mimi ni Charlie, kuonyesha uungwaji mkono wa uhuru wa kujieleza. Aidha, shambulio hilo lilizua mjadala kuhusu itikadi kali za Kiislamu ambazo zilikuwa zimeanza kuingia nchini humo baada ya kubainika kuwa washambuliaji walizaliwa na kulelewa nchini Ufaransa. Rais Emmanuel Macron pamoja na mtangulizi wake Francois Hollande ambaye alikuwa rais wa Ufaransa wakati shambulio hilo lilipotokea, na meya wa Paris ana Hidalgo wamewaongoza raia wa nchi hiyo kuweka mashahada ya maua nje ya ofisi ya Sharli Ebdo kuwakumbuka watu waliopoteza maisha wakiwemo wanahabari wanane. Na katika hatua nyingine, raia wa Ufaransa wanaomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe Jean-Marie Le Pen, mwanzilishi wa chama cha mrengo wa kulia chenye msimamo mkali cha National Front, ambacho kilibadilishwa jina na kuitwa National Rally na binti yake Marie Le Pen. Familia yake imethibitisha kifo cha Jean-Marie Le Pen akiwa na umri wa miaka 96. Atakumbukwa kwa siasa zake za msimamo mkali, hasa kupinga wahamiaji kuja nchini Ufaransa na hata kupinga mawa halaiki ya Holocaust dhidi ya Wayahudi. Barani Afrika, watu 95 watano wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine 130 kujeruhiwa baada ya kutokea kwa tetemeko la ardhi lenye nguvu katika jimbo lenye milima la Tibet. Jupiter Mayaka anaeleza. Tetemeko hili lilitokea katika mji mtakatifu wa Shigatse Jumanne asubuhi, kwa mjibu wa vyombo vya habari nchini China. Wataalamu wanasema tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa richa 7.1 na lilisikika hadi katika baadhi ya maeneo ya mataifa jirani ya Nepal na India. Matetemeko ni jambo la kawaida katika eneo hilo lenye mji mtakatifu wa Tibet ambao wakazi ni waumini wa dini ya Budha na makao makuu ya msaidizi wa Dalai Lama ambaye kwa sasa anaishi nchini India. Rais wa China Xi Jinping ametoa wito wa kufanyika kwa shughuli ya ukoaji kwa umakini mkubwa ili kutosababisha maafa zaidi huku watu zaidi ya elfu tatu wakiokolewa. Watu zaidi ya elfu tano na mia sita waliuawa mwaka jana pekee nchini Haiti kutokana na kuongezeka kwa ghasia za magenge na maelfu ya wengine kujeruhiwa au kutekwa nyara, Umoja wa Mataifa umesema leo.