Saa 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa 11 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupita Mayaka. Yaliyomo kwenye matangazo yetu jioni hii: Wakenya wanne kati ya 29 waliotoweka wamepatikana hai baada ya madai ya kutekwa. China yaendeleza ushawishi barani Afrika huku usikivu wa nchi za magharibi ukipungua, na Nicolas Sarkozy rais wa zamani wa Ufaransa afikishwa kizimbani. Popote pale ulipo, msikilizaji, karibu kwa matangazo jioni hii kutoka idhaa ya RFI Kiswahili, na matangazo haya pia yanakujia mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tuanze kule nchini Kenya, ambapo Wakenya wanne kati ya sita waliotoweka mwishoni mwa mwaka uliopita na watu wasiofahamika baada ya kumkosoa rais William Ruto kupitia mitandao ya kijamii wamepatikana wakiwa hai. Jason Sagini anaeleza zaidi. Hatua hii imekuja baada ya shinikizo zilizoongozwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao waliandaa maandamano jijini Nairobi na miji na mingine kushinikiza kuachiwa huru kwa vijana hao wanne. Hao Bili Munyiri Mwangi, Roni Kiplagat, kaka mchora kibonzo Kibet Bull ambaye bado hajaachiwa huru, Peter Muteti na Bernard Kivuli wameachiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi. Bili Mwangi ambaye alitekwa akiwa mjini Embu alirejea nyumbani kwao siku ya Jumatatu asubuhi. Kwa mujibu wa baba yake mzazi Gerald Karicha, mtoto amekuja nyumbani saa mbili, amekuja kwa nyumba na ako sawa. mimi ngewashukuru washukuru Wakenya wote. Wengine watatu wamepatikana katika miji ya Machakos, Kitale na katikati ya jiji la Nairobi. Haijafahamika nani aliyekuwa amewateka na kuwaachia huru hata hivyo vijana wengine wa wawili mchora kibonzo gideon kibet maarufu kwa jina la kibet bull na steve mbisi hawajapatikana wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanazungumziaje kinachoendelea suba churchill anatathmini akiwa jijini nairobi kwangu kama mtetezi wa haki za kibinadamu sijashangazwa na matokeo ya utekaji nyara manake e, visa hivi zinatia hofu sana zinatia hofu kwa sababu tuko chini ya katiba ambayo inazingatia uhuru na haki ya kila mkenya kushiriki katika uongozi wa taifa. Kwa hivyo hata kukosoa serikali eh, is part of public participation. Rais William Ruto siku kadhaa zilizopita alisema serikali yake itamaliza wimbi la utekaji, huku polisi wakikanusha kuhusika kutekeleza utekaji huo. Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu katika ripoti yake inasema tangu mwezi Juni mwaka 2024 wakati maandamano yalipoanza dhidi ya serikali ya Ruto, watu 82 walitekwa na 29 wajapatikana mpaka leo. Uuzaji wa hisa za kampuni ya ndege ya Kenya Airways umeanza tena baada ya kusimamishwa mnamo Julai mwaka 2020 wakati serikali ilipendekeza sheria ya kuhalalisha shirika la ndege lililokuwa na shida katika janga ama, katikati ya janga la Covid-19, kwa mjibu wa soko la hisa la Nairobi. Tuelekee nchini Uganda ambapo mkuu wa majeshi Jenerali Muhozi Kainerugaba ambaye pia ni mtoto wa rais wa nchi hiyo Yoweri Mseveni kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema alitaka kumkata kichwa kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kwa jina la Bobi Wine, lakini babake ndiye anayemzuia kuendelea na mpango huo. Kauli hiyo imezua gumzo nchini Uganda, huku Bobi Wine akisema anachukulia kwa uzito matamshi ya Jenerali Kainerugaba akimtuhumu kwa yeye na baba yake Rais Mseveni kwa kuwaua wapinzani nchini humo. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu na mchambuzi wa siasa za Uganda, anazungumzia kauli hii ya mkuu huyo wa jeshi akiwa jijini Kampala. Kwanza niseme, vigumu sana mtu kufahamu kama yale ambaye ya Muhozi Kanerugaba anaandika katika mitandao ni ya haki kwa sababu wakati mwingi ya, anaandika mambo kama hayo, alafu serikali inajitokeza inasema ya kwamba huyu sio msimamo wa serikali, lakini tena tunaona hakuna hatua inayechukuliwa. Utakumbuka hapo awali alitoa kauli kuhusu balozi wa Amerikani hapa nchini na yale aliyeandika hakutimizwa ha, ha. na kwa hivyo ni kigumu kujua kama yale anasema ni ya haki. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi wetu kutoka jijini Kampala nchini Uganda mapigano yameendelea kushuhudiwa baada ya waasi wa M23 kuteka mji muhimu wa Masisi mwishoni mwa wiki iliyopita ulio mbali wa kilomita 80 magharibi mwa mji wa Goma. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kuanzia jana Jumapili, mapigano yameendelea na kusababisha idadi kubwa ya watu kuanza kuyakimbia makazi yao huku waasi wa M23 wakipambana na jeshi la serikali FRDC linaloshirikiana wapiganaji wa Zalendo. Baada ya kuchukua mji wa Masisi, waasi wa M23 waliandaa mkutano wa hadhara na wakazi waliosalia na kuwahakikishia usalama wao huku wakazi wa Nyabiondo, Bukombo na Loashi wakikimbilia wilaya ya Walikale. Wakati hayo ya kijiri, viongozi wa mashirika kiraia wamesema mapigano makali yameshuhudiwa katika milima ya maeneo ya Muvunyi Shanga na kuzua hofu kubwa miongoni mwa wananchi. Watu wanaoishi kwenye maeneo ya milima ya Bitata, Rwangara, Kamatale, Musumba na Ndumba, ambayo ni mpaka wa Kivu Kaskazini na Kusini, pia yameshuhudia mapigano hayo makali. waasi wa M23 Ripoti zinasema wanajeshi wa serikali wamefanikiwa kuchukua eneo la Bweremana baada ya kuwarejesha nyuma waasi wa M23, kwa mujibu wa kaasisi wa eneo hilo. Tukisalia nchini DRC, polisi wanaendelea kuwatafuta wafungwa karibu ishirini na watatu waliotoroka katika gereza la Kimpese siku ya Jumamosi. Chanzo cha habari hii, Tresa Butandu, rais wa shirika la kiraia kule Songololo, akiashiria kuwa wafungwa hao walifanikiwa kutoroka kutokana na hali duni ya gereza hilo na uzembe wa maafisa wa polisi. Wengi waliotoroka walikuwa wanasubiria uamuzi wa mahakama wa kuwahamishwa hadi gereza la Matadi watu zaidi ya milioni 30 nchini Sudan, nusu wakiwa ni watoto, wanaohitaji wa dharura wa misaada ya kibinadamu baada ya maisha yao kutatizwa kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Georgia Joe na kina cha taarifa hiyo, Umoja wa Mataifa unasema ili kuwasaidia watu hao, dola bilioni 4.2 zinahitajika kutoka kwa wahisani ili kuwafikia raia wa nchi hiyo zaidi ya milioni 30. Aidha, umoja wa Mataifa unasema kati ya watu hao milioni 24 wapo katika hali mbaya sana na wanahitaji msaada wa haraka kama chakula, maji safi, makazi na dawa, huku dunia ikionywa kuwa imeisahau Sudan na macho yote kuangazia Ukraine na vita vya mashariki ya kati. Wito huu unakuja baada ya hali ya ukame kutangazwa katika majimbo matano ya Sudan na hivyo kusababisha watu wengine zaidi ya milioni nane kuwa katika hatari ya kukabiliwa na njaa kali. Vita nchini Sudan vilivyoanza Aprili mwaka 2023 kati ya majenerali wawili wanaotaka kuongoza nchi hiyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu huku wengine zaidi ya milioni 2.7 wakiama makazi yao. Watu wengine zaidi ya milioni 3.3 3 wamevuka mpaka na kwenda kutafuta hifadhi katika mataifa jirani kama vile Chad na Sudan Kusini. Katika hatua nyingine, nchini Sudan, waokoaji wamesema raia kumi waliuawa na zaidi ya thelathini kujeruhiwa katika shambulio la anga la jeshi kusini mwa Khartoum, shambulio lililolenga eneo la soko kwa mara ya tatu chini ya mwezi mmoja, wakati waliojeruhiwa wakiendelea kupokea matibabu RFI ni kushukuru Kabanzi Jean Rukundo, Delfini Sharankere, Vedasto Ramani na Bahati Jafiti na wengine wote wanaofuatilia matangazo haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa Arifa ya Kiswahili. Kwingine kwa Afrika, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza kwenye kikao maalum na mabalozi jijini Paris amegusia uamuzi wa nchi za Senegal na Chad ambazo zimetangaza kuwa kambi za kijeshi za nchi yake zitafungwa. Hapana, Ufaransa haijarudi nyuma, tumekuwa tu angalifu na tunajipanga. Tumeondoka kwa sababu ilihitajika kuondoka. Tuko na uhusiano wa kiusalama ulikuwa e, na mwelekeo aina mbili. Upande mmoja ilikuwa e, ni mapambano dhidi ya ugaidi tangu mwaka 2013. Tulikuwa sahihi. Nafikiri wamesahau kutuambia asante, sio mbaya. Nafikiri itakuja pamoja na wakati. Ukosefu wa fadhila ni maradhi asiyomwambukia binadamu, na yasema haya kwa mataifa yote ya Afrika ambayo yalikosa uthubutu wa kuyasema hadharani. Hakuna hata taifa moja leo lingekuwa huru kama jeshi la Ufaransa lisingetumwa katika eneo hilo. Tumeondoka sababu kumekuwa na mapinduzi. Tulikuwepo kwa ombi la serikali halali, yalipotokea mapinduzi, wakaona kwamba kipaumbele siyo vita dhidi ya ugaidi, Ufaransa haikuwa na sababu ya kuendelea kuwepo. Hatua hiyo pia ilichukuliwa na mataifa ya Mali, Niger na Burkina Faso yanayoongozwa na wanajeshi, ambapo wanajeshi wa Ufaransa tayari wameondoka. Wanajihadi wanaohusishwa na kundi la Islamic State wamewaua wanajeshi sita katika shambulio kwenye kambi ya kijeshi ya Sabon Gari, kaskazini mashariki mwa Nigeria, kwa mjibu wa vyanzo vya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anazuru mataifa kadhaa ya Afrika kwa lengo la Beijing kudumisha uhusiano wa miaka 35 na bara la Afrika, wakati huu nchi hiyo ya bara la Asia ikiendelea kuongeza ushawishi wake kwa njia ya uwekezaji na utoaji wa mikopo. Florence Kibuba anaangazia ziara yake Wang Yi. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa China alianza ziara yake hapo jana na anatembelea mataifa ya Namibia, Congo Brazzaville, Chad na ni Nigeria. Wachambuzi wa mambo wanasema ziara yake inaonyesha ni kwa namna gani ushawishi wa China unaendelea kukua katika mataifa ya Afrika. Katika miaka ya hivi karibuni, taifa hilo la pili kwa uchumi duniani limekuwa likitoa mikopo kwa mataifa mbalimbali ya Afrika na kuwekeza kwenye ujenzi wa miundombinu kama barabara, huku nchi hiyo ikiingia kwenye mikataba ya kunufaika na madini kutoka Afrika. Akiwa nchini Kongo Brazzaville ambayo mwaka huu itakuwa mwenyekiti wa ushirikiano wa China na Afrika, mwanadiplomasia huyo atazungumzia ahadi ya kutoa dola bilioni 51 kwa mataifa ya Afrika kwa ajili ya maendeleo. Aidha, akiwa nchini Chad, swala la ushirikiano katika masuala ya usalama litajadiliwa ili kusaidia nchi hiyo ya Afrika ya Kati katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Ziara hii inakuja wakati huu Marekani inapojiandaa kumwapisha Rais mteule Donald Trump kuongoza tena taifa hilo kubwa kiuchumi duniani ambalo limeendelea kushindana na China kwenye ushawishi wake barani Afrika. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji Venancio Mondlane, ambaye amekuwa akiitisha maandamano kwa wiki kadhaa akiwa mafichoni kupinga matokeo ya uchaguzi, amesema atarejea nchini humo siku Alhamisi hii, ikiwa ni wiki moja kabla ya kuapishwa kwa rais Daniel Chapo Jumatano ijayo baada ya mahakama kumwidhinisha. Siha njema yote kuhusu afya yako. Roland Cori anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2 na 46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1 na 46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Kwingineko ulimwenguni, rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amefikishwa mahakamani jijini Paris alikofunguliwa mashtaka ya kupokea fedha haramu takribani yuro milioni hamsini kutoka kwa aliyekuwa kiongozi wa Libya marehemu Mwamar Gadafi kufadhili kampeni zake za urais mwaka elfu mbili na saba. Mengi zaidi na Victor Abuso. Sarkozy amekuwa mahakamani wakati wa kuanza kwa kesi dhidi yake, na iwapo atapatikana na hatia atafungwa jela ya miaka kumi. Mbali na Sakozi, washukiwa wengine kumi na wawili wamefunguliwa mashtaka wakiwemo waliokuwa wasaidizi wake wanaoshukiwa kuingia kwenye mkataba huo na Gadafi. Baada ya uchunguzi wa zaidi ya miaka kumi, imebainika kuwa Sakozi alikubali fedha hizo kutoka kwa Gadafi na kumwahidi kumsaidia kulisafisha jina lake kimataifa kama malipo. Hata hivyo, rais huyo wa zamani ameendelea kukanusha mashtaka dhidi yake akisema kwamba hakuwahi kupokea fedha hizo kutoka kwa kiongozi huyo wa zamani wa Libya na kusisitiza kwamba hakuna ushahidi wa kuthibitisha hilo. Sarkozy aliyeongoza Ufaransa kati ya mwaka elfu mbili na saba hadi elfu mbili na kumi na mbili mbali na kesi hii inayomkabili, mara mbili amewahi kupatikana na hatia mahakamani baada ya kuondoka madarakani. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameitaka Ukraine kuwa na matarajio yanayoweza kutekelezeka katika vita dhidi ya uvamizi wa Urusi, akisema haoni suluhisho la haraka na rahisi kuhusu mzozo huo, wakati Urusi ikidaiwa kumiliki takribani asilimia ishirini ya eneo la nchi jirani. Tukisalia nchini Ufaransa, jarida la kuchora vibonzo la Charlie Hebdo limezindua li toleo maalum linaloangazia shindano la katuni nalomuhusu Mungu kuadhimisha miaka kumi tangu shambulio baya dhidi ya ofisi zake na wapiganaji wa Kiislamu Januari 7 mwaka 2015 na, na kusababisha maafa ya watu kumi na wawili wakiwemo wahariri nane. Waziri Mkuu wa Kanada anatarajiwa kujiuzulu wiki hii, kwa mjibu wa vyanzo vingi vya habari, shinikizo za kujiuzulu kwake zikichangiwa na kujiuzulu hadharani kwa waziri wa fedha Chrystia Freeland mwezi uliopita kupitia barua iliyomkosoa waziri mkuu. Taarifa kutoka ikulu ya White House inasema Rais Joe Biden amepiga marufuku uchimbaji baharini wiki kadhaa kabla ya Donald Trump kuchukua madaraka na kuahidi kuongeza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa mafuta.