a kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya, ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 mjini Lubumbashi nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Waasi wa M23 waendelea kukabiliana na wanajeshi wa DRC mjini Masisi, maelfu ya raia wakikimbia idadi kubwa zaidi ya wa wahamiaji walifika visiwa vya Kanari kwa njia bahari mwaka uliopita. Na umoja wa Ulaya waunga mkono uundwaji wa serikali shirikishi ya mpito nchini Siria. Hujambo msikilizaji, na karibu. Mapigano zaidi yameendelea kuripotiwa tangu jana kati ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda dhidi ya wanajeshi wa serikali ya DRC ambao wanasaidiwa na makundi kadhaa ya wapiganaji wenye wa silaha kwenye vijiji kadhaa vya mji wa Masisi, ikiwa ni kilomita 70 na mji wa Goma. Mapigano hayo yalisababisha maelfu ya raia kukimbia maeneo yao kabla hata ya sherehe za mwaka mpya. John Banyene ni mwenyekiti wa muungano ya mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini na anazungumza nasi akiwa mjini Goma. Huku hali inaendelea kuwa mbaya kabisa leo. Uh, ndani ya mtaa wa Masisi vita vimeripotiwa mahali mbalimbali mbali, karibu ya mji mkuu wa mtaa wa Masisi ambao unakuwa kwenye hekaheka heka kwa sababu vita inakuwa kwenye kilometa kumi na mji mkuu wa Masisi, na hiyo inaleta wasiwasi mkubwa. Na kwenye mji wa Bweremana huko nako kuliweza kuanguka mabomu ya wagaidi wa m ishirini na tatu, nazo ziliweza kuua watu wawili na wengine kujeuriwa vikali, na hiyo hali kabisa inaendelea kuleta usalama mdogo na hofu kwa raia. Ni sauti yake John Banyene, mwenyekiti wa muungano wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, akizungumza nasi akiwa Goma. Msikilizaji, tusalie kule DRC ambapo mashariki mwa nchi hiyo kumegunduliwa maiti za watu zaidi ya 40 katika kijiji cha Masingi na kando kando sekta ya Bapere wilayani Lubero umbali wa kilomita 100 kaskazini magharibi mwa jiji la butembo kwa mujibu wa taarifa kutoka kwenye eneo hilo wahanga ni raia waliotekwa na kuuawa na waasi wakati wa mkesho wa sikukuu ya mwaka mpya yani 2025 duru za kiusalama zikiwatuhumu wapiganaji wa adf pamoja na washirika wao kanali kiwewa mitela ni kiongozi mkuu wa wilaya ya lubero kama jeshi ya Kongo na ao wa EPDF eh, wanafanya kazi mzuri, kwa lakini ule adui huyu ya teroriste ADF anajigawana ku magrupu za mingi mingi, ziko naenda sasa kuua wa watu, kurunguza manyumba mamoto, waisha runguza na kwa saa hii watu waisha kimbia, eko natafuta fasi gani wanaweza pata amani kwa saa hii, wale watu waisha kuawa wa mingi wa mingi. wale ngambo ya manguruzi hawana kitu yoyote. Hii armee ya Uganda na armee yetu ya Kongo yuko pamoya weko nafata ile maneno kabisa. Nadhani kwa masiku chache amani inaweza kurudia kwa ile maeneo yote iko na matatizo. Ni sauti yake kanali Kiwewa Mitela, ambaye ni kiongozi mkuu wa wilaya ya Lubero, mashariki mwa DRC. Nchini Kenya, watu kumi wamefariki na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya barabarani mapema leo baada ya gari la uchukuzi wa umma kugongana ana kwa ana na gari la kibinafsi kwenye barabara kuu ya mji wa Eldoret kuelekea Kitale. Waliofariki ni pamoja na dereva wa matatu hiyo na abiria wake. Waziri wa nishati wa Uganda, Ruth Nankabirwa, amesema kwamba ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi lenye urefu wa kilomita 1443 kati yake na nchi ya Tanzania unaendelea kama ulivyopangwa. Maelezo zaidi na Victor Moturi. Mradi huo wa dola za Marekani bilioni 3.5 unaendelea jinsi ulivyopangwa kati ya eneo la visima la Albertine Graben, magharibi mwa Uganda, na bandari ya Tanga nchini Tanzania. Kampuni ya Uchina ndiyo iliyopewa kandarasi ya ujenzi wa bomba hilo na tayari imeanza kazi katika kituo hicho na maeneo ya mabomba nchini Tanzania tangu mwaka jana mwaka 2006. Uganda iligundua kuwa na hifadhi ya mafuta yenye ujazo wa mapipa bilioni 6.5 ambapo mapipa bilioni 1.4 yana uwezo wa kibiashara kulingana na wizara hiyo. Mamlaka nchini Tanzania zimebadilisha sera yake kuhusu hati fungani zake, ikiwa ni katika juhudi za kuvutia uwekezaji wa kigeni na pia wa ndani, baada ya benki kuu kutangaza kwamba uh, kuanzia Januari mosi mwaka huu, sera hiyo itaanza kutekelezwa. Waziri wa ulinzi wa Ethiopia Aisha Mohamed Musa hapo jana alifanya ziara nchini Somalia, ikiwa ni kama ishara ya kuanza kurejea kwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi hizo mbili na hasa baada ya upatanishi wa nchi ya Uturuki. Ziara yake imekuja wakati huu kikosi kipya cha Afrika cha kulinda amani kikitarajiwa kuanza kufanya kazi nchini humo, ambapo Mogadishu imepinga kujumuishwa kwa Adis Ababa licha ya kwamba kwa sasa ina wanajeshi elfu kumi. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii? Dominik Wabala ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa nchini Kenya. Kulikuwa na shinikizo kutoka Somalia kuwa walikuwa wataki uh, wa, wanajeshi wa Ethiopia wa wahusishwe wa, wa katika hii awamu ya tatu ya AUSOM uh, na wakata, wakapendekeza kuwa badala ya Ethiopia waletwe wa Misri. Hii ziara ya waziri wa, wa usalama wa Ethiopia kwenda Somali ni ya kujaribu kutatua zile kule kutoelewana baadhi ya hizi nchi mbili, na kuona kama zinaweza zidi kudhibiti usalama uh, pamoja. Sasa hiyo ziara ni ya muhimu sana kwa nchi ya Ethiopia na pia kwa Somalia ni mtazamo wake Dominik Wabala, mtaalamu wa, wa masada ya usalama akiwa nchini Kenya. Ethiopia leo imetangaza kwamba itashirikiana na kikosi kipya cha Umoja wa Afrika ambacho kinapambana na wapiganaji wa Alshababu nchini Somalia, ambacho kinatazamiwa kutumwa baadaye mwezi huu. Uamuzi unaofikiwa baada ya Disababa na Mogadishu kutia saini makubaliano nchini Uturuki. Baraza la kikatiba nchini Msumbiji hatimaye limethibitishwa kwamba rais mteule wa nchi hiyo ataapishwa tarehe 15 ya mwezi huu, licha ya wito wa jumuiya ya kimataifa. Kufahamu mengi zaidi, na Emmanuel Makundi. Tangazo hili limetolewa licha ya wito wa jumuiya ya kimataifa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka jana haukuwa huru, haki, uwazi wala kuaminika, wito ambao ni sawa na ule wa vyama vya upinzani. Desemba 23 mwaka jana baraza hilo lilimthibitisha Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala cha Frelimo, kuwa mshindi wa uchaguzi wa Oktoba 9 kwa kupata asilimia 65.17 ya kura zote, tofauti na matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi iliyosema alipata asilimia 70. Tangu kutangazwa kwa matokeo haya kinara wa upinzani Venancio Mondlane amekuwa akiyapinga na kuitisha maandamano ya nchi nzima akidai yeye ndiye aliyeibuka mshindi wa uchaguzi huo. Mashirika ya kiraia nchini humo yanasema watu zaidi ya 227 wameuawa mpaka sasa na wengine mamia kujeruhiwa katika makabiliano ya wafuasi wa upinzani na vyombo vya usalama. Marekani na washirika wake pamoja na waangalizi wa kimataifa wamesisitiza kuwa uchaguzi wa mwaka jana ulikuwa na dosari nyingi zinazostahili kutia shaka uhalali wa ushindi wa mgombea wa chama tawala. Hata hivyo, wakati huu Chapo akisubiri kuapishwa, kumekuwa na hofu ya kutokea vurugu zaidi, hasa baada ya wito wa Mondlane aliyoko uhamishoni ambaye amewataka wafuasi wake kuendelea kupinga matokeo hayo. Malawi inakabiliwa na changamoto kubwa wakati ikijaribu kulisha raia wake na maelfu ya wakimbizi ambao wanakimbia ghasia za baada ya uchaguzi mkuu nchini Msumbiji, wakitafuta hifadhi nchini humo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplication ya RFI 5 piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio washirika, Radio wa redio Semliki na Rwenzurur FM huko Beni, mashariki mwa DRC. Zaidi ya wahamiaji na wakimbizi elfu 46 walifika kwenye visiwa vya Kanari nchini Uhispania mwaka uliopita kupitia bahari ya Atlantic, ikiwa ni idadi ya juu zaidi kurekodiwa na mamlaka za nchi hiyo, imesema wizara ya mambo ya ndani. Taarifa zaidi na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Uhispania, uhi ni kuwa idadi hiyo imetolewa baadaye siku ya Alhamis, ambapo nchi hiyo ya Ulaya imepokea wahamiaji wasio wa kawaida 63970 mwaka jana wengi wao katika visiwa vya Atlantic ukiwa na ongezeko kubwa la uhamiaji ikilinganishwa na idadi ya mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Uhispania imekuwa ikikabiliwa na, na mzozo wa uhamiaji katika Umoja wa Ulaya huku kukiwa na udhibiti mkali katika bahari ya Mediterania ambao umewasukuma wahamiaji zaidi kujaribu safari ya hatari kutoka Afrika Magharibi hadi visiwa vya Kanari. Shirika la mpakani la Umoja wa Ulaya Frontex limesema kuanzia mwezi Januari hadi Novemba mwaka 2024 uvukaji usio wa kawaida wa wahamiaji kuingia kwenye nchi za Ulaya ulipungua kwa asilimia 40 katika jumuiya hiyo, lakini kwa asilimia 19 wahamiaji hao walijaribu kutumia bahari ya Atlantiki kujaribu kuingia Ulaya, wengi wao kutoka Mali, Senegal na Moroko. Mahakama moja nchini Burkina Faso imewahukumu watu wawili kifungo cha maisha jela baada ya kuwapata na hatia ya kuhusika kwenye shambulio la mwaka 2017 katika mkahawa mmoja wa Kituruki katika mji mkuu wa Wagadogo na kuua watu 19, maafisa nchini humo wamesema. Bunge la Ghana limepitisha bajeti ya muda ambayo inaruhusu serikali kutumia hadi dola bilioni 4.65 kufikia mwezi Machi, kwa mujibu wa spika wa bunge hilo, hatua ambayo inaepusha kukwama kwa huduma za serikali, wakati huu rais mteule John Dramani Mahama akitarajiwa kuhapishwa wiki ijayo. Mamlaka nchini Mauritius mapema leo zimemkamata gavana wa zamani wa benki kuu ya nchi hiyo Arvesh Kumari Sigulam kuhusiana na uchunguzi wa kesi ya kula njama ya kula hai, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi fr sw. Msikilizaji, usikose pia kutufuatilia katika mitandao ya kijamii ikiwemo mtandao wa WhatsApp kwenye channel ya RFI Kiswahili. Umoja wa Ulaya umesema kwamba unaunga mkono uundwaji wa serikali shirikishi ya mpito nchini Siria, Wakati huu mawaziri wa mambo ya nje ya Ufaransa na Ujerumani wakiwa wamezuru Damascus na kukutana na kiongozi mpya Ahmed al Shara. Waziri Jean-Noel Barro aliyeambatana na mwenzake Annalena Baerbock kwa mazungumzo kwa niaba ya Umoja wa Ulaya. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii? Alois Mchunga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi na akiwa Tanzania vitu ambao bila shaka ndilo suluhisho ambalo linaweza likamaliza mzozo ambao unazidi kuchipuka baada ya kuondolewa kwa Bashar al-Assad, kwa sababu walioiangusha serikali na ambao wameangushwa ni kama eh, bado wanazozania madaraka na waliofanikiwa kuiangusha serikali hawakuwa wamejipanga kwa namna gani wataongoza nchi, na tunaona sasa hivi wanakabiliwa na mambo mengi tu, hata namna ya kuiunda serikali bado haijafahamika. Lakini wakati huo wale ambao walikuwa wanamuunga mkono Bashar al-Assad wanazidi kuwazonga na kuwakwamisha katika mambo ambayo wana, wanazidi kuyafanya. Tumeshuhudia uwepo wa mashambulizi ya kuuawa kwa, kwa maafisa mbalimbali ambao walikuwa wameteuliwa katika serikali mpya. Ni mtazamo wake Alois Mchunga, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa Tanzania. Nchini Ufaransa, mfungwa mmoja mwenye umri wa miaka 37, alichukua mateka wafanyikazi watano katika gereza moja kusini mwa mji wa al siku ya Ijumaa, akidai kuhamishwa katika gereza tofauti, vyanzo vya habari vya polisi na huduma za magereza vimesema bei ya bidhaa za chakula duniani ilipungua kwa asilimia mbili nukta moja mwaka elfu mbili na ishirini na nne ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa fao limesema leo lakini msikilizaji bado bei hizo ziko juu zaidi kuliko kabla ya janga la uviko 19 Walinzi wa rais nchini Korea Kusini na wanajeshi leo walizuia mamlaka dhidi ya kumkamata rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol katika mvutano mkali ambao ulidumu kwa saa sita ndani ya makazi ya Yoon katikati mwa mji wa Seoul. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa kuzuru Korea Kusini kwa mazungumzo wiki ijayo Wizara ya mambo ya nje ya Seoul imesema leo, wakati huu nchi hiyo ikiwa katika mgogoro iki wa kisiasa. Ikiwa msikilizaji, ni wakati rais aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol akipinga kukamatwa kufuatia jaribio lililo feli la kulazimisha sheria ya kijeshi na rais wa Ufilipino Ferdinand Marcos amemwondoa makamu wake wa rais Sara Duterte kutoka baraza la usalama la taifa ambalo linamshauri rais, mwezi mmoja baada ya kudaiwa kwamba alipanga njama ya kumuua. Katika ilani iliyotolewa leo rais huyo amesema pia kwamba marais wa zamani wote wameondolewa kutoka baraza hilo. Ni matangazo haya ya RFI Kiswahili ambayo unayapata mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi, nchini Kenya. Tufuatilie katika mitandao yetu ya kijamii, Facebook na YouTube, RFI Kiswahili.