ha kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Afrika yatumai kupata nafasi muhimu ya maamuzi katika taasisi za kimataifa mwaka huo. Wadau nchini Mali wamtaka kiongozi wa kijeshi Assimi Goita kutaja tarehe ya uchaguzi. Na viongozi mbalimbali wa dunia walaani vikali shambulio la kigaidi nchini Marekani. Hujambo msikilizaji na karibu msikilizaji. Wachambuzi wa mambo wanasema kwamba huenda mwaka huu ukawa ni mwaka muhimu sana kwa bara la Afrika hasa katika juhudi zake za kujaribu kuwa na nafasi ya maamuzi katika taasisi za kimataifa ambazo kwa muda mrefu bara hilo limekosa uwakilishi kwa muda. Afrika inataka kupewa nafasi ya kudumu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Benki ya Dunia, Shirika la Fedha Duniani na Taasisi ya Kimataifa ya Kibiashara. Hata hivyo, licha ya kampeni hii, nchi nyingi zinakabiliwa na changamoto si haba. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Ufaransa. Kuwakilishwa kwa bara la Afrika pia kunamaanisha nini haswa? Kwa sababu ukizingatia kwenda kushirikishwa katika taasisi hizo za kimataifa, na usiwi mdau ambaye una sauti, ukabaki kuwa mteja, nadhani itakuwa ni kule kule kushindikiza tu wangine. Kwa hiyo mi nadhani hii maana ya kuwakilishwa kwenye taasisi itakuwa haina maana kama Afrika haijapewa nafasi na sauti, haswa katika kusikilizika Afrika ni mtazamo wake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Ufaransa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amehimiza watawala wa nchi tajiri duniani za Kikristo kwa mfano mzuri kwa kufuta au kupunguza madeni ya nchi maskini zaidi duniani, ikiwemo nchi za barani Afrika. Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani visiwani Zanzibar, nchini Tanzania, ambaye pia ni makamu wa kwanza wa rais Othman Masud Othman ametangaza ya kugombea ya kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Akitangaza wa uamuzi wake, Othman ameukosoa utawala wa Rais Hussein Al Mwinyi akisisitiza kwamba yeye ndiye mbadala wa kuleta mabadiliko kwenye visiwa hivyo. Lakini je, anaweza kuwa na ushawishi kama ilivyokuwa kwa mtangulizi wake marehemu Maalifu Seifu Sharif Hamad? Alois Mchunga ni mchambuzi wa masala ya siasa, anazungumza akiwa Iringa nchini Tanzania. Ni tangazo ambalo kusema kweli lilitarajiwa kwa sababu tangu amekuwa makamu wa kwanza wa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ameendelea kuwa mkosoaji, pamoja na kwamba ni sehemu ya serikali, na utafahamu hiki hey, chama cha upinzani ambacho anatokea cha ACT wa Wazalendo kimekuwa ni chama mshirika katika serikali ile ya umoja wa kitaifa, lakini bado kimeendelea kuwa na utofauti mkubwa sana na maswala ambayo anafanywa na serikali iliyoko madarakani ya chama cha mapinduzi, eh, kule Zanzibar. Kwa hiyo tangazo lake kusema ukweli ni tangazo ambalo lilitarajiwa. E, kwa sababu ni mtu ambaye kwa sasa ukikitazama katika chama cha ACT Wazalendo ndo mwenye tajiriba kubwa, lakini pia amewahi kuhudumu kama mwanasheria mkuu wa serikali ya Zanzibar na amefanya kazi katika serikali ya Zanzibar kwa muda mrefu sana. Ni mtazamo wake Alois Mchunga, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa Tanzania. Rais William Ruto wa Kenya amesema kwamba waziri mkuu wa zamani nchini humo Raila Odinga atanyakua kiti cha mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika wakati wa uchaguzi ambao utafanyika mwezi Februari mwaka huu. Odinga atachuana na Mahamud Ali Yusufu kutoka Jibuti, Anil Kumarsing Gayan wa Mauritius na Richard Randriamandrato wa Madagaskar. Rais wa DRC Felix Tshisekedi ametangaza msamaha kwa wafungwa mbalimbali, lakini haijafahamika iwapo wafungwa wa kisiasa akiwemo Jean-Marc Kabundi, Jacky Ndala na Seth Kikuni ni miongoni mwa watakaoachiwa. Mengi zaidi na George Jowi. Orodha ya wafungwa hao waliopata msamaha huo wa rais Chisekedi haujafahamika, lakini ripoti za ndani zinasema tume maalum iliyoundwa kutekeleza hatua hiyo inatathmini ni wafungwa gani wanapaswa kuachiliwa huru. Waziri wa masuala ya haki Constant Mutamba ameahidi kuwa mchakato huo utakuwa wazi na utakamilika baada ya mwezi mmoja. Wanaotarajiwa kuachiliwa huru ni wale ambao wamehukumiwa jela chini ya miaka mitano ambapo na kuachiliwa huru Huenda wafungwa wengine wakapunguziwa kifungo. Wale waliohukumiwa adhabu ya kifo, kifungo hicho kitapunguzwa kuwa hadi maisha jela, na wale waliofungwa maisha, kifungo chao kitapunguzwa hadi miaka ishirini jela. Hata hivyo, wale waliofungwa kwa sababu ya ubakaji, wizo wa fedha za umma na kutishia usalama taifa hawatafanikiwa na msamaha huo wa Rais Tshisekedi. Msikilizaji, nchini DRC leo ni kumbukizi ya miaka 11 tangu kuuawa kwa Kanali Mamadu Ndala ambaye umaarufu wake ulienea mjini Goma na Kivu eh, Kaskazini kutokana na ujasiri wake katika vita dhidi ya waasi wa M 23 kati ya mwaka 2012 na 2013 na tume ya uchaguzi nchini Burundi imetangaza kuwazuia kugombea ubunge wanasiasa mashuhuri nchini humo akiwemo kiongozi wa chama cha CNL Agathon Rwasa, Ufrais Mutenzika na Antole Karorero. Uamuzi huu unamaanisha kwamba wanasiasa hao hawataruhusiwa kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa ambao umepangwa kufanyika mwezi Juni. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka alizungumza na Agathon Rwasa. Ukweli ni kwamba kuna namna ya kupotosha usomwaji wa sheria hapa nchini Burundi, na itakumbukwa tangu mwezi wa sita mwaka jana, waziri wa mambo ya ndani ametufungia shughuli zote kama chama CNL. Waraka tuliyomwandikia tarehe 26 mwezi wa pili, alitujibu tarehe 28 na akisema kwamba amri yake ya kufunga shughuli zote za chama CNL ilikuwa haijatanguliwa na mpaka leo hajatangua uamuzi wake. Huyo waziri uh, Agatha Nrasa, unaweza kutuambia pengine ni sababu zipi ambazo tume ya uchaguzi imeainisha ili kuwazuia wagombea wa upinzani kuwania katika uchaguzi ujao? Nikwambie kwamba sio siri, nikwambie kwanza kwamba watu hao watume mnamo juma mnamo Alhamis jioni, jioni baadhi walinipigia simu kunirubuni eti niandike, eti barua ya kujihuzuru katika chama cha CNL eti nifutishe kesi tuliyoipeleka mahakama mahakama kuu. Lakini hiyo ni mitego yao, hayo ni, ni matakwa ya chama CNDD-FDD na viongozi wake kuanzia ngazi ya juu hivi vipengele walivyo vidai wamevisoma wa, wa kinyume. Na katika hatua hiyo nyinyi mtafanya nini? Kilicho cha kufanya ni nini isipokuwa kukata rufaa? Lakini rufaa utaikata kwa nani, wakati tunajua kwamba mfumo wote hapa umeshaparaganyishwa na chama tawala ambacho kinataka kuifanya Burundi iwe kama ni miliki ya chama chenyewe. Agathon Rasa, asante sana. Asante sana msikilizaji. Wachambuzi wa mambo wanasema hatua wa hii inalenga kuhakikisha mwanasiasa huyu hawanii nafasi ya urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Na, na kundi la Islamic State hapo jana lilidai kuhusika na shambulio la siku ya Jumanne katika kambi ya kijeshi eneo la kaskazini mashariki mwa Somalia la Puntland na kudai kuwaua takriban wanajeshi ishirini na wawili wa jimbo hilo na kujeruhi makumi ya wengine. njema yote kuhusu afya yako. Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 246 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 146 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Msikilizaji ifuatilia matangazo haya pia ukurasa wa Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Mashirika ya kiraia pamoja na wanasiasa nchini Mali wameelezea kusikitishwa na hotuba ya kiongozi wa mpito wa kijeshi Kanali Asimi Goita, ambaye katika hotuba yake ya mwaka mpya hakuzungumzia lolote kuhusiana na kufanya uchaguzi mkuu. Wanasiasa sasa wanamtaka kiongozi huyo kutaja ni lini ataitisha uchaguzi mkuu ili kurejesha utawala wa kiraia. Miongoni mwa waliomkosoa yumo aliyewahi kuwa waziri mkuu Musa Mara kama mdau wa siasa, inasikitisha kwa kweli, kwa sababu leo hii serikali ya mpito imeishiwa mbinu. Hali ya raia wa Mali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Hatuna umeme, na umeme ni muhimu kwa kila kitu, hata kuhamasisha utamaduni, jambo ambalo Asimi mwenyewe ameligusia kwenye hotuba yake, na kwamba atazindua mpango huo mwaka elfu mbili ishirini na tano. Itakuwa bila umeme, itakuwa ni ngumu kwa kweli. Na katika swala la uchaguzi pia hakuna chochote alichosema. Suluhu pekee ni kwa sisi kuwa na uchaguzi huru nchi tuanze upya. Sauti yake Msamara, waziri mkuu wa zamani wa Mali. Rais wa Kameruni, Paul Biya, mwenye umri wa miaka 91, katika ujumbe wake wa mwaka mpya, alisema mwaka huu wa 2025 ambao nchi yake inafaa kuwa na uchaguzi utakuwa na changamoto nyingi matamshi ambayo yametafsiriwa na baadhi ya wadau kumaanisha kwamba analenga kugombea tena kiti cha urais. Na rais wa Nigeria Bola Tinubu ametangaza kwamba serikali yake itaanzisha kampuni ya kitaifa ya udhamini wa mikopo mwezi Mei mwaka huu ili kuwakopesha pesa wafanyabiashara na watu binafsi katika juhudi za utawala wake kupanua upatikanaji wa mikopo ili kukuza ukuaji wa uchumi. Ghana imekuwa nchi ya tano barani Afrika kuondoa masharti ya visa kwa raia wa bara hilo kuanzia Januari mosi mwaka huu, na kujiunga na nchi za Rwanda, Seychelles, Gambia na Benin ambazo zilichukua hatua hiyo katika kile Rais Nana Akufo-Addo amesema ni kuunda soko moja lenye usawa barani. Na wahamiaji 27 waliolenga kufika Ulaya, wakiwemo wanawake na watoto kutoka nchi za kusini ma jangwa la Sahara, wamefariki dunia baada ya boti mbili kupinduka katikati mwa Tunisia, huku watu 83 wakiokolewa, kwa mujibu wa vyanzo vya habari RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia, unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji, kule Abuja, Nigeria, ni saa kumi zimepita dakika kumi na moja. Viongozi mbalimbali wa dunia wametuma salamu za pole pamoja na kulaani shambulio la kigaidi la kuamkia mwaka mpya nchini Marekani, kwenye mji wa New Orleans ambako watu kumi na watano walikufa na mamia ya wengine kujeruhiwa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Miongoni mwa viongozi wa kwanza kulaani shambulio hilo ambapo mtu mmoja aliendesha gari na kugonga watembea kwa miguu waliokuwa wanasherehekea sikukuu ya mwaka mpya ni rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, ambapo alitoa pole kwa serikali na familia. Wengine ni waziri mkuu wa Uingereza, Keir Starmer pamoja na rais wa Ukraine, Volodimir Zelenski, ambao kwa pamoja mbali na kulilaani walitoa wito wa umoja kwa raia. Rais wa Uchina Shi Jing Ping, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na mwanamfalme wa Saudi Arabia walikuwa ni viongozi wengine waliokashifu tukio hilo walilolitaja kuwa ugaidi. Akizungumzia tukio hilo, rais Joe Biden, ambaye matamshi yake yaliungwa mkono na rais mteule Donald Trump, aliviagiza vyombo vya usalama kufanya uchunguzi wa kina. The Muuaji huyo alikuwa raia wa Marekani, mzaliwa wa Texas. Alihudumu katika jeshi la Marekani kwa miaka mingi, pia alihudumu katika hifadhi ya jeshi hadi miaka chache iliyopita. FBI pia waliripoti kwangu saa chache kabla ya shambulio hilo aliweka video kwenye mitandao ya kijamii inayoonyesha kuna mchango wa ISIS, sababu bendera ya ISIS ilipatikana kwenye gari lake ambalo alikodisha kufanya shambulio hilo. Vilipuzi zaidi vilipatikana karibu na gari hilo, na uchunguzi tayari inaendelea kufanywa. And the investigation has a preliminary stage. Hata hivyo, tukio jingine ambalo liliripotiwa na halikujeruhi wala kuua watu ni lile la New York, ambapo gari aina ya cybertruck lililipuka nje ya mlango wa hoteli ya kimataifa ya Trump inayomilikiwa na rais mteule Donald Trump, na idara za usalama zimeanza kuchunguza ikiwa lina uhusiano wowote na tukio la New Orleans. Siku moja baada ya takwimu kuonyesha kwamba idadi ya wahamiaji haramu ambao wanaingia nchini Uingereza kutumia boti ndogo inaendelea kuongezeka, mamlaka nchini humo zimetangaza adhabu kali kwa wahusika ambao wanawezesha safari hizo haramu, ikiwa ni pamoja na marufuku ya kusafiri na kufungiwa akaunti za mitandao ya kijamii na pia simu za rununu. Rais wa Korea Kusini aliyeondolewa madarakani Yoon Suk Yeol Alhamisi hii ameendelea kujifungia ndani ya nyumba yake kwa siku tatu mfululizo kupinga kukamatwa kwake ili kufunguliwa mashtaka kuhusiana na jaribio lililo feli la kulazimisha sheria ya kijeshi. Vikosi vya usalama vya Syria vinafanya msako mkali katika mji wa Homes kulenga uandalizi wa maandamano kutoka kwa jamii ya walio wachache ya Alawit yake rais aliyeondolewa madarakani Bashar Al Assad, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti leo na mamlaka ya Palestina imetangaza kuzuia kwa muda matangazo ya kituo cha habari cha Aljazira, ikilishutumu shirika hilo la nchini Qatar kwa madai ya kuchochea uasi na pia kuingilia masuala ya ndani ya Palestina. Msikilizaji, matangazo haya pia unayasikia kupitia redio Isukuti kule magharibi mwa Kenya, mita bendi ya 101.7.