Aa, kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Bujumbura nchini Burundi. Heri ya mwaka mpya msikilizaji, na karibu kwa matangazo ya kwanza ya jioni mwaka huu wa 2025 kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Ulimwengu hukaribisha mwaka 2025 kwa shamra shamra za kila aina. Ivory Coast na Senegal waagiza wanajeshi wa Ufaransa kuondoka kwenye nchi zao. Na Zelensky asema Ukraine itatumia mwaka huu kumaliza uvamizi wa Urusi nchini mwake. Hujambo msikilizaji na karibu raia ulimwenguni kote usiku wa kuamkia leo waliokaribisha mwaka wa 2025 kwa shamra shamra za kila aina, huku akisema kwa heri kwa mwaka 2024 ambao ulishuhudia michezo mikubwa zaidi ulimwenguni ya Olimpiki, vita ya Ukraine na kule Gaza, pamoja na kurejea madarakani kwa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Kutufahamisha yaliyojiri zaidi mwaka 2024, hii hapa ni taarifa yake Emmanuel Makundi. Msikilizaji, ni ukweli usiopingika kwamba mwaka 2024 ulikuwa ni mwaka wenye joto kali lililochangiwa na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yalileta mafuriko kuanzia barani Ulaya amerika afrika hadi ukanda wa asia kila sehemu ya dunia raia walisherekea tofauti mfano jijini paris ufaransa watu zaidi ya milioni moja walikusanyika katikati ya jiji hilo huku jijini new york marekani maelfu ya raia wakishuhudia fataki sawa na ilivyokuwa sydney ya australia ambako raia wake walikuwa wa kwanza kuona mwaka 2025 sherehe kubwa pia zilifanyika jijini london uingereza hong kong na beijing nchini china raia wa mataifa haya wakieleza matumaini yao kwa mwaka hata hivyo hali ilikuwa ni tofauti kwa raia wa Palestina na Ukraine ambao usiku wa kuamkia leo waliokaribisha mwaka mpya kwa milipuko ya mabomu, Israel ikilenga maeneo kadhaa ya Hamas huko Gaza, huku jiji la Kiev likishereheshwa na mashambulio ya Urusi ya ndege zisizo na rubani. Barani Afrika kwa sehemu kubwa, isipokuwa jiji la Khartoum nchini Sudan, raia walisherehekea kwa amani, wengi wakitoa wito wa amani na utulivu katika maeneo yenye mizozo, huku wakiamini viongozi wao watakuwa wawajibikaji zaidi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nami nchini na Tanzania, raia nchini humo wameukaribisha mwaka elfu mbili na ishirini na tano wengi wakiwa na matarajio makubwa ya kuimarika kwa uchumi na kufanyika kwa uchaguzi mkuu huru na haki ambao utafanyika mwezi Oktoba, ahadi ambayo pia imetolewa na Rais Samia Suluhu. Kutoka Dar es Salaam, Steven Mumbi anatuarifu. Wananchi wanalia na kupanda kwa bei ya bidhaa za vyakula, ingawaje hali ya kisiasa imeleta tija, sasa wanataka mabadiliko. Biashara kuna sehemu zimepanda, kuna sehemu zimeshuka, ziko katika sehemu ya katikati. Kwa hiyo natarajia uchaguzi utakuwa ni wa amani, lakini pia tutapata viongozi sahihi ambao watakwenda kulifikisha na kuliongoza taifa letu, ili iweze kufanikiwa zaidi, kwa sababu mafanikio tumeanza kuwaona. Je, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano hali ya kiuchumi itakuwaje? Ali Mkimo ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi. Unaweza ukauangalia kama ni mwaka wa mafanikio sana eh, ukiangalia kule kuimarika kwa dola Marekani na shilingi ya Tanzania, lakini unazungumzia hata mfumuko wa bei, udhibiti wake, jinsi ulivyokaa kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwezi Oktoba. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anasema wapo tayari kuelekea uchaguzi huo, kuhakikisha tunadumisha sifa ya nchi yetu ya kuwa na demokrasia iliyojengeka juu ya msingi wa uhuru na haki. Chama kikuu cha upinzani Chadema kinasimama kidete kujiimarisha ili kushindana na chama tawala CCM. Sasa kinaelekea katika uchaguzi mkuu wa chama hicho. Je, fukuto la kisiasa lililojidhihirisha mwaka 2024 litarajiwe mwaka huu? Lusungu Mubofu ni mchambuzi wa siasa za kikanda. Na hivyo sasa matokeo ya chama cha Chadema pia yatatoa mwanga mkubwa wa kuelekea uchaguzi wa 2025. Mwaka huu utafanyika uchaguzi mkuu kwa wananchi kuwachagua madiwani wa bunge na rais wa Tanzania. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Kenya zinachunguza vipande vya chuma vilivyo na uzito wa kilo mia tano ambavyo vinaaminika kwamba vilianguka kutoka kwenye roketi ya anga za juu, ambapo vilianguka katika jimbo la Makweni kusini mwa nchi hiyo siku ya Jumatatu, shirika la anga za juu la Kenya limesema Rais wa Kenya William Ruto ameonya kwamba maadili ya nchi yake yako hatarini kutokana na matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii akisema kwamba baadhi wamekuwa wakiitumia vibaya kudhalilisha wengine. Rais Ruto pia amekiri kwamba kuna maafisa wa usalama waliotumia nguvu kub, uh, kupita kiasi dhidi ya waandamanaji na kwamba hatua zimeanza kuchukuliwa ili kuwawajibisha. And, mabibi na mabwana, haiwezi kupingwa kwamba kumekuwa na matukio ya kupindukia ya mauaji ya katili kutoka kwa huduma za usalama. Wakati wa huo ni lazima pia itambulike kuwa taratibu zinazofaa zinaendelea katika taasisi zinazofaa ili kuhakisha wajibikaji. Ni muhimu kufahamu kwamba kila uhuru una mipaka yake na kwamba usalama wa umma daima ni kitu cha msingi. Ni sharti tuhakikishe utekelezaji wetu wa haki na uhuru hauathiri usalama wetu wa pamoja au wa mtu binafsi, wala hatupaswi kuruhusu wahalifu kutumia haki za katiba kuwadhuru watu wengine. Lakini je, watetezi wa haki za binadamu wanazungumziaje kauli yake? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri la nchini Kenya. na si jambo geni hapa Kenya kipindi zaidi ya miaka ishirini hivi sasa, kila serikali ikiingia masuala haya haya yako bado, watu kushikwa na nguvu, watu kupotezwa na wengine hata wasipatikane kabisa. Maanake amekuwa akisema na watu wake wakisema kuwa hawajui ni nani anahusika na masuala kama haya. Lakini jana yeye mwenyewe ikasema kuwa hakika ni polisi. Uaonyesha kuwa alikuwa anaelewa kunaendelea nini. Ni jambo la huzuni, na sisi tunaona kuwa sasa hii ni mambo ambayo italeta tumbo joto hapa Kenya. Sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka nchini Kenya. Nchini DRC, waziri mkuu Judith Suminwa, uh, katika ujumbe wake wa mwaka mpya ameeleza matumaini kwamba amani, usalama na utulivu vitatawala nchini humo, wakati huu mashambulio kutoka kwa waasi wa M23 yakiendelea kuripotiwa mashariki mwa nchi hiyo. Wakazi wa mashariki mwa DRC wameukaribisha mwaka mpya licha ya changamoto ya kiusalama ambayo inaendelea kutokana na uwepo wa makundi ya waasi Mwandishi wetu Benjamin Kasembe alikuwa katika mitaa ya mji wa Goma na ameandaa ripoti hii. Hao ni wakazi wa Goma ambao wameonyesha moyo wa matumaini na umoja katika kuukaribisha mwaka huu mupya wa elfu mbili na ishirini na tano. Tunapenda hii mwaka ya elfu mbili na ishirini na tano, batupatie makazi na watoto wetu wapate makazi mwaka Sherehe hizi zimejumuisha matukio ya burudani na mikusanyiko ya familia, watu hao wakisherekea kwa furaha na matumaini ya siku zijazo bora. tunaomba kwanza amani kwa viongozi. Joseph Suchisanda Yambaje ni naibu kiongozi wa mpango wa upokonyaji wa silaha mashariki mwa Kongo i 2025, nalomba mapei zote zitusaidie kupitia communaute internationale kupitia nations unies uangalie uchungu wa populasio inamaliza miaka tatu ndani ya magumu. Ingawa hali ya usalama bado ni tete, wananchi hao wa Goma wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wameendelea kujiimarisha na kuungana ili kukabiliana na changamoto hizo. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Na mkinara wa upinzani nchini Msumbiji, Venancio Mondlane ametoa wito wa umoja nchini mwake, wakati huu wafuasi wake wakijiandaa kwa maandamano zaidi kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyokipa ushindi chama tawala Frelimo. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Mondlane ambaye yuko uhamishoni alichapisha wito huo kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Facebook akiwataka wananchi kushikana mkono katika vitongoji vyao saa tano na dakika 45 usiku na kuimba wimbo wa taifa hadi saa sita kamili usiku unapoanza mwaka mpya wa 2025. Msumbiji imekabiliwa na majuma kadhaa ya umwagaji damu baada ya chaguzi za mwezi Oktoba mwaka uliopita, ambapo punde baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mgombea wa chama tawala Daniel Chapo kuwa mshindi, kinara wa upinzani lane akaitisha maandamano kupinga ushindi huo. Maandamano yaliongezeka zaidi ya juma lililopita baada ya baraza la kikatiba kuidhinisha ushindi wa chama tawala licha ya matokeo yake kutofautiana na yale yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Kundi la waangalizi wa eneo hilo Plataforma Decide lilisema kuwa watu 179 walikufa katika ghasia za wiki iliyopita. RFI Goma 98.0 FM msikilizaji, na usikose kutufuatilia pia kwenye mtandao yetu ya kijamii, bila kusahau WhatsApp channel yetu RFI Kiswahili. Baada ya uamuzi wa mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger, sasa imekuwa zamu ya nchi ya Ivory Coast na Senegal kuagiza wanajeshi wa Ufaransa kuondoka kwenye nchi zao kwa nyakati tofauti. Katika hotuba zao za mwaka mpya, rais Alassane Watara na Basiru Diomaye Faye wamesema kuanzia mwaka huu vikosi vyote vya kigeni vitaondoka kwenye nchi zao. Basi Rufai amesema diplomasia ya Senegal ni kuwa mwaminifu kwa mafundisho yake, itaendelea kuweka mbele azima yake ya amani na sheria Marafiki wote wa Senegal watachukuliwa kama washirika wa kimkakati katika mazingira ya ushirikiano wa wazi kwenye mambo mbalimbali, mbali na bila kizuizi. Na tayari nimeshaamuru waziri wa ulinzi kuleta mapendekezo mapya ya ushirikiano katika sekta ya ulinzi na usalama, ambapo utajumuisha ukomo wa vikosi vyote vya kigeni katika ardhi ya Senegal kuanzia mwaka 2025. Na wachambuzi wa mambo wanatazamaje hatua wa hii? George Musamali ni mtaalamu wa masada ya usalama akiwa nchini Kenya. Kwa kweli, hili ni jambo ambalo limekuwako likizungumziwa kwa kipindi kirefu, isipokuwa ni kwamba tawala zilizopokuwako kwa hapo awali hazikukuwa na ari ya kuweza kuhakikisha kwamba ama kuondoa wanajeshi wa kigeni kutoka katika mataifa hayo ya Magharibi, na hali kadhalika Afrika Mashariki tunalizungumzia. Maanake hapa Kenya kuna kambi kadhaa za kijeshi kutoka kwa mataifa ya magharibi hususan a Uingereza na hali kadhalika Amerika. Nafikiri hii ni hatua ambayo inachukuliwa na mataifa haya kutoa ile sura ya ukoloni, maanake wanasema kwamba kuweko wanajeshi wao katika mataifa haya ni ukoloni mamboleo. Ni mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa masada ya usalama akiwa nchini Kenya. Kiongozi wa kijeshi nchini Mali, uh, nchini Guinea Mamadi Dumbuya amesema mwaka 2025 utakuwa mwaka muhimu wa uchaguzi kukamilisha kurejea kwa utaratibu wa kikatiba bila kutoa maelezo zaidi. Zimbabwe imetangaza rasmi kuachana na kutekeleza adhabu ya kifo baada ya rais Emerson Mnangagwa hapo jana kutia saini sheria ya kuondoa hukumu hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema nchi yake itautumia mwaka 2025 kuhakikisha inamaliza uvamizi wa Urusi katika vita inayoelekea kuingia mwaka wake wa tatu. Katika hotuba yake ya mwaka mpya, Rais Zelenski amesema anaamini nchi washirika zitaongeza usaidizi wao kwa nchi yake. Sina shaka kwamba rais mpya wa Marekani yuko tayari kuhakikisha amani inapatikana na kukomesha uvamizi wa Putin. Anaelewa kuwa kitu cha kwanza ni kigumu bila kuwa na cha pili, kwa sababu haya si mapigano ya mtaani ambayo unaweza kuwaachanisha watu. Huu ni uvamizi kamili wa taifa kichaa dhidi ya taifa lililostaarabika. Ninaamini kwamba kwa, kwa kushirikiana na Marekani ina uwezo wa kumaliza uvamizi huu na kuilazimisha Urusi kuchagua amani nam ni sauti yake volodimir zelenski rais wa ukraine moscow na kiev zimekubaliana kusimamisha rasmi usafirishaji wa gesi ya urusi kuelekea ulaya kupitia ukraine baada ya kandarasi ya usafirishaji kumalizika leo huku ukraine ikikataa kuongeza mkataba huo kufuatia uvamizi wa urusi wa mwaka 2022 rais wa ufaransa emmanuel macron amesema kwamba wapiga kura nchini humo wataombwa kuamua kuhusu masala fulani muhimu kwa nchi hiyo mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano akionekana kupendekeza kura ya maoni katika juhudi za kumaliza mgogoro wa kisiasa nchini humo. Idadi ya wahamiaji haramu ambao wanaingia nchini Uingereza kutumia boti ndogo iliongezeka kwa asilimia ishirini na tano mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambapo watu elfu thelathini na sita mia nane na kumi na sita waliingia nchini humo ikilinganishwa na watu elfu ishirini na tisa mia nne na thelathini na saba mwaka uliotangulia, takwimu kutoka kwa mamlaka nchini humo zimeonyesha. Na shirika la afya duniani limesema kwamba wagonjwa 55 na wahudumu wa afya 72 walihamishwa jana kutoka ukanda wa Gaza hadi Falme za Kiarabu kwa ajili ya matibabu maalum na kuongeza kwamba wagonjwa wengine zaidi ya elfu 12 katika eneo hilo wanahitaji kuhamishwa kwa ajili ya matibabu. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Elimu er jijini Butembo na maeneo jirani kupitia FM ya tisini 55.0 mashariki mwa DRC. Kumbuka pia matangazo haya unayapata mbashara katika ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili.