Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 jijini Kigali nchini Rwanda. Msikilizaji, haya ni matangazo ya mwisho ya mwaka huu wa 2024 kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. DRC yapuu zidia ya mbali marufuku ya umoja wa Ulaya kwa bidhaa zake za kahawa na kokoa. Leo ilikuwa siku ya mwisho kwa watawala wa kijeshi nchini Guinea kurejesha madaraka kwa raia, lakini hakuna dalili. Na Israeli yatoa onyo kali kwa waasi wa Hudhi nchini Yemen. Hujambo msikilizaji na karibu. Waziri wa biashara za nje nchini DRC Jili Paluku amesema kwamba marufuku ya umoja wa Ulaya kuhusu bidhaa zake za kahawa na kokoa kwenye soko lake haina maana, akisema kwamba nchi yake ni miongoni mwa mataifa yanayoheshimu utunzaji wa mazingira. Ruben Lukumbuka amezungumza na Waziri Paluku kuhusiana na uamuzi huu wa umoja wa Ulaya. Ndio tulipata habari hizo kutoka wafanyabiashara lakini wakati tumewauliza hao wakubwa wa Umoja wa Ulaya walisema huo mpango wa kupiga marufuku kahawa na kakao wameurefusha hadi mwaka wa elfu mbili ishirini na tano yaani Desemba. Sababu hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya inasema kama unalima kahawa ama kakao, ukikata misitu, hiyo ni mbaya, kwa sababu Umoja wa Ulaya pamoja na sisi kama DRC tunakinga mazingira sana. Kwa hiyo kila yoyote ambaye analima kahawa na kakao akikata msitu e, hiyo mavuno yake hairuhusiwa kuingia bara la Ulaya. Nam. Lakini pia hali hii inaweza kuathiri vipi wakulima wakati wa ununuzi wa mauzo yao nje ya nchi? Ndio, kama umoja wa Ulaya unakamata mpango kama huu, itakuwa shida, kwa sababu najua huko tuna wakulima zaidi ya laki mbili hamsini ambao wanahusika na mlimo wa kakao na kahawa. Kwa hiyo kama wanapiga marufuku uuzaji uh, wa, wa vifaa hivyo italeta shida, kwa sababu umaskini utaingia katika jamii mm -hmm. Uh, wakati huu mkisubiri huo mwaka mmoja, nyinyi kama viongozi wakuu wa serikali mnawasaidia vipi hawa wakulima wa kakao na kahawa huko DRC? ni nini mnawashauri? Sisi kwanza, wakulima wote wa kahawa na kakao hapa DRC wajue ya kwamba serikali imekamata hili jambo kama jambo la serikali. Mimi kama waziri wa biashara niko tayari kwa kuwapokea, kwa kuzungumza, lakini kwa sasa wewe watulivu. Kwa sasa tunapenda tukamate mlimo kama msingi wa maendeleo. Ni sauti yake Jili Paluku, waziri wa biashara za nje wa DRC akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Kinara wa upinzani nchini DRC Martin Fayulo ameutaka Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na pia Jumuiya ya Maendeleo uh, ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC, kuunga mkono mchakato wa amani wa Kinshasa kuchukua nafasi ya ule wa Luanda, Angola. Fayulo ametaka kufanyika kwa maridhiano ya kitaifa, huku akiwataka wadau wa kisiasa kuungana ili kuhakikisha amani inarejea mashariki mwa nchi hiyo, akiukosoa utawala wa sasa kwa kushindwa kuwajibika. Ufisadi na wizi vinaharibu taasisi zetu Mabilioni ya dola yanatumiwa vibaya kupitia miradi ya uongo na mikataba isiyo ya haki. Rasilimali za watu zinapotea na vitendo vya ufisadi vimeenea kiasi kwamba watu wengi hawajali tena uhalifu wa serikali, kutoka kwa wachache wanaojinufaisha na taasisi na mtindo wa maisha wa kipekee wa taasisi. Lazima utoe changamoto kwa kila mkongomani kuhusu usalama. Mada hii inachukuliwa kwa wepesi sana, na shampeni inatiririka kwa wingi juu ya serikali iliyoshindwa na dhaifu. Sauti yake Martin Fayulu, kiongozi wa upinzani nchini DRC. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba linakabiliwa na pengo kubwa la ufadhili wa takriban dola milioni kumi na moja ili kukabiliana na msambao wa ugonjwa wa mpox nchini Uganda, ambapo zaidi ya wagonjwa elfu moja wameripotiwa na wameripotiwa kupatwa na ugonjwa huo na sita kufariki. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, National Unit Platform, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine amesema yuko tayari kufanya kazi na vyama vingine ili kuunda muungano wa pamoja kuelekea uchaguzi wa mwaka 2026. Akizungumza na wanahabari nyumbani kwake mjini Wakiso, Bobi Wine amesema haoni kwa nini asishirikiana na vyama vingine katika azma ya kumtoa madarakani Rais Yoweri Museveni. Lakini je, hii itatosha kumtikisa Rais Museveni? Timothy Chemonges ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda, akiwa nchini Kenya. Kauli ya Bobi Wine ni moja ambayo imekuja na imekaribishwa sana na wengi, na pia sisi pia tumeikaribisha kwa ushindo sana, kwa sababu hii ni kitu ambayo tumekuwa tukiwazia kwa muda mrefu. Ni safari ndefu, lakini itaanza polepole polepole. So kenye tunaangalia sana, sana sana ni um, goodwill ya wanasiasa wengine, especially wa upande wa upinzani kukuja pamoja ili kufomu coalition, lakini changamoto yenye iko ni kwamba viongozi uh, wale wengine uh, wa, wa upinzani kidogo wanavutia upande mwingine. Kuna, kuna changamoto mingi, na ukiangalia upande wa serikali, ukiangalia pia viongozi uh, wa, wa upinzani kukuja pamoja, kuna changamoto. Mtazamo wake Timothy Chemonges, mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Uganda akizungumza akiwa nchini Kenya. Sudan kusini inapanga kuanza tena kuuza mafuta ghafi ambayo inapanga kusafirisha nje ya nchi baada ya mapigano katika nchi jirani ya Sudan kuharibu bomba muhimu mapema mwaka huu, hatua ambayo iliathiri pakubwa uchumi wa taifa hilo changa barani kwa mujibu wa vyanzo vya habari, mapigano makali yameendelea kuripotiwa kwenye jiji la Khartoum nchini Sudan, wakati huu jeshi likijaribu kuchukua mji huo tena toka kwenye himaya ya wapiganaji wa RSF. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na maafisa wa kijeshi ni kuwa mapigano makali yamezuka kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF katika miji kadhaa ya nchi hiyo, haswa katika majimbo ya Cordofan na Darfur magharibi mwa nchi, jimbo la Blu Nil huko kusini mwa Sudan, na hali kadhalika kwenye jimbo la Aljazira na katika mji mkuu Khartum. Wizara ya afya inasema haya yamejiri wakati idadi kubwa ya watu waliokimbia yao ikiendelea kuwasili katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa jeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Inaelezwa kuwa maeneo ya Omdurman na wilaya ya Karari ndiyo imekuwa ikilengwa zaidi na makombora, ambapo RSF imeweka ngome zake. Duru hizo zimeongeza kuwa jeshi la Sudan limefanya mashambulio ya ndege zisizo na rubani ili kufungua barabara inayounganisha miji ya kusini mwa nchi na Al Obeid, mji wa jimbo la Cordofan Kaskazini. Huko magharibi mwa nchi hiyo, Afrika Kusini imemtuma Sidni Mfamadi kama mjumbe wake nchini Msumbiji kujaribu kutatua mvutano wa kisiasa ambao unaendelea baada ya uchaguzi wa urais wa mwezi Oktoba, ambapo mgombea wa chama tawala Frelimo Daniel Chapo alitangazwa mshindi. Paulo Nzioki anatuarifu zaidi. Hizi ni juhudi za Afrika Kusini kujaribu kupata ufumbuzi wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ambapo tangu kuzuka kwa machafuko baada ya uchaguzi huo watu 130 wamepoteza maisha, kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kutetea haki za binadamu. Maelfu ya raia wengine wa Msumbiji wamelazimika kukimbilia katika nchi jirani ya Malawi kutokana na machafuko yanayoendelea katika nchi yao. Wakati hayo yakijiri, kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane anayeendelea kusitiza kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi wa urais amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano ili kuruhusu kuingia nchini humo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na polisi. Hali imeendelea kuwa mbaya zaidi baada ya hivi karibuni baraza la katiba kuidhinisha ushindi wa Daniel Chapo kuwa ndiye aliyeshinda uchaguzi huo kwa asilimia 71, hatua ambayo imeongeza maandamano ya wapinzani kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwenci 21690 kHz, Radio France Internationale. Kule Katumu nchini Sudani ni saa 11 na dakika 9. Nchini Guine leo ilitakiwa kuwa siku ya mwisho kwa wanajeshi kuwa madarakani na kurejesha utawala wa kiraia ya... Hata hivyo kiongozi wa kijeshi Jeneral Mamadi Dumboya, ambaye awali aliahidi kurejesha utawala wa kiraia haonyeshi kufanya hivyo hivi karibuni, licha ya shinikizo la ekowas, jeshi likisema kwamba mpango huo hauwezekani kwa sasa. Lakini ni kwa nini wanajeshi ambao wamepindua serikali huko Afrika Magharibi wanataka kubakia madarakani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Tanzania. E, shida ya utawala nyingi za kijeshi zinakuwa na tabu na historia imeonyesha imekuwa hivyo. Ni kweli kumekuwa na shida ya demokrasi katika nchi zao, wananchi wanafanya fujo, lakini lazima jumuia za kikanda kama kule ECOWAS lazima zijitahidi kuwabana kwamba warudi kwenye utawala wa kiraia, na hata kama wanadhani kwamba kuna mambo fulani fulani hawatendei haki hawatendei haki, labda na Ufaransa kama wanavyodai au na mataifa mengine, lakini muhimu kwanza warudi katika utawala wa kiraia. Hata hao wanajeshi wanaweza wakavua magwanda wakawa raia kama kina Obasanjo. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania viongozi wa mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini Guinea hapo jana walitaka kuachiliwa kwa, kwa kiongozi wa upinzani Aliuba aliyekamatwa kwa madai ya kumtusi mkuu wa serikali ya kijeshi Mamadi Dumbuya aliyeingia madarakani mwaka 2021 baada ya kuipindua serikali nchini Niger. Mashirika ya kiraia yanashinikiza kuachiliwa huru kwa mtetezi mashuhuri wa haki za kibinadamu Musa Changari aliyekamatwa kwa za kutetea vitendo vya ugaidi na kuhatarisha usalama wa nchi lakini bado hajafikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka. Na msikilizaji, katika taarifa nyingine ni kwamba nchi ya Israeli imetoa onyo kali kwa waasi wa Houthi nchini Yemen ambao wanaungwa mkono na Iran ikisema kwamba wataishia kama ilivyokuwa kwa wapiganaji wa Hamas na pia Hezbollah. Onyo la Israeli limetolewa baada ya kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lilionya kuhusu makabiliano ambayo yanaendelea kati ya Israeli na waasi hao. Khalid Khiari ni mjumbe maalum wa katibu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na amani na usalama kwenye eneo la Mashariki ya Kati. The Middle East is witnessing yet another dangerous escalation. Eneo la mashariki ya kati kwa mara nyingine linashuhudia mzozo mbaya. Mzozo unaofukuta kati ya Israel na waasi wa Huti umechukua sura mpya katika wiki chache zilizopita. Tunasisitiza mashambulio yote yanayofanywa toka katika maeneo yanayokaliwa na Huti lazima yakome. Azimio la Baraza la Usalama namba 2722 lazima liheshimiwe. Mzozo zaidi wa kijeshi utahatarisha ustawi wa ukanda. Lazima tufanye kila linalowezekana mageuzo yanayotokea na kuunga mkono juhudi za kumaliza mizozo mashariki ya kati. Lazima tuhakikishe tunalinda amani na utulivu ambao utawanufaisha watu wote wa ukanda. Kwa miezi kadhaa sasa waasi wa hudhi wamekuwa wakirusha makombora kwenye ardhi ya Israeli na kujibiwa. Mahakama moja nchini Korea Kusini hivi leo imetoa hati ya kukamatwa kwa rais aliyeondolewa madarakani na bunge Yoon Suk Yeol, uamuzi uliowafanya mamia ya wafuasi wake kuzingira makazi yake binafsi. Maelezo zaidi na Joja Jowi. Hatua hii ya mahakama inakuja huku Yon akiendelea kuchunguzwa kwa madai ya uhaini baada ya kujitokeza kuhojiwa wiki mbili zilizopita, huku akihapa kupambana hadi mwisho kisheria na kisiasa ili kushinda mashtaka yanayomkabili. Mawakili wa Yon wamesema agizo hilo la mahakama ni kinyume cha sheria, wakati huu mahakama ikisema hati ya kumkamata mwanasiasa inaendelea kuwepo hadi Januari tarehe 6 na inaweza kuongezwa. Aidha, mawakili wake wanasema, wanasisitiza kuwa mteja wao hapaswi kukamatwa kwa sababu uamuzi wa, wa kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi ni jambo ambalo lipo kikatiba. Korea Kusini imejipata katika njia panda ya kisiasa mwezi huu wa Disemba baada ya jaribio la Yoon Suk-yul kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi kwa lengo la kupambana na wapinzani wake. Ufaransa imesema kwamba ilifanya mashambulio ya anga dhidi ya Israeli katika maeneo kadhaa ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria siku ya Jumapili iliyopita, lakini haikueleza ni wapi haswa mashambulio hayo yalifanyika. Rais wa China Xi Jinping katika hotuba yake ya mwaka mpya amesema hakuna anayeweza kuzuia Beijing eh, kuchukua kisiwa cha Taiwan ambacho kinajitawala kuwa sehemu sehemu ya ardhi yake, matamshi ambayo huenda yakazidisha mvutano na Marekani na kuibua mzozo mwingine kwenye eneo la Asia. Mkuu wa tume ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volkatuk amelaani vikali marufuku iliyotangazwa na kundi la Taliban nchini Afghanistan kuwazuia wanawake kufanya kazi na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na kuwataka kuibadilisha. Na mashambulio ya Israeli kulenga hospitali katika ukanda wa Gaza yameacha huduma za afya katika eneo hilo karibu kuporomoka, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa leo. Ni matangazo haya ya RFI Kiswahili ambayo unayapata mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya.