RFI. Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule tumu nchini Sudan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio france International. Douglas Omariba. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Polisi wa Kenya wakamata waandamanaji waliojitokeza kupinga visa vya utekaji. Uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa uliosusiwa na upinzani nchini Chad wakamilika. Na rais wa zamani wa Marekani na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Jimmy Carter amefariki dunia. Hujambo msikilizaji, na karibu. Polisi nchini Kenya hivi leo iliwakamata kwa nguvu waandamanaji pamoja na kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya wakati walipojitokeza barabarani kupinga mwendelezo wa vitendo vya utekaji wanavyodai vinafanywa na idara ya polisi. Mwandishi wetu Victor Moturi alikuwa katikati mwa jiji la Nairobi na ametuandalia ripoti ifuatayo. Wakiwa wamejifunga nyororo na wengine kubeba mabango waandamanaji hawa walikita kambi karibu na majumba kuukuu ya serikali kushinikiza wenzao waliotekwa nyara kuachiliwa huru. Oh, nimekuja kupigania comrades wenzangu wenye wamekuwa abducted, wamekamatwa bila idhini na hawatujui mpaka walio kwenye wako, na tunasema waacha watuwe na sisi, lakini hatutaenda kamwe nyumbani tukiwacha wenzetu, kama wamewekwa mali, hatujui kwa hivyo lazima all the abducted people be released alive. Wanaharakati na baadhi ya viongozi wa kisiasa walioshiriki maandamano hayo wameitaka serikali kuwajibika na kufuata sheria na kukomesha utekaji nyara wa wakosoaji wake. Okiya Omtatah ni seneta wa jimbo la Busia nchini Kenya. ni haki yetu kudimandi kwamba watu ambao wameshikwa kinyume cha sheria waachiliwe huru na sisi tuko ya hapa kusema ya kwamba lazima watajiliwa huru . Katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa visa vya utekaji nyara hasa wa vijana, huku idara ya polisi ikikana kuhusika, lakini rais William Ruto akahaidi kukomesha utekaji nyara huo. Mbona rais akuje mbele ya runinga aseme ataacha ata kuteka watu nyara, nalimpea hiyo uhuru, alisema wakati wa kampeni. Akasema wakati akuwa president, amekuwa akisema, ataendelea kusema hadi siku gani? Hata hivyo, baadhi ya waandamanaji hao walikamatwa, huku wengine wakijeruhiwa, japo waliapa kuendelea na maandamano yao kila siku ya Jumatatu hadi pale wenzao watakapoachiliwa huru. Victor Muturi, Nairobi, RFI, Kiswahili na msikilizaji, tusalie na msikiliza taarifa hiyo, ambapo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, mawakili na raia wa kawaida nchini Kenya wameendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kuwaachia huru wale inaodai wametekwa na idara za usalama kwa kuwa wakosoaji wakubwa wa Rais William Ruto. Kwa majuma kadhaa sasa, mashirika ya kiraia yameinyoshea ya kidole serikali kwa kile wanasema ni kuhusika na vitendo hivyo, licho idara ya polisi kukanusha. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la muhuri nchini Kenya. Kihakika tumegadhabika, kama leo mimi mwenyewe nimeshuhudia mambo ambapo polisi wametupiga sana hapa Mombasa kwa maandamano, kwa kuwa tunalia kilio cha mnyonge kuwa akitendeke. Watu wameshikwa abduction, watu wamepotezwa kiolela, vijana wadogo wadogo, ukimkosoa unapotezwa. Kwa hivyo leo nimekuwa nyanjani na Mombasa, watu kumi na mbili wameshikwa. Mimi ni bahati yangu, nimekimbia tu mbio nyingi, mguu ni ponye, ndio maana nimepona. Na tumeona Nairobi pia watu wamepigwa matia gasi, imekuwa ni shida, mpate mpate, twaona katiba haifanyi kazi hapa Kenya. Sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri nchini Kenya. Muungano wa madaktari nchini DRC umeipa serikali hadi Jumatatu wiki ijayo kutimiza makubaliano waliotiliana saini, ikiwemo kufanya malipo ya nyongeza kwa robo ya nne ya mwaka huu wa 2024 la sivyo, watarejea tena kwenye mgomo. Rais wa Misri Abdul Fatah Alisisi katika mazungumzo kwa njia ya simu na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba anafuatilia kwa karibu makubaliano yaliyofikiwa kati ya Ethiopia na Somalia na kuelezea matumaini yake kwamba yatachangia kupatikana kwa utulivu na pia usalama katika pembe ya Afrika kulingana na taarifa kutoka ikulu ya Cairo. Mjumbe maalumu wa muungano wa nchi za IGAD hivi leo amesema kwamba anapanga kuzuri nchi ya Sudani mwezi ujao kujaribu kuzishawishi pande hasimu kurejea kwenye meza ya mazungumzo. Tangazo lake limekuja mwaka mmoja kupita tangu Katum itangaza kusitisha uhusiano na IGAD, ikizituhumu baadhi ya nchi wanachama kumsaidia kiongozi wa kundi la wapiganaji la RSF. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Brian Mtie ni mchambuzi masa wa masuala ya siasa akiwa nchini Kenya hatua nzuri sana kwa sababu mojawepo ya kanuni ya hizi inji za IGAD ni kwamba ikiwa mojawepo ataweza kuwa na changamoto za kiusalama, basi wataweza kuingilia kwa pamoja na wataweza kuchukua hatua za haraka kuhakikisha kwamba jirani achomekewi na nyumba wakiwa wanatazama. Na kwa hivyo niseme kwamba yale ya machafuko, ikiwa hataweza kuingiliwa kati na kusuluhishwa kwa njia mwafaka, basi huenda tukaona suala la wakimbizi ikiweza kuwa ni swala linazosumbua majirani ama nchi jirani kama vile Kenya, Ethiopia, Uganda na kadhalika. namni Brian Mtie, mchambuzi wa masala ya siasa akiwa nchini Kenya. Nchini Sudani, mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yamezidisha mzozo wa kibinadamu ambao umeathiri mamilioni ya watu tangu mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa RSF kuanza Aprili mwaka uliopita, na hadi kufikia sasa yamegharimu maisha ya karibia watu elfu 30 na zaidi ya watu milioni 14 kuyahama makazi yao. Msikilizaji, watu 71 wameripotiwa wa kufa nchini Ethiopia baada ya lori lililobeba abiria kuanguka mtoni kwenye mji wa Sidama, kusini mwa nchi hiyo. Paul Nzioki anatuarifu zaidi. Ofisi ya afya katika mkoa wa Sidama imethibitisha kuwa idadi ya vifo imeongezeka na kufikia 66 katika ajali hiyo iliyotokea kwenye daraja la Gelana, eneo la Bona zuri ya ureda kwa mujibu wa mamlaka za eneo hilo, watu wanne waliojeruhiwa wanapatiwa matibabu katika hospitali kuu ya Bona. Hata hivyo, idadi kamili ya magari na abiria waliokuwepo bado haijajulikana. Picha za mashuhuda zinaonyesha gari lililokuwa limezama nusu kwenye maji, huku watu wakijaribu kuokoa manusura. Picha nyingine zilizotolewa na ofisi ya afya zinaonyesha miili ikiwa imelazwa chini, mingine ikiwa imefunikwa kwa turubai za rangi ya samawati. Ajali za barabarani hutokea mara kwa mara nchini Ethiopia kutokana na hali mbaya ya miundo mbinu na msikilizaji. Uh, wito wa utulivu unaendelea kutolewa kwa nchi ya Msumbiji kufuatia vurugu za baada ya matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambayo yalikipa ushindi chama tawala cha Frelimo na kuthibitishwa na baraza la kikatiba wiki iliyopita. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametuma ujumbe wake mjini Maputo kujaribu kusaka suluhu ya kinachoendelea, lakini kumekuwa na ukosolewaji wa ndani na nje kufuatia ukime wa jumuiya za kikanda kama Sadik pamoja na nchi jirani. Ni kwa nini ukimwa huu? Victor na Mjabi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bukavu mashariki mwa DRC. Uh, jumuiya ya kimataifa imeundwa kwa ajili ya kusaka amani duniani, lakini cha kushangaza hapo Msumbiji inaonekana kana kwamba raia wameachiliwa, hakuna kauli ambao inatolewa zidi ya raia ya Msumbiji. Yani, kipaumbele hakipewi Msumbiji japokuwa maandamano inazidi na kunashuhudia watu wengi kufariki. E, hii inaweza ikasukuma wananchi wa Msumbiji ambao ni raia ambao amba wa kawaida ambao wanateketea kwenye maandamano haya kwamba Umoja wa Mataifa umewasahau, wameipa vita vya Ukraine Gaza kipaumbele japokuwa kuna eneo la Msumbiji ambalo bado hali si hali. Mtazamo wake Victor na Mjabi, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa mashariki mwa DRC. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, pia unaweza kuendelea kutufuatilia kupitia mtandao yetu ya kijamii, bila kusahau mtandao wa WhatsApp channel yetu RFI Kiswahili. Vituo vingi vya kupigia kura vilishafungwa nchini Chadi katika uchaguzi wa wabunge na ule wa serikali za mitaa ambao ulisusiwa na upinzani. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Ni uchaguzi ambao ulishuhudia idadi ndogo ya wapiga kura baada ya upinzani kuhususia, kufuatia kile baadhi ya wanasiasa pamoja na wawakilishi wa asasi za kiraia wakisema ulikumbwa na udanganyifu mkubwa. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Transformers, Succes Masra amesema wapiga kura walisikia mwito wao na wengi wao wakasalia majumbani mwao. Rais Mahamat Idris Deby Itno alichukua madaraka mwaka 2021 baada ya cha baba yake ambaye alikuwa ameiongoza nchi hiyo kwa miongo mitatu na kisha kushinda uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Mei mwaka jana, ambao wagombea wa upinzani waliukosoa kuwa haukuheshimu misingi ya demokrasia na kwamba haukuwa huru na haki. Ripota mkuu wa shirika la uangalizi wa vyama kwa ajili ya michakato ya uchaguzi nchini Chad Gombo, Breye huzibe pia amebainisha kushuka kwa kasi kwa ushiriki ikilinganishwa na uchaguzi wa mwaka jana. Nchini Mali, wanasiasa watano kati ya kumi na moja walioachiliwa huru hivi karibuni baada ya kuzuiliwa kwa zaidi ya miezi mitano kwa tuhuma za kufanya mkutano usioidhinishwa walihudhuria mkutano wa ishirini wa kitaifa wa muungano wa demokrasia nchini humo na kupokelewa kwa shangwe na wafuasi wao. Nchini Gabon, waziri wa mambo ya ndani amezindua operesheni ya kukagua mchakato wa uchaguzi ambayo itaanza tarehe 2 Januari, lengo likiwa ni kujiandaa kwa uchaguzi wa urais wa bunge na ule wa mitaa ambao utamaliza kipindi cha utawala wa mpito. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune katika hotuba yake kwa bunge hapo jana alisisitiza dhamira ya utawala wake kupambana na ufisadi na kuahidi kuanzisha mazungumzo ya kitaifa ili kutatua changamoto za ndani na pia kuimarisha haki za msingi. Na nchini Misri, mtalii anayeaminika kuwa raia wa Italia amefariki baada ya kushambuliwa na papa katika ufuo wa bahari Nyekundu. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Kule Abuja ni saa 10 na dakika 11. Rais wa zamani wa Marekani na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, Jimmy Carter, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka mia moja, familia yake ikisema wakati huu ama familia yake imesema wakati huu, viongozi mbalimbali wa dunia wakituma salamu za pole. Carter amekuwa katika uangalizi maalum tangu katikati ya mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kumfahamu zaidi mwanasiasa huyu, hii hapa ni taarifa yake. Emmanuel Makundi. Kata amefariki akiwa nyumbani kwake kutokana na ugonjwa wa saratani ambao alibainika kuwa nao mwaka 2015, na mwanzoni mwa mwaka huu alikubali kuanza kupokea matibabu akiwa nyumbani mwanasiasa huyu alizaliwa Desemba mosi mwaka 1924 katika mji wa Georgia ambako familia yake na kisha yeye mwenyewe baadaye walikuwa ni wakulima wa karanga. Alihudumu katika jeshi la wanamaji la Marekani kwa miaka saba kabla ya kuchaguliwa kama seneta wa Georgia kupitia chama cha Democrat mwaka 1962 na kuchaguliwa tena kwenye nafasi hiyo mwaka 1964. Mwaka 1976 alimshinda aliyekuwa mgombea urais wa Republican Gerald Ford na kuhudumu kwa muhula mmoja madarakani akiongoza katika kipindi kilichogubikwa na mdororo wa kiuchumi pamoja na mgogoro wa mateka na Iran ambao ulimalizika punde baada ya kuondoka madarakani. Aidha, mwaka 1982 Kata pamoja na mkewe Rosalin walianzisha kituo maalum cha Kata kwenye mji wa Atlanta, kituo ambacho kimekuwa mstari wa mbele katika kutoa msaada wa utetezi wa haki za binadamu na diplomasia. Alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kutokana na, mbili, kutoka na mchango wake wa kuhamasisha amani ulimwenguni kupitia njia ya mazungumzo. Kata pia anasifika pakubwa kwa kuwa mstari wa mbele kuongoza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi na haki za binadamu, pamoja na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuzuru nchi za Afrika zilizoko kusini mwa jango la Sahara. Mamlaka nchini Korea Kusini zimeagiza kufanyika uchunguzi wa kina wa ndege zote zinazomilikiwa na shirika la ndege la serikali aina ya Boeing 737-800. Kufahamu zaidi na Georgia Ajowi. Maafisa wa usalama wanaoshughulikia safari za anga wa Marekani na wafanyakazi wa kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing wamewasili nchini Korea Kusini na kuungana na maafisa wengine wa wanaochunguza chanzo cha ajali mbaya ya ndege nchini Korea Kusini. Wataalamu wa masuala ya usafiri wa anga walisema siku ya Jumapili athari ya kugonga mnyama ndege kama ilivyoelezewa na mamlaka ingeweza kusababisha kuangusha ndege ya Jeju Air. Waziri mkuu wa Ufaransa Francois Bayrou ameahidi kwamba kisiwa cha Mayote ambacho kiliharibiwa na kimbunga kitajengwa upya ndani ya miaka miwili. Mwanaume mmoja raia wa Ufaransa aliyepatikana na hatia ya kumle, kumlewesha mke wake na kumbaka na kisha kuwalipa wanaume mbalimbali mitandaoni kufanya hivyo kwa zaidi ya muongo mmoja Hatakata rufaa dhidi ya hukumu ya miaka ishirini aliyopewa na mahakama, wakili wake amesema. Na mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Ghebreyesus amesema kwamba mfumo wa afya huko Gaza uko katika tishio kubwa.