Imetimia saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: wagombea wa wenyekiti wa tume ya AU kushiriki mdahalo jijini Adis. Utawala wa kijeshi nchini Niger yasitisha matangazo ya BBC na kuonya kituo cha RFI. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya. Na tumai Jumaa yako imekuwa nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Wagombea wa kiti cha wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika AU wanatarajiwa kushiriki mjadala baadaye leo jijini adis Ababa, Ethiopia, ili kueleza maono yao kabla ya uchaguzi wa mwezi Februari. Florence Kiuba na mingi zaidi. Wagombea hao watatu ni pamoja na waziri mkuu wa zamani nchini Kenya Raila Odinga, waziri wa mambo ya nje wa Jibut Mahmud Ali Yusuf na waziri wa mambo ya nje wa Madagaskar Richard Randria Mandrato. Mjadala huo unatarajiwa kuanza mida ya saa moja majira ya Afrika Mashariki na utachukua saa mbili, ukitoa fursa kwa wagombea kueleza ufahamu wao kuhusu masuala yanayotatiza bara la Afrika. Mjadala huo uliopewa jina Mjadala Afrika ni wa kihistoria, ukitoa nafasi kwa raia wa Afrika kufahamu wagombea zaidi kuelekea kwa uchaguzi mwezi Februari, ambapo mwenyekiti wa sasa, raia wa Chad Musa Faki Mahamat, atakuwa kistaafu baada ya kuhudumu kwa mihula miwili. Je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mdahalo wa leo? Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma nchini Kenya. Lengo hapo ni kujaribu kuwashawishi wapigaji kura kutoka mataifa mbalimbali mbali, ambao kidogo imeonekana wakipigia debe pakubwa yule mgombezi kutoka taifa la Jibuti ambaye kidogo ni kama amepewa kipaumbele. Kwa mujibu wa sera za Umoja wa Afrika, mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika anastahili kutoka kanda ya Afrika Mashariki. Tukisalia kule Umoja wa Afrika au imeitaka Ethiopia na Somalia kutekeleza bila kuchelewa mkataba wa kumaliza mzozo uliokuwa baina ya nchi hizo mbili unaohusu ujenzi wa bandari, ukisema mkataba huo ni muhimu katika ustawi wa amani katika eneo hilo. Mkataba huo wa kumaliza mvutano huo umeratibiwa na Uturuki baada ya mazungumzo kadhaa yaliyokuwa yakifanyika nchini Uturuki. Viongozi wa mataifa kadhaa wanaofanya kazi katika sekta ya afya ambao wamekuwa wakikutana jijini Nairobi kwa kikao cha 55 cha shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia mapambano dhidi ya ukimwi wameunga mkono matumizi ya dawa za kupunguza makali ya HIV, ya kuchoma badala ya vidonge vya kila siku. Idara ya hali ya hewa nchini Tanzania inawataka raia kuchukua tahadhari dhidi ya kimbunga Chido ambacho kinatarajiwa kuathiri baadhi baadhi ya maeneo ya nchi haswa Mtwara. Kimbunga hicho kikitarajiwa kutokea nchini Madagaskar. Kwa mujibu wa taarifa ya TMA, kimbunga hicho kinatarajiwa kati ya leo hadi Jumatatu. Je, kimbunga hiki kinaweza kuwa na hathari gani? Alois Mchunga ni mchambuzi wa maswala ya jamii, anazungumza akiwa Tanzania. Bila shaka ni taarifa ambayo kwa watanzania wanaoishi maeneo ya kusini E, ni taarifa ambayo kidogo imeleta hali ya wasiwasi wa -wasi, kwamba kimbunga hicho kikitokea kinaweza kuwa na madhara gani? Kwa sababu tunafahamu katika siku za karibuni kumekuwa na mfululizo wa vimbunga katika ukanda huu, e, wa eneo la Afrika Mashariki, na hata Tanzania iliwahi kupatwa na kimbunga Freddy wakati fulani. Lakini pia tunafahamu Kenya hapo na maeneo mengine ya Afrika Mashariki kumekuwa na taasila hiyo ya ya masuala ya hali ya hewa. Kwa hivyo wananchi kwa kweli wa maeneo hayo ya Mtwara, Lindi na maeneo ya Kusini wako katika hali ya tahadhari na wanajaribu kuona eh, kwamba tutaweza kutokea matatizo gani? Ni sauti yake Alois Mchunga, ni mchambuzi wa maswala ya jamii akiwa kule Tanzania. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadam yanadai kutekelezwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadam kufuatia mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka nchini Uganda kwenda nchini Tanzania unaotekelezwa na kampuni ya Total Energies kutoka Ufaransa na CNOOC ya kule China. George, George zaidi. Katika ripoti ya kurasa mia moja iliyotolewa na muungano wa mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu na yale ya mazingira, inaelezea kuwa raia wa kawaida wanahamishwa kutoka kwenye mashamba yao kwa nguvu, haki zao zikikiukwa, wanateswa na kukabiliwa na usalama mdogo. Wakati huu ujenzi wa bomba hilo ukiendelea, wanajeshi wa Uganda wamedaiwa kuwapiga na kuwaangaisha wavuvi katika eneo la Ziwa Albert kunapopatikana mafuta hayo, lakini pia wanawanyanyasa kimapenzi wanawake na kusababisha watu hao kuishi kwa hofu. Waandamanaji wakiongozwa na wanaharakati wa mazingira, ambao wamekuwa wakiandamana mara kadhaa jijini Kampala kupinga mradi huu, wamekuwa wakikamatwa, kupigwa kuzuiwa kinyume cha sheria na kuhangaishwa. Kati ya mwezi Mei hadi mapema mwezi Disemba, wanaharakati 96 wamekamatwa nchini Uganda. Serikali ya Uganda kupitia msemaji wake Chris Bayamunsi imekanusha madai kwenye ripoti hiyo na kusema hayana ukweli wowote. Mradi huo wa dola bilioni 10 unajumuisha uchimbaji wa mafuta ghafi na ujenzi wa bomba lenye urefu wa kilomita 1443 kutoka Hoima hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania. Kutoka Kampala tunakwenda kule Kinshasa, ambapo serikali kupitia msemaji wake Patrick Muyaya imetupilia mbali ripoti iliyotolewa hivi karibuni na shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Amnesty International, ikishtumu wakuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini kwa kuhusika katika mauaji ya watu waliofahamika kama wazalendo huko Goma tarehe 30 Agosti mwaka 2023, shirika hilo likitaka kukamatwa kwa aliyekuwa gavana wa kijeshi wa wakati huo Jenerali Constant Dima pamoja na maafisa wengine. Sisi hatukusubiri Amnesty International ambayo imekuja mwaka mmoja baada ya tukio hilo kulifanyika. Kesi kuhusiana na hilo, na wajumbe wawili wa, wa serikali walitumwa huko na walitoa majibu kwa maelezo waliyoyapata. Tungetamani kwamba ikiwa kama Amnesty International ina ushahidi unaoonyesha kwamba Jenerali Ndima anahusika moja kwa moja, basi watupatie sababu. Sisi kama serikali tunaona ya kwamba kuhusu swala hili kuna majibu ambayo yameshatolewa na watu waliwajibishwa na hukumu zikatolewa. Kwa mujibu wa Jean Mobert Nsenga, mtafiti wa DRC katika shirika la Amnesty International, ni kuwa mkuu wa MONUSCO mjini Goma alikuwa ametoa ombi kwa gavana huyo kupigwa marufuku maandamano haya, kauli ambayo hata hivyo imefutiliwa mbali na ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa nchini DRC. Tukisalia DRC, vyama vya upinzani katika mji wa Goma vimeeleza masikitiko yao kufuata kile vimesema haadi zotekelezeka alizoendelea kutoa rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi, ambaye hivi majuzi alisema mwaka ujao serikali yake itajizatiti itajizatiti kukarabati kilomita zaidi ya thelathini na nane elfu za barabara nchini humo pamoja na kuboresha maisha ya mwananchi wa kawaida. Wakizungumza mbele ya wafuasi wao, wanasiasa wa upinzani wanasema ahadi zimekuwa nyingi, baadhi zikionekana kutotekelezeka, kama anavyozungumzia Tumaini Bya Mungu Eli, Kiongozi wa vuguvugu wa M68 akiwa DRC, Rais Felix anaonyesha kwamba atajenga zaidi ya kilometa ya barabara makati amefanya miaka sita, hayawahi hata kuonyesha bila ya kilometa mbili. Sasa tunafikiria hiyo ndoto anazitoa wapi? Kinchasa, kila mara mvua ikinyesha e, makanivo zote ziko bushe. Kinchasa inakuwa kama vile bahari, watu wanashindwa hata kutoka ndani ya nyumba, wengine wanapanda hata juu ya manjanja. Sasa hiyo mambo ambayo nazungumzia, sijui kama iko ndani ya kampeni, kama vile alidanganya peple congole kwamba Congo, e, ataifanya kuwa alemani na Afrika. Hadi leo, insecurity, ubaguzi, wizi, watu wanakufa, hakuna usalama ni sauti yake Tumaini Bia Mungu Eli, kiongozi wa vuguvugu wa M64, akiwa DRC. RFI Goma, Tisini Na nane, nukta sifuri, FM. Utawala wa kijeshi nchini Niger umesitisha matangazo ya idhaa ya BBC kwa miezi mitatu kwa tuhuma za kueneza habari za kupotosha ambazo zingetatiza usalama. Benson Acoli, waziri wa mawasiliano nchini Niger, amesemaje. Waziri Raiocidi amesema marufuku ya matangazo ya BBC ya miezi tatu yataanza kutekelezwa mara moja, bila ya kutaja sababu rasmi zilizochangia hatua hiyo, ila inadaiwa kuwa ni kutokana na kituo hicho cha BBC kupeperusha taarifa za wanajihadi kutekeleza shambulia eneo la Tilaberi siku ya Jumanne lililosababisha vifo vya wanajeshi 91 na raia hamsini. Wanajihadi hao inadaiwa kwamba waliwavizia wanajeshi kwa kuvalia nguo za raia na kisha baadaye kwa kumiminia risasi wanajeshi walipokuwa wakishika doria katika soko moja nchini Niger. Serikali ya Niger imeendelea kukanusha taarifa ya vifo za wanajeshi hao ikisema hazina msingi na kwamba wanaoeneza taarifa hizo wanalenga kuvunja moyo wanajeshi wa Niger wanaoendeleza vita dhidi ya wanajihadi. Idhaa ya BBC ambayo hupeperusha matangazo yake kwa lugha Hausa eneo la Afrika Magharibi ina wasikilizaji zaidi ya milioni 2.4 nchini Nije. Kameron imekuwa nchi ya kwanza kununua mafuta yanayozalishwa na kampuni ya mfanyabiashara mkubwa wa Nigeria, Alika Dangote. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi tajiri kuheshimu ahadi zilizotoa za kusaidia nchi zinazoendelea kupambana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kauli aliyotoa Guterres alipohutubia bunge la Lesotho wakati wa ziara yake ya siku tatu katika mataifa ya Afrika Kusini. Misri na China zimeafikiana kuendelea kuunga mkono juhudi za amani mashariki mwa kati kama njia ya ya kuhakikisha ustawi katika eneo hilo. Makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi na Bader Abdilati jijini Beijing mapema leo. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI. Tunatua kule Ufaransa ambapo rais Emmanuel Macron amemteua Francois Bayrou kuwa waziri mkuu mpya akimrithi Michel Barnier ambaye alilazimika kujiuzulu Disemba tarehe tano kufuatia kura ya kihistoria ya bunge ya kutokuwa na imani naye. Jupita Mayaka na taarifa zaidi. Kuteuliwa kwa Francois Bayrou, mwanasiasa wa mrengo wa kati kuna maliza uvumi uliokuwa umeenea nchini Ufaransa baada ya rais Emmanuel Macron kuonyesha hajafurahishwa na hatua ya bunge la nchi hiyo kuiangusha serikali ya Michel Barnier ambayo alisema hata hivyo ilikuwa katika mstari mzuri kufanikisha juhudi zake za kuunganisha pande zote za kisiasa nchini humo. Bayrou ambaye ni mshirika wa karibu wa Macron amepewa jukumu la kuiongoza nchi hiyo kutoka katika mzozo mkubwa wa pili wa kisiasa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Kipaumbele cha Bairu kitakuwa kupitisha sheria maalum ya kufanya upya bajeti ya mwaka 2024 wakati malumbano makubwa zaidi kuhusu sheria ya fedha ya mwaka 2025 yakikaribia mapema mwaka ujao. Hatua ya bunge kukataa mswada wa mwaka 2025 kulisababisha kuanguka kwa serikali ya waziri mkuu wa zamani Michel Barnier baada ya miezi mitatu ya wadhifa wake. Tume ya Umoja wa Ulaya imeitangaza hii leo Ijumaa kuwa imezindua operesheni inayofahamika kama Daraja la Anga, inayolenga kuwasilisha tani hamsini za misaada ikiwemo vifaa vya afya nchini Siria kupitia nchi jirani ya Uturuki ili kuwafikia mamilioni ya watu waliokimbia mapigano ya hivi karibuni yaliyosababisha kung'atuliwa madarakani kwa rais Bashar al Assad. Bidhaa kutoka mfuko wa akiba wa EU huko Dubai zitatumwa kupitia Uturuki na kusambazwa nchini Siria katika siku zijazo, taarifa ya tume ilisema. Wachambuzi wa, wa siasa za kimataifa wanaizungumziaje hatua wa hii? Viktoria na Mujabi amekuwa akifuatilia kinachoendelea kule Siria akiwa Bukavu DRC. Ni hatua nzuri ambayo ni ya kihutu ya kutaka wananchi wa Siria wapate ingalao msaada lakini, inginevyo umoja wa Ulaya ingefanya juhudi kubwa za kusaidia Wanasiria wapate amani na wadumishi ushirika, ushirikiano baada ya serikali ya Alasade kuangushwa. Ni jambo ambalo tunaweza tukaomba umoja wa Mataifa ujitahidi kadri iwezekanayo ili kwamba isaidie wananchi wa Siria wapate serikali ambayo itakuwa dhabiti ambayo itashughulikia changamoto za Wasiria badala ya kuwaletea msaada ya kila leo. Wakati huo huo, kiongozi wa wapiganaji wa Kiislamu nchini Syria, Abu Muhammad al Julani, amewataka raia wa nchi hiyo kuendelea kujitokeza kwenye barabara kusherehekea uhuru na ushindi dhidi ya utawala wa rais aliyepinduliwa Bashar al Assad. Na Urusi imeshambulia miundombinu ya kuzalisha nishati kule Ukraine.