Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Polisi wa Kenya wawatawanya waandamanaji waliokuwa wakipinga ongezeko la mauaji ya wanawake nchini humo. Watu wenye silaha wawateka nyara takribani watu 50 katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria, na Muhamed Al Bashir ateuliwa kuongoza serikali ya mpito nchini Siria hadi Machi mwaka 2026. Habari kamili, msikilizaji, tunaanzia nchini Kenya ambako polisi wametumia mabomu ya machozi kusambaratisha maandamano ya amani yaliyokuwa yameandaliwa leo jijini Nairobi na wanaharakati ili kulaani ongezeko la visa vya wanawake kunyanyaswa na kuuawa nchini humo. Baadhi ya wanaharakati na waandamanaji waliojitokeza kulaani ongezeko la visa hivyo walikamatwa wakati wakitoa kilio chao kwa serikali kuwalinda wanawake nchini humo. Lucy Opondo ni miongoni mwa wanaharakati walioshiriki shiriki kwenye maandamano hayo. Kenya mwaka mzima e, kuanzia Januari hadi leo, wanawake wanauliwa kila siku. So leo tulikuwa tumepeleka uh, barua yetu ili pia kuambia serikali ya kwamba tuna haki zetu na serikali iweze kuweka mkono yao mirefu ishike wale watu ambao wamehusika na unyama huu, maanake tunawajua, na saa zingine unawapeleka kwenye police station na unapeleka kesi mbele, lakini kesho kuto unawapata wanatembea na sisi. Msikilizaji, maandamano haya yamekuja baada ya tume ya kutetea haki binadamu nchini humo mwezi Novemba kutoa ripoti iliyoeleza kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa kwa kushambuliwa nchini Kenya kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kesi ya madai ya kupatikana akiwa na silaha akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, inayomkabili kinara wa upinzani na mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda Kiiza Beseje na mshirika wake Haji Obedi Lutale inayoendelea kwenye mahakama ya kijeshi imeahirishwa hadi uh, mwezi uh, hadi mwezi Januari tarehe saba mwaka elfu mbili ishirini na tano. Hatua hii imekuja baada ya mawakili wake kusema kwamba upande wa utetezi haujakamilika baada ya baraza la wanasheria nchini Uganda siku ya Jumatatu kumnyimwa kibali, uh, kumnyima kibali wakili mashuhuri na mwanasiasa wa Kenya Martha Karua ambaye Besije ameendelea kusisitiza kuwa ni lazima awe wakili wake. Mkuu hivi leo, Martha Karua amekuwa na kauli hii. Yes, ndiyo nilinyimwa linyima cheti cha kufanya kazi na baraza la sheria, na ninapinga hilo, sio kwa maslahi yangu binafsi. Tunachosukuma ni haki kwa d kiza Besije na bwana Lutale kuwa na timu ya mawakili na kiongozi wa mawakili watakao wachagua wao. Hicho ndicho tunataka kitekelezwe, na ni kitu ambacho baraza la sheria lazima lizingatie. Ikiwa unaweza kumruhusu rais Yoweri Mseveni amlete d kaminwa kutoka Kenya kwa kesi ambayo si ya jinai, ile ya jinai ni kubwa zaidi. Kusiwe na misimamo tofauti. Tunataka wapitie upya uamuzi wao na tunatarajia hakutakuwa na upendeleo. Nam ni sauti yake, wakili Martha Karua, mwanasiasa mashuhuri pia nchini Kenya. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amemtaka mkurugenzi mtendaji wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, uh, profesa Mohamed Janabi kujiandaa kugombea nafasi aliyekuwa mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO, kanda ya Afrika, Dr. Faustine Ndugulile, na mbunge wa Kigamboni aliyefariki dunia Novemba 27 mwaka huu, miezi kadhaa baada ya kushinda nafasi hiyo. Msikilizaji, Bintu Keita, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba anatumai jitihada za upatanisho za nchi ya Angola kusaidia kurejesha amani ya kudumu eneo la mashariki mwa nchi hiyo zitafua dafu. Kauli hii ameitoa kuelekea mkutano wa wakuu wa nchi za ukanda wa Maziwa Makuu wanapojiandaa kukutana jijini Luanda siku ya Jumapili wiki hii ili kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Bintou Keita Angola ilitangaza mkutano wa wakuu wa nchi za DRC na Rwanda Desemba 15 mjini Luanda ni fursa inayodhihirisha kuwa maendeleo makubwa yamefanyika katika juhudi za kurejesha hali ya utulivu mashariki mwa DRC na kwenye ukanda. Ninaipongeza Angola kwa upatanishi usiokoma na ninasisitiza kuwa Umoja wa Mataifa uko tayari kuendeleza na kutoa usaidizi wake. Bintu Keita, huyo mkuu wa MONUSCO nchini DRC. Tukiwa bado kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, msikilizaji ni kwamba umoja wa Ulaya umeongeza muda wa vikwazo kama afisa kadhaa katika nchi hiyo hadi Desemba 12 mwaka 2025. Hatua hiyo imechukuliwa Jumatatu wiki hii katika kikao cha umoja huo mjini Brussels, Ubelgiji. Wanasiasa hao wanashutumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadam uvuruga chaku, chaguzi na kuendeleza migogoro ya silaha, pia ukosefu wa utulivu na usalama huko DRC. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amemfuta kazi mkuu wa majeshi, inspekta jenerali wa polisi na gavana wa benki kuu. Uamzi huu wa rais Kir ulitangazwa kupitia shirika la habari la serikali, na hakuna sababu iliyoelezwa kuhusu hatua hiyo. Nini ambacho kimemsukuma rais Kir kufanya mabadiliko haya? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa Bungoma nchini Kenya. Jambo kubwa hapa ni kwamba Salva Kiir eh, kwa muda mrefu kidogo kaonyesha kuwa na wasiwasi wasi. Na nafikiri wakati huu ameona kwamba aweze kufu, kupata wale viongozi wa kijeshi ambao wanamuunga mkono, wale ambao wanaonyesha uaminifu kwake, na wale ambao wanaweza kwa kweli kuamini kwa kwamba wanaweza kutenda kazi bila kumsaliti. Kwa hivyo jambo kubwa ambalo linajitokeza hapa ni kwamba eh, katika kuyatekeleza ile mabadiliko amechagua wale maafisa ambao anaona ni waaminifu sana kwake, kutokana na hali tete ya kisiasa, hali kitete ya usalama ambayo imekumba taifa la Sudan Kusini, sababu katika kuwafuta kazi viongozi wa jeshi haa huenda wanajeshi hawa wakajiingiza katika makundi mengine ambayo yanampinga. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Watu kumi na watano wameuawa wa jijini Khartum nchini Sudan baada ya wanamgambo wa RSF kushutumiwa kushambulia basi la abiria Kampala. Nchini Nigeria genge la watu wenye silaha limewateka zaidi ya wanawake 50 wakiwemo watoto katika kijiji cha a, Kakindawa katika jimbo la Zamfara kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Undani wa taarifa hii na Victor Moturi. Polisi na wakazi wamesema uvamizi huo ulitekelezwa Jumapili iliyopita, na watekaji wanadai kikombozi ili kuachia huru mateka hao. Aidha, wakazi wa kijiji cha Kakini dawa wamesema watu hao wenye silaha walikuwa kwenye pikipiki wakati walipotekeleza uvamizi huo. Wakiwa wamejihami kwa silaha, walipita na kuingia nyumba kwa nyumba wakitekeleza uhalifu huo kwa mujibu wa polisi na wakazi hao. Polisi katika eneo la Zamfara wamesema vikosi vya ziada tayari vimetumwa eneo hilo kuweka usalama, wakati huu raia wakiomba vyombo vya usalama kutuma askari zaidi. Kwa zaidi ya miaka 15 eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria limekumbwa na ukosefu wa usalama kutokana na uvamizi wa makundi ya Kiislamu yanayotaka kujitenga huku utekaji nyara kwa ajili ya fidia ukiongezeka eneo hilo kutokana na pia umaskini, ukosefu wa ajira na silaha kwa mikononi mwa watu. Victor Moturi. Nchini Ghana, rais mteule John Dramani Mahama ameuelezea uongozi wa rais Nana Akufo-Addo anayeondoka madarakani baada ya kuhudumu kwa mihula miwili kama uongozi wa giza. Baada ya kuthibitishwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamosi iliyopita, Mahama ambaye aliwahi kuongoza Ghana kati ya mwaka 2012 na 2017 anarejea madarakani baada ya kupata ushindi wa asilimia 56 na na kumshinda mpinzani wake mkuu makamu wa rais Mahamudu Dubaumia baumia aliyepata asilimia 41. Baada ya kutangazwa mshindi Mahama alikuwa na kauli hii: Nina heshima kubwa sana na unyenyekevu kupokea ridhaa nyingi kama hizi kutoka kwa watu wa Ghana. Inaonyesha kwamba watu wa Ghana wana uvumilivu mdogo kwa utawala mbaya, hasa wa aina iliyoshuhudiwa katika miaka minane iliyopita, na kwamba wako tayari kufanya maamuzi madhubuti katika wakati muhimu panapofaa ni sauti yake rais mteule wa Ghana John Dramani Mahama akizungumza akiwa Akra. Rais wa raia wa Guini Bissau wanaoishi jijini Paris kule Ufaransa wamewasilisha malalamiko yao dhidi ya ubalozi, uh, ya uh, ubalozi wa nchi yao mjini Paris wakishutumu walinzi wake rais Umaro Sisoko Embalo kwa kuwapiga na kuwatolea vitisho wakati rais wao walipotembelea jiji la Paris ambako wamekuta na Rais Emmanuel Macron. Ndege za kivita za Ufaransa zimeondoka Chad hivi leo baada ya N'Djamena kuamua kusitisha ushirikiano wa kijeshi na nchi hiyo yenye nguvu mkoloni wake wa zamani Ufaransa mwezi uliopita. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia, unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji nchini Siria, Mohamed Al Bashir, mshirika wa karibu wa kundi la upinzani lenye silaha la Hayat Tahrir Al-Sham, uh, lililo mwondoa madarakani Rais Bashar Al Assad, ambaye amekimbia nchi hiyo, ameteuliwa kuongoza serikali ya mpito hadi tarehe mosi mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na sita. Wakati hayo yakijiri, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria, Geir Pedersen, amesema kauli ya kundi hilo lenye silaha zinaonekana kutia moyo kwa wananchi wa Syria. Hadi sasa ukweli ni kwamba HTS vilevile vikundi vingine vya kijeshi vimekuwa vikituma ujumbe mzuri kwa watu wa Syria, wamekuwa wakituma ujumbe wa umoja wa kujumuisha na kusema ukweli. Pia tumeona huko Aleppo na Homa, pia tumeona hakikisho ya mambo halisi ni sauti yake, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Siria, Geir Pedersen, natumai nimelipata jina hilo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa nchi yake haitaruhusu Siria kugawanyika tena. Shirika la ulinzi wa raia huko Gaza hivi leo limesema kwamba mashambulio ya Israeli kaskazini mwa ardhi ya Palestina yamesababisha vifo vya watu ishirini na watano wakiwemo wanawake na watoto. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anakutana na, na wanasiasa kutoka mirengo mbalimbali mbali, kwenye ikulu ya Champs Elise kujadiliana nao kuhusu uundwaji wa serikali ya mpito, serikali mpya, baada ya kuondolewa madarakani kwa serikali ya waziri mkuu Michel Barnier na wabunge. Victor Abuso anaeleza zaidi. Mkutano huo hata hivyo umeviacha nje vyama vyenye siasa za mrengo mkali vya National Rally na kile cha mrengo wa kushoto, huku rais omba viongozi wa vyama hivyo vilivyoalikwa kupendekeza mfumo mpya wa kumwezesha kuunda serikali ambayo kwa mujibu wa kiongozi wa chama cha kijani itajumuisha vyama vyote. Macron yupo kwenye shinikizo kubwa la kuunda serikali itakayojumuisha vyama vingi zaidi ili kuepuka kuondolewa madarakani kwa serikali mpya itakayoundwa, kama ilivyoshuhudiwa hivi karibuni wakati wa uongozi wa waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Michel Barnier. Wachambuzi wa siasa za Ufaransa wanasema kutokana na, na Macron kutaka kujumuishwa kwa vyama vingi kwenye serikali mpya ili kupitisha bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano huenda kupatikana kwa serikali hiyo kukachukua muda mrefu. Victor Abuso, Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu hivi leo ameonekana mahakamani kutoa ushahidi dhidi ya tuhuma za rushwa ambapo waendesha mashtaka wamemshutumu kwa kutoa makubaliano ya kisheria kwa wamiliki wa vyombo vya habari ili kupata habari chanya na kukubali zawadi na faida za gharama kubwa ili kuendeleza maslahi binafsi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema kwamba amekaribisha nia pia ola rais mteule wa Marekani Donald Trump kumaliza vita nchini mwake. Kampuni kubwa ya mitandao ya kijamii ya Meta imetangaza kampeni ya kimataifa kupinga ulaghai wa mitandaoni inayolenga kuwalinda watumiaji dhidi ya wezi wakati wa msimu huu wa sikukuu. Matangazo hayo ya msikilizaji pia yanasikika kupitia tovuti yetu www sw RFI fr.