Dakta ni saa 11 kamili za jioni huko Luofu na Kasege, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura, Burundi. Wakati ni saa 12 kamili jioni Mbeya, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Mapigano makali kati ya jeshi la Congo FARDC na waasi wa M23 yasababisha hali ya wasiwasi maeneo ya Lubero mashariki mwa DRC. John Dramani Mahama arejea kama rais wa Ghana, aahidi kurekebisha uchumi. Na maelfu ya wasiria wajitokeza mitaani kusherehekea kuanguka kwa Bashar al-Assad. Ni Jumatatu ya Desemba 9 mwaka wa 2024. Matangazo haya pia yanasikika kupitia radio Inland FM kule Mwanza nchini Tanzania. Msikilizaji, hali ya wasiwasi inaendelea kushuhudiwa wilayani Masisi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya kuzuka upya kwa mapigano makali kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali FRDC. Undani wa taarifa hii na Florence Kivuva. Mapigano hayo yalianza kushuhudiwa hapo jana karibu na maeneo ya Sake na kuzua wasiwasi mkubwa miongoni mwa raia wa wilaya ya Masisi. Kumeripotiwa milipuko mizito ya silaha mapema kuanzia jana alfajiri na kuendelea kwa saa kadhaa. Viongozi wa mashirika ya kiraia wa wamesema waso wa M23 wamekuwa wakitaka kuudhibiti mji wa Sake wakitokea milima ya Kiuli, Rutobogo na Vunavo, lakini jitihada zao zimezimwa na jeshi la FRDC na washirika wake. Hali hii ya wasiwasi na kuendelea kwa vita hivyo kumekwamisha shughuli za wananchi na kushindwa kusafiri kati ya Sake kwenda Kiroshe na Kimoka kwa kuhofia maisha yao. Mbali na makabiliano kati ya M23 na FRDC waasi hao pia wamekuwa wakipambana na makundi ya VDP na wazalendo katika vijiji vya Bukumbirire na Miole vinavyopatikana pia kwenye wilaya ya Masisi. Mapigano yameendelea licha ya wito kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kutaka pande zote kuheshimu makubaliano ya Luanda ya kusitisha vita na Rwanda kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23. Na Florence Kivuva, tukisalia huko DRC ni kwamba shirika la afya ulimwenguni WHO limethibitisha kuwa limewatuma wataalamu wake wa afya ili kuchunguza ugonjwa wa ajabu usiofahamika unaoenea haswa miongoni mwa watoto na kuwaweka watu wenye utapia mlo katika hatari, eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Wakili mashuhuri nchini Kenya na mwanasiasa mkongo wa upinzani Martha Karua amenyimwa kibali cha kuwa wakili wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye na mshirika um, wake Haji Lutale wanaokabiliwa na mashtaka kwenye mahakama ya kijeshi kwa madai ya kumiliki silaha kinyume cha sheria. Karua alikuwa ameomba kibali hicho kutoka kwenye chama cha mawakili nchini Uganda kuelekea kurejelewa kwa kesi dhidi ya Besigye ambaye alikamatwa jijini Nairobi wiki kadhaa zilizopita na kurejeshwa Kampala. Badala the... ya kutumia sababu hizi kukataa ombi langu Mtu angetarajia baraza la sheria lingeomba hati za ziada kuhusu swala la ujuzi gani ninaleta. Ni haki yake Daktari Besigye na sio baraza la sheria kuamua na kuchagua wakili anayemtaka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni mtetezi mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na sasa Uganda yake inamchukulia hatua mbaya kwa namna isiyotarajiwa mwanasheria kutoka Kenya. Kuna maswala muhimu yaliyoainishwa na baraza la sheria ambayo yanaenda kinyume na sheria za Uganda na mkataba wa Afrika Mashariki, na tutakuwa tukichukua hatua zaidi. Kesho nitaenda nao mahakamani. Si lazima niwe wakili katika kesi hiyo, kwa vile nimenyimwa leseni, nitaenda kama mwangalizi. Katika hatua nyingine, wanasiasa wengine wa upinzani wakiongozwa na Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine wametaka kuachiwa huru kwa Besigye wakisema kesi inayomkabili ni ya kisiasa. Kutoka Uganda tuelekee kule Tanzania, ambako mwishoni mwa wiki iliyopita kwa mara nyingine Rais Samia Suluhu Hassan alifanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri. Haya ni mabadiliko ya kumi na tano tangu alipochukua hatamu za uongozi wa nchi hiyo, wakati huu kukiwa na maswali kuhusu utendakazi wa mawaziri anaowateua. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam. Unajua, ndiomana unaona ikiwa mabadiliko inahusu watu wengi, kwa sababu wee, mtu mwingine anaweza kuwa anafanya makosa, lakini labda wewe humwelezi au humwambii, unaona it does not lakini kumbe ndio network yenyewe inaharibika. Kwa hiyo nunaona mabadiliko yakifanyika, inachukua nanii kidogo sako pana. Kwa hiyo inawezekana ikawa sio ma- makosa ama itilafu, lakini zile coordinated moves tu ambazo labda ye imetumia neno pattern haziendi sawasawa. Kwa hiyo anafanya changes yeye, ni kama kocha mkuu, kwa hiyo lazima afanye hivyo ili sasa ile pattern anayoitaka, ile style anayoitaka iende kutokana na na, na vigezo vyake na namna ambavyo e anaona sawasawa. Mtazamo wake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam kule Tanzania. Msikilizaji, katika hatua nyingine, Tanzania leo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka sitini na mitatu ya uhuru wa iliyokuwa Tanganyika baada ya kuwepo kwake kulihitimisha enzi ya ukoloni ya Uingereza mnamo Disemba Tisa, mwaka wa 1961. Hakuna sherehe iliyofanyika kuadhimisha siku hii. Wanasiasa nchini Kenya wanalaumiana na kumshinikiza Rais William Ruto kuanzisha mchakato wa undaji undwaji wa tume mpya ya uchaguzi IEBC zaidi ya miaka miwili baada ya uchaguzi wa mwaka 2022 ambapo baadhi ya makamishna walijiuzulu na wengine kustaafu. Mbali na wanasiasa, viongozi wa dini na wanaharakati pia wanataka tume hiyo kuundwa haraka. Nini kinachowezeshwa uh, kuhusu uundaji wa tume hiyo? Uh, Bobby Mkangi ni, ni wakili wa maswala ya katiba ana tathmini akiwa jijini Nairobi. Ni swala la kusikitisha eh, kwamba tumeweza kufikia sure, tulipo eh, kama taifa, kwa sababu kutokuwepo na eh, tume ya msingi na umuhimu kama IBC eh, kwa sababu eh, hakuna makamishna kwa sababu tu za kibinadamu ni sababu tu za kisiasa e, zimechangia taifa na dola kufikia e, tulipo kwa sasa, ndilo jambo ambalo linasikitisha. Wahusika wakuu, wanasiasa na vyombo vya dola husika, e, nadhani kwa kufikia sasa hawana ama havina budi ila kuhakikisha hili kosa, kwa sababu ni kosa, limerekebishwa mara moja. Ni sauti yake Bobby Mkangi, wakili wa maswala ya katiba, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kule Sudani, maafisa wa jeshi wamethibitisha kuwa wanajeshi wao walifanikiwa kuzuia shambulio la ndege isiyo na rubani ya wanamgambo wa RSF kwenye uwanja wa ndege wa Atbara. kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kHz, Radio France Internationale. Msikilizaji, kule Ghana raia wanasubiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi wa urais, licha ya kuonekana wazi kuwa rais wa zamani John Dramani drahami uh, mahama anaelekea kupata ushindi mkubwa. Tayari mgombea wa chama tawala ambaye pia ni makamu wa rais Mahamudu Baumia amekubali kushindwa kwenye uchaguzi huo. Kushindwa kwa chama tawala cha NPP kunamaliza kunamaliza uongozi wa miaka minane ya rais Nana na Akufo ado anayeondoka madarakani. Suba Chachil ni mtaalam na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Kuna funzo kadha wa kadha ambayo nchi zingine barani ya Afrika, Asia na hata Marekani, kwa sababu Marekani pia imekuwa na changamoto ya baadhi ya wagombeaji kupinga matokeo ya uchaguzi. Kwa hivyo ni nafikiri ni somo kubwa sana kwa mataifa mengi ambayo yanazingatia demokrasia na ambao wamekumbatia uchaguzi kama njia mwafaka eh, wa kuteua viongozi wao. Kwa hivyo tuna furahia kuona kwamba huenda kutakuwa na mabadiliko e, ya amani, jinsi ilivyofanyika wakati rais mteule wa sasa alipopoteza uchaguzi, alikubali kwamba ameshindwa na akaweza kupokeza wale ambao kwa wakati ule waliokuwa katika upinzani. Kwa hivyo ni mtindo ambayo yanafaa yaigwe na nchi zote barani ya Afrika. Namni mtazamo wake Suba Churchill, mwanaharakati na mtaalamu wa siasa mbalimbali, akiwa jijini Nairobi. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye amekutana na kufanya mazungumzo na mpinzani wake Karim Wade baada ya kukutana jijini Doha kule Qatar. Mengi zaidi na Victor Abuso. Wawili hao walikutana jana pembezoni mwa mkutano wa kimataifa ya kibiashara unaoendelea jijini Doha nchini Qatar, hali ambayo imezua mjadala nchini Senegal. Rais Faye na Karim wameonekana wakisalimiana, lakini haijawekwa wazi walichozungumza, huku kila upande ukisalia kimya. Hata hivyo, kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X Rais Faye ameandika kwamba amekutana na mtoto wa rais wa zamani wa Senegal Abdoulaye Wade na kujadiliana kuhusu maswala ya kisiasa, uchumi na kijamii. Hata hivyo ripoti za ndani zinasema kwamba wawili hao walijikita kwenye masuala ya kiuchumi, kwa sababu Karim Wad amekita mizizi kwenye masuala ya kibiashara nchini Qatar. Kesi dhidi ya Karimu ambaye mwaka elfu mbili na kumi na mbili aliwahi kushtakiwa na kufungwa jela ya miaka sita na kutoza faini ya dola milioni 240 kwa kosa la kujipatia dola milioni 2 alipokuwa waziri katika serikali ya baba yake, haikujadiliwa kati ya viongozi hao wawili. Katika hatua nyingine, vikta, rais wa Senegal Basirou Diomaye Faye amesema mazungumzo yanayolenga kuzishawishi nchi tatu za eneo la Sahel Burkina Faso, Mali na Niger ambayo zilijiondoa katika ule ile Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi za Afrika magharibi ECOWAS, mazungumzo hayo yamepiga hatua chanya. Jeshi la Niger limesema watu waliokuwa juu ya pikipiki waliwaua takriban raia 21 karibu na mji wa Tera ulioko umbali wa kilomita 175 magharibi mwa mji mkuu Niamey. RFI nchini Siria baada ya vikosi vya upinzani uh, kuiangusha serikali ya rais uh, Bashar al Assad, ambaye amekimbilia nchi ya Urusi huko huko Moscow. Kiongozi wa kundi hilo Hayat Tahrir al-Sham Mohamed al Bashir anatarajiwa kuongoza serikali ya mpito. Undani wa taarifa hii na Victor Moturi. Ripoti zinasema kuwa Albashiri anatarajiwa kuunda serikali mpya itakayoongoza Siria katika kipindi cha mpito, huku wito ukitolewa kuwa watakaounda serikali wahakikishe kuwa inajumuisha pande zote. Waziri Mkuu wa serikali iliyoangushwa, Muhamed Ghazi al Jalali, amesema baadhi ya mawaziri bado wako kazini ili kuhakikisha kuwa makabidhiano ya madaraka yanafanyika kwa haraka na kwa njia ya amani. Wakati hayo yakijiri, ripoti kutoka Urusi zimedhibitisha kuwa Bashar al Assad amepewa hifadhi nchini humo na yupo jijini Moscow baada ya kukimbia nchi yake. Naye mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu Volka Tuk amesistiza kuwa licha ya utawala wa Asad kuangushwa ni lazima awajibishwe kwa makosa aliyofanya akiwa madarakani, hasa mauaji ya raia wake. Raia wa Siria wanaposherekea kuangushwa kwa Asad ambaye pamoja na familia yake waliongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka 50, maswali mengi yanaulizwa kuhusu hatima ya nchi hiyo na iwapo makundi ya kijihadi kama vile Islamic State litatumia fursa hii kuendeleza shughuli zake nchini humo na ushawishi wa nchi ya Iran katika taifa hilo. Vikto Moturi, waziri wa mambo ya nje wa Israeli, amesema jeshi la Israeli limeshambulia maeneo yanayoshukiwa kuwa na silaha za kemikali na makombora ya masafa marefu nchini Siria. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski hivi leo ameomba uungwaji mkono zaidi kutoka Ujerumani dhidi ya Urusi, kauli aliyotoa wakati akikutana na kiongozi wa upinzani uh, wa Urusi, Friedrich Merz. Umoja wa Mataifa unasema watu 184 wamepoteza wa maisha jijini Port au Prince nchini Haiti wikendi iliyopita. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Volka Tuk, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia maswala ya haki za binadamu amethibitisha mauaji hayo yaliyotokea katika eneo la Solel katika jiji kuu Port-au-Prince Aidha, Tuk amesema idadi ya watu waliopoteza maisha tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2024 imefikia zaidi ya watu elfu tano. Mbali na mauaji hayo, watu wengine zaidi ya elfu arobaini na moja wameacha wameachwa bila makao mwaka huu kutokana na ukosefu wa usalama katika jiji kuu tangu Novemba tarehe kumi na moja. Hilary Ingati. Rais wa Korea Kusini, Yoon Suk Yeol, amepigwa marufuku kuondoka nchini humo kutokana na jaribio lake lililoshindikana kutangaza sheria ya kijeshi.