Ni saa 12 Afrika Mashariki, ikiwa ni saa 11 Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Victor Moturi kwenye habari kuu jioni hii. Mapigano mapya yameripotiwa tena mashariki mwa DRC. Mapema wiki hii, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa afanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri na waziri mkuu wa Ufaransa Michel Barnier akabiliwa na tishio la kutimuliwa mamlakani. Karibu tuandamane pamoja. Mapigano mapya yameripotiwa tena mashariki mwa DRC siku ya Jumatatu, ambapo yanakiuka makubaliano ya usitishaji mapigano. Waasi wa M23 na jeshi la Congo wamethibitisha undani wa taarifa hii, naye Ilari Ngati kuripotiwa kwa mapigano haya kuna jiri wakati huu nchi ya angola juma lijalo inatarajiwa kuwakutanisha rais felix chisekedi wa drc na mwenzake wa rwanda paul kagame kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo baina ya nchi hizo mbili kundi la m linalosaidiwa na wanajeshi wa rwanda limekuwa likiendesha uwasi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo tangu mwaka 2022 kinishasa na umoja wa mataifa zikishutumu utawala wa kigali kuendelea kuwaunga mkono wasi hao ingawa yenyewe imekanusha katika mkutano wa novemba tano, mawaziri wa mambo ya nje wa Kongo na Rwanda walikubaliana kuhusu masharti ya kuondolewa kwa majeshi hayo ya Rwanda. Hata hivyo, wataalamu wa Umoja Mataifa mwezi Julai walisema Rwanda ina kati ya wanajeshi elfu tatu na elfu nne walioko mashariki mwa Kongo na wanafanya kazi pamoja na kundi hilo. ila ringati mamlaka nchini DRC inachunguza kuwepo kwa ugonjwa wanaofanana na homa ya mafua ambapo umesababisha vifo vya zaidi ya watu 143 kati ya tarehe kumi hadi tarehe ishirini na tano mwezi jana katika eneo la kusini magharibi mwa nchi hiyo. Tukisalia nchini DRC ni kwamba kwa lengo la kupambana na magonjwa ya mlipuko kama vile Mpox, ambayo pia wadhiri watu na wanyama, baadhi ya mashirika ya kulinda wanyama huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC yanatoa chanjo kwa wanyama wa kufugwa katika kambi za watu waliokimbia makazi yao katika eneo la Nyiragongo. Ni hatua hata hivyo ambayo imezua hisia mseto miongoni mwa wakazi wa mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Goma Chumbe Ngorombi na undani wa taarifa hiyo. <coughs> Hapa ni katika kambi ya Bulengo wilayani Nyiragongo. Wanyama wafugwa kampini humo, ambapo maelfu ya watu waliohama makazi yao wanaishi kampini humo. Wanyama wapewa chanjo na matibabu kwa lengo la kupambana na magonjwa hatarishi na tatanishi dhidi ya watu na wanyama. Sawadi Imani ni mfugaji wa kuku na mbuzi kampini humo. nilipata vaccine hizi za kidogo kidogo, njoo zilikuwa na gonjwa kunatusaidia pole pole. Ombi yangu ndezipende nipate fasi kwa kufugia Patern Bushunju, kiongozi wa kituo cha linda wanyama, Sovon les animaux, akiwa kampini kutoa matibabu na chanjo kwa wanyama kampini Bulengo, pia amesema Sovon les animaux inakuja kusaidia manyama ya wakimbizi wa, wa vita. Sisi tulikuja kusaidia hizi manyama kwa sasa tuko sisi peke mu inchi nzima. Sasa tungeomba wengine watu Tuunge mkono, tukuje tusaidie hizi wanyama hata hivyo chanjo na matibabu haya dhidi ya wanyama imedhua maoni tofauti miongoni mwa raia uko magonjwa zinaweza kuwa kwa unyama zinaambukizwa kwa mutu baangalie gisi kukamata um, en charge manyama zeziko mi sione umuhimu wa kuweza kuchanja mnyama wakati sie tuko na bezo ya vaksin ya mpox haya yanajiri wakati kampini mwa watu waliokimbia makadhi yao wilayani Nyiragongo mkishuhudiwa janga la kupumua ambalo huathiri karibu wanyama wote wa nyumbani, lakini pia wakati wizara ya yeah, afya DRC yasema ugonjwa usiofahamika umewaua watu 135 eneo la Kwango Chubengo Rombi. Goma, RFI Kiswahili. <coughs> Uh, tukiondoka DRC tunaelekea nchini ya Uganda, ambapo mawakili wa haki za binadamu wameshtumu mahakama ya kijeshi nchini humo kwa kuendesha kesi ya uongo dhidi ya kiongozi wa upinzani Kizza Besigye, na kwamba mahakama hiyo haina uwezo wa majukumu ya kushughulikia kesi zinazohusisha raia. Umoja wa Mataifa hapo jana umelaani mashambulio yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF kulenga kambi kubwa ya wakimbizi ya Zamzam iliyo kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan, ambapo watu sita waliuawa. Katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya misaada yamelaani mashambulio yanayoendelea kufanywa dhidi ya raia wasio na hatia. Stefan Dujarik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Sudan, Clementine Nkweta Salami ameelezea wasi wasiwasi wake kuhusu taarifa za kushambuliwa kwa makombora ndani na nje ya kambi ya Zamzam karibu na mji wa Elfasha. Kambi ya Zamzam ndio kambi kubwa zaidi ya wakimbizi wa ndani na ni makazi ya watu karibu nusu milioni waliokimbia makazi yao. Nkweta Salami amesema kuwa zimepita zaidi ya siku 232 tangu kuzingirwa kwa mji wa Elfasha, akisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia. Ni sauti yake Stephen Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kampuni ya uzalishaji nishati nchini Tanzania, Amson Group mapema leo imesema kuwa imepata kibali kutoka kwa, kutoka kwa wizara ya madini ya Kenya kwa mapendekezo yake ya kununua asilimia mia moja ya, ya hisa za kampuni ya saruji ya Bamburi ya kwa kitita cha shilingi za Kenya bilioni 23.9. Maafisa wa usalama nchini Somalia jana wamesema, katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, zaidi ya magaidi wa Alshabab 300 wameuawa kwenye operesheni dhidi ya makundi ya kigaidi, ikiwemo lile kundi la Alqaida. Msikilizaji, Benki ya Dunia hapo jana imesema nchi zinazoendelea zilitumia dola trilioni 1.4 kuhudumia madeni yao ya nje mwaka 2023 huku gharama za riba zikipanda hadi kiwango cha juu katika kipindi cha miaka ishirini hali iliyozifanya nchi hizo kubana bajeti ya mahitaji katika sekta muhimu za afya, elimu na mazingira. Undani wa taarifa hii naye Emmanuel Makundi katika ripoti yake mpya kuhusu madeni inaonyesha kuwa kiujumla, malipo ya riba kwa madeni ya nje kwa mataifa yanayoendelea yaliongezeka hadi kufikia dola za Marekani bilioni 406. Benki ya Dunia imeongeza kuwa ingawa ulipaji ulipungua kwa karibu asilimia 8 hadi kufikia dola bilioni 61.6, gharama za riba zilipanda kwa kiwango cha juu na kufikia dola bilioni 34.6 mwaka 2023 ikiwa ni mara nne zaidi ya kiasi cha miaka kumi iliyopita. Benki ya Dunia inasema kuwa hadi mwishoni 2023 deni la nje linalodaiwa na nchi zote za kipato cha chini na kati lilifikia rekodi ya dola trilioni 8.8. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI Pewa radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa jana amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri liundwa nchi, chini ya miezi sita iliyopita, Ramaphosa akisema lengo ni kuhakikisha serikali inatekeleza wajibu wake. Katika mabadiliko hayo, waziri wa haki na katiba Thembi Nkadimeng amehamishwa hadi wizara ya nyumba baada ya kukabiliwa na madai ya kutumia nafasi yake kupata mkopo kutoka kwa benki inayohusishwa na ufisadi. Je, mabadiliko haya yana maana gani? Trostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa nchini Kenya. Nafikiri Rais Ramaposa kumbadilishia wizara yule waziri Simelane kutoka katika wizara kumwelekeza katika wizara ya Human Settlement ni ile tu kuonyesha kwamba labda anajaribu kulainisha serikali yake kwa ajili ya maswala ya ndani kwa ndani. Ukiona jinsi alivyohudumu sembi katika ile wizara aliokuwa hapo awali, walihudumu vizuri na na Ramaposa, labda kwa sasa Ramaposa angetaka tu kumtumia ili kuweza kushikilia utawala wake wa ndani kwa ndani vizuri. Ramaphosa alazimika kuunda serikali ya umoja baada ya chama chake kushindwa kwenye uchaguzi uliopita. Tume ya uchaguzi nchini Namibia imekitaka ama imekitangaza chama tawala cha Swapo kuwa mshindi wa uchaguzi wa juma aliopita, matokeo yanayomaanisha kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza litaongozwa na rais mwanamke. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Paul Nzioki. Makamu wa rais Netumbo Nandi Daitwa anakuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi hiyo baada ya kushinda uchaguzi huo wenye utata kwa asilimia 57, matokeo ambayo yamepingwa na chama cha upinzani. Kwa upande wake, rais mteule Nandi Daitwa ameutetea ushindi wake akisema kuwa wananchi wa Namibia wamemchagua kwa amani na utulivu. Taifa hilo limekuwa chini ya utawala wa chama cha Swapo tangu kupata uhuru kutoka kwa utawala wa kibaguzi wa rangi wa Afrika Kusini mwaka 1990 Nandi Ndaitwa atajiunga na kundi la viongozi wachache wa kike barani Afrika, akiwemo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Viongozi wengine wanawake waliowahi kuchaguliwa ni pamoja na aliyekuwa rais wa Malawi Joyce Banda, wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Mauritius Amina Gurib Fakim. Rais wa Marekani Joe Biden hapo jana alisema nchi yake itatoa kiasi cha dola bilioni moja kama msaada wa kibinadamu kwa bara la Afrika, kauli aliyotoa akiwa ziarani nchini Angola ambapo amezindua miradi kadhaa ya miundombinu kushindana na Uchina kwenye bara hilo. Niko hapa leo kuheshimu uhusiano kati ya watu wetu. Nimejifunza kuwa historia iwezi kufichwa, haiwezi na iwezi kufutwa. Ni wajibu wetu kukubaliana na historia yetu, uzuri na ubaya wake. Huo ndio ukweli, na ndivyo mataifa makubwa yanavyofanya. Ndio maana nimechagua kuzungumza hapo uwanja wa taifa leo. Wakongo wanahesabu idadi kubwa ya watumwa waliohamia Marekani. Leo kuna mamilioni ya Wamarekani wa Kiafrika kutoka Angola, na hiyo ndiyo historia iliyonileta hapa, na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kuwahi kuzuru Angola baada ya muda mrefu. Baiden amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kutembelea Angola ambapo alifanya mazungumzo ya kina, kina na mwenyeji wake rais Juao Lourenco. Ghana imepata mkopo mwingine wa dola za Marekani milioni mia tatu na sitini kutoka shirika la fedha la kimataifa MF chini ya mpango mpya na kufikisha jumla ya dola bilioni 1.9 nchi hiyo imepokea kutoka kwa IMF kwa kipindi cha mwaka mmoja, fedha zitakazosaidia kulipa deni lake la nje na kuimarisha uchumi baada ya msukosuko wa kifedha ulioshuhudiwa mwaka wa 2022. nchi nchini Mali, ripoti ya shirika la Human Rights Watch imesema wanajeshi nchini humo na wapiganaji wa kigeni wa kundi la Wagner linaloungwa mkono na Urusi waliwaua wali, kinyume cha sheria ya raia eh, katika operesheni zao kukabiliana na waasi katika mikoa ya kati ya kaskazini mwa Mali tangu mwanzo wa Disemba. RFI. Waziri mkuu wa Ufaransa na mwanadiplomasia mkongwe eh, Michel Barnier amekabiliwa na tishio la kutumuliwa. Leo bunge la kitaifa likitazamiwa kupiga kura hoja ya kukosa imani na serikali yake. Ni hatua inayojiri baada ya miezi mitatu tangu kuteuliwa kwake, baada ya serikali na iliyokuwepo pia kushindwa kwenye uchaguzi wa e, ubunge. Alimali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa jijini Paris hatua hii italeta shida, itaudhoofisha sana utawala wa bwana Macron, jambo ambalo lilikuwa lilitabiriwa tangu mwanzo, kwa sababu pirikapirika pirika na mikakati ya kumchagua waziri mkuu ilileta shida kiasi kwamba waziri mkuu akawa amechaguliwa kutoka kwenye chama ambacho akikupata kura nyingi za wabunge. Kwa hiyo leo waziri mkuu anashuhudia sasa upinzani wa vyama ambavyo vina wabunge wengi, na alishindwa kuridhisha vyama hivi kwa sababu ya mvutano na upinzani. Sasa sera zake za katiba na hoja zake za kiuchumi kwa kweli hazikuwaridhisha, eh polisi nchini Belgiji Jumanne wameripotiwa kuvamia nyumba ya Didier Rinders, kamishna wa haki katika Umoja wa Ulaya, anayeondoka baada ya kudaiwa kuhusika katika utakatishaji wa fedha. Nchi ya Ukraine imesema kupewa wanachama wa jumuiya ya NATO ndio njia pekee itakayotoa hakikisho la usalama wake, tamko alilotoa wakati huu mawaziri wa Umoja wa Ulaya wakitofautiana kuhusu ombi la Kiev. Ukraine is entering a... Ukraine inaingia kwenye majira ya baridi na uvamizi wa Urusi hauonyeshi dalili za kupungua. Kinyume chake, Putin anazidisha maneno na vitendo vyake bila kujali. Anatumia Ukraine kama uwanja wa majaribio ya makombora na sasa analeta wanajeshi wa Korea Kaskazini katika vita hivi haramu. Putin is not interested in peace. Putin hana nia ya amani. Anataka kuchukua eneo zaidi kwa sababu anadhani anaweza kuvunja azimio letu na Ukraine, lakini anakosea. Ukraine ina haki ya kujitetea na tuna wajibu wa kuwasaidia, hivyo tunahitaji kuendelea kutoa msaada wetu. Ni sauti yake Mark Rutte, katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami ya, ya nchi za Magharibi NATO urusi hivi leo imemhukumu mwanaume mmoja katika eneo la krimea kifungo cha miaka kumi na mitano jela kwa makosa ya uhaini ikimtuhumu kufanya ujasusi wa ukrain wakati huo mosko ikizidisha mashambulio dhidi ya ukrain kwa miaka mitatu aa, sasa polisi nchini ujerumani wakishirikiana na idara ya europol maafisa wa usalama wa ufaransa Alfajiri leo wamefanya operesheni na upekuzi wa ghafla dhidi ya mtandao unaodaiwa kuwa wa kikurdi unaotumiwa kusafirisha wahamiaji kwenda Uingereza.