Saa 12 kamili jijini Nairobi, ikiwa ni saa 11 kamili afrika ya kati. Haya ni matangazo ya Kiswahili ya Radio France International. Victor Moturi. Habari kuu jioni ya leo: DRC yatishia kuishtaki nchi ya Rwanda ya katika mahakama ya afrika ya haki za binadamu. Serikali ya Guini yatangaza siku tatu za maombolezo kufuatia vifo vya watu 56 wa wakati wa mechi ya soka. Na watu kadhaa wameripotiwa wa kuuawa na wengine kujeruhiwa kusini mwa nchi ya Lebanon kufuatia mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya Israeli karibu tuandamane pamoja taifa la drc limetangaza kuishtaki nji, jirani yake rwanda katika mahakama ya afrika ya haki za binadamu kwa kile imetaja kuwa rwanda ilikiuka haki za binadamu nchini mwao Jason Sagini na maelezo zaidi drc inaishtaki rwanda kufuatia mauaji na uporaji uliofanyika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tangu mwaka 2021 madai ambayo rwanda imeendelea kukanusha kusika kwake mwezi julai wataalam wa umoja wa mataifa walikadiria kuwa kati ya wanajeshi elfu tatu na elfu nne wa serikali ya Rwanda walitumwa mashariki mwa DRC pamoja na kikosi cha M23. Kwa mujibu wa naibu waziri wa sheria wa Congo Samuel Mbemba, Rwanda kwa miongo kadhaa imeendeleza uchokozi dhidi ya DRC kwa kupora madini, ubakaji wa watoto na wanawake, mauaji ya watu, huku akidai rais wa Rwanda Paul Kagame hajawahi kufunguliwa mashtaka kwa kufanyiwa majaribio ya mahakamani kesi hiyo imepangwa kusikilizwa mnamo Februari 12 mwaka 2025 katika Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu ambayo ipo chini ya Umoja wa Afrika yenye makao yake makuu mjini Arusha nchini Tanzania. Tukusalia nchini DRC ni kwamba viongozi wa kijadi na wale kutoka makabila mbalimbali mbali katika mikoa ya Kivu kaskazini kusini na Maniema mashariki mwa DRC sasa wanataka wahusishwe katika mchakato wa kutafuta amani mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Ni hapo jana, baada ya mkutano wa siku tatu jijini Goma, katika juhudi za kuimarisha amani na usalama DRC. Joseph Nkinzo ni mwakilishi wa viongozi hao wa asili mashariki mwa Kongo. Tumeona ya kwamba mazungumzo haya yote haifanyi viongozi wa makabila hawahusishwe sana kwa kutafuta amani ndani ya nchi mashariki ya Kongo. Viongozi hao wamelalamikia pia uwingi wa mikataba DRC. Tumeomba ya kwamba mkataba wa Adis Abeba uliosainiwa mwaka 2013 na huu mkataba wa leo ambao unaelekewa kusainiwa hapo Luanda, hizi mbili ziwekwe pamoja ili tusiwe na mikataba mingi ambayo itatuweka kwa shida. Hata hivyo, viongozi wa serikali katika maeneo yanayokabiliana na ukosefu wa usalama Kibira Isaac akiwa mmoja wao, mwakilishi wa gavana pia eneo la Bwito Kivu Kaskazini, naye amesema basi serikali ya Congo inaweza ikasikie iyo ombi kusudi wote washirikishwe, kwani amani si ya mtu mmoja na utafiti wa amani si ya mtu mmoja. Haya yanajiri wakati kundi la M23 laendelea kushutumiwa kuvidhibiti vijiji kadhaa likisababisha maelfu ya raia kuyahama makazi yao mashariki mwa DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mwishoni mwa jumaa, nchi ya DRC kwa ushirikiano na shirika la ndege la Ethiopia imezindua upya shirika lake la ndege ya Kongo, huku likipanga kutoa safari zake za mara kwa mara hadi Lubumbashi, Goma, Kisangani, Bujimai, Kalemie na Kalonzwe. Chama cha madaktari nchini Kenya, KMPDU, kimetangaza kuanza mgomo wao kuanzia Disemba 22 kupinga kutolipwa kwa madaktari wanafunzi licha ya makubaliano na serikali iliyohitimisha mgomo wa siku 56 mwaka huu. Kuhusu swala hilo, katibu mkuu wa chama hicho Daktari Davji Atela amesema kwa miezi minne ya madaktari wanafunzi hawajalipwa mishahara yao, hali ambayo imeathiri utendakazi wao. Last... mishahara ambayo imelipwa kwa zaidi ya miaka saba miaka kumi na tano sasa, serikali hii kwa mara ya kwanza inadai kuwa ni mzigo, na kupunguza mzigo huo madaktari walengwe. Inasikitisha, itabidi tuanze mgomo huu kuanzia Disemba ishirini na mbili iwapo serikali haitoheshimu makubaliano yetu, na mara hii nasisitiza, hatutaki mazungumzo. Jambo letu ni kutekeleza makubaliano yetu. Hatutaki ahadi zaidi au uongo zaidi. Chama hicho cha KMPDU kimesema kimewapoteza wanachama wake watano katika miezi miwili iliyopita kutokana na, na mazingira magumu ya kufanya kazi nchini Uganda. Mawakili wa Daktari Kiza besije na Obed Lutale wanaokabiliwa na mashtaka mbele ya mahakama ya kijeshi ya Uganda walivamia ofisi ya jaji mkuu wakitaka majibu kwa kucheleweshwa kuamua rufaa iliyowasilishwa na mwanasheria mkuu kuhusu halali na uamuzi wa mashtaka raia katika mahakama za kijeshi. Katika uamuzi wao, majaji hao wakiongozwa na jaji mkuu wa sasa Alfonse Winyidolo walikataa agizo la mahakama ya katiba la kuhitimisha kusikilizwa kwa rufaa hiyo miaka mitatu iliyopita. Mawakili hao wakiongozwa na Martha Karua pamoja na Erias Lukwago hawakuweza kukutana na jaji mkuu, lakini waliwasilisha malalamiko yao kwa katibu wake. Martha Karua anazungumza kuhusu jambo hili. Tulikuja hapa kumkumbusha jaji mkuu wa mahakama ya kwamba kuchelewesha haki ni sawasawa na kunyima haki. Hiyo koti imekaa miaka tatu bila kupeana maoni au judgment, na hiyo kesi ndio imepatia general court martial leseni ya kuwashtaki Besigye, Lutale na wengine katika court martial, ambayo ni kinyume cha katiba ya Uganda, ni kinyume cha sheria ya kimataifa na hata ya jumuiya ya Afrika. Ni sauti yake ya wakili Martha Karua anayeongoza timu ya mawakili wa Besigye. Kolombia hiyo jana imeomba msamaha kwa Sudan kwa mara ya pili ndani ya saa ishirini na nne kutokana na, na kuhusika kwa raia wake kama mamluki uh, wake kusaidia vikosi vya RSF katika mzozo unaoendelea nchini humo. Msikilizaji, huenda katika siku za siku zijazo nchi ya Msumbiji ikashuhudia usalama ukiimarishwa zaidi na shughuli kukatizika na vurugu kushuhudiwa, wakati huu kinara wa upinzani Venancio Mondlane akiitisha maandamano zaidi kuanzia kesho. Undani wa taarifa hii, naye Paul Nzioki. Mondlane ameviambia vyombo vya habari kuwa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais Oktoba 9 yanahitaji kuendelea kwa muda mrefu ili kushinikiza chama tawala Frelimo kuingia katika mazungumzo wito wake huenda ukasababisha makabiliano zaidi kati ya raia na idara za usalama ambapo katika majuma kadhaa yaliyopita watu wanaokadiriwa kufikia sabini wameripotiwa kuuawa. Kiongozi huyu wa chama kikuu cha upinzani Podemos ameendelea kupinga matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 9 ambaye alikipa ushindi chama tawala Frelimo, akidai kuibiwa kura pamoja na uchaguzi kugubikwa na dosari nyingi. kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale unatopata vilevile katika redio za Sauti ya Matumaini huko Viga, magharibi mwa Kenya. Utawala wa nchini Guini umetangaza siku tatu ya maombolezi ya kitaifa kufuatia mkanyagano uliosababisha vifo vya watu hamsini na sita wakati mechi ya fainali ya kombe la mtawala wa kijeshi Mahamadi Dumboya siku ya Jumapili katika mji wa Nzerikore. Tukio kama hili si mara ya kwanza kushuhudiwa katika nchi za Afrika. Je, ni kwa nini matukio hayo yanazidi kushuhudiwa? Victor Alute mchambuzi wa mchezo akiwa Mwanza nchini Tanzania anaangazia tatizo kubwa ya jason kwa mashabiki wa mchezo wa mpira wa miguu. Cha kwanza ni kuto kuelewa utafsiri wa sheria ambazo zinasimamia mchezo huo husika, na watu wanaendeshwa na hisia zaidi kuliko uhalisia wa, wa matukio ya uwanjani. Sio kwamba Afrika wameshindwa kudhibiti uh, matukio kama hayo kujitokeza, ni ule uwasifu wa vyombo vya kiusalama kwenye uwanja vya kimichezo, wanashindwa kuchukua tahadhari kabla ya tukio kutokea. Ukiangalia okay, namna ambavyo imetokea kwengine, unaona kabisa kwamba ni uzembe wa hali ya juu ambao umejitokeza, kwa sababu unapokuwa na ulinzi hafifu kwenye michezo, maanake basi hata usalama wale watazamaji na wapenda michezo unakuwa ni mdogo. Ha, kwa haraka haraka unaona tu kwamba ni kweli, je, usalama ulizidiwa na idadi ya watu, au watu walikuwa na presha kubwa ya miemko juu ya tukio lilotokea uwanjani na kuamua kupelekea asira zao nje ya uwanja? Jibu linakuja ni kwamba tumekuwa hatuna umakini zaidi ha, katika suala so zima la ulinzi kwenye viwanja vya kimichezo. Na ndio maana matatizo kama hayo matukio kama hayo yanakuwa yanajirudia mara kwa mara. Mamlaka nchini Nigeria imewakamata raia mia moja kumi na watatu wa kigeni wanaohusishwa na shughuli za udukuzi zinazochukuliwa kuwa tishio kwa usalama wa taifa, maafisa walisema Jumapili. Bunge la kitaifa nchini Senegal limemchagua El Hadji Malik Ndiaye ambaye ah, ana hudumu kama waziri wa miundo mbinu ardhi na uchukuzi kwa spika wa mula, kwa mula wa miaka mitano. Wakati huu raia nchini Namibia wanashiriki uchaguzi mkuu. Nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini inaelekea kupata rais wake wa kwanza mwanamke, wakati huu mgombea wa chama tawala SWAPO ni tumbo nandi Ndaitwa akionekana kuongoza kwa mjibu wa baadhi ya matokeo yaliyotolewa mapema leo. Rais wa Marekani Joe Biden amewasili nchini Angola kwa ziara ya siku tatu, ambapo anatazamiwa kukutana na rais wa nchi hiyo, Joao Lourenco, vilevile kuzindua mradi wa reli katika eneo la Lobito utakaounganisha nchi ya Zambia na Kongo. Safari hiyo ya Biden ikionekana kukabiliana na ushawishi wa Uchina katika bara la Afrika unaokuwa kwa haraka. Utafiti wa hivi karibuni wa shirika la Human Rights Watch unaonyesha kuwa karibia watoto elfu tisa wanawasili kila mwezi nchini Misri na takribani nusu ya watoto hao hawako shuleni, idadi hii ikiwa kando na ile ya wakimbizi wa Kipalestina wanaokadiriwa kufikia laki moja walioingia Misri kutoka Gaza katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na ambao hawajajiandikisha na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watoto UNHCR. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Vilevile vile kule Kitwe wanatupata kupitia RF Kitwe ikiwa ni 92.5 masafa yakiwa ni FM. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa kusini mwa nchi ya Lebanon kufuatia mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya Israel za chache baada ya kundi la Hezbollah kurusha roketi kadhaa kaskazini mwa Israeli. Makabiliano haya yanatishia kuvunja kwa makubaliano ya kusitisha mapigano ambapo Marekani kupitia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller imeonya hatua hiyo hatimaye tusichotaka kuona we don't ni kuvunjika kwa usitishaji mapigano. Hatujaona um, uvunjivu wa usitishaji mapigano. Tunapopata taarifa za ukiukaji unaoweza kutokea, tuna utaratibu ambao tuliweka violence, pamoja na serikali ya Ufaransa kuangalia huo ukiukaji unaowezekana kutokea ikiwa kwa kweli ni ukiukaji, ukiukaji, na kisha tushirikiane na wahusika ili kuhakikisha kuwa haujarudiwa. Ni sauti yake Matthew Miller, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani. Kundi la Hamas na chama chafata, cha Fatah cha rais wa Palestina Mahmoud Abbas wamekubaliana kuunda kamati ya watu kumi itakaoendesha wa shughuli kwenye eneo hilo baada ya vita vya Gaza, huku masuala ya uchumi, elimu, afya na ujenzi yakipewa kipaumbele. Wapatanishi kutoka pande zote mbili wamesema hii leo. Rais eh, mteule wa Marekani Donald Trump ameonya kuwachukulia hatua kali wapiganaji wa Hamas iwapo mateka wa Gaza hawatakuwa wameachiwa kufikia wakati wa kuapishwa kwake Januari tarehe ishirini. Tishio hili linakuja wakati huu utawala wa rais anayeondoka Joe Biden ukionekana kufanikisha mpango wowote wa kumaliza mzozo wa Gaza na uhuru wa mateka. Je, wadadisi wamepokeaje hatua hii ya Trump? Amdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Ina uzito mzito, uzito wake ni hatari, na uzito huo ndo unasababisha pengine ma, makubaliano juu ya kusitisha vita au mapigano kuwa, kuwa dhaifu, kwa sababu bado waisraeli wana, wana, wana backup. Yani wana uungwaji mkono wenye nguvu sana kutoka Washington, na ndio maana utaona kwamba hata yale makubaliano bado hayajakaa vizuri katika utekelezwaji. Kwa hiyo maneno haya yanaweza kwa kiasi kikubwa eh, kurudisha nyuma sana maendeleo katika hili zoezi la kusitisha vita huo. E, ndo ukweli wa, wa mambo. Na maana yake ni kwamba Marekani inajiandaa bila shaka kuisaidia Israeli zaidi kuweza kushambulia, na kauli ya Trump huwa ianguki ni sauti yake Amdud Um, Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Utawala wa wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa mara nyingine unakumbwa na sitofahamu ya kisiasa baada ya wa wabunge kuapa kupitisha kesho hoja ya kukosa imani na uongozi wa waziri mkuu Michel Barnier kutokana na na tofauti zinazohusiana na bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hoja hiyo, kulikoje? Baada ya miezi mitatu madarakani waziri mkuu Michel Barnier Kesho wanakabiliwa na hoja ya kukosa imani ambayo imewasilishwa na wabunge kutoka mrengo wa kushoto, hoja ambayo mrengo wa kulia pia umesema utaunga mkono. Mzozo huu ulitokana na bajeti ya mwaka 2025. Waziri Mkuu Barnie alitazamia angepunguza matumizi katika sekta ya afya na kuokoa dola bilioni 64, pendekezo ambalo limepingwa vikali na wanasiasa wa pande zote, haswa kipengee kuhusu mswada wa kijamii ambacho kilitoa weni wa matibabu kwa wananchi kiongozi wa mrengo