saa 12 kamili afrika mashariki haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya redio france international victor moturi habari kuu jioni ya leo mahakama ya kijeshi nchini uganda iliyokuwa ikisikiliza kesi dhidi ya kiongozi wa upinzani daktari kizza besigye yairisha vikao vyake hadi disemba 10 watu 56 wa wamepoteza maisha kwenye mkanyagano katika mji mkuu wa zerenkore nchini guini na rais wa Syria Bashar al-Assad hafunguka kuhusu mashambulio ya kundi la kiislamu kaskazini mwa nchi yake. Karibu tuandamana ya pamoja na tunaanza kule nchini Uganda, ambapo mahakama ya kijeshi iliyokuwa ikisikiliza kesi ya umiliki wasla, sheria, ya upinzani, Besije, 10, ya wa silaha kinyume cha sheria dhidi ya kiongozi wa upinzani Daktari Kizza Besigye imelazimika kusitisha vikao vyake hadi Disemba kumi baada ya mawakili wa Besigye wakiongozwa na Martha Karua kuzuiwa kumwakilisha kwa misingi hakuwa amepata kibali cha uwakili nchini humo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, na taarifa zaidi. Timu ya mawakili iliyoruhusiwa kushauriana na washtakiwa kuhusu swala hilo, kama mmoja wao Elias Lukwago anavyoeleza. Tulipozungumza na washtakiwa, tulikubaliana kwamba ndio tunaweza swala hili lisimamiwe kwa siku moja tu, tukaharakisha mchakato na kumpatia Martha Karua cheti cha kufanya kazi. Kwa bahati mbaya, wameahirisha hadi tarehe kumi, wiki ijayo. Timu hiyo inasema kuwa baraza la sheria la Uganda limeahidi kutoa cheti hicho kesho. Kwa upande wake Martha Karua anasema kuwa kesi hii haifai kuwa mbele ya mahakama ya Uganda. Hawawezi wakachukua hata ikiwa ni Waganda kutoka Kenya na kuwaleta hapa kuwashtaki. Kama walifanya makosa Kenya, warudishwe Kenya, ndivyo koti za Kenya ziendelee na hiyo kesi. Mashtaka inasoma ya kwamba mambo ilifanyika Kenya, mjini Athens kule Greece, na Geneva, Switzerland. Koti za Uganda hazina uwezo wa kufanya kesi juu ya makosa imefanyika nje ya mpaka ya Uganda. Sisi tuko tayari kupeleka serikali ya Kenya na ya Uganda kotini ya jumuiya EACJ, kwa hiyo makosa ya kuteka nyara wenzetu Besigye na Hajikamlegea walikamatwa kutoka Nairobi, Kenya mnamo tarehe kumi na sita mwezi uliopita na siku nne baadaye kushitakiwa mbele ya mahakama ya kijeshi kwa madai ya kuhujumu usalama wa Uganda na kumiliki silaha, mashtaka ambayo wamekanusha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nchini Kenya, aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa amedai kuwepo kwa njama ya mauaji dhidi yake wakati vurugu zilitokea hivi karibuni katika mazishi iliyokuwa anahudhuria katika eneo la Limuru, takriban kilomita 25 kutoka jiji kuu Nairobi. Katika mahojiano na runinga moja nchini humo, Gashagwa alitaja ukosefu wa maafisa wa polisi waliovalia sare katika hafla hiyo na kuondolewa kwa walinzi wake wiki moja kabla, kwa sababu kuu za kuamini kulikuwa na jaribio kwa maisha yake. Wachambuzi wa mambo wanamzungumziaje matamshi hayo ya Gashagwa? Mark Bichachi ni, mwa, ni mchambu, mchambuzi wa siasa za Kenya anazungumza akiwa jijini Nairobi. Nadhani kwamba ni muhimu Uh, Wakenya na uh, uh, walimwengu wote wakumbushe kwamba Rigathi Gachagua ameondolewa katika serikali ya William Ruto kama naibu wa rais, lakini cha pili anatafuta, kwa sababu imempa umaarufu wa kisiasa, anatafuta huruma na uh, piti kutoka wanamlima. Kwa hivyo anapoonekana kwamba amenyanyaswa na polisi ama amenyimwa kitu fulani, inamsaidia yeye kisiasa kumaanisha kwamba anaonekana kwamba atapata hisia za Mlima Kenya zaidi. Ghasia hizo zilitokea wakati kundi la huni waliokuwa na silaha kuzua vurugu na kutawanya kuta mamia ya waombolezaji waliokuwa wanahudhuria. Nchini Sudan, karibu ya watu wawili waliouawa hiyo jana, baada ya wapiganaji wa RSF kushambulia kwa makombora na mizinga kambi ya wakimbizi ya Zamzam iliyokuwa eneo la Darfur, wanaharakati wamesema. Mashariki mwa DRC raia kumi na nne wameripotiwa kuwawa usiku wa, wa, kuwa wa kuamkia leo kijijini Sulungwe, umbali wa kilomita 40 kaskazini mashariki mwa jiji la Beni. Zaidi ya nyumba kumi na nyumba moja ya wageni ziliteketezwa za na waasi hao. Duru za kiusalama zimetuhumu waasi wanao zaniwa kuwa ni ADF na washirika wao. Erikson Luhuembe kutoka Beni anatujuza zaidi baada ya shambulizi hilo, raia wengi wamekihama kijiji hicho. Kanali Maka Zukai ni msemaji wa Operesheni Shujaa. Kama mjuavyo, tuko katika maadhimisho ya miaka mitatu tangu kuanzishwa kwa Operesheni Shujaa. Kuna mengi ambayo yanafanyika vizuri, lakini licha ya kwamba adui yuko na anaonekana akihangaika katika jimbo hili, tunatumia mwenye huu kuelezea wadau wote kuelewa tunachozungumza tunaposema tuna udhibiti wa hali ya maa. Haimaanishi kwamba tumeshaimaliza vita au kumaliza vitisho, ila sasa tuna uwezo na wepesi wa kujibu panapotokea chochote kile kisicho cha kawaida. Hali hiyo imezua wasiwasi miongoni mwa raia. Richard Kirimba ni mkaazi wilayani Bini. Tuseme ni tangu tarehe kumi na saba Novemba wanamgambo wameanza kuonekana tena. Unajua, UPDF wao wana vifaa na hata vya ujasusi ambao vimesaidiana na FRDC, vimewasaidia kubomoa ngome nyingi za ADF. Na sasa pale ambapo kuligombolewa na jeshi hakukuongezewa idadi ya wanapolisi. Hii imesababisha adui aweze kuwa na uwezo atoke maeneo ya magharibi arudi huko katika maeneo ya mashariki. Muungano wa majeshi ya FRDC na UPDF umedai kufuatilia kondo za waasi walohusika katika shambulizi hilo. Erikson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili. Viongozi wa nchi za Afrika Mashariki Jumamosi wamekubaliana kuunganisha mchakato wa Nairobi unaongozwa na Uhuru Kenyatta kuhusu kurejesha amani mashariki mwa DRC na ile jopo linaloongozwa na rais wa Angola Juan Lorenso. Uh, uamuzi ulioafikiwa kusisitiza kutafuta suluhu kutokana na hali mbaya ya usalama kwenye nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini. Nchi ya Jibuti mwezi huu imetukwa jukumu la kuwa mwenyekiti wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika au wakati kukiwa na mvutano mkali katika pembe ya Afrika, hasa kati ya Ethiopia na Somalia kuhusu mkataba wenye utata wa bandari na Somaliland, eneo lililojitenga na Somalia ambalo halitambuliki kimataifa. kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, Radio France International. Watu hamsini na sita wamepoteza maisha kwenye mkanyagano uliotokea jana katika mji wa Nzerenkore nchini Guini wakati wa mechi ya mpira iliyokuwa imefadhiliwa na kiongozi wa kijeshi Mamadi Doumbuya. Florence Kivua na ukina wa taarifa hiyo. Tukio hilo lilianza kama majibizano kati ya mashabiki baada ya mchezaji mmoja kutolewa mchezoni dakika za mwisho, hatua iliyofanya mashabiki kuvamia uwanja na kurusha mawe kupinga hatua hiyo ya refa. Maafisa wa usalama wakibidi kuingilia kati. Taarifa ya serikali kupitia hotuba kwenye runinga ya kitaifa pia ilitaja chanzo cha vurugu hizo kuwa kutoridhishwa kwa mashabiki na uamuzi wa refa. Aidha, vijana waliteketeza kituo cha polisi usiku kuelezea hasira zao. Serikali ikiongozwa na waziri mkuu Amadu Aurina imelaani ghasia hizo na imeendelea kusihi utulivu, ikiahidi kuchunguza tukio hilo. Upinzani umelaani pia tukio hilo, ukilaumu utawala wa Mamadi Dumbuya kwa kutumia michezo kwa faida za kisiasa, ikisema serikali imewajibika. Mechi hiyo ilikuwa ni mechi ya mwisho iliyokuwa imeandaliwa kwa heshima ya mtawala huyo wa kijeshi aliyetoa mamlaka mwaka 2021 baada ya mapinduzi ya kijeshi. Florense Kivua. Nchini Ghana, wapiga kura milioni 18 wanatazamiwa kupiga, kupiga kura Disemba saba kumchagua rais na wabunge 275 75 wakati huu vyama vya kisiasa vikiendelea na hatua za mwisho kuhamasisha raia kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi huo. Rais wa Chad Mahamat Idriss Deby Itno hapo jana ametetea uamuzi wa nchi yake kuamua kusitisha ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa, akisema uhusiano uliokuwepo haukuwa na tija kwa nyakati za sasa, akionyesha kuwa tayari kwa ushirikiano na mataifa mengine. Aidha amesema maamuzi ya nchi yake hayamaanishi kusitisha uhusiano na Paris. Kauli anayotoa wakati huu Urusi ikiongeza ushawishi wake zaidi katika mataifa yaliyotawaliwa na no Ufaransa wakati wa ukoloni. Tunatoa wito kwa washirika wetu kuunga mkono mkakati wetu mpya na kuisaidia Chad katika kuunganisha uwezo wake wa ulinzi na usalama. Serikali inalazimika kuendelea na kutekeleza maamuzi haya kwa kuwasiliana na Ufaransa. Chad haina mpango wowote wa kuziba nafasi hii na mtu mwingine wala kutaka kubadili mtawala. Nchi yetu inaamini katika uwezo wa kutetea uadilifu wetu na kuhakikisha usalama wa raia na mali zao. Chad ilikuwa taifa la mwisho la Afrika Magharibi kuwa na kambi ya wanajeshi wa Ufaransa baada ya nchi za Mali, Niger na Burkina Faso kuwazitisha uhusiano wake na Paris. Senegal wakati huu ikiadhimisha kumbukumbu ya miaka 80 tangu mauaji ya wanajeshi wake waliopigania Ufaransa wakati wa vita vya pili vya dunia mwaka 1944 kwa kudai haki na malipo waliporejea, imeitaka mkoloni wake wa zamani kuwajibika na kuomba radhi rasmi na kuchunguza zaidi mauaji hayo yaliyotokea eneo la Thiaroye nje ya mji mkuu Dakar. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW kule Bujumbura natpata kupitia 96.1 masafa yakiwa ni FM. Rais wa Siria Bashar Assad amesema leo kuwa mashambulio yanayoongozwa na kundi la like Kiislamu kaskazini mwa nchi yake yalikuwa jaribio la kuchora upya ramani ya eneo hilo kulingana na ma maslahi ya Marekani. Douglas Umariba na taarifa zaidi Rais Bashar al-Assad ametoa matamshi hayo katika mazungumzo ya simu na mwenzake wa Iran, Masoud Pezeshkian, wakati jeshi la Siria na mshirika wake Urusi wakiendesha mashambulio ya anga katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waasi wa Kiislamu ambao wanaungwa mkono na Uturuki. Assad anaunga mkono na, na Urusi na pia Iran ambazo zote zimethibitisha kwamba zitasaidia jeshi lake kukabiliana baada ya lepo mji wa pili wa nchi hiyo kutwaliwa na wapiganaji hao. Siku ya Jumatatu, mashambulio ya anga yaliyofanywa kwa pamoja kati ya Siria na Urusi katika maeneo kadhaa ya jimbo la Idlib kaskazini magharibi mwa Siria yaliwaua raia 11 wakiwemo watoto watano, kwa mujibu wa shirika moja la uangalizi. Siria imekuwa kwenye vita tangu Assad aliposhutumiwa kwa kukandamiza maandamano ya demokrasia mwaka 2011 na, na mzozo huo tangu wakati huo umesababisha vifo vya watu takriban laki tano. Mapema leo Umoja wa Mataifa umesema eneo la Gaza lina idadi kubwa ya watoto waliokatwa miguu ukilinganisha na mataifa mengine ya duniani, hali inayotokana na vita vya vinavyoendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja kati ya Israeli na kundi la Hamas. Viongozi wa kundi la Hamas hiyo jana wamefanya mazungumzo na maafisa wa usalama wa Misri katika harakati mpya za kusitishwa kwa vita vya Gaza, huku waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akitazamiwa kuitisha baraza lake la mawaziri kuhusu swala hilo, vyanzo viwili eneo hilo vimesema. Msikilizaji, mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu taka za plastiki uliokuwa unafanyika kwenye mji wa Busani nchini Korea Kusini umetamatika jana Juni, huku wajumbe wakishindwa kuwafikia makubaliano ya mkataba wa kidunia kuhusu udhibiti wa taka za plastiki, ambapo wamekubaliana kuongeza muda wa majadiliano. Kufahamu zaidi kilichojiri yapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Kwa karibu wiki moja wanadiplomasia toka mataifa karibu mia mbili walikuwa wakijaribu kutafuta muafaka wa pamoja kuhusu namna ya kukabiliana na athari za taka za plastiki. Katika kongamano hili, mataifa ya Afrika yalikuwa yanaunga mkono kupatikana kwa mkataba wa kidunia, lakini yakakutana na upinzani toka kwa mataifa ambayo ni wazalishaji wakubwa wa mafuta ya visikuku kama vile Saudi Arabia, yanayopinga azimio lolote la kusitisha uzalishaji wa plastiki. Luis Vayas Valdivieso ni mwenyekiti wa majadiliano haya. Dear colleagues, we have made significant... Wapendwa wenzangu, tumepata maendeleo makubwa huko Busan katika juhudi zetu za pamoja za kushughulikia uchafuzi wa plastiki ikiwa ni pamoja na athari zake katika mazingira ya bahari. Wakati inatia moyo kwamba sehemu ya maandishi tumekubaliana, lazima tutambue kuwa bado masuala machache muhimu yanatuzuia kufikia makubaliano ya kina. Masuala ambayo hayajatatuliwa yanasalia kuwa changamoto na muda wa ziada utahitajika ili kushughulika kwa ufanisi. Miongoni mwa maswala tata yaliyokwamisha makubaliano ni pamoja na ni vipi kutakuwa na udhibiti wa uzalishaji wa plastiki zisizo na tija, aina ya kemikali zinazotumiwa, ufadhili wa kifedha kwa nchi masikini pamoja na kuwa na sheria ya kimataifa itakayofuatwa na mataifa yote duniani kuhusu kudhibiti taka za plastiki. Mahakama ya Kimataifa ya Haki hii, hii leo imeanza uh, kusikiliza kesi ambapo mataifa ulimwenguni yanatakiwa kufanya kisheria kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kusaidia nchi zilizo hatarini kupambana na adhari za mabadiliko ya tabia nchi.