Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: wanasiasa wawili wa, wa upinzani nchini tanzania wauawa. Raia wakipiga kura kuchagua viongozi wa serikali za mitaa raia uh, rai wa Namibia wamepiga kura leo kuchagua rais wao, chama tawala cha SWAPO kikikabiliwa na upinzani mkali. Na makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya Israeli na Hezbollah yameanza kutekelezwa. Hujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa kamili. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema wanachama wake wawili wameuawa usiku wa kuamkia leo, wakati huu raia wa nchi hiyo wakipiga kura kuchagua viongozi wa serikali za mitaa, uchaguzi unaofungua pazia la kuelekea uchaguzi mkuu wa hapo mwakani. Katika taarifa yake, Chadema imesema mgombea wake mmoja alipigwa risasi na polisi katika tukio ambalo mamlaka zimethibitisha, huku mwingine akiuawa kwa kukatwa mapanga. Uchaguzi wa hivi leo unaonekana kama kipimo cha demokrasia kuelekea uchaguzi wa mwakani, ingawa kwa kiasi kikubwa haukuvutia idadi kubwa, kubwa ya raia. Studioni tunaye mhariri wetu Emmanuel Makundi hapa RFI Kiswahili na amekuwa akifuatilia uchaguzi huo unavyoendelea nchini Tanzania. Pengine Bwana Makundi, hali ikoje hadi kufikia sasa? na kiujumla, mbali na matukio ambayo umeyasema, kiujumla zoezi limekuwa la utulivu mkubwa na amani. E, raia wameshiriki, wame e, tangu vituo vilivyofunguliwa majira ya saa moja asubuhi kwa kwa saa za hapa uh, Afrika Mashariki. Kwa hivyo mpaka sasa vituo vingi uh, vime ishakamilisha zoezi la upigaji kura na vinafungwa na sasa linasubiriwa zoezi la kuendelea kuhesabu kura ambazo zimepigwa na wananchi, kabla ya kutangaza washindi. Na kuna changamoto ambazo zimeshuhudiwa mchana kutwa. Nam, hakuna changamoto kubwa mbali na zile ambazo ilijitokeza kabla ya uchaguzi wenyewe, lakini changamoto za leo ni labda pengine watu kutokuona majina yao kwa wakati ee. Baadhi ya orodha zilikuwa na majina ndio, lakini majina yalikuwa hayajapangwa kwa mpangilio wa herufi kuanzia A mpaka Z. Kwa hivyo unakuta kulikuwa na mkanganyiko, mtu anafika, ana naangalia wewe unaitwa Abraham, unaangalia kwenye a, kumbe Abraham yupo chini kabisa kwenye karatasi. Kwa hivyo asubuhi kulikuwa na katika baadhi ya vituo, sio vyote eh, kulikuwa na hiyo changamoto watu hawakuweza kuona majina yao lakini wengi e, wamepiga kura. Lakini pia changamoto nyingine ni kwa baadhi ya, ma, ya mawakala wa vyama vya upinzani hasa Chadema kama walivyotoka kugusia: kunyimwa e, zile karatasi, kutokubaliwa kuingia katika vituo, kukamata baadhi ya masanduku yenye kura ambazo wanadai zilikuwa zimekusha pigwa tayari na zilikuwa zinataka kuingizwa katika vituo. Ukizungumzia hayo yote, uchaguzi huu unatoa taswira gani kuelekea uchaguzi wa hapo mwakani? Ni pazia la kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao na na matokeo ndio atakayotoa taswira ya namna serikali itakavyokuwa katika uchaguzi wa, wa mwakani. Ikiwa wagombea wengi wa CCM watashinda, kwa maana nyingine ni lazima CCM washinde ili waendelee kuongoza serikali, na ikiwa upinzani watapata viti inamaanisha kwamba pengine labda hata katika uchaguzi wa ubunge mwakani wanaweza wakapata viti uh, upinzani, tofauti na ilivyo sasa hivi. Ni kushukuru Bwana Makonde, msikilizaji Zate. tutaendelea kufuatilia taarifa hiyo na tukupe mengi zaidi. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika Faustine Ndugulile aliyefaa kuanza majukumu yake Februari mwaka ujao amefariki dunia akipokea matibabu nchini India. Spika wa bunge la Tanzania amethibitisha leo bila kutoa sababu ya kifo chake. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amewataka raia wa nchi hiyo kumuunga mkono katika kampeni yake, na kutaka ama ya kutaka katiba ya nchi hiyo ifanyiwe marekebisho. Kauli aliyotoa wakati huu akianza ziara kwenye jimbo la Tanganyika na jana alikuwa, alikuwa kule Kalemi. Matamshi haya anayatoa wakati huu pendekezo lake likiwagawa wadau nchini humo, baadhi wakiunga mkono na wengine wakimpinga kwa madai kwamba ni mbinu ya kutaka endelea kusalia madarakani. Nimewasikia ni ndugu zetu huko Batalipo wanasema masuala ya katiba na banzi, wana, nilianzisha jambo hilo na mlisikia, sijabadili jambo lolote kuhusu hilo. Nimekwisha toa msimamo wangu, na sasa liturit, nizamu ya wananchi wenyewe kufanya maamuzi. Jambo hilo ni la muhimu sana kwa wananchi wa Kongo kongole. Tangu nimeanza kulizungumuza halina ene faida ene, na mimi na fashi beton, fashi hapana beton. No. Ni sauti yake Felix Chisekedi, rais wa DRC. Tukisaidia hapo DRC ni kwamba Watu wazima walianza kupewa chanjo ya mpox wiki hii. Hata hivyo, hadi sasa hakuna chanjo iliyoanza kutolewa kwa watoto ambao ndio wako hatarini zaidi, kikwazo kikubwa kikiwa ni suala la kisheria. Maelezo zaidi na Carol Korir. Mwezi Septemba Japan ilitoa msaada wa dozi milioni tatu za chanjo ya KM Biologics ambazo zinatumika pia kuchoma chanjo ya ndui kusaidia nchi hiyo ambayo imeathirika pakubwa na mpox, hii ikiwa ni aina ya chanjo ya pekee iliyoidhinishwa kutumika kwa watoto. Hata hivyo, zoezi la kuwachanja watoto imeendelea kuchelewesha baada ya nchi hizo mbili kutoafikiana mapema kuhusu nani atakayewajibika iwapo chanjo hiyo itakuwa na madhara. DRC sasa inasema changamoto hiyo imeshughulikiwa, ila ina maana zoezi hilo itabidi kuendelea kuchelewa, wakati huu watu wazima wakiendelea kupata chanjo. Mkanganyiko kama huu ulishuhudiwa pia wakati wa UVIKO kumi na tisa ambapo mataifa maskini yalichelewa kupata chanjo kwa kuwa mataifa yanayotoa msaada hawako radhi kuwajibika kuhusu madhara ya chanjo. Carol Korir. Usalama wa chakula mashariki mwa DRC unategemea amani. Haya ni kwa mujibu wa naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, yaani FAO, baada yake kumaliza ziara katika maeneo ya Kivu Kusini na Kivu Kaskazini. Kamati ya Bunge la Seneti inayohusika na ulinzi na usalama wa mipaka imeanza kufanya tathmini ya makataa ya hali ya dharura iliyowekwa kwenye majimbo mawili ya Ituri na Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa zaidi na Jason Sagini. Tathmini hii inaenda kufanyika baada ya kuwasilishwa kwa ripoti ya Waziri Mkuu Judith Suminwa ambaye juma lililopita alizuru maeneo hayo kujionea hali ilivyo, ambapo alipokea malalamiko kutoka kwa raia. Akiwa huko, Waziri Mkuu Judith aliwaahidi raia kuwa atakaporejea jijini Kinshasa, atajadiliana na viongozi wengine kuangalia ikiwa makataa hiyo iondolewe au la, kwa kile raia walisema, tangu makataa hiyo imetangazwa haijafanikisha kudhibiti usalama. Kamati ya seneti ya ulinzi, usalama na mipaka pia inapanga kuandaa vikao vya wanachama wa serikali wanaohusika katika usimamizi wa hali hii. Kulingana na maafisa kadhaa wa serikali walioshiriki katika misheni hiyo, matokeo yanasalia kuwa yenye mchanganyiko. Rais wa Msumbiji ama um nam rais wa Msumbiji anayemaliza muda wake Filipe Nyusi amemtaka kinara mkuu wa upinzani Venancio Mondlane kukubali kujiunga kwenye mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa baada ya uchaguzi uliokosolewa na vyama vya upinzani. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Daktari Nicodemas Minde anaangazia hili akiwa Kenya. Ni dhahiri kwamba kulikuwa kuna uchafuzi katika huo uchaguzi na kulikuwa kuna maadae kwamba chama cha upinzani ambacho kiwa kinaongozwa amekilishinda uchaguzi na hatimaye, unafahamu kwamba kulikuwa kuna machafuko. Kwa hiyo kitendo cha rais kuwamwita kiongozi wa upinzani na kufanyana majadiliano ni katika hatua ya kutaka kutuliza tu ile vurugu na hali ya sintofaham katika hayo nchi ya Msumbiji. Msikilizaji, ni sauti yake Daktari Nicodemas Minde, ambaye ni mchambuzi wa mambo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale. Karibu tena. Raia wa Namibia hivi leo wamepiga kura katika moja ya uchaguzi unaotajwa kwamba huenda ukawa kipimo kwa chama tawala cha SWAPO ambacho mgombea wake ikiwa atashinda atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo. Victor Moturi anaeleza. Makamu wa rais wa nchi hiyo Netumbo Nandi Ndaitwa alikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kupiga kura kwenye mji mkuu Windhoek, chama chake cha SWAPO kikijaribiwa kwenye uchaguzi huu baada ya kuwa madarakani kwa miaka thelathini na nne. Ndaitwa mwenye umri wa miaka sabini na miwili aliomba wapiga kura karibu ya milioni moja nukta tano kushiriki zoezi hilo kabla ya vituo vya upigaji kura kufungwa mwendo wa saa tatu usiku saa za Afrika Kusini. Mshindani mkuu ni daktari na wakili Panduleni Itula mwenye umri wa miaka 67 na mwanzilishi wa chama cha Independent Patriots for Change baada ya kuhama kutoka SWAPO mwaka 2020. SWAPO kimetawala nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa madini tangu huru wake mwaka 1990 wakati huu nchi hiyo ikikumbwa na ukosefu wa ajira na kudorora kwa uchumi. Waziri wa Ulaya na mambo ya nje Jean Noel Barrot leo ameanza ziara yake ya kwanza kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo anazuru kambi ya wakimbizi nchini Chad iliyompakani na Sudan kabla ya kuelekea Ethiopia. Watawala wa kijeshi nchini Mali wamewakamata wafanyikazi wane raia wa Mali wa kampuni ya Barrick Gold ya Canada, ambayo pamoja na serikali inamiliki mojawapo ya migodi mikubwa zaidi ya dhahabu duniani magharibi mwa nchi hiyo. Maafisa wawili waliokuwa mafichoni baada ya kutuhumiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi nchini Sierra Leone Novemba mwaka uliopita waliuawa na vikosi vya usalama wiki hii, mamlaka nchini humo zimesema na shirika la Amnesty International limesema leo kwamba lina ushahidi kuwa polisi wa Angola waliwaua waandamanaji kumi na saba kwa kutumia nguvu kupita kiasi, ikiwa ni pamoja na risasi wakati wa maandamano ya umma kwa muda wa takribani miezi thelathini. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Kule Adisababa ni saa 12 na dakika 11. Viongozi mbalimbali mbali wa dunia wameendelea kupongeza makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyoanza kutekelezwa hivi leo kati ya Israeli na kundi la Hezbolah la nchini Lebanon, makubaliano ambayo hata hivyo wadadisi wa mambo wanasema yanaweza kuvunjika wakati wowote. wa hapo jana, waziri mkuu Benjamin Netanyahu alisema baraza la mawaziri liliidhinisha makubaliano haya, lakini akaonya kwamba majeshi yake hayatasita kurejea vitani ikiwa kundi la Hezbolah litarusha roketi kwenye ardhi yake. Makubaliano haya yanatoa taswira gani? Hamdun Maseli ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Katika hatua ya mwanzo bila shaka kutakuwa na hali ya kuvunjika kwa makubaliano kwa muda mfupi, lakini kadri ya muda unavyokwenda, e, jambo hili litafaulu kwa sababu mbili. Moja ni kwamba nguvu ya Hezbollah imekuwa ndogo kwa sasa, pamoja na kwamba wana nguvu kubwa ya kuvurumisha makombora mengi kuelekea miji ya Ashkelon, Tel Aviv na Haifa na, na kwingineko na hata natanya, lakini uwezo e, wa kuendelea zaidi ni mdogo. Mtazamo wake Hamdun Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kundi la Hamas nalo limesema kwamba liko tayari kufikia makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza na kubadilishana mateka kufuatia makubaliano ambayo yaliyafikiwa kati ya Israeli na Lebanon. Mawakili wa makumi ya washtakiwa katika kesi ya ubakaji wa halaiki nchini Ufaransa leo wameanza kutoa utetezi wao wa mwisho kabla ya hukumu kutolewa baada ya waendesha mashtaka kutaka washikiwa hau wafungwe jela kwa muda mrefu. Kamishina wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amesema kwamba umoja huo hauna muda wa kupoteza katika kuimarisha miundombinu yake ya ulinzi na ushindani wa kiuchumi hasa wakati huu mataifa yao yakikabiliwa na tishio la uh, ama tishio la uvamizi wa Urusi. Uhuru wa Ulaya hauuzwi. Ndugu wa jumbe members, war. Vita na madhila ya binadamu yanaendelea bila kudhibitiwa kwenye mipaka yetu, kuanzia ya Ukraini, mashariki ya kati na sehemu za Afrika. Ulaya lazima itoe mchango muhimu katika maeneo yote haya. Tunao wajibu kusaidia kudhibiti uharibifu na watu kupoteza maisha na kuimarisha usalama wetu, ni muhimu sana katika dunia ambayo inashuhudia ushindani usioeleweka, dunia ambayo mimi naamini ulaya inahitajika kuliko wakati wowote wa ule Msikilizaji, kupitishwa kwa uongozi wake kumefuatia majuma kadhaa ya mvutano baina ya wabunge wenye misimamo mikali na wale wenye misimamo ya wastan. Wanaharakati wa mazingira leo wameshtumu kuwepo kwa makumi ya watetezi wa sekta ya petrokemikali na pia mafuta ya kisukuku katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na mkataba wa kuzuia uchafuzi wa, uh, uchafuzi wa plastiki nchini Korea Kusini, wakiwashtumu kwa kuwa kizuizi na kutoa taarifa potofu na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, leo amewataka majaji kutoa waranti ya kukamatwa kwa kiongozi wa kijeshi wa Myanmar, Min Aung Hlaing, anayeshukiwa kufanya uhalifu