Bashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: DRC na Rwanda zimetia saini makubaliano ya kuendeleza mchakato wa amani mashariki mwa DRC. Miili mitatu ya opolewa kufuatia ajali ya boti ya watalii iliyozama katika pwani ya bahari ya Misri. Na Umoja wa Mataifa wataka kuwepo kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji mapigano Gaza na pia Lebanon. Hujambo msikilizaji na karibu kwa taarifa kamili. Nchi ya DRC na Rwanda zimetia saini hati muhimu ya kuendeleza mchakato wa amani katika eneo la mashariki mwa Kongo linaloshuhudia machafuko, imesema nchi ya Angola ambayo ni mpatanishi katika mzozo huo. Licha ya pande hizi mbili kuwa katika makubaliano ya kusitisha mapigano, kunashuhudiwa ukiukaji wa makubaliano hayo ambapo kundi la M23 linalosaidiwa na Rwanda likiendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa DRC. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua wa hii? Francois Luende anaangazia hili akiwa DRC. Yale ambayo wakongomani wanatarajia kwa sasa ni kuona kabisa vita imesitishwa, waasi wameenda mahali wanafaa kwenda, serikali inadhibiti tena yale maeneo ambayo yamedhibitiwa na waasi, na usalama umerudi, ile wale ambao wako katika kambi za wakimbizi wa ndani wanarejea katika maeneo yao ya kawaida. Hiyo ndio kitu wakongomani wanataka kuona, lakini mikutano inavyoendelea ni sawa, ni picha nzuri ambayo inaonyesha kwamba watu wanaweza kurudi katika maeneo wa kawaida, lakini kabla tufike huko, kuna yale ambayo pia watu wanaona kwamba mikutano yamekuwa mengi na hawaoni kabisa concretely kile ambacho kinaendelea katika eneo zao. Mwezi Novemba, majirani hao wawili walizindua kamati ya kufuatilia ukiukaji wa usitishaji mapigano ikiongozwa na Angola na kujumuisha wawakilishi kutoka DRC na Rwanda. Tukiwa DRC, rais Felix Tshisekedi leo ameanza ziara katika jimbo la Tanganyika, ambapo anatarajiwa kukagua miradi ya maendeleo na kukutana na raia, huku pia akiratibiwa kuongoza mkutano wa 11 wa magavano wa mikoa na pia mkutano wa 23 wa baraza la mawaziri mjini Kalemie, mji mkuu wa jimbo hilo. migogoro ghasia na majanga katika maeneo mengi ya bara la Afrika yamesababisha ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaokimbia makazi yao katika kipindi cha miaka kumi na mitano iliyopita, imesema ripoti mpya ya uangalizi wa kimataifa. Ripoti inasema hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana, Afrika ilihesabu watu milioni thelathini na watano wasio na makazi, ikiwa ni karibu nusu ya idadi ya wakimbizi wa ndani ama IDPs duniani kote. Anaashiria nini? Sam Olando ni mwanaharakati wa masada ya haki za binadamu akiwa nchini Kenya. Nadhani inaashiria kwamba kuna kuzoroteka katika haki za kibinadamu barani ya Afrika na kote nchini, na imeweka kwa mizani demokrasia kwa sababu mara mingi wakimbizi wanatoka makwao kwa sababu za hali ya kiusalama ikiwemo vita. Sasa huu ripoti nakubaliana nao kwa sababu kuna kuzoroteka katika ile ambayo tunaita civil political rights na haswa katika nchi nyingi sana barani ya Afrika na kote duniani. Mtazamo wake Samu Orlando, mwanaharakati wa masuala ya haki za binadamu akiwa nchini Kenya. Ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma nchini Kenya imeambia mahakama kwamba inakabiliwa na uhaba wa fedha katika kuendesha kesi ambapo mhubiri mwenye utata Paul Mackenzie na watu wengine 94 wameshtakiwa kwa mauaji ya watu zaidi ya 429, hatua ambayo inatishia kuvuruga kesi hiyo. Zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbia makazi yao kutoka kwenye mji mkuu wa Haiti Port-au-Prince, katika kipindi cha siku kumi zilizopita kufuatia ongezeko la ghasia za magenge yenye silaha, shirika la Umoja ya Mataifa la uhamiaji lilisema hapo jana. Mwandishi wetu Victor Moturi na taarifa hiyo kwa kina kwa muda wa wiki mbili mji wa Port Prince na maeneo ya karibu yamekumbwa na makabiliano mapya yanayochochewa na kundi linalojiita Vive Assam, mojawapo ya magenge yaliyoanzishwa Februari ambayo yalifanikiwa kumbandua wa madarakani waziri mkuu wa wakati huo Ariel Henry. Kufuatia ghasia hizi, zaidi ya watu elfu arobaini wamelazimika kuyaama makazi huku pia jumla zaidi ya watu laki saba wameakimbia makwao kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kwa miongo kadhaa sasa nchi ya Haiti imeshuhudia msukosuko wa kisiasa na mzozo wa usalama unaotekelezwa na magenge yenye silaha, utekaji nyara, na unyanyasaji wa kingono, hali ambayo imewalazimu mataifa kama vile Kenya kuwapeleka polisi wake kusaidia kushika doria na kurejesha utulivu. Na Victor Moturi, kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies imesitisha uwekezaji wake katika kampuni ya Dani inayokumbwa na mzozo wa utoaji rushwa ya mamilioni ya dola. Hayo yakijiri siku chache kupita tangu Kenya kufuta mikataba miwili mikuu na kampuni hiyo kufuatia uchunguzi unaofanywa na, na Marekani kwa kampuni hiyo. Mke wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye anasema hatarajii mume wake kupata haki, siku chache tangu atekwe akiwa nchini Kenya na kurudishwa nyumbani akituhumiwa kwa makosa ya kumiliki silaha na makosa mengine katika mahakama ya kijeshi. Winnie Byanyima katika mahojiano na shirika la habari la Reuters amesema haoni ikiwa mahakama ya kijeshi itatenda haki kwa mume wake na kuomba jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Court, katika mahakama ya kijeshi hatutarajii kupata haki. Hili sio swala la Kizza Besigye peke yake, bali ni kuhusu namna upinzani unaweza kuwa na nafasi yake kutimiza wajibu katika utawala wa nchi ya kidemokrasia. Mara ya kwanza walijifanya kuwa ni Wakenya kwa, kwa kuongea Kiswahili, lakini hata kabla ya kufika mpakani wakajisahau na mmoja alipigiwa simu na kuanza kuongea Kinyankole. Ni mkenya gani anaongea Kinyankole? Kwa hivyo anawajua waliomrejesha nyumbani ingawa hawafahamu yeye binafsi ila walikuwa ni raia wa Uganda. Kutekwa kwa Bej wiki iliyopita akiwa nchini Kenya kumeibua maswali kuhusiana na usalama wa waomba hifadhi kwenye taifa hilo. Mahakama ya Uganda imeagiza kulipwa fidia kwa watu ishirini waliokamatwa mwezi Aprili mwaka 2020 ambapo walionyeshwa hadharani na kuteswa kwa tuhuma za kwamba wana, kwa, kwa kwa wanajihusisha na mapenzi ya jinsi ya moja, uamuzi ambao umepongezwa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Abdel Fata al Burhan, hapo jana alitupilia mbali uwezekano wa mazungumzo yoyote na kundi la RSF, akisema suluhu pekee ni kwa wapiganaji hao kuweka silaha chini na kujisalimisha katika maeneo yaliyotengwa. Kauli yake anaitoa wakati huu vikosi vya serikali vikifanikiwa kuchukua maeneo muhimu kwenye mji mkuu wa Khartoum na sena hayo ya kijiri, hali ya kibinadamu imeendelea kuzorota licha ya hivi karibuni baadhi ya misaada kufanikiwa kufika kwenye maeneo yenye uhitaji. Stefan Dujarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa zaidi kuhusu Sudan, uh, Sudan uh, we wenzetu katika seven, shirika la mpango wa chakula duniani wametuambia kwamba sasa tuna njia ya pili ya anga ya kutoa misaada ya kibinadamu na safari ya kwanza ya ndege kutoka mji wa port Sudan hadi dongola, hadi dongola katika jimbo la kaskazini yes, ilikamilika uh, Jumapili. Ndege hii mpya itawezesha wafanyakazi wa misaada kibinadamu kupanua uwepo wao kaskazini. Al daba kituo kikuu cha uhamisho wa kupeleka misaada nam ni mtazamo wake Stephane Dujarric, msemaji wa umoja wa Mataifa. Vyanzo vya habari nchini Msumbiji vinasema kampuni ya mafuta ya Total Energies ilifahamu mapema kuhusiana na ripoti za maafisa wa usalama kuteka nyara, kubaka na kuua raia karibu na eneo lililotengwa kwa ajili ya mradi wa gesi wa kampuni hiyo, licha ya maafisa wake awali kukana kwamba ama kuwa na ufahamu wowote Idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na vifo imepungua duniani kote, hatua inayoashiria maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo. Jason Sagini anaeleza. Kulingana na utafiti uliochapishwa katika jarida la The Lancet, idadi ya maambukizi ya HIV duniani ilipungua kwa asilimia 5 kuanzia mwaka 2010. Vifo vinavyohusiana na HIV, ambavyo kwa ujumla vinasababishwa na magonjwa mengine, vilipungua kwa takriban asilimia 40 hadi chini ya milioni moja kwa mwaka matumizi vidonge ya vidonge vya PrEP yamethibitisha kuwa nyenzo ya nguvu katika mapambano dhidi ya Ukimwi, huku vikipunguza hatari ya kupata virusi kwa karibu asilimia 99. Watafiti wanasema dunia ingali mbali kufikia lengo la Umoja wa Mataifa la kutokomeza kabisa vifo vinavyotokana na ukimwi ifikapo mwaka 2030. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Radio France International nam kule Abuja, Nigeria. Ni saa kumi zimepita dakika kumi. Miili mitatu imepatikana kutoka katika eneo la ajali ya boti ya watalii iliyozama katika pwani ya bahari ya Misri, wakati huu vikosi vya uokoaji vikiendelea kutafuta watu wengine kumi na watatu ambao hawajulikani walipo hadi sasa. Kufahamu zaidi na Georgia Jowi. Kwa mujibu wa mamlaka nchini Misri, boti hiyo kwa jina Sea Story ilikuwa na abiria 44 ambao ni watalii 31 na wafanyikazi 13 wakati ikizama katika mji wa Marsa Alam. Gavana wa jimbo la Red Sea, Amri Hanifi, amesema uchunguzi wa awali ulibaini kwamba ajali hiyo ilitokana na dhoruba kali zilizojitokeza ghafla dakika chache tu baada ya boti hiyo kuanza safari. Umoja wa Ulaya unapanga kuipa Moroko dola milioni mia mbili na kumi kusaidia ujenzi wa baada ya tetemeko la ardhi la mwezi Septemba ambalo liliua zaidi ya watu elfu mbili na mia tisa na kuharibu miundo mbinu muhimu afisa mkuu wa EU amesema. Jeshi la Libya limesema kwamba wapiganaji wenye silaha wanawashikilia wahamiaji zaidi ya mia tatu katika eneo la jangwa la nchi hiyo. Tangazo linalotolewa wakati huu taifa hilo likinyoshewa kidole kukiuka haki za binadamu. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini leo imeanza kusikiliza kesi iliyofunguliwa na chama cha upinzani cha EFF ambacho kinataka rais Siril Ramaposa ashtakiwa kwa tuhuma za utakatishaji fedha kufuatia kashfa ya Palapala ambayo ama ilitupwa nje na bunge. Bunge liliacha kuendesha ama kuendelea na shauri hilo kwa kile lilisema, mapendekezo ya tume ya uchunguzi hayakusema ikiwa rais Ramaposa anaweza kushtakiwa. Malema, ni kiongozi wa EFF. Kila rais lazima wajibishwe. Kila rais lazima aoneshe wajibikaji. Tulifanya kama hiki na Jacob Zuma wakati alipotumia fedha za umma huko Mkandla. Tulimpeleka katika mahakama ya kikatiba na wakasema arejeshe pesa. Kitu kile kile kinatokea kwa Ramaphosa kwa sababu sote tunao wajibu wa kikatiba, hakuna aliye juu ya katiba. Kwa hivyo tuko hapa kuwajibisha muhimili wa rais. Haya ndiyo tunayoyafanya. Sauti ya Julius Malema, kiongozi wa EFF. Raia wa Namibia watapiga kura hapo kesho katika uchaguzi unaotarajiwa kuwa na ushindani kwa chama tawala cha SWAPO ambacho kimetawala kwa miaka 34. RFI Msikilizaji, Umoja wa Mataifa sasa unataka kuwepo kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji mapigano kwenye eneo la Gaza na Lebanon, wakati huu baraza la mawaziri la Israeli likitarajiwa kupiga kura ili kuridhia mpango mpya wa usitishaji mapigano na kundi la Hezbollah. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje? Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. kuna mambo yanatokea hatari ya Gaza kimtazamo inaweza kuonekana kama ilikuwa ndogo, lakini ni kubwa zaidi athari yake kuliko athari au kuliko hatari ambayo Waisraeli wanaipata kutoka Lebanoni. Hili ni jambo ambalo lazima ulijue. Kuna vurumishwa makombora ya nguvu kutoka Lebanoni mara nyingi kuliko e, e, mashambulizi kutoka Gaza. Gaza wamedhoofika Mtazamo wake Hamduni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Tanzania. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameahidi kutoza ushuru mkubwa kwa washirika watatu wakubwa wa kibiashara, ikiwemo Kanada, Meksiko na Uchina. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Trump ambaye anaingia madarakani Januari 20 amesema atatoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa zitakazoagizwa kutoka Canada na Mexico hadi pale mataifa hayo yatakapoongeza kasi ya vita ya dawa za kulevya pamoja na wahamiaji wanaovuka mpaka. Kando na haya, Trump alitangaza nyongeza ya asilimia kumi ya ushuru wa bidhaa kutoka Uchina, bidhaa ambazo hata hivyo hakuziweka wazi. Machapisho haya mawili yaliyowekwa kwenye mtandao wake wa, wa kijamii wa Truth Social yanawakilisha baadhi ya maoni mahususi ya Trump kuhusu namna atakavyotekeleza ajenda zake za kiuchumi, tangu ashinde uchaguzi wa, wa Novemba 5 kwa ahadi ya kuweka amerika mbele. Marekani ilichangia zaidi ya asilimia 83 ya asilimia 83 ya mauzo asilimia ya nje kutoka Mexico mwaka 2023 na asilimia 75 ya mauzo ya nje ya Kanada. Emmanuel Makundi. Jeshi la China limesema kwamba lilituma ndege zake kufuatilia na kuionya ndege ya kijeshi ya Marekani ambayo ilipita katika eneo la bahari lenye utata la Taiwan linalotenganisha na Uchina. Uh, Beijing ikichukua hatua hiyo kama uchokozi.