Kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya ni saa 12 kamili za jioni, wakati ni saa 11 kule Lubumbashi nchini DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni ya leo, mwanamke mmoja aliuawa na mpenzi wake au jamaa kila baada ya dakika kumi mwaka uliopita, ripoti imeonyesha. Huenda Namibia ikapata rais wa kwanza mwanamke katika uchaguzi wa urais ambao utafanyika Jumatano wiki hii. Na mawaziri wa G7 wakutana Italia kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraini. Hujambo msikilizaji na karibu kwa taarifa kamili. Wakati dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili wa kijinsia, ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba mwanamke mmoja aliuawa na mpenzi wake au jamaa kila baada ya dakika kumi mwaka uliopita, jambo linaloonyesha kwamba udhalilishaji dhidi ya wanawake na wasichana bado ni tatizo kwenye jamii. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema jamii kukosa elimu na mila na tamaduni potovu, hasa hapa Afrika Mashariki zimechangia matatizo, kama anavyoeleza hapa Francis Auma, afisa wa masuala ya dharura kutoka shirika la muhuri la nchini Kenya. Mila tamaduni bado zinachangia pakubwa. Kuna watu wakishaumizwa, wanataka maswala ya maslaha ya kuongea au wamalizane. Imeathiri na serikali pia, hawajachukulia kipaumbele hawajawekea uzito kuangalia, ingawa tuko na masheria tuko na sheria tuko na katiba ya kulinda akina mama, lakini bado watu wanaona kama akina mama au watoto wa kike, wanawake bado wako duni kulingana na mila tamaduni. Vilevile lazima uh, viongozi wajitokeze kama ni wakidini na watu wa kila tabaka mbalimbali kuangalia kuwa haki zao hazijaathirika lakini je, nini kifanyike kukomesha vitendo hivi? Huyu hapa tena Francis Auma. kitu ambayo tafaa tufanye ni kuwa lazima tuweke vita hivi na tuangalie, tusimame kidete kuangalia kuwa haki zimetendeka, hususan na Afrika Mashariki. Watu wajitokeze kimasumasu kuangalia kuwa mtoto mama wa kike ama kina mama wamelindwa vilivyo, na serikali pia lazima wafanye juu chini kuangalia kuwa haki zao zimeangaliwa na watu wakiungana pamoja na hakika kuwa siku itakuwa kina mama watakuwa na amani na watakuwa haki zao zimeangaliwa vilivyo. Naam, aidha um, ripoti imelitaja bara la Afrika kurekodi idadi ya juu zaidi kidunia ambapo wanawake na wasichana elfu ishirini na moja waliuawa na watu wa karibu. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani imeshutumu wapiganaji wa RSF kwa kutekeleza vitendo vya ubakaji zaidi ya mia tano na unyanyasaji mwingine, ikiwa ni pamoja na utumwa wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana tangu mzozo ulipozuka nchini humo mwezi Aprili. Msikilizaji, nchini Sudan Kusini, mwanamke mmoja kati ya wane anapitia vitendo fulani vya ukatili, na ghalabu wahusika wa vitendo hivi hawachukuliwi hatua, inasema ripoti ya tume ya kulinda amani nchini humo, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake. Mwanahabari wetu wa masala ya Sudan James Shimanyula ameandaa ripoti ifuatayo. UNMISS inasema kati ya mwezi Aprili na Juni mwaka huu, ilirekodi matukio zaidi ya 300 na vifo 442 vilivyotokana na unyanyasaji wa kingono na ukatili dhidi ya wasichana na wanawake. Hapa Emmanuel Mako, meneja mradi wa shirika moja la maendeleo nchini Sudani Kusini, anachora picha halisi. The survivors. Matatizo yanayokabili wanawake waliobakwa ni pamoja na kukosa usaidizi wa jamii wanaoishi nayo, hasa kukosekana kwa misaada na matibabu. Uh, huduma inayotolewa na vituo vya matibabu ni duni, na pia mahitaji ya wanawake waliobakwa kamwe hayatimizwi. Wizara ya Jinsia kwenye taifa hilo inasema wanawake na wasichana watano hufariki kila saa kutokana na vitendo hivi, kama anavyoeleza hapa Rachel Juan anayesaidia wanawake walioathiriwa. Nimekuwepo katika nchi hii ya vita May katika maisha yangu na wanawake warika yangu ambao meshuhudia vita vita vya silaha vita, vita vinavyosababisha ubakaji. Umoja wa Mataifa unasema kidunia, wanawake zaidi ya elfu hamsini na moja waliuawa mwaka uliopita kutokana na vitendo hivi, ikiwa na maana mwanamke mmoja aliuawa katika kila dakika kumi. Sasa wataalamu wakitaka dunia kuungana kukomesha Kampeni za lala salama kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa nchini Tanzania utakaofanyika Jumatano wiki hii zimeingia katika hatua ya mwisho. Uchaguzi ambao waangalizi wa uchaguzi wanafuatilia kwa karibu kile ambacho kinaendelea kuonekana kwa kuwa mtihani wa dhamira ya Tanzania katika misingi ya kidemokrasia chini ya Rais Samia Suluhu. Msikilizaji, vita ya maneno kati ya aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gashagwa na rais William Ruto imeshika kasi, ambapo mwishoni mwa juma Gashagwa alimkosoa aliyekuwa bosi wake, akidai si mkweli, madai yaliyo, ya, ama yaliyokanushwa na wendani wa Ruto. Haya ya kijiri tayari, mjadala kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba unaendelea ambapo baadhi wanajiuliza ikiwa kuungana kwa aliyekuwa kinara wa upinzani Raila Odinga na rais Ruto kutamsaidia achaguliwe kwa muhula wa pili. Profesa Mashadi Mnene ni mchambuzi wa siasa za Kenya Kuswamu aliyekuwa mkubwa wake anaendelea kujipatia sifa na kujijenga zaidi ya vile alikuwa hapo mbeleni, wakati alikuwa makamu wa rais. Vile kunaonekana kama wakiendelea hivi, ule ushirikiano ulioko kati ya Raila na Ruto unaweza labda ukazorota kidogo, kwa sababu ikiwa Ruto ataonekana amedhaifika kabisa na anaweza shindwa, uh, Raila angependa kuwa ni yeye ndiye atamshinda. Kwa hivyo lolote laweza fanyika wakati huo kuna mtu anajua vizuri vile kutenda. Mtazamo wake Profesa Masharia Mnene, mchambuzi wa siasa za Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema vikosi vya usalama vya Msumbiji viliwaua watoto wasiopungua kumi na kujeruhi makumi ya wengine katika ghasia za baada ya uchaguzi wa Oktoba 9. Msikilizaji, mazungumzo ya mwisho kuhusiana na mkataba unaolenga kudhibiti taka za plastiki umeng'oa nanga hivi leo Korea Kusini, huku kukishuhudiwa tofauti kubwa kati ya nchi zinazotaka kuwepo marufuku na zile zinazopinga. Tayari Umoja wa Mataifa na mashirika ya kiraia yanawataka wajumbe kuweka kando tofauti zao na kutoka na mkataba wa kidunia utakaonusuru athari za mazingira zinazotokana na plastiki. Lakini je, Ugumu unatoka wapi kufikia makubaliano? Helena Den ni msimamizi wa mradi wa plastiki wa Afrika kutoka shirika la Greenpeace Africa. Ugumu sana sana unatoka katika Uh, vile vipengee ambavyo tunaviita kwa kimombo upstream measures. Yani, tukiangalia mambo ya kupunguza uzalishaji wa plastiki, mambo ya kupunguza ama kusitisha kemikali ambazo zinatumika katika utengenezaji wa plastiki, hmm. Na ugumu wenyewe haswa ni kwa yale mataifa ambayo yanatengeneza yana mafuta, maana ukisitisha utengenezaji wa plastiki basi uta, it, itakulazimu upunguze matumizi ya, ya, ya mafuta yale mafuta ya, ya kisukuu. Kwa hivyo kwao hawa ambao wan, wana, wanachimba yale mafuta ama wanatengeneza yale mafuta ni vigumu sana. Mtazamo wake Helen Den, ambaye ni msimamizi wa mradi wa plastiki wa Afrika kutoka shirika la Greenpeace Africa. Na wakati huu yanaendelea huko Korea Kusini. Nchini DRC, bwawa la Ruzizi ambalo linatakiwa kusambaza umeme kwenye jimbo la Kivu kusini kaskazini na baadhi ya maeneo ya Rwanda na Burundi linakabiliwa na changamoto ya uzalishaji, na sababu kubwa ni mrundikano wa taka za plastiki ambazo husababisha hitilafu katika mitambo ya bwawa hilo. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Jumanine Mubalama ni mfanyakazi wa kusafisha bwawa la moto wa umeme linaloitwa Ruzizi ya pili mjini Bukavu. Kwa kutumia mtumbwi, anazunguka chini ya bwawa hili kukusanya chupa, mifuko na sahani za plastiki zilizotupwa ndani ya mifereji na kutelemshwa hadi ndani ya ziwa Kivu, na baadaye zinamalizia safari ndani ya mto Ruzizi kwenye bwawa hili. Bimanine Mubalama anasema, Natushangaza sana, kuna batu kabisa wa vila Bukavu sevure na Goma. Chafu yote wanatupa umaini hapa hapa kubaraji. Hapa kesho nasikia viko lalamika o, oh, hakuna moto. Na wubu kenye huko natuma hii moto haipatikane juu ya kumanga vuchafu kila siku. Shirika la kitaifa la moto wa umeme Snel, Kivu Kusini linatoa malalamiko kwamba taka za plastiki huzuia mitambo yake kutumika kama inavyostahili. Christian Samvura ni mhandisi wa mitambo ya umeme katika ofisi ya kiufundi ya bwawa hili anasema: athari za plastiki ni changamoto kubwa. Ile buchafu yote inakuya zuia makayungiro yenye kupitisha maji kwa mashine zetu, inapoteza nguvu yayo. Kawaida tunatoa megawati ishirini na tisa, lakini kutokana na hiyo uchafu yote tunatoa megawati ishirini na ni tatizo kubwa. Bwawa la moto wa umeme la Ruzizi ya pili lina gawo umeme kati ya miji ya Bukavu na Goma nchini DRC na pia pande zimoja za nchi za Rwanda na Burundi. SNEL inaonya wakazi wadhamirike kuhusu taka hizo na mamlaka ya Kongo ivalie njuga swala hili. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz Radio France Internationale. Nam kule ya Mogadishu ni saa kumi na mbili na dakika kumi. Makamu wa rais wa Namibia Netumbo Nandi-Ndaitwa huenda akawa mwanamke wa kwanza kuwa rais wa taifa hilo ikiwa atafanikiwa kushinda uchaguzi mkuu na utarajiwa kufanyika Jumatano wiki hii. Victor Moturi ameandaa ripoti ifuatayo. Kura za maoni zilizochapishwa hivi karibuni zinaonyesha kuwa makamu wa rais Nandi-Ndaitwa na chama chake cha Swapo atashinda uchaguzi huo Ndaitua, mwenye umri wa miaka sabini na miwili ameahidi kubuni nafasi nyingi za ajira kwa vijana na kutumia dola bilioni 4.7 katika kipindi cha miaka mitano ijayo kutengeneza nafasi zaidi ya elfu mia tano lengo ambalo wakosoaji wake wanasema halitawezekana. Hata hivyo chama cha Swapo kinakabiliwa na ushindani mkubwa kutoka kwa vyama vya Independent Patriots for Change kinachoongozwa na Daktari Pandoleni Itula na kile cha Victor Moturi. Rais wa Algeria Abdel Majid Tebwane hapo jana alitia saini sheria ya bajeti ya mwaka 2025 inayoonyesha ukuaji wa uchumi kwa asilimia 4.5 kutoka asilimia 4.2 mwaka huu, kulingana na taarifa kutoka Ikulu. Utawala wa kijeshi nchini Nige umesema uwezi tena kufanya kazi na balozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo Salvador Pinto da Franca, RFI. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa G7 kwa siku mbili kuanzia leo wanakutana mjini Roma kule Italia, kujadili mizozo kwenye eneo la mashariki ya kati na vita kati ya Urusi na Ukraine. Lakini je, wanaweza kuwa na suluhu yoyote kwa vita ya Ukraine? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Kwanza wamechelewa sana wamechelewa, madhara ya vita yamekuwa makubwa mno, lakini kuna msemo wa Ingereza wanasema better late than never. G7 ni G7 kwamba wako pamoja mataifa saba, lakini ndani ya mataifa hayo wapo wanaounga mkono vita hivyo. Ili uweze kuwa msuluhishi mzuri wa amani, kwanza ni kujitoa katika vita hivyo. Naamini kabisa kama wao kweli wanataka amani ipatikane, wao ndio wanaweza kuipata hiyo amani, kwa sababu wao ndio wakubwa kabisa wa kuandaa hiyo migogoro. Sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Nchini Ufaransa, kiongozi wa siasa kali za mrengo wa kulia Marine Le Pen ametoa tishio jipya la kuiangusha serikali ya mseto katika kura ya kutokuwa na imani baada ya mazungumzo na waziri mkuu Michel Barnier kushindwa kukidhi matakwa ya chama chake ya kupunguzwa kwa bajeti. Msikilizaji, wakati huu, mapigano baina ya makundi yenye silaha nchini Haiti yakiripotiwa kupungua mwaka huo, mashambulio dhidi ya raia yameongezeka maradufu. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Jason Sagini. Ripoti hiyo inasema makundi ya uhalifu mara nyingi yametumia unyanyasaji wa kijinsia kuzua hofu katika maeneo ya makundi hasimu, shirika hili likidai mfumo wa utawala wa sheria nchini Haiti umesambaratika. Aidha, kuanzia Januari hadi Oktoba mwaka huu zaidi ya wanawake na wasichana elfu nne waliripotiwa kubakwa kwa makundi, Umoja wa Mataifa ukisema ulirekodi vitendo zaidi elfu moja walivyofanyiwa watoto. Mtafiti wa Human Rights Watch nchini Haiti Nathalie Cotrino akisema makundi ya majambazi hayajali kabisa kuhusu umri imetolewa siku chache kupita tangu shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF ambalo kwa muda mrefu limekuwa likitoa huduma zake kwenye taifa hilo likitangaza kusitisha operesheni zake kwa hofu ya usalama. Nam Jason Sagini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa mpango wa serikali ya Marekani ambayo juma lililopita ilisema kwamba itaipa Ukraina mabomu ya kutega ardhini, zana ambazo zimepigwa ama zinapigwa vita na jumuiya ya kimataifa. Jeshi la Israeli limesema lilishambulia komandi ya kijeshi ya wapiganaji wa Hezbola katika eneo la Basta jijini Beiruti, hili likiwa ni shambulio baya la anga kutekelezwa hivi karibuni na Israeli. Hani matangazo ambayo unayapata kutoka RFI Kiswahili.