Ni saa kumi na mbili kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili, saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corer tuliokuandalia jioni ya leo. Uganda yasema Kenya ilifahamu kuhusu kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Daktari Kiza Besigye. Chama tawala cha Pastev chinathibitishwa kuwa na wingi wa wabunge baada ya uchaguzi wa majuzi. Na mataifa kadhaa ya Ulaya ya hapa kumkamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, Marekani ikichukua msimamo tofauti. Hujambo, msikilizaji. Waziri wa habari wa Uganda Chris Boriumunsi amethibitisha kuwa serikali ya rais Yoweri Kaguta Museveni ilishirikiana na Kenya katika kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kisa Besije, na kusafirishwa hadi Kampala, Uganda, baadaye kujibu mashtaka. Katika mahojiano kwenye runinga ya NBS ya uganda hii leo, waziri Borumunsi amesema serikali ya Uganda haingefanikiwa kamata bisije bila ya kuungwa mkono na Kenya. Duncan Okach ni wakili na mchambuzi wa maswala ya sheria, anazungumza akiwa nchini Kenya. Ukiangazia yale ambayo wa serikali ya kenya ilisema, walisema hawakupaswa, hawakujua hata jinsi ambavyo eh, bwana bisiji aliweza kutoweka. Lakini wakati ambapo serikali ya Uganda imekanusha ime madai ya Kenya, inamaanisha kwamba nchi yetu iko na dosari, iko na shida, kwa sababu nchi imekubali ukiukaji wa sheria, imeukubali ukiukaji wa, wa haki za bwana bisije, na inamaanisha hata nchi hii inaweza ikapelekwa kotini na iweze ikafidia Bwana Bisije fedha nyingi sana lakini, kwa hakika, inaonyesha kwamba sisi kama Wakenya si nchi, inatuonyesha kama nchi ambayo haiheshimu sheria. Ni mtazamo wake Dan Kanukach ni wakili na mchambuzi wa maswala ya sheria, anazungumza akiwa nchini Kenya. Tukisalia nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni ametangaza msamaha kwa wafuasi kumi na tisa wa chama cha upinzani cha NUP waliokamatwa na kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa makosa ya uhaini na umiliki wa silaha kinyume cha sheria wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kule Burundi, baada ya mwaka moja na miezi na siku kumi na tatu, hatimaye mwanaharakati Emilian Sabimana ameachiwa huru kutoka jela kuu la Kitega kaskazini mwa Burundi kupitia msamaha wa Rais Ali Bilali na maelezo zaidi Juni 27 mwaka 2023 mahakama kuu ya Gitega ilimhukumu Emilien Sibomana kifungo cha miaka mitano jela na fidia ya franka za Burundi milioni tano kwa kosa la kutoa kashfa dhidi ya Padri Loranda Karutimana ambaye ni mkurugenzi wa shule ya Cris Roi ya Mushasha mkoani Gitega, kosa ambalo wanaharakati nchini Burundi waliendelea kulalamika kutokana na kile walichokiita kuzuiliwa kinyume cha sheria. Mwanaharakati wa kike kutoka nchini Burundi, Ines Kidasharira, amesema kuzuiliwa jela kwa mwanamama huyo hakutowazuia kuendelea kutuhumu maovu yanayofanywa na watu ambao wanakingiwa kifua na viongozi wakuu serikalini na kwamba wataendeleza harakati za kupinga unyanyasaji wa kijinsia. Hivi karibuni rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye alitoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya mia tano ambao Emilien Nsabimana ni miongoni mwao. Kutoka Burundi tunaelekea kule DRC ambapo waziri mkuu Judith Suminwa amewasili mjini Goma kwa ziara ya kutathmini athari za hali ya dharura inayotekelezwa katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Katika ziara yake, waziri mkuu anatarajiwa kukutana na viongozi wa mitaa na kusikiliza malalamiko ya wananchi. Ziara ya waziri mkuu inakuja wakati ambapo kumekuwa na wito unaozidi kutoka kwa wadau mbalimbali wa kisiasa kwa mabadiliko ya mkakati. Hali ya dharura ilianzishwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita, ili kudhibiti ghasia zinazotokana na makundi yenye silaha, hali ambayo imekuwa na maoni mchanganyiko kutoka kwa wabunge na jamii za wananchi. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hali hii? Victoria na Mujabi ni mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa mashariki mwa Congo na ziara ya Waziri Mkuu Judith Suminwa hapo jumboni Kivu Kaskazini ni kutathmini hali halisi ya usalama pale mashariki, hapa mashariki, na kuweza kuweka kikomo kwenye hali hii ya dharura ambayo imedumu karibuni miaka miwili na ikionekana nimechosha wananchi, na wananchi wamepiga kelele kwamba hali hii a, basi ingeweza kukomeshwa. Sasa ujumbe wa Judith Suminwa ni kuangalia moja kwa moja ni kipi kile ambacho kinahitajika kifanyike ili kuweza kujibu kwa uh, ile matakwa ya raia na kuweza kuifanyia kazi baadae atakaporudi hapo Kinchasa. Ni sauti ya na Mujabi, mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa mashariki mwa Kongo. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wa mahojiano. Baadhi ya masinita wa Marekani sasa wanataka nchi ya nchi hiyo kuacha kuiuzia silaha Falme za Kiarabu kwa kile wanaamini kuwa baadhi ya silaha zake zimekuwa zikitumwa kuwasaidia wapiganaji wa RSF wanaopigana na jeshi la serikali nchini Sudan. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia kwa msemaji wake Stephane Dujarric ukionya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya kibinadamu kwenye taifa hilo. The... shirika la mpango wa chakula duniani linasema kwamba tangu vita vilipoanza miezi 19 iliyopita nchini Sudan, ndege ya kwanza ya ndani ya Umoja wa Mataifa ilisafiri leo kutoka bandari ya Sudan hadi Kasala, karibu na mipaka ya Sudani na Eritrea. Safari za ndege zinazosimamiwa na WFP sasa zitatoa safari za ndege za mara kwa mara ili kusafirisha wafanyikazi wa misaada na shehena nyepesi ya kibinadamu kutoka Port Sudan hadi sala mara moja kwa wiki. Ndege hiyo mpya inapunguza muda wa kusafiri kwa hadi saa moja pekee ikilinganishwa na siku mbili za barabarani. Ni sauti yake. Stephan Djerik ni msemaji wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Milio ya risasi ilisikika hapo jana katika mji mkuu Juba, nyumbani kwa mkuu wa upelelezi aliyefutwa kazi hivi majuzi Acolcor, huku Umoja wa Mataifa ukitaja tukio hilo kama jaribio la kukamatwa kwa ofisa huyo. Taarifa zaidi na Douglas Omeriba makabiliano hayo baina ya wanajeshi wa serikali na maafisa wanaomlinda Acolcor yalidumu kwa takriban saa moja na kusababisha makumi ya maafisa wake kuuawa ama kujeruhiwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba Kor aliyefutwa kazi na Rais Salva Kiir mwezi Oktoba alikamatwa wakati wa makabiliano hayo, lakini taarifa hizo hazijathibitishwa na mamlaka. Acol amekuwa chini ya kifungo cha nyumbani tangu atimuliwe kazi, lakini alisalia kuwa mtu mwenye nguvu baada ya kuongoza idara ya usalama wa taifa tangu taifa hilo kupata uhuru mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mbunge wa Zambia ambaye amekuwa akikimbia mkondo wa haki nchini humo, Emmanuel J. J. Banda amekamatwa katika nchi jirani ya Zimbabwe baada ya kutoroka kwenye hospitali moja eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Mbunge huyo anakabiliwa na tuhuma za wizi na zawadi ya dola elfu sabini na mbili ilikuwa imetolewa kwa yeyote ambaye angesaidia kukamatwa kwake. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Chama tawala nchini Senegal cha Pastef kimeshinda karibu robo tatu ya viti vya ubunge katika uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita, matokeo yanayomaanisha kuwa sasa sera za sa serikali mpya zitapitishwa kirahisi. Hilari Ngati anafafanua zaidi. Kwa mujibu wa matokeo ya awali, chama cha rais Basiru Fai kimepata wabunge mia moja na thelathini kati ya mia moja na sitini na tano wanaotakiwa katika bunge la kitaifa, matokeo yaliyothibitishwa na maofisa wa chama tawala. Matokeo haya hata hivyo yatasalia kuwa ya awali hadi pale yatakapothibitishwa na mahakama ya kikatiba ndani ya siku tano zijazo. Upinzani uliokuwa unaongozwa na rais wa zamani Makisal uliambulia wabunge kumi na sita huku chama cha waziri mkuu wa zamani Amadu Ba kikipata viti saba na viti vitatu vilienda kwa aliyekuwa meya wa Dakaa Bartholemi Dias. Nigeria inataka kurudishwa nyumbani kiongozi wa kundi linalopigania utengano katika nchi hiyo kwa jina Biafra Republic Government Simon Ekpa ambaye amekamatwa nchini Finland kwa tuhuma za vitendo vya kigaidi kutumia mitandao. Nchini Mali, joto la kisiasa limepanda baada ya kutumbuliwa kwa aliyekuwa waziri wa mpito Choguel Maiga na nafasi yake kuchukuliwa na Jenerali Abdulahi Maiga, raia wakiwa na wasiwasi kuhusu hatma ya serikali ya mpito ambayo bado ipo madarakani. Nchini Ivory Coast, tume ya uchaguzi imetangaza kuongezeka kwa wapiga kura wapya laki tisa katika usajili wa wapiga kura iliyoanza Oktoba tarehe kumi na tisa hadi Novemba kumi na saba. Rais wa China Xi Jinping amefanya ziara fupi nchini Moroko na kukutana na mfalme Moulay El Hassan ambapo walijadiliana kuhusu ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Italia, Uholanzi na Kanada hapo jana zimesema zitatii amri ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wa zamani wa ulinzi Yoav Gallant. Mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hague ilitangaza vibali hivyo mapema siku hiyo ikimtuhumu Netanyahu na Gallant kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadam kuhusu vita huko Gaza. Pia ilitoa waranti ya mkuu wa kijeshi wa kundi la upinzani la Palestina Mohamed Deif. Waziri wa ulinzi wa Italia Guido Crosetto alisema nchi yake italazimika kumkamata Netanyahu iwapo atazuru nchi hiyo. Hata hivyo, Marekani inasema mchakato wa kutoa waranti hiyo au kwenda kisheria. Karine Jean-Pierre ni msemaji wa ikulu ya White House. Hatutafanya ukamataji wowote, na si kitu ambacho tunafikiria kufanya na and nina na mifano ya um, kwa nini tunahisi kwamba mchakato huo una dosari so uh, kwa mfano ukilinganisha vile amri ya kukamatwa kwa Nicolas Maduro alivyotekeleza mwendesha mashtaka Israel, Israel haikupewa to nafasi kushauriana vilivyo na kutafuta suluhisho za ndani, na hii inaibua maswali uh, kuhusu imani ya mwendesha mashtaka ni sauti yake. Karin Shan Pierre ni msemaji wa Ikulu ya Marekani, Whitehouse. Ujerumani kwa upande wake imesema bado ina thathmini hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu iliyotolewa na mahakama hiyo ICC ikisema kabla kutoa msimamo wake. Amesema waziri wa mambo ya nje Annalena Baerbock wafanyikazi wengi wa kutoa misaada wamewawa mwaka huu kuliko mwaka wowote mwingine, huku wengi wao wakiwawa katika mzozo wa Gaza. Kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya misaada ya kibinadamu, hadi sasa mwaka huu kumekuwa na wahanga wa wafanyikazi wa misaada 281 kwa mujibu wa hifadhi za data za usalama wa wafanyikazi wa misaada ambayo imerekodi matukio ya tangu mwaka 1997 hadi mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika takwimu hizo, wathirika mia moja sabini na wanane wameuawa katika ardhi ya Palestina inayokaliwa na walowezi wa Kiyahudi ikiwemo Gaza, ishirini na tano wakiwawa nchini Sudan. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje hali hii? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mfano kule Palestina wao wanaambiwa kwamba wanawasaidia eh, wapiganaji wa Hamasi, kwamba vile vyakula au misaada ile inayopelekwa, basi na wale wapiganaji wanakuwa wanafaidika. Kwa hiyo ndio tatizo la mivutano na watu waki wakiwa wasikilizaji, kufanya uchunguzi katika nchi ambayo haina sheria haina amani, huwezi kufanya huwezi kwenda kutafuta ushahidi Gaza sasa hivi, kama vile ambavyo huwezi kwenda kutafuta ushahidi Omdurman ama pale katumu. Kwa hiyo jitihada zifanyike katika kurudisha tu amani ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam kule Tanzania. Kongamano la Mataifa kuhusu mazingira la COP 29 nchini Azerbaijan limependekeza mataifa tajiri kutoa dola bilioni 250 kila mwaka kusaidia nchi mataifa yanayoendelea kukabiliana na athari mabaya ya mabadiliko ya tabia nchi. Raia wa pili wa Australia amefariki katika hospitali ya Thailand baada ya kutumia kileo kilichokuwa na sumu katika mji wa Laos, kifo chake kikifikisha jumla ya vifo vyote kufikia watu sita.