Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, Caroline Corel. Miongoni mwa yale tumekuandalia jioni ya leo, Rais William Ruto afutilia mbali mkataba na kampuni ya India ya Adani ya ujenzi katika uwanja wa Jomo Kenyatta. Meja Jenerali Abdulahi Maiga ateuliwa waziri mkuu wa mpito nchini Mali baada ya Shoguel Maiga kutimuliwa na jeshi. La Ukraine latuhumu vikosi vya Urusi kwa kutumia kombora la masafa marefu huko Ukraine kwa mara ya kwanza. Na tumai siku yako imekwendea vizuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Tuanzie nchini Kenya ambapo rais William Ruto ameagiza mawaziri wa uchukuzi Davis Chirchir na mwenzake wa nishati Opio Ndai kusitisha ushirikiano kati ya sekta ya umma na sekta ya kibinafsi na kampuni ya India ya Adani Group Holdings. Akizungumza leo Alhamisi, Novemba 21 wakati wa hutuba ya taifa bungeni, mkuu huyu wa nchi kuwa agizo lake lilichangiwa na utoaji wa ushahidi usio na shaka au taarifa za kuaminika kuhusu ufisadi. Wabunge waheshimiwa, nimesema hapo awali, na sasa narudia hii leo kwamba kutokana na ushahidi usiopingika sasa anaelekeza katika kanuni zilizoainishwa katika ibara ya kumi ya katiba kuhusu uwazi na uwajibikaji, na kwa kuzingatia taarifa zilizotolewa na vyombo vya ujasusi mataifa washirika, kwamba shughuli ya ununuzi ndani ya wizara ya uchukuzi na wizara ya nishati na petroli utasitisha mara moja mchakato unaoendelea wa upanuzi wa uwanja wa JKIA shughuli ya ushirikiano wa kibinafsi. Katika hotuba hiyo iliyobeba mambo mengi yanayolihusu taifa la Kenya na wananchi wake, William Ruto amewataka Wakenya kujifunga vibebwe, wakati huu akijaribu kuweka mambo sawa kiuchumi na kwamba utawala wake ulizinduliwa katika wakati mgumu sana. Wakenya wengi wanashuhudia wakati mgumu wa kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Pia ni kweli kwamba hali hii imeendelea kwa miaka kadhaa sasa na kusababisha kughadhabika na kuleta hali ya wasiwasi mwingi. Ingawa tumejitahidi kupunguza baadhi ya matatizo haya, kuna mengi bado ya kufanywa. Japokuwa tumeweka msingi thabiti wa kusaidia hali hii, ninaamini kwamba ni muhimu kwetu kukumbuka kwamba utawala huu ulichukua uongozi katika wakati mgumu sana uliochangiwa na changamoto za ndani na nje ya nchi zilizochangiwa na masuala ya usalama wa kikanda, kimataifa, fedha za kijiografia na kisiasa, pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, rais William Ruto amezungumzia changamoto katika vyuo vikuu nchini Kenya zinazohusiana na maswala ya utawala. Nchi ya Marekani sasa inataka polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kwenda kusaidia idara za usalama za nchi hiyo kukabiliana na makundi yenye silaha kigeuzwe na kuwa kikosi kamili cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Emanuel Makundi. Msikilizaji, pendekezo hili licha ya kuungwa mkono na nchi washirika wa, wa Marekani ikiwemo Uingereza linapingwa vikali na Urusi pamoja na Uchina. Kwa mujibu wa serikali ya Marekani, kukifanya kikosi kilichoko sasa hivi uwezo wa kukabiliana na makundi hayo kutasaidia kurejesha haraka utulivu pamoja na kuzilazimisha nchi wanachama kuchangia fedha na vifaa kwa wakati. Operesheni ya kurejesha utulivu kwenye taifa hilo ambayo inaongozwa na Kenya imekumbwa na sintofahamu, hasa kutokana na kukosekana kwa fedha na vifaa vya kisasa kuyakabili makundi ya majambazi ambayo yameendelea kutatiza usalama Haiti. Ambayo kwa sasa inaongozwa na baraza la mpito, haina rais wala wabunge, hali inayochangia makundi yenye silaha kutumia mwanya huo kujitanua kwenye miji mbalimbali, ambapo sasa wanadhibiti karibu asilimia ya jiji kuu la Port-au-Prince na kukosekana kwa kikosi imara kuwadhibiti kunaitumbukiza nchi hiyo katika mgogoro zaidi. Mpaka sasa Kenya imetuma polisi 400 pekee kati ya 2500 waliotarajiwa kutumwa wakati mpango huu ukiridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka uliopita. Nchini Tanzania, waathiriwa wa ajali ya kuporomoka jengo la kibiashara eneo la Karioko jijini Dar es Salaam hawana uhakika iwapo watalipwa fidia na kampuni za bima. Hii ni kutokana na kutorekebishwa mapema sheria ya bima ambayo ingetoa msingi wa kisheria wafanya wa wafanyabiashara hao kulipwa mamilioni ya fidia. Kule DRC vyama vya upinzani vimetoa wito kwa wafuasi wao kuandamana dhidi ya mipango inayowezekana ya rais Felix Chisekedi ya kubadilisha katiba. Chama tawala cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mwezi Oktoba kiliwataka wanachama wake kufanyia kazi mageuzi ya katiba na upinzani unaofia mabadiliko haya yanaweza kurefusha muda wa rais Felix Chisekedi madarakani. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje harakati hizi za upinzani. Daktari Dodo Mirefu anaangazia hili akiwa kule DRC. Mabadiliko ya katiba yatafaidia nani? Kwamba leo katiba ikibadilishwa uh, labda itaenda kwa njia ya referendum alafu itaanzisha jamhuri ya tatu, jamhuri ya nne, kwa sababu sasa tuko kwenye jamhuri ya tatu, na tukibadilisha katiba kwa njia hiyo na kubadilisha jamhuri, ina maana mhula ya ya raisi na maraisi waliopita inaanzia zero. Kwa hiyo raisi wa sasa unaweza kugombea na maraisi wa zamani kama vile Kabila ambayo alikuwa ameshamaliza, ikitengereshaa muda wake mihula yake miwili, atakuwa huru na hiyo kugombani. Kwa hiyo hii Ma, tafuta mabadiliko ya katiba inafaidia nani nani? Je, ni rahisi Tshisekedi anafanya, au ni kwa ajili ya Rais Kabila apate nafasi ya, ya kurudi katika uwanja? Katiba inachukuliwa kama, uh, kama vigezo vya nchi kwamba tunapanga vigezo viwe namna hii, ukiwa kiongozi wetu utatembelea hiki na hiki na hiki, ufikie hapa, usitambuke hapa sasa ikiwa mimi niko mwanafunzi shuleni na vigezo vikinishinda kutumia, je tutabadilisha vile vigezo vya vya, vya mitihani vigezo vya, vya vya somo? Mtazamo wa upinzani ni upi kuhusiana na swala hili la kubadilisha katiba? Na labda asasi za kijamii zimezungumza zimeshatoa sauti kuhusiana na swala hili tata, hii inaweka watu wasiwasi kwamba huenda hawa jamaa hawako tayari na wenyewe hutetea ukweli kama ilivyo, lakini kwa kwa, kwa matamshi yao ukifuata tamko lao nasi janga kwa fanya tamko la pamoja e, licha kwamba kweli labda limesukumwa na na, na makanisa lakini wameonyesha kwamba hawakubaliani na, na hili jambo mabadiliko ya katiba lazima yapigiwe kura ya maoni au na asilimia 60 ya wabunge. Tukisalia kule DRC, waendesha mashtaka nchini humo wanataka mwanasiasa wa upinzani Seth Kikuni kufungwa jela kwa miaka mitatu kwa makosa ya kutatiza amani na kueneza habari potovu. Mahakama ya Kinshasa Gombe, ambayo imekuwa ikisikiliza kesi hiyo, ikitazamiwa kutoa uamuzi wake kufikia Novemba 27 Ma Mashariki mwa DRC, maisha ya watu waliohamishwa makwao wanaishi katika mazingira duni na hatarishi, kulingana na uchunguzi wa Edem Wosornu, mkurugenzi wa operesheni na utetezi wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa OCHA aliyezuru mashariki mwa DRC juma lilopita, na kushuhudia mwenyewe hali ilivyo. Muungano wa wajane ambao waume zao waliwawa wakati wa mauaji ya kimbari kule nchini Rwanda umelaani kuawa kwa Poulin Ndua Mungu aliyekuwa ameponea mauaji hayo, muungano huo ukisema kifo chake ni pigo kwa wajane wote. Kule Sudan Kusini, Rais Salva Kir amemfuta kazi kamishna mkuu wa mamlaka ya kukusanya usuru ushuru African Mande na kumteua Simon Akwe Deng. Sababu za kumwachisha kazi Mande hazijatolewa. Mabadiliko haya yanafuatia ya wiki iliyopita wa Wakati rais Kir alipomwondoa naibu kamishna mkuu wa mamlaka hiyo Albino Dak Otho. Mbona rais Kir ameamua kufanya mabadiliko haya katika serikali yake licha ya maafisa hao kukaa ofisini chini ya mwaka mmoja tu? Fidel Ndeng ni mwanaharakati, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hata ukitoa mtu mwenye amechukua pesa ya wananchi bila kuweka yeye kwa jela, hiyo itasaidia ita nchi juu? Hao watu wanaingia wanaiba wanatoka, wengine wanakuja wanaiba wanatoka, so hakuna faida wananchi wanapata juu ni hao watu ni kufora tu mahali, hiyo ndio shida ni mtazamo wake Fidel Ndeng, ni mwanaharakati anazungumza akiwa jijini Nairobi. Watu kumi wameuawa jana katika shambulizi la RSF katika mji wa Tekina, jimbo la Aljasira kule Sudan, ikiwa ni siku ya pili tangu RSF kushambulia eneo hilo. RFI sauti za Dunia. Nchini Mali, Meja Jenerali Abdulahi Maiga ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa mpito siku moja tu baada ya Shoguel Kokala Maiga kufutwa kazi. George Ajoi uh, na maelezo zaidi. Choguel Kokal Maiga hivi majuzi alikosoa utendekazi wa serikali ya kijeshi ya kuandaa uchaguzi ndani ya kipindi cha mpito kilichoahidiwa cha miezi ishirini na minne kurejesha uongozi wa demokrasia hadi kufurushwa kwake. Meja Jenerali Abdul Maiga alihudumu katika wadhifa wa msemaji wa serikali. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi inayokumbwa na ghasia za wanajihadi imekuwa ikiongozwa na jeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020 na 2021. Meja Jenerali Abdul Maiga hakukuwepo katika kundi la kwanza la makanali waliompindua rais wa kiraia mnamo Agosti mwaka 2020 na ambapo alipandishwa cheo na kuwa jenerali mnamo Juni mwaka 2020 Serikali ya kijeshi iliahidi kuandaa uchaguzi na kukabidhi mamlaka kwa raia kufikia mwishoni mwa Machi mwaka 2024 lakini baadaye ikaahirisha uchaguzi kwa muda usiojulikana. Rais wa Nigeria Bola Tinubu anatazamiwa kuzuru Ufaransa kwa ziara rasmi kuanzia Alhamisi ijayo ikiwa ni ziara yake ya kwanza Paris tangu kuchaguliwa na ziara ya kwanza ya rais wa nchi hiyo baada ya miaka ishirini na nne. Wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC, hapo jana wameridhia kuongezwa muda kwa mwaka mmoja zaidi kwa vikosi vya kulinda amani nchini DRC. Wakizungumza baada ya kikao cha dharura kilicho itishwa kujadili hali ya usalama mashariki mwa Kongo, rais wa Zimbabwe ambaye ni pia mwenyekiti wa jumuiya hiyo amezitaka nchi wanachama kuhakikisha wanaisaidia Kinshasa kurejesha utulivu mashariki mwa nchi hiyo. Mach, wachambuzi wa maswala ya siasa wanaizungumziaje hatua wa hii? Lena Ndelela ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa anazungumza akiwa Nairobi. Kwa maoni yangu suani, kama mabadiliko itakuwa Unajua, tukiangalia vizuri nchi ya Democratic Republic of Congo ni nchi yenye iko na economic empowerment nzuri, lakini kumekuwa na corruption nyingi yenye imefanya kusikuwe na amani. Sasa mabadiliko yenye itakuwa labda watu wa kisiasa wakiangalia wakae chini, wazungumze pamoja, na sana sana swali ni ili kila wakati hatupatangi suluhisho kwa vita zinafanyikanga kwenye DRC? Watu wanaua na pia hakuna amani, na sasa tunajiuliza hapa mbeleni ni ukweli ama tunadanganyana tukisema tuongeze muda wa kulinda usalama ama tu itakuwa tu kama jambo litafanyika mwaka ujayo na mwaka ujayo ikiendelea hivyo, SADC pia imesema itaendelea kuunga mkono juhudi za upatanishi kati ya Rwanda na DRC. RFI. Jeshi la Ukraine lilisema Halamisi kwamba vikosi vya Urusi vilirusha kombora la masafa marefu huko Ukraine ambao ambalo itakuwa itathibitisha itakuwa matumizi ya kwanza ya silaha hiyo tangu Rusi ilipovamia mapema 2022. Ali Bilali, vipi kuna uthibitisho wowote? Jeshi la wanahewa la Ukraine lilisema kuwa kombora hilo lilirushwa kutoka eneo la Astrakhan nchini Urusi, na lilikuwa sehemu ya mashambulio makubwa zaidi ambayo yalijumuisha kombora la hypersonic na makombora saba ya kusafiri. Urusi haijasema lolote kuhusu taarifa hiyo ya Ukraine kutumwa kwa chombo cha masafa marefu cha ICBM chenye uwezo wa kubeba kichwa cha nyuklia kunakuja siku chache baada ya Marekani na Uingereza kila mmoja kuidhinisha Ukrain kutumia makombora ya masafa marefu katika mashambulizi ya shabaha ndani zaidi ya Urusi. Maafisa wa Ukrain waliripoti uharibifu Alhamis kwenye tovuti ya viwanda katika eneo la Dniprometrovik kutokana na mashambulizi ya anga ya Urusi. Gavana wa Dnipromekovich Sergii Lechak alisema mashambulizi hayo yalipiga mji wa Dnipro na pia kusababisha moto kadhaa. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa ulinzi Yoav Gallant pamoja na mkuu wa kijeshi wa Hamas. Mjumbe wa Marekani Amos Okstein Amos ambaye anajaribu kutafuta suluhu ya mipigin, mapigano ya Israel na Hezbollah anatazamiwa leo kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Idara ya haki nchini Marekani imeitaka kampuni ya Google kuuza mtandao wake wa Chrome baada ya mahakama kuamua kuwa kampuni hiyo ilipendelewa kibiashara kwa kuruhusu Chrome kuwa chaguo la kwanza la kudurusu mitandao mtu anapoingia kwenye internet. Shinikizo zinazidi kutolewa kwa mataifa tajiri yanayokongamana Baku kule Azerbaijan kuja na mkataba wa ufadhili wa mataifa maskini kupambana na maswala ya mazingira.