Ni saa kumi na mbili kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije ashtakiwa katika mahakama ya kijeshi kwa kosa la kumiliki silaha kinyume cha sheria. Wakuu wa nchi za SADEC wakutana Harare kujadili usalama wa ukanda. Na mataifa zaidi yaungana na Marekani kufunga ofisi za ubalozi nchini Ukraine kufuatia mashambulizi makubwa. Hujambo na karibu. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, daktari Kiza Besige, aliyekamatwa kutoka Nairobi mwishoni mwa juma ameshtakiwa kwa kumiliki bastola kinyume cha sheria na kuomba msaada wa kijeshi kushambulia maeneo ya kijeshi nchini Uganda. Mashtaka haya yalisomwa na mwenyekiti wa mahakama ya kijeshi brigedia Freeman Mugabe Besige, Kanali mstaafu Dr. Kiza Besige tarehe 16 Novemba mwaka 2024, akiwa katika vyumba vya Riverside, Nairobi, Kenya alipatikana akiwa na bastola ambayo ni ukiritimba wa vikosi vya ulinzi. Tena kati ya Oktoba mwaka 2023 na Novemba 2024, akiwa Geneva, Swaziland Athens nchini Ugiriki na Nairobi nchini Kenya mlifanya mikutano iliyolenga kuomba usaidizi wa vifaa na kutambua malengo ya kijeshi nchini Uganda na nia ya kuathiri usalama wa vikosi vya ulinzi. Kwa upande wake, wakili wa BCJ Erias Lukwago alipusilia mbali mabadiliko haya akiyataja kuwa ya kijinga. Bino, byampuna, byenyamiza. Haya ni mashtaka ya ajabu, yanachekesha sana yale, na haiaminiki, ni ujinga tu disa. Hakuna jambo zito hapa ba, hata kidogo. Kukubali ninachoweza kukamba, kusema mashtaka haya ni kama mambo tunayoweza kuhusiana na, na filamu. Daktari BCJ na washtakiwa wenzake wanatarajiwa kufikishwa mahakamani tarehe mbili Disemba, wakati wakili anatarajiwa kuomba dhamana kutoka Kampala. Tunaelekea kule Sudan ambapo idadi ya watu, watoto wahanga wa vita nchini humo katika mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka RSF imeongezeka tangu mwisho wa Septemba katika vitongoji kadhaa vya mji mkuu Khartoum ambapo shirika la MSF ambayo inafanya kazi kwenye maeneo haya inasema hivi karibuni kwa kati ya ugonjwa zaidi ya elfu nne walitibiwa tangu kwanza kwa mwaka katika hospitali inayosaidia karibu asilimia 16 wakiwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka 15. Kama anavyotuelezea hapa Claire San Filippo, mratibu wa dharura wa MSF. Leo hospitali Bashea ya Bashea haina uwezo wa kutosha wa upasuaji kutokana na kuzuia kwa kutumwa vifaa katika eneo hilo tangu Oktoba mwaka 2023. Na ni vigumu kuwatuma wagonjwa nje ya eneo hilo kutokana na hali ya usalama na kuharibiwa kwa barabara pamoja na majengo. Ni sauti yake Claire San Filipo, mratibu wa dharura wa MSF nchini Sudan. Nchini Kenya, mpango wa kisiasa wa Rais William Ruto kulishawishi eneo la Mlima Kenya, nyumbani kwa aliyekuwa naibu wake aliyetumbuliwa Rigadhi Gashagwa, kumuunga mkono mwaka 2027 unaendelea kufifia, huku baadhi ya wanasiasa wakiwemo mawaziri wake wakionekana kumtenga Rais Ruto. Nchi nane katika ukanda wa pembe ya Afrika zinazet, zinatazamiwa kupata mvua zaidi ya kawaida na kusababisha mafuriko, kwa mujibu wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa ya mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD. Ali Bilali anatufahamisha zaidi. Mvua zaidi ya kawaida inatarajiwa kunyesha katika maeneo mengi ya mataifa ya Uganda, Kenya Rwanda, kaskazini mwa Burundi, kaskazini na kati mwa Tanzania, kusini na kaskazini mwa Somalia, kusini mwa Ethiopia na kusini mashariki mwa Sudani kusini. ICPAC ikishauri jamii zilizo katika maeneo ya hatari kuchukua tahadhari katika kipindi hiki. Ripoti hiyo inasema kuwa maeneo ambayo yataathiriwa nchini Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi yatapata mvua ya zaidi ya milimeta 200. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa na IGAD katika ripoti yake hivi karibuni limebaini kwamba pembe ya Afrika ina watu milioni 67 wanaokumbwa na uhaba wa chakula. IGAD inasema kuwa majanga ya hali ya hewa na hatari nyingi huchangia kiwango kikubwa cha uhaba wa chakula katika eneo hilo la Afrika ambalo linakabiliwa na ukame, mafuriko, migogoro, kuyumba kwa uchumi na kuhama kwa watu. Mchekeshaji maarufu wa Marekani Steve Harvey anayezuru nchi ya Rwanda kwa ziara binafsi amekutana na Rais Paul Kagame na kujadili uwezekano wa ushirikiano wa kibiashara katika sekta mbalimbali mbali. Shirika linalopiga vita rushwa na ubadhirifu wa mali ya umma nchini Burundi, OLCOM, limepaza sauti kulalamikia uhaba wa fedha za kigeni pamoja na usimamizi mbovu wa nchi na uagizaji duni wa bidhaa kutoka nje ambao husababisha aah mfumuko wa bei, hali ambayo imeitumbukiza Burundi katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kuongezeka dhiki ya watu wanaoishi katika mazingira magumu. Kulingana na Gabriel Rufiri, mwenyekiti wa shirika hilo, hata mahitaji ya kimsingi kama vile chumvi, bidhaa ambayo haijawahi kupata ongezeko tangu Burundi iwepo, isipokuwa wakati wa vikwaso chini ya utawala wa Buyoya, ilipata ongezeko la asilimia 120. Uongozi ulioimarika unaona mbali kila wakati, kukubaliana na hali iliyopo. Uongozi huo uliopo, iwe wa kisiasa, kijeshi, kama hauna uwezo wa kukabiliana na hali, basi uongozi huo una tatizo. Ukiwa kiongozi uweze kutamka kwamba nimekosa suluhu, wewe unakuwa sio kiongozi. Lakini pili, ni swala la tumbo ndefu, watu wanataka kuwalia wananchi. Mfano, unaeleza vipi kukosekana kwa sukari, kukosekana kwa mafuta, namna saruji inakosekana kwa bei ya serikali lakini ukivitafuta kwenye soko la magendo na vipata kwa bei mara tatu ya serikali inakuaje? Rais huyo wa Olicom amewataka viongozi wa Burundi kuwajibika na kumtaka waziri wa biashara kujiuzulu iwapo ameshindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Wadau wa sheria nchini DRC wamepaswa kuzingatia sheria na kuendesha shughuli zao kwa uweledi chini ya kiapo cha sheria ili kuokoa sekta hiyo ambayo hivi karibuni viongozi wa nchi wameilalamikia kuwa na dosari na hata kusema kumwa inaumwa. Na katika mantiki hiyo hivi karibuni wadau wa kisheria walikutana jijini Kinshasa kuzungumzia changamoto zote zinazokumba sekta hiyo na mbinu za kuiponya sekta hiyo. Wakili Placid Ndole ni mmoja miongoni mwa wadau waliohudhuria kongamano jijini Kinshasa waliwahi hasa kusema kwamba wataunda korti kuu ya Kongo ambayo inahusika azibu wale wote ambao wanafanya maafa uh, katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo wale wote ambao wako wanaua watu na wakuleta vita, na nitakuambia kwamba walisema tena kwamba uh, wataangalia namna gani au wanasheria ambao wanakuwa wakisindikiza au wakosefu kisheria wa kuwasaidia namna gani wataweza ku kuwa na walipa na wakusema kwamba wataboresha uh, hali ya kimaisha ya uh, wanasheria uh, kuwapa uh, na wale wazuzi kuwapatia uh, mshahara mzuri ni mtazamo wake wakili Placid Ntole, ambaye utampata zaidi katika wasaa wa mahojiano. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Judith Suminwa aliye ziarani Canada amesema anatazamia Canada kuunga mkono juhudi za kurejesha amani mashariki mwa nchi hiyo. RFI. Sauti za dunia. Wakuu wa nchi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC wanakutana katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kujadili usalama wa kikanda na mfuruko baada ya uchaguzi nchini Msumbiji. Mkutano huo usio wa kawaida unatarajiwa kupokea taarifa kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Aidha, mustakabali wa ujumbe wa kulinda amani wa SADC nchini DRC SAMIDIRA ambao muda wake unaisha, unaisha tarehe 14 utajadiliwa. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Lend Lila anachambua hili akiwa jijini Nairobi enye tunatarajia na ni kupigia makofi nchi ya Botswana yenye hapo tumeona wamekubali mambo ya demokrasia, ambapo pia watazungumuza maendeleo ya Afrika Kusini juu, tunaona kwa saa hii watu wengi hawana kazi. Pia tunatarajia watazungumuza mambo ya climate change, tukikumbuka mwaka uliopita wa 2023. Tumeona kumekuwa na disaster za drought na zimeleta njaa kwenye Afrika Kusini, haki za binadamu zimekeuka kwenye nchi ya Democratic Republic of Congo, uh, pamoja na nchi ya ya Mozambique. Sasa hizi uh, changamoto ni mingi sana, na pia zimeendelea kwa muda mrefu sana. Sasa itabidi wakae chini, walete kichwa pamoja, ndio ambapo wajaribu walete suluhisho kwa hili jambo. Mtazamo wake Lina Dlela, ambayo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Kiongozi wa upinzani nchini Msumbiji ametangaza siku tatu za maombolezo kuanzia Jumatano kwa ajili ya watu hamsini wa waliowawa katika furugu za baada ya uchaguzi, huku rais Filipe Nyusi akihimiza mazungumzo ili kumaliza machafuko ya wiki kadhaa. George Ajoi na maelezo zaidi. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, kiongozi wa upinzani Vanancio Mondlane ameomba kuhesabiwa upya kwa kura ya Oktoba 9 ambayo tume ya uchaguzi ilitangaza kuwa chama cha Frelimo ambacho kimekuwa madarakani kwa karibu nusu karne kushinda kura hiyo. Machafuko yalizuka muda mfupi tu baada ya mgombea wa Frelimo Daniel Chapo kutangazwa mshindi na tume ya uchaguzi kwa asilimia 71 ya kura. Mondlane na chama chake cha Podemos waliibuka wa pili kwa asilimia 20, lakini walisema uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu. Rais Nyusi ambaye atamkabidhi Chapo madaraka aliridhika na matokeo hayo, huku mwanasheria mkuu wa Msumbiji akiwasilisha kesi ya madai dhidi ya kiongozi wa upinzani Mondlane ambaye kwa sasa yuko uhamishoni, akimtuhumu kuchochea machafuko kufuatia madai ya udanganyifu katika uchaguzi. Nchini Ghana, majuma matatu kabla ya uchaguzi wa urais, chama kikuu cha upinzani cha National Democratic Congress NDC kimemtuhumu Rais Nana Akufu Ado kwa kuwa na njama ya wizi wa kura ili kukipa ushindi chama chake cha NPP kwa kuwatumia watawala wa kijeshi. Kikao cha baraza la mawaziri nchini Mali kilichopangwa kufanyika leo kimeairishwa kufuatia mgogoro unaohusu waziri mkuu wa mpito Shugwel Maiga wa kukosoa utawala kijeshi, mzozo ambao umeibua hisia kali, baadhi ya wafuasi wanaounga mkono utawala wakimtaka waziri mkuu kujiuzulu. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Ubalozi wa Marekani mjini Kiev umefungwa kwa muda baada ya kupokea taarifa mahsusi kuhusu shambulio kubwa la anga, huku wafanyikazi wa ubalozi wakiagizwa kujikinga. Aidha, Uhispania pia imetangaza kwamba itafunga balozi wake wa kutokana na shambulio kubwa la anga katika mji mkuu. Vilevile balozi wa Italia, balozi wa Italia na Ugiriki huko Kiev pia zimetangazwa katika kufungwa. Ubalozi wa Uingereza nchini Ukraine bado unaendelea na zake huku serikali ikisema itaendelea kufuatilia hali ya Kiev. Profesa Masharia Munene, mchambuzi taifa, hili, wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa jijini Nairobi. A e, shida moja labda ni kuhusu usalama wao maana vita inaonekana zime vita imezidi, na kama vile kunasemekana ati waukreni wameanza kurusha makombora ya makubwa ambayo ya hawakuwa wakitumia mbeleni, na Warusi wanarudisha na wao yeah. ya kuonyesha Ukraini ati haina nguvu. Basi na tofauti ambazo ziko kati ya nchi hizo ambazo zimefunga ubalozi na nchi zingine kama Ufaransa ni, eh, ni kubwa eh, juu ya Ukraini, maana kuna tofauti hati nini wanafaa kufanya, na labda serikali ya Amerika ambayo inakuja, maana imeonyesha dalili ati ingependa kuona hii vita ikiisha. Kuna wengine labda hawataki kuwanaikiisha upesi hivyo, labda kila nchi inajiuliza maswali kama inafaa kuwa huko. Ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa siasa za kimataifa na maswala ya kidiplomasia, akizungumza akiwa jijini Nairobi. Maofisa wa Marekani na Israel wamekubaliana kukutana mwanzoni mwa mwezi Disemba kujadili wasiwasi wa Washington kuhusu mauaji ya raia yanayosababishwa na, na operesheni za kijeshi huko Gaza. Maofisa wawili wa, wa kitengo cha polisi cha mjini nchini Uingereza wanachunguzwa kuhusiana na ajali ya barabara kusababisha kifo cha mama mja mzito na mwanawe, gari la polisi likiwa limegungana uso kwa uso na gari la marehemu. Ni matangazo moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi. RFI Kiswahili ni