Imetimia saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni Idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coriel tuliyo kuandalia jioni ya leo. Kituo cha kudhibiti magonjwa wa Africa CDC cha taka Marekani kuondoa masharti ya kupambana na ugonjwa wa Marburg yaliyowekewa nchi ya Rwanda. Umoja wa Ulaya huongeza ufadhili wake kwa vikosi vya ujumbe Rwanda nchini Msumbiji, na siku elfu moja tangu kuanza vita vya Ukrain, Kiev ina imani itaibuka mshindi na tumaye umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC, hapo jana Jumatatu, kimeitaka Marekani kutathmini tena ushauri wake wa kiwango cha tatu wa usafiri kwa Rwanda, uliotolewa katika kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya Marburg nchini humo. Ali Bilali, taarifa ya CDC inasemaje? Taarifa ya CDC iliyotolewa jana Jumatatu imesema imeitaka rasmi idara ya afya na huduma za kibinadamu ya Marekani na vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vya Afrika CDC kurathimini upya na kuondoa ushauri wa usafiri uliotolewa Oktoba saba ambayo inawatahadharisha raia wake kufikiria upya kusafiri kwenda Rwanda. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Jean Kaseya, mkurugenzi mkuu wa Africa CDC, alituma ujumbe huo kupitia barua kwa maafisa wa Marekani, akiangazia maendeleo ya Rwanda katika kupambana na kudhibiti mlipuko huo. Tathmini za hivi majuzi za Africa CDC na shirika la afya duniani WHO zinakubali maendeleo ya Rwanda, zinathibitisha kwamba hatari ya maambukizi ya virusi vya Marburg ni ndogo na hakuna kesi zilizoripotiwa nje ya Rwanda au Marekani. Ripoti hiyo imebainisha kuwa ushauri wa usafiri umekuwa na athari kubwa katika sekta ya utalii na biashara ya Rwanda, ambazo zote ni muhimu kwa uchumi wake kutoka Kigali tunaelekea kule Burundi ambapo utata unaohusu uwekaji wa nembo ya chama cha siasa unaoendelea kushuhudiwa, huku wanasiasa wengi wakijiuliza nafasi ya tume huru ya taifa ya uchaguzi. senii George Ajoi, uh, hili likoje? Katiba ya muungano wa vyama vya, vya siasa nchini Burundi inaonekana kuathiriwa baada ya wito huu wa kuweka nembo ya vyama vya, vya siasa kusitishwa, kwa mujibu wa msemaji wa seni Francois Bizimana tume ilikuwa imeomba kutangazwa kwa nembo ya vyama vya siasa huku akisema kuwa wagombea wanapowasilisha nembo ya chama cha siasa itakuwa moja ya vipengee muhimu. Kulingana na mbunge Agatha Rwasa, anaona kuwa hatua hii inakiuka maadili ya uchaguzi wa Senati. Anahoji kuwa ikiwa wapiga kura bado hawajasajiliwa wa rasmi, basi Senati inashughulikia ajenda yake iliyofichika. Baadhi ya wanasiasa nchini humo wanadai kuwa hawaoni umuhimu wa swala hili na kwamba ni njama ya kutaka kuzuia baadhi ya vyama vya kisiasa kutoshiriki kwenye uchaguzi ujao wa hapo mwakani. Nchini DRC tume huru ya uchaguzi SENI juma hili imeandaa tathmini ya mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo, mpango huu ukilenga kubainisha nguvu, udhaifu na changamoto za mchakato wa sasa, huku ukiunganisha mafanikio. Miongoni mwa mapendekezo yaliyowasilishwa ni pamoja na kurekebisha mfumo wa upigaji kura ya ubunge kwa kuacha uwakilishi sawia na orodha iliyo wazi na upigaji kura wa upendeleo unaozingatiwa kuwa tata na unaokinza zana. Denis Kadima ni mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini, nchini DRC Seni tunaweza kuboresha uwakilishi wa wanawake hasa ikiwa tutaweka mfumo wa mistari hii. Ingeruhusu wanawake na makundi mengine yaliyotengwa kupata nafasi zao. Tunaweza pia kutatua tatizo la mgawanyiko wa kura na hata lile la ubadilishanyaji ambalo ni tatizo kubwa leo, baadhi ya watahiniwa kuchagua watu wa familia zao kama mbadala. Pendekezo lingine ni kubadili tarehe ya uchaguzi kutoka mwezi Disemba ambao ni mwezi wa mvua na badala yake kura ipigwe mwezi Julai. Wataalam nchini Tanzania wamepokea vyema hatua ya serikali kuamuru ukaguzi kufanyika kwa majengo yote ya kibiashara eneo la Kariakoo baada ya ajali ya kuporomoka jengo la ghorofa nne iliyosababisha vifo vya watu 16 kufikia sasa, wataalam hao pia wakisisitiza haja ya kutekelezwa kikamilifu ripoti ya ukaguzi huo. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Tom Perriello amezuru Port Sudan na kufanya mikutano na maafisa wa Sudan, akiwemo rais wa baraza kuu Abdel Fattah al-Burhan, wanachama wa mashirika ya kiraia ya Sudan na maafisa kutoka ofisi ya mkazi wa Umoja wa Mataifa na misaada ya kibinadamu. Hatua hii inasisitiza inasisi dhamira inayoendelea ya Marekani ya kufanya kazi na uongozi wa Sudan na washirika wake. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na ziara hii? Dominic Wabala ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Nairobi, Kenya. inamaanisha kuwa ni kama Marekani inamtambua, imemtambua Abdel Fattah, ya kuonyesha kuwa wametambua, wame kuwa ana mwelekeo ama ana, ana ule uwezo wa Sudan eneo uh, uh, uh, fulani ama upande fulani ama aidha ni kutaka kumshurutisha ili aweze kukata mashambulizi na waweze kuja kukaa pamoja na na ule uh, mkuu wa majeshi waweze kuwa na usikizano, kwa vile hivi vita vimekuwa kwa muda mrefu sana na vimeadhiri watu wengi sana, eh, raia wa Sudan. Hiyo nimaanisha kuwa kuna uwezekano ya kuwa kuna dalili ya nchi za za, za za Amerikani nchi za Kiafrika ili kuweza kusuluhisha tatizo ambalo lipo Sudan. Mtazamo wake Dominic Wabala, mchambuzi wa siasa na maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Waziri wa afya Sudan Kusini Yolanda Awel Deng ametangaza leo kuwa ugonjwa wa kipindupindu umeua zaidi ya watu ishirini majuma matatu yaliyopita. Kwa maelezo zaidi, huyu hapa mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula. Waziri Anasema kuwa ugonjwa wa kipindupindu umesababishwa na ukosefu wa usafi wa mazingira, ukosefu wa maji safi na ongezeko la wakimbizi na wananchi wanaorudi Sudani Kusini kutoka nchi jirani ya Sudan. Akiongea na waandishi wa habari mjini Juba, Deng alisema kipindupindu kinaendelea kutishia hali ya afya ya wananchi Sudani Kusini, ikitiliwa maanane kuwa kuna mgogoro wa kibinadamu na ukosefu mkubwa wa maji safi. Mpango wa kuchanja watu kuzuia ugonjwa kipindu wa kipindupindu umekuwepo kwa muda wa miaka mitatu na tutahudumia ipasavyo. Anita Kiki Beho, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika kitengo chake kilichoko Sudani Kusini, anatueleza kwa kifupi, namna tunavyoweza kuepukana na, na ugonjwa wa kipindupindu. Kazi muhimu ni kuzuia kuzuka kwa ugonjwa wa kipindupindu. Kazi muhimu pia ni kueneza kwa wananchi hatari ya ugonjwa huo, kuwepo kwa mikakati maalum kuzuia na hali kadhalika, usafi wa chakula na kuwepo na maji safi. Kipindupindu kinaenezwa kupitia maji machafu. Kipindupindu kinasababisha kuhara na upungufu wa maji mwilini. Ugonjwa huu usipotibiwa unaweza kudhuru maisha ya binadamu katika muda wa siku chache, hata watu wenye afya. Kuwepo kwa maji taka na uwekaji dawa kwenye maji umemaliza kabisa ugonjwa huu kwenye nchi za kisasa. Abdirahman Muhamed Abdullahi maarufu kama Iro amechaguliwa rais wa jimbo linalojitawala la Somaliland kwenye uchaguzi uliofanyika Novemba tarehe 13. Na nchini Kenya, ripoti mpya ya baraza la haki nchini humo imebainisha kuwa Nairobi ni kitovu cha ukiukaji wa haki za watoto na mateso dhidi yao, visa zaidi ya elfu 16 zikiwa zimeripotiwa ndani ya mwaka mmoja. Sauti za Dunia. Umoja wa Ulaya kwa mara nyingine umeongeza ufadhili wake wa yuro milioni 20 kwa vikosi vya ujumbe wa Rwanda nchini Msumbiji na kutahadharisha kuhusu msaada huo kutumika nje ya Msumbiji, ambapo Ubelkiji imesisitiza juu ya msaada huo na vifaa kufanya kazi huku mashariki mwa DRC kuwasaidia waasi wa M23. Mawaziri 27 wa mambo ya nje ya Ulaya waliokutana Jumatatu mjini Brussels walichukua uamuzi wa kwa kufadhili kwa mara ya pili ujumbe wa usalama uliotumwa na Rwanda nchini Msumbiji kwa ajili ya mapambano dhidi ya ugaidi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Alhaj Abdul Karim Atiki anachambua hili akiwa Dar es Salaam, Tanzania. namna nzuri ya kuweza kuivuna hiyo gesi katika sehemu ambazo wanaweza kuipata kirahisi bila ya vurugu mechi ni katika Rasi ya Mozambiki, eneo lile la bahari ya Mozambiki lina gesi ya kutosha zaidi, na miundo mbinu ilishaanza kuwekwa. Na tatizo ni wanamgambo wa jihadisti ambao wanazuia hayo mambo, na Rwanda imepeleka vikosi vyake kwa nia njema ya kulinda amani, lakini kwa nia njema ya kuwasaidia westerners wa wazidi kuinyonya Afrika bila waafrika wenyewe kupenda. Nawaita na, mabeberu wa wachomeke wa mirija yao huvuna gesi rahisi kule Mozambiki, na wao wanamruhusu achomeke mirija yake kuvuna madini na mbao, kwenye mizigo, kwenye misitu ya Kongo. Ndicho kinachofanyika Afrika, haijajitambua bado. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es salaam Tanzania. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye ambaye chama chake cha, cha Pastef kilipata ki ushindi katika uchaguzi wa bunge hivi majuzi na wingi wa bunge, sasa anakabiliwa na changamoto ya kuja na bajeti ya mwaka huu wa kifedha, wakati huu nchi hiyo ikiwa kwenye kipindi kigumu cha uchumi. Nchini Cote d'Ivoire, marekebisho ya orodha ya wapiga kura yalikamilishwa jumapili hii Novemba 17 na ni wazi muda hautaongezwa Licha ya wito kutokana kwa, m, kutoka kwa upinzani katika wiki za hivi karibuni kutaka muda huo uongezwe. Jupita Mayaka, upinzani unadai nini? Upinzani unashutumu vikwazo kadhaa ambavyo vilizuia uendeshaji mzuri wa operesheni hii. Sebastian Danon, rais mtendaji wa chama cha PPACI, anaonyesha hasa kuzorota katika utoaji wa hati za kiutawala muhimu kwa uandikishaji, ambapo wananchi wengi hawajaorodheshwa kwa sababu hati zao zimezuiwa katika ngazi ya utawala na bila hati hizi haiwezekani kusajili. Uongozi wa chama hicho cha upinzani ukitetea kuongezwa kwa muda wa angalau miezi mitatu, ikiambatana e, na sensa mpya mwaka ujao. Maoni kama hayo yametolewa pia na chama cha PDCI RDA kikieleza kuwa ni raia milioni tatu hadi tatu nukta tano wa Cote Divoir ambao humchagua rais wa jamhuri, hali ambayo inatia shaka demokrasia ya nchi hiyo. Tume huru ya uchaguzi imerejesha mpira kwa vyama vya siasa na kuwalaumu kwa kutohamasisha wafuasi wao kuhakikisha kwamba wamejiorodhesha kwenye daftari la wapiga kura, huku ikikadiria idadi hiyo kuwa laki tano baada ya maombi mapya ya usajili kutolewa katika siku za hivi karibuni. Raiya wa Ufaransa Marius Bersou ambaye ni mfanyikazi wa kitengo cha intelijensia amekamatwa jijini ni Amey Niger, hali ambayo imeibua hisia mseto aswa, baada ya madai kuibuka hapo awali kuhusu Ufaransa kuhusika kuleta hali ya sintofahamu katika mataifa ya Sahel. Waziri mkuu mpya wa Mauritius Navin Ramcolam ametangaza kufanyika kwa ukaguzi wa pesa zote za umma, hatua anayoibua maswali kuhusu matumizi ya fedha za umma wakati wa utawala uliopita. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Msikilizaji, hivi leo ni siku elfu moja kamili tangu Urusi ilipoanzisha vita dhidi ya Ukraine, wanajeshi wa pande hizo mbili wakipigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Hata hivyo, utawala wa Kiev unaimani kuwa utawala mpya wa rais wa Marekani Donald Trump utafanikiwa kumaliza uvamizi wa Moscow. Katika hatua nyingine, mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya kisiasa na amani, Rosemary DiCarlo ameonya kuhusu machafuko yanayoendelea kuripotiwa. Mapigano zaidi yanaendelea kushuhudiwa mashariki na kusini mwa Ukraine. Miji yote na vijiji vimesalia mahame. Ripoti ya hivi karibuni ya kutumwa kwa maelfu ya wanajeshi wa Korea Kaskazini katika eneo lenye mzozo ni ya kutia hofu. Hii itaongeza mafuta kwenye moto. Vita hivi katikati mwa Ulaya ni vita vyenye athari za kidunia, inalemaza utulivu wa kikanda na kuzidisha mgawanyiko. Ni sharti vita hivi vimalizike. Wakati huo huo mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell anayemalizia muda wake amezitaka nchi wanachama kuunga mkono wito wa Marekani wa kuruhusiwa Ukrain kutumia makombora ya masafa marefu kukabiliana na Rusi ndani ya Ukrain. Wizara ya afya katika ukanda wa Gaza imesema watu wasiopungua 43 wamewaua katika zaidi ya miezi 13 ya vita kati ya Israel na Hamas. Idadi hiyo inajumuisha vifo hamsini katika muda wa saa 20 zilizopita.