Ni saa tisa kamili za alasiri huko Dakar nchini Senegal, wakati jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Wataalamu wasema mabadiliko ya tabia ya nchi yanaongeza tatizo la wakimbizi duniani. Waziri mkuu wa Senegal wataka wafuasi wa chama chake cha Pastef kujibu pale watakaposhambuliwa na wapinzani wao, na rais wa Azerbaijan atetea matumizi ya mafuta ya visukuku licha ya kupigwa vita. Ni Jumanne ya Novemba 12 224. Tuanzie msikilizaji na habari hii ambayo inaeleza kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanachangia ongezeko la wakimbizi duniani, hali ambayo tayari inaongeza tatizo kwa mamilioni ya raia ambao wamekimbia makazi yao kutokana na mizozo, imesema ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi kwa mujibu wa shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR, robo tatu ya watu wasio na makazi wanaishi kwenye mataifa ambayo yameathiriwa pakubwa na tabia nchi. Katika ripoti yake, shirika hilo limesema idadi ya watu wanaokimbia mizozo kwenye nchi zao iliongezeka maradufu na kufikia zaidi ya milioni 120 katika kipindi cha mwungu mmoja uliopita, milioni 90 kati yao wakiwa katika mataifa yanayoshuhudia hali mbaya ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mataifa yaliyotajwa kuathirika zaidi ni pamoja na Sudan, Somalia, Myanmar na Siria. Aidha, UNHCR imeongeza kuwa watu laki saba wamekimbia vita nchini Sudan na kuingia kwenye mataifa jirani kama vile ya Chad, taifa ambalo linashuhudia hali mbaya ya tabia nchi, huku waliosalia kwenye taifa hilo wakikabiliwa na baa la njaa. Emmanuel Makundi. Naam, tuelekee sasa huko DRC ambako ujumbe wa bunge 11 kutoka bunge la taifa la nchi hiyo ukiongozwa na mwanasiasa mkongwe Lambert Mende Omalanga umeanza ziara rasmi mjini Kampala nchini Uganda hadi Novemba 19, ziara inayolenga kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili zinazoshirikiana katika operesheni ya kuleta amani mashariki mwa Kongo tukiwa bado kule DRC baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko kwa mara nyingine limejitokeza kupinga mapendekezo ya Rais Felix Tshisekedi kuanzisha mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo. Kauli ya Senko inakuja baada ya wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia pia kupinga mpango huo wanaosema unalenga kumwongezea muda wa kusalia madarakani baada ya muhula wake ukamilika mwaka elfu mbili ishirini na nane. Don Ancien Chole ni katibu mkuu wa Sinko. Maskofu wanatambua kwamba kuna baadhi ya maswala ambayo yanahitaji kufanyiwa marekebisho, lakini masuala ya fursa Nimesisitiza juu ya tatizo la uwezo katika mazingira ya kijamii ya sasa, ambayo yanahitaji uwezo mkubwa wa kifedha kuboresha maisha ya Mkongomani, kwa sababu anayesema kwamba kura ya maoni yanamaanisha uchaguzi na anayesema uchaguzi ni pesa nyingi, tunaweza kuruhusu katika kipindi ambacho tunatakiwa kuboresha maisha ya walimu, wauguzi na hata polisi. Tatizo ni fursa. Katiba tulionayo leo ni mkataba uliotatua tatizo kubwa sana la ukosefu wa usalama nchini mwetu. Tumemshauri Rais wa Jamhuri, lakini hatujamwamrisha, kwa sababu tumemshauri kuangalia hali zote ikiwemo usalama. Donatien Nshole, katibu mkuu wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki CENCO huko DRC. Mamlaka nchini Haiti zimesitisha kwa muda safari za ndege baada ya magenge yenye silaha kushambulia ndege zilizokuwa zinatua kwenye uwanja wake wa Port-au-Prince, hatua inayoashiria kuendelea kuzorota kwa usalama, wakati huu mfanyabiashara Alix Didier Fils-Aime akiapishwa kama waziri mkuu mpya mwandishi wa habari wa Eritrea na mwenye uraia wa Sweden Dawit Isaac ambaye anazuiliwa katika jela za Eritrea bila ya kufunguliwa kesi kwa miaka ishirini na mitatu ameshinda tuzo ya haki za binadamu huko Sweden kwa kujitolea kwake kwa uhuru wa kujieleza. Msikilizaji, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linajadili rasimu ya mapendekezo ya taifa la Uingereza kutaka vita kusitishwa nchini Sudan na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa. Mapendekezo ya Uingereza yatahitaji ya kura ya wanachama zaidi ya tisa ili kuidhinishwa. Lakini je, mapendekezo haya yatamaliza vita nchini Sudan? Profesa Macharia Munene ni mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia. akiwa Kenya labda jaribu kutumia uzito wake kama nchi ambayo ilikuwa ndio mkoloni huko Sudan. Unajua kabla ya Sudan kupata uhuru, uhuru mwaka 1956, Sudan yote hata sau Sudani yote ilikuwa moja, ilikuwa e, ina ushawishi mkubwa wakati huo. Labda sasa kujaribu kutumia huo e, ujuzi kuona kama itaweza kuwaleta pamoja, lakini itakuwa ni vigumu, kwa sababu si Uingereza peke yake ambayo inahusika huko, hata nchi zingine ziko Mtazamo wake. Profesa Macharia Munene ni mtaalamu wa siasa za kimataifa na diplomasia akiwa nchini Kenya. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza kufikia makubaliano ya mpango wa mkopo kwa Zambia wa kiwango cha takriban dola milioni 185.5 baada ya kufanyika mapitio ya awamu ya nne yaliyoidhinishwa na management ya shirika hilo. Kiongozi wa upinzani si nchini Msumbiji Venancio Mondlane ameitisha maandamano ya nchi nzima kuanzia kesho hadi Ijumaa, maandamano ambayo anasema yatasimamisha shughuli za kawaida, akilalamikia kile anadai uwizi wa kura baada ya Daniel Chapo kutangazwa mshindi wa urais kufuatia uchaguzi wa Novemba 9. Je, maandamano ndiyo suluhu kwa mzozo wa kisiasa nchini Msumbiji? Felix Arego ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Maandamano inayoendelea huko Msumbiji ni kubwa sana. Population ya watu ambao wanapigania haki ama kile ambacho wanaamini kwamba walipokonywa ni wengi sana, kwa hivyo sauti ya wengi itasikikwa. Hiyo ndo njia pekee yenye uh, Venasio wanaamini kwamba anaweza katumia ili kupata kile ambacho wanaamini ni yake na alinyanganywa. Uh, ana, ana option nyingine. Mahakama hayuko nayo shua ya kwamba itampatia kile ambacho anataka Sazinge, siko shua kama uh, serikali itatilia manani, lakini serikali itakubaliana na Venasio, kutakuwa na government of national unity government ambayo itahusika na wapinzani na serikali. Mtazamo wake Felix Arego Arengo, mchambuzi um, wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuenci 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Me, msikilizaji ni saa kumi na moja na dakika saba kule Kyondo, mashariki mwa DRC, wakati tayari saa tisa na dakika nane zimetimia kule Dakar nchini Senegal, ambako waziri mkuu wa nchi hiyo Usman Sonko amewataka wafuasi wake kulipiza kisasi dhidi ya vurugu walizofanyiwa na wapinzani wao kuelekea uchaguzi wa wabunge wa mwisho wa mwishoni mwa juma hili, Songo akisema walichotendewa lazima wakijibu. Kufahamu zaidi, hii hapa ripoti ya mwandishi wetu Florence Kivuva. Mashirika ya kiraia yanayofuatilia mwenendo wa kampeni hizo katika maeneo mbalimbali ya nchi yanasema kuna matumizi makubwa ya rasilimali za umma kama maafisa wa usalama kuwahangaisha wanasiasa wa upinzani wanapoendelea kuomba kura. Aidha, mashirika hayo yametoa mfano wa waziri wa afya aliyeamua kupeleka vifaa vya kutoa tiba katika eneo la Podor kaskazini mwa nchi hiyo kuwashawishi wapiga kura kumuunga mkono, kitendo ambacho kimetajwa ni matumizi mabaya ya rasilimali za uma kufanya kampeni. Asilimia 26 ya vitendo hivi vilishuhudiwa ndani ya siku kumi ya kampeni, huku asilimia 20 ya vitendo vya rushwa vikiripotiwa kwa waangalizi hao. Nam Florence. Hayo anajiri wakati kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Makisal sasa anatarajiwa kujaribu kurejea tena kwenye ulingo wa siasa wakati atakapotumia uchaguzi wa wabunge unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa juma hili, kutatiza ushawishi wa rais Basiru Jomaye faye na haki, huku akitafuta kupata viti vingi, eh, vya ubunge. Kiongozi wa upinzani katika kisiwa cha Mauritius Navin uh, Ramgoolam uh, amesema muungano wake umeshinda uchaguzi kwa kupata kura nyingi baada ya waziri mkuu wa sasa Pravind de Junott kukubali e kushindwa. Utafiti mpya uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kupungua kwa idadi ya tembo wakubwa barani Afrika katika kipindi cha nusu karne, na kwamba ipo haja ya kuwalinda wanyama hao ambao wako katika hatari ya kutoweka. Maafisa usalama wa taifa nchini Tunisia hapo jana walitangaza kusambaratisha mtandao wa biashara ya binadamu unaohusika na kuwasafirisha wahamiaji wasio na vibali, ambapo watu watano walikamatwa wakati wa operesheni hiyo. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Matangazo haya pia yanasikika kupitia radio Le Messager kule Uvira, DRC, lakini pia kupitia Inland FM katika mji wa Mwanza nchini Tanzania. Msikilizaji, wakati huu dunia ikifanya kampeni ya kuachana na matumizi ya mafuta ya visukuku visukuku, nchi ya Azerbaijan ambayo ni mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa hali ya hewa COP 29 imetetea matumizi ya nishati hiyo ya utawala wa Baku inakuja wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akiwataka viongozi wa dunia kutolegeza kamba katika kushughulikia swala la mabadiliko ya tabia nchi. 2024 mwaka 2024 umerekodi siku yenye joto zaidi, miezi yenye joto zaidi. Mwaka huu unakaribia kuwa mwaka wa joto zaidi katika rekodi za dunia na ndiyo kichocheo cha athari za tabia nchi familia zinakimbia kujiokoa kabla ya kimbunga kijacho, bayonwai inaharibiwa baharini, wafanyakazi na mahujaji wanaanguka na kuzimia kwa joto lisilostahimilika, mafuriko yakitazama jamii na kubomoa miundombinu, Watoto wakilala njaa, ukame ukiharibu mazao na majanga haya yote pamoja na mengine yanachangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababishwa na binadamu na hakuna nchi itakayoachwa. Mkutano wa mwaka huu unafanyika bila ya ushiriki wa viongozi kutoka Uchina na Marekani, ambayo mataifa yao ndiyo wachafuzi wakubwa wa tabaka la hewa. Wanaharakati wa mazingira wana mtazamo gani? Patricia Kombo amezungumza nasi akiwa kwenye mji wa Baku nchini Azerbaijan. Ukosefu wa au viongozi kwa hili kongamano ni ishara kuwa hawako tayari kuweza kutimiza yale malengo na pia zile commitment ambazo waliweza kutenga, na hii ni ishara kuwa pengine hili kongamano litakuwa si la kufana, kwani iwapo hawako katika zile table ama hawako katika hili kongamano, huenda yale ambayo tutaweza kuzungumzia na pia mahitaji yetu hayataweza kufikia. Nam ni sauti yake Patricia Combo, mwanaharakati wa maswala ya mazingira akizungumza nasi akiwa Baku huko Azerbaijan, anakohudhuria mkutano huu wa COP 29. Mkuu mpya wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas amesema umoja huo lazima uunge mkono Ukraine kwa muda mrefu katika vita yake dhidi ya Urusi. Kauli anayotoa wakati huu Kiev ikizinyooshea kidole e, cha lawama nchi wanachama kwa kushindwa kuisaidia kwa zana za kijeshi kwa wakati. Jeshi la Israeli limetangaza kufungua njia zaidi za kuingia kwa misaada kwenye ukanda wa Gaza. Tangazo linalotolewa wakati huu makataa iliyokuwa imetolewa na Washington kwa nchi hiyo ya Israeli kuruhusu misaada ikielekea uh, kutamatika. Hata hivyo, Israeli imeelezea wazi ya kwamba inafanya kila linalowezekana kuhakikisha misaada inawafikia wanaohitaji. Msikilizaji, Ujerumani inatazamiwa kufanya uchaguzi mpya mnamo Februari 23 mwaka huu, wiki kumi na moja baada ya kusambaratika kwa muungano una unaoongozwa na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, vyanzo vikisema kuwa anaweza kuliomba bunge kwamba limpigie kura ya kuondoka madarakani mnamo Desemba 16 mwaka huu. Vyombo vya habari kule Korea Kaskazini vimeripoti hivi leo kuwa serikali imeidhinisha mkataba wa kihistoria wa usalama na nchi ya Urusi, uamuzi unaoashiria mataifa hayo kuamua kuwa karibu zaidi, eh, hasa wakati ambapo Pyongyang imeripotiwa kutuma wanajeshi