Timia saa 11 kamili Afrika ya Kati, wakati tayari saa 12 kamili Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Mkutano wa kilele wa kila mwaka kuhusu mazingira COP 29 waanza huko Azerbaijan. Kambi tawala huko DRC yatetea mpango wa Rais Tshisekedi ya kurekebisha katiba licha ya wapinzani na wanaharakati kupinga. Waziri Mkuu wa Mauritius akubali kushindwa katika uchaguzi na Umoja wa Mataifa waonya kwamba malengo ya makubaliano ya Paris kuhusu hali ya hewa yaingia katika hatari kubwa. Ni Jumatatu ya Novemba 11 mwaka wa 2024. Mkutano wa 29 msikilizaji wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa COP 29 umeanza jijini Baku nchini Azerbaijan, viongozi mbalimbali wakitarajiwa kuhudhuria kujadili njia za pamoja kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, mkutano huu ukitarajiwa kuja na mpango mahususi wa kuyasaidia mataifa ya Afrika yanayoendelea kukabiliwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Bara la Afrika pekee linalenga uh, kushawishi mataifa yaliyoendelea kulipa dola trilioni moja nukta tatu za kupambana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Lakini je, mikutano hii ya COP imesaidia Afrika kwa vyovyote? Bantu Lukambo kutoka shirika linalohifadhi mazingira la IDPE huko Goma anaeleza mtazamo wake. Sizani kama kutatoka suluhisho nzuri sababu wasimamizi kwanza hawafishe nia nzuri kusudi wa walete suluhisho juu ya mazingira. Unaangalia hii itakuwa kama ni kope ya ngapi, wanaenda wanarudi, hakuna ile bon volonte tunaweza sema jibu ya mzuri juu ya kulinda mazingira. Mimi sizani kama hii ambayo itakuwa italeta vraiment matunda mazuri, ni sababu hakuna, hakuna sheria ambazo zinaweza zikawazuru kama hiyo kusema mtu amefaa ubakaji. Nameni mtazamo wake Bantu Lukambo, kutoka shirika analohifadhi mazingira la IDPA huko DRC. Na tukiwa huko DRC, msikilizaji, mjadala unaendelea kuhusu pendekezo la rais Felix Chisekedi kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, ambapo vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia wanapinga wakisema njama Chisekedi ni kutaka kuwania urais kwa muhula watatu. Mpo, ni msemaji wa muungano wa rais wa jamhuri Felix Tshisekedi amesisitiza kwamba wananchi pekee ndio wenye maamuzi ya mwisho. Mchakato huu wa marekebisho hauna maana kwamba ni kinyume cha demokrasia, badala yake ni kuimarisha katiba yetu ili kujibu changamoto za kisasa za nchi. Ni watu gani ambao wanapinga mchakato huu wa kidemokrasia? Je, sio kundi la watu wanajidai kwamba ni wasomi wamejificha nyuma ya mgongo wa neno demokrasia? Msimamo wao wa sasa unaonyesha wazi kwamba lengo lao halina mwelekeo mzuri. Ni sauti yake Thierry Mosenepo, msemaji wa muungano wa kisiasa wa Rais Tshisekedi Union Sacre huko DRC. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Therese Kayikwamba Wagner, na mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov wametia saini makubaliano ya ushirikiano katika maeneo ya ulinzi wa taifa, kilimo, nishati, miundombinu na mabadilishano ya kitamaduni. Kule Tanzania, wabunge mwishoni mwa juma lililopita walijadili mswada wa sheria uliowasilishwa bungeni na ambao unalenga kuwatambua raia wa Tanzania wanaoishi nje ya nchi pamoja na wasio raia wenye asili ya Tanzania ili wachangie kujenga nchi yao kwa kuwapa vibali maalum. Msikilizaji, mvutano mm, wa madaraka kwenye taifa la Haiti Uliofutiwa na uliofuatia kuniradhi na jaribio la kumwondoa madarakani waziri Gari Conie, huenda ukarudisha nyuma hatua ambazo zimeanza kupigwa na kurejesha utulivu kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Emmanuel Makundi. Hapo jana baraza la utawala la mpito nchini Haiti lilitia saini kiapo kumfuta kazi Conil, kitendo ambacho kiliibua maswali ya kisheria, ikiwa baraza hilo lina mamlaka ya kutengua uteuzi wake. Kwa mujibu wa barua aliyotiwa saini na wajumbe nane kati ya tisa walimtangaza Alexis Didie Filzeme kuchukua nafasi ya Conel ambaye tayari amepinga kuenguliwa kwake. Hatua hii hata hivyo, haijawashtua wadau wengi, kwa kuwa kwa miezi kadhaa baraza hilo limekuwa likivutana na waziri mkuu Cornel ambaye amekuwa akiongoza vita dhidi ya makundi yenye silaha. Ikiwa mzozo huu utachukua nafasi, utamaanisha kuwa unaweka rehani tume ya kimataifa ya kulinda amani iliyotumwa nchini humo ikiongozwa na Kenya kukabiliana na makundi yenye silaha na kuleta utulivu wa kudumu kwenye taifa hilo vyombo vya habari vimeripoti, mvutano ulianza baada ya kuenguliwa kwa wajumbe watatu toka kwenye baraza la mpito kwa tuhuma za rushwa pamoja na mabadiliko ya baraza la mawaziri yaliyofanywa na Cornel Emmanuel. Makundi kule Kigali, msikilizaji. Uh, zaidi ya viongozi mia tano wa elimu wakiwemo mawaziri wa elimu kutoka nchi thelathini za afrika wanakutana katika mji huo ili kujadili juu ya namna ya kuboresha elimu na kuendeleza mafunzo ya kimsingi katika bara zima. Raia kwenye eneo la Somaliland lililojitenga na la Somalia na ambalo limesababisha mvutano wa kidiplomasia kati ya Mogadishu na Ethiopia, Jumatano ya wiki hii watapiga kura katika mmoja ya uchaguzi unaotarajiwa kutoa taswira ya baadaye ya eneo hilo. Kinyanganyiro kinatarajiwa kati ya Rais Muse Bihi ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba na mgombea mkuu wa upinzani Abdurrahman Muhammed. Seneta kutoka nchini Kenya Edwin Sifuna ni miongoni mwa waangalizi wa kimataifa wa uchaguzi huo, amekuwa na kauli hii. Tunatumai kuona jinsi uchaguzi unavyoendeshwa hapa, lakini mwisho wa siku, tunatumai kwamba utashi wa watu wa Somaliland utajionyesha kwetu. Sisi ni kutembelea vituo vya kupiga kura, ili kujithibitishia wenyewe kiwango cha utayari uliofanywa. Tutakutana na rais na wagombea wengine na pia tumepanga kukutana na vyama vya kisiasa vya upinzani ni uchaguzi wa urais katika jimbo la Somaliland ambao hufanyika kila baada ya miaka mitano. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM linasema wakazi wa el Fasher mjini mji mkuu wa Darfur kaskazini kule Sudan wanaendelea kuyakimbia makazi yao, wakati huo mapigano kati ya RSF na jeshi la Sudan yakiendelea. Siha njema, yote kuhusu afya yako Caroline Corrid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya RFI, tukutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi. Msikilizaji, waziri mkuu wa Mauritius, Pravind uh, uh, Junyaut uh, amekubali kushindwa katika uchaguzi wa bunge uliofanyika hapo jana. Carol Corir na maelezo zaidi. Pravin alichukua uamuzi huo licha ya kuwa matokeo ya mwisho hayajatangazwa. Akizungumza na baadhi ya vyombo vya habari, Pravin alikiri kuwa muungano wake ulikuwa umeshindwa na wananchi walikuwa wamefanya uamuzi wa kuchagua uongozi mwingine, uamuzi ambao unastahili kuheshimiwa. Kiongozi wa upinzani Navin Ramkolam ambaye amekuwa mstari wa mbele kwenye uchaguzi huo atakuwa ni waziri mkuu wa tatu katika nchi hiyo. Kampeni kuelekea uchaguzi huo zimekusulewa baada ya kuibuka habari za kuvujishwa mazungumzo ya simu ya wanasiasa wanadiplomasia na wanahabari katika mitandao ya kijamii. Carol Korir. Kule Botswana, rais mpya Duma Boko amemteua makamu wake Ndaba Gaolant uh, kuwa waziri wa fedha, huu ukiwa uteuzi wake wa kwanza wa muundo wa baraza la mawaziri litakavyokuwa. Lakini je, uteuzi huu unaashiria nini? Torostad Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini kenya. Ni jambo bora ama ni kuboresha tu uongozi? Maanake kwa muda mwingi tumeona mataifa mengi ambayo labda katika hali ambayo uongozi unaoendelezwa unapata kwamba naibu wa rais hana jukumu ambalo anafanya kwa serikali, basi haimpelekei kuwa na bidii ya kusaidia ile serikali iliyoundwa pamoja naye na rais basi, anapopewa wajibu wa kutimiliza inamfanya kuwa na bidii maanake, sasa ameingia katika kile kitengo pia cha kuweza kupigwa msasa na wananchi kuona kama utendakazi wake ni bora au si bora. Orostad Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Wadadisi wa mambo wanasema utawala mpya wa rais mteule wa Marekani Donald Trump utalazimika kutumia nguvu zaidi kuamsha tena imani ya Waafrika kwa serikali ya Marekani, ambapo ushawishi huo barani Afrika ulikuwa umeanza kupungua. Wafanyakazi wa jeshi la Burkina Faso wamefahamisha kuwa vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimeanzisha uchunguzi baada ya video inayoonyesha watu waliovalia sare za jeshi wakiukata mwili wa binadamu vipande vipande. Msemaji wa jeshi la Chad, Jenerali Isak Ashekh, amethibitisha kuwa takribani wanajeshi kumi na tano wa nchi hiyo wameuawa na wengine thelathini na wawili wamejeruhiwa katika operesheni ya jeshi dhidi ya wa wapiganaji wa kigaidi Boko Haram. Kule Cote Divoire, maafisa wa usalama katika nchi hiyo wamesema watu ishirini waliuawa waliwawa wakati lori dogo mbili zilipogongana katikati ya nchi hiyo. RFI unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umeonya kwamba makubaliano ya mkutano wa COP wa Paris ili kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi yapo kwenye hatari ya kutotekelezwa, wakati huu mkutano wa COP 29 ukianza huko Azerbaijan. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Taarifa hii imetolewa na idara ya kimataifa ya mabadiliko ya hali ya hewa ya Umoja wa Mataifa WMO, ikisema mwaka 2024 umeshuhudia viwango vya juu vya joto, kipindi cha mwaka 2015 hadi mwaka huu kikitajwa kuwa kilishuhudia kiwango cha juu zaidi cha joto ambacho akijawahi kushuhudiwa. Katika makubaliano ya mkutano wa kopo wa Paris, kila taifa liliahidi kuweka mikakati ya kupunguza vyanzo vinavyochangia mabadiliko ya tabia nchi, lakini hilo limeonekana kugonga mwamba. WMO limesema mabadiliko haya yamechangiwa na kupanda kwa viwango vya juu ya maji katika bahari, hali ya hewa zisizoeleweka ambazo zimesababisha hali ngumu ya kiuchumi kwa jamii. Mkurugenzi wa WMO Celeste Saulo amesema tamko hili ni onyo kwa mataifa mbalimbali duniani kuchukua hatua za haraka za kujikinga, huku idara ya ufuatiliaji wa hali ya hewa ya Ulaya naye ikisema kiwango cha joto mwaka huu kinaweza kupita nyuzi joto 1.5. Benson Wakoli. Urusi imekanusha taarifa za kuwepo kwa mazungumzo ya simu kati ya rais Vladimir. Putin na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine, Kremlin ikisema haijaona uh, nia ya mataifa ya magharibi kutaka mazungumzo ya kumaliza vita. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Nafikiri kitu kikubwa ambacho kinafanyika wakati huu ni kwamba rais Putin pengine hataki kuonekana kwamba anahusi wakaribu kabisa na Trump kwa sababu Trump sio rais wa Marekani rasmi, na angependa kuweka mambo yote yawe rasmi. Ni, ni vita vya kisaikolojia, kwamba ingawa Trump alinena kwamba yeye ataweza kuchukua muda mfupi sana kumaliza hiyo vita hii, lazima Trump wakati huu ajue, aone kwamba Putin ni mtu mgumu. Mtu, Putin ni mtu ambaye anafanya kazi, anaweka kadi zake za siri chini ya meza. Mnapocheza karata, karata zake nyingi anazibana Mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Bungoma nchini e Kenya. Utawala wa Hispania hivi leo umetangaza mpango mpya wenye thamani ya karibu euro bilioni 3.8, ili kusaidia raia walioathiriwa na mafuriko mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Hii leo kiongozi wa ushirika wa kianglikana duniani amekabiliwa na shinikizo kubwa la kumtaka askofu huyo mkuu wa Canterbury Justin Welby ujiuzulu baada ya kutolewa ripoti kwamba kanisa hilo lilijaribu kufunika ama kuficha kesi za unyanyasaji kwa mfululizo. Waziri Mkuu wa Uingereza, Keir Starmer, yuko Paris nchini Ufaransa, ambako anajiunga na rais Emmanuel Macron katika maadhimisho ya siku ya kupambana na silaha huko Ufaransa, hatua ambayo inachukuliwa kama ishara ya mshikamano uliopo baina ya wakuu wa Ulaya siku chache baada ya kuchaguliwa tena kwa rais wa Marekani Donald Trump. Kundi la Hezbollah limesema leo kwamba jeshi la Israeli halijawahi kufanikiwa kumiliki hata kijiji kimoja nchini Lebanon tangu lianzisha